ขอคำแนะนำปั่นไปทำงานจากนวมินทร์ ไป อารีย์ ครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pakkawiw
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นเดี่ยวไปทำงานใจกลางเมืองหลวง
Bike: Medida speeder T2
ตำแหน่ง: บางกอก

ขอคำแนะนำปั่นไปทำงานจากนวมินทร์ ไป อารีย์ ครับ

โพสต์ โดย pakkawiw »

พอมีทางไหนแนะนำมั้ยครับ ผมเล็งๆ เข้าเรียบด่วนรามอินทราแล้วตัดเข้าสุทธิสารยิงยาวถึงพหล ไม่แน่ใจว่าเช้าๆเย็นๆเป็นยังไง >__<
การปั่นจักรยานเป็นการลดอัตตาตัวเอง แค่ปั่นลงถนนใจเราก็เย็นลง....
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

Re: ขอคำแนะนำปั่นไปทำงานจากนวมินทร์ ไป อารีย์ ครับ

โพสต์ โดย DNA- »

ไม่ค่อยได้ผ่านเส้นทางดังกล่าวนานแล้ว เลยประเมินสภาพจราจรไม่ค่อยถูก

แต่ถ้าเป็นผมจะวิ่งเลียบทางด่วน แล้วมาข้ามสะพานตรงแมงป่อง แล้ววิ่ง ลาดพร้าว ไปเข้าซอย 74มั้ง จำไม่ได้ ตรงข้ามโรงพิมพ์คุรุสภา .. มั้ง แล้วทะลุออกสุทธิสาร แล้วออกซอยย่อย มาโผล่ซอยสายลม

ส่วนขากลับก็น่าจะสามารถใช้เส้นทางเดิมได้

ต้องลองดูครับ ปั่นกลางเมือง ต้องดูฝาท่อ ผิวถนนด้วย แล้วถ้าเส้นไหนติดขัด เราก็จะปั่นลำบาก ที่สำคัญระยะ สิบกว่าโล ควรจะพกชุดไปเปลี่ยน และหาที่ล็อครถที่ชัวร์ๆด้วย

ผมปั่นมาทำงานระยะสั้นกว่าเยอะ สนามเป้า-จตุจักร เบื่อก็ตรงที่ผ่านที่รถยนต์ชอบจอดใต้สถานี BTS แต่ละจุด ๆ นี่แหล่ะ มันอันตรายสำหรับเราตอนจะต้องออกขวา เพราะซ้ายจอดกันเพียบ
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972423962
Bike: เลิกขี่แล้ว เดินดีกว่า

Re: ขอคำแนะนำปั่นไปทำงานจากนวมินทร์ ไป อารีย์ ครับ

โพสต์ โดย ป๊อป »

มาเลียบทางด่วนแล้วตัเข้าลาดพร้าวเลยก็ได้ครับ ลาดพร้าวช่วงทางด่วนถึงรัชดา-ห้าแยกถนนดี ผมใช้ทุกวันชั่วโมงเร่งด่วนไม่มีปัญหา
แต่ บีทีเอส ตรงจตุจัตรต้องใจถึงนิดนึง สี่เลนล์ตรงนั้น ในสุดจอดตาย เลนล์สองรถเมล์และรถส่วนตัวเข้ารอรับคน ออกเลนล์สามครับ ผมใช้วิธีนี้ประจำ กะจังหวะดีๆ สองร้อยเมตรม้วนเดียวเลย อ่อ ของผมรถพับล้อ16ครับ สปีดได้ไม่อันตราย

จากนั้นช่วงไปแยกสะพานควายเย็นรถติด ทำใจ ขี่บนฟุตปาธ
สะพานควายมาหน้าซอยอารีย์ถนนดีครับ ไม่หนาแน่น ไม่ต้องขึ้นทางเท้า

ถ้าจากทางด่วนเข้าสุทธิสารระวังนิดครับ ทางเล็ก เลนล์แคบ ชั่วโมงเร่งด่วนรถแน่นมากถึงมากที่สุด

เดินทางปลอดภัยครับ

อ่อ ลืมบอกครับ
ทางที่ผมบอกนี้ปลอดภัยและผิวถนนดีจริงๆนะ
ผมเพิ่งหัดขี่จักรยานเป็นได้สองเดือนกว่าๆเท่านั้นเอง ยังไปได้
คุณน่าจะลองเส้นนี้ดู ^^
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

:mrgreen: แหมคุณป๊อป เล่าซะเห็นภาพเลย ผมปั่นมากลับรถตรงห้าแยกแล้ววิ่งผ่านป้ายรถเมล์ (จากจตุจักร) แล้วเลี้ยวเข้าตึกทุกวัน ๆ ถ้าวันไหนสายรถจะเร็วจะไม่ปั่นไปกลับรถ แบกข้ามสะพานลอยเอา

แถว ๆ พหลฯขาเข้า รถยนต์ติดสะสมเยอะครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่ามือใหม่จะฝ่าช่องแคบ ๆ ได้สักแค่ไหน

อยากปั่นไปนอกเส้นทางบ้างจัง
เคยปั่นออกไปทางลาดพร้าวช่วงเย็นเลิกงานนานแล้ว รถติดเยอะมาก ๆ จนต้องวิ่งระหว่างกระจกรถยนต์ เลนส์ขวาๆ ก็สนุกกึ่งอันตรายเหมือนกันเพราะมอเตอร์ไซด์เค้าเลี้ยวเข้า เลี้ยวออกก็บ่อย แต่สามารถทำเวลาได้ดีมาก ๆ

แต่น่าสงสารคนนั่งรถเมล์นี่สิ บางทีแทบไม่ขยับเลย ยิ่งป้ายหน้า TMB เนี้ย รถเมล์จอดต่อแถวเป็นขบวนรถไฟ เพราะต้องส่งคนลงป้าย แล้วก็ต้องหักหัวเข้าเลนกลาง แล้วก็ไปติดใต้ BTS อีก

แต่ถ้าปั่นฟุตบาทก็ระวัง ๆ หน่อย บางช่วง บางจุดมีคนเดินเยอะ เพราะคนทำงานย่านซอยสายลมมักจะเดินมาจากสะพานควายเป็นส่วนใหญ่ ก็รถยนต์ไม่ขยับเลย ติดกันตรงหน้าปากซอย และจุดที่รถยนต์เลี้ยวเข้า ธ.กสิกร ตึก IBM แล้วยิ่งไปเจอรถยนต์จอดใต้ BTS อารีย์แล้วก็กระทบไปหมด ถนนทำไมต้องมาบีบให้แคบใต้สถานนีด้วยหนอ แค่เว้นระยะให้ฐานของบันไดเลื่อน โธ๋
pakkawiw
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นเดี่ยวไปทำงานใจกลางเมืองหลวง

ขอบคุณครับ ผมค่อนข้างมือใหม่ ไม่แน่ใจว่าเส้นลาดพร้าวปั่นง่ายรึป่าว เช้าๆค่ำๆรถน่าจะติดมาก ยังไม่เคยลองเส้นนี้

แล้วตอนที่จะเลี้ยวจากพหลโยธินกลับมาลาดพร้าวตรงห้าแยก นี่เราวิ่งไปทางไหนดีครับ ไม่อยากขึ้นสะพานวนตามรถ 55+

ผมเคยลองสุทธิสารช่วงวันเสาร์-อาทิตย์ กับช่วงปีใหม่ก็มาเร็วดีนะครับ 1 ชมถึงอารีย์ แต่ว่าช่วงนั้นมันไม่มีรถ ไม่แน่ใจว่าถ้าวันธรรมดาเช้าๆนี่จะได้อย่างนั้นมั้ย >,<
การปั่นจักรยานเป็นการลดอัตตาตัวเอง แค่ปั่นลงถนนใจเราก็เย็นลง....
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ

เอ...กระผมเองก็ไม่เคยขี่รถอื่นนะ เลยไม่รู้ว่าช่วงรถมันกว้างแคบแค่ไหน แต่ชั่วโมงเร่งด่วนลาดญช่วงเย็นถึงค่ำ ดาฮอนค้ำคอผมไปได้สบายครับ
สุทธิสารรถมันติดหยั่งก็นอนเล่นกัน

ส่วนขากลับที่คุณว่านั้นใช้วิธีผมเลยครับ เมื่อก่อนก็โยกล้อ16ขึ้นสะพาน เพิ่งมาฉลาด ทิ่มตรงทางช่องขวาครับ ที่จะไปหน้าเซ็นจอห์น นั่นเลย แต่เราเบี่ยงซ้ายเข้าไว้ พอรถที่ไปจากลาดพร้าวมันติด เราก็เข็นติ๊ดนึงเลาะผ่านหน้าร้านเหล้าที่สาวๆเยอะตรงนั้น เลี้ยวหัวมุมไปหน่อย รอจังหวะที่รถมันติด(ตลอดล่ะ ฮ่าๆๆ) ก็ข้ามเลยครับ ตรงนั้นมันมีจุดยูเทิร์นอยู่
ผมใช้วิธีนี้ทุกเช้า ได้ผลดี ไม่เสี่ยงเหมือนขึ้นสะพาน

และอย่างที่ท่าน dna บอกไว้ หน้า tmb รถมันนอนแช่เลยล่ะครับ ต้องขวาออกไป ส่วนจากพานควายถึงอารีย์ก็ตามท่าน dna อีกล่ะครับ ถนนลูกเดียว ขึ้นทางเท้าชนคนตายแหงแก๋

ลองดูซักวันครับ วันไหนก้ได้ อกเช้าหน่อย ลองสำรวจทาง ว่าตรงไหนข้ามหรือเข็น หรือขึ้นทางเท้า หรือช่วงไหนมีป้ายรถเมล์ใหญ่ ถือโอกาสดูผิวถนนไปในตัว

ไปล่ะครับ จะห้าโมงแล้ว ขอไปผจญบนถนนลาดพร้าวก่อน แม่รอกินข้าว อิอิ
มดแดง
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด

โพสต์ โดย มดแดง »

นวมินทร์ช่วงไหนครับ..
ของผมอยู่แถว ๆ แฮปปี้แลนด์ วิ่งออกลาดพร้าว เข้ารัชดา ออกตลาดห้วยขวางแล้วไปทำงานที่แถว ๆ ดินแดงได้เลยครับ
ส่วนขากลับวิ่งออก ถ.พระรามเก้า เลี้ยวเข้า ถ.เลียบทางด่วน แล้วก็เข้าซอยเทพลีลา แล้ววิ่งเลียบคลองแสนแสบไปออกบางกะปิครับ..

ปล. ผมไม่ได้ปั่นเส้นนี้ทุกวันครับ จะปั่นไปทำงานเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ ที่จำเป็นต้องไปครับ
pakkawiw
สมาชิก
สมาชิก

ผมอยู่แถวๆ รพ เปาโล (ศรีสยามเก่า) ละครับ ตั้งใจว่าจะปั่นไปทำงานจริงจังเช้าวันจันทร์นี้ล่ะ รถคงติดระเบิด 55+
ขาไปจะลองเข้าเรียบด่วนแล้วลุยไปทางสุทธิสารดู แต่ขากลับว่าจะวิ่งเข้าลาดพร้าว เล็งๆทางไว้หลายทางครับ พรุ่งนี้จะไปปั่นลองทางดู ^^
pakkawiw
สมาชิก
สมาชิก

สอบถามนิดนึงครับ เส้นลาดพร้าวที่ว่านี่ ควรจะปั่นบนฟุตบาต หรือลงถนนครับ >//<
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ

ลงถนนง่ายยยยยยยยกว่าเยอะครับ อิอิ
Redders
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866182540
team: Liverpool
Bike: Chevy FD-207 Red
ตำแหน่ง: หนองจอก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Redders »

จากที่เคยปั่น

เกษตร-นวมินทร์ ถึง แยกเกษตร - ปั่นงาย
เลี้ยวซ้ายไปแยกรัชโยธิน - รถแน่นมาก
ตรงไปแยกลาดพร้าว - ต้องเบี่ยงขวาไปรอไฟแดง
เลี้ยวขวาไปหมอชิต ถึง BTS - รถแน่น ต้องระวัง
BTS หมอชิตไปอารีย์ - รถเยอะเป็นบางช่วง ปั่นไม่ยาก

ทุกช่วง ปั่นบนถนนหมด
รวมทริปจักรยาน https://www.facebook.com/BicycleTrips
รถเช่าหาดใหญ่ http://www.2carrent.com
lamer
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant SCR1

โพสต์ โดย lamer »

ไม่ต้องเข้าพหลครับ รถเยอะ ถึง 5 แยกลาดพร้าวลองไปทางวิภาวดี มุ่งหน้าดินแดง
ถึงโรงบาลทหารผ่านศึก(ฝั่งตรงข้าม) จะมีสะพานลอย มีสโลปให้เข็นจักรยานขึ้นได้เลย
ข้ามฝั่งมาแล้ว เข้าซอยข้างสะพานลอยที่ข้ามมา ทะลุพหลโยธินซอย 2 แล้วค่อยย้อนขึ้นไปอารีย์
โดยขึ้นฟุตบาทไปข้ามถนนตรงทางม้าลายได้ ไม่น่ากลัว

ไม่เคยปั่นทางนี้นะ ปกติผมปั่นจากวงเวียนใหญ่-อารีย์
แต่ทำงานแถวนั้น เลยคิดว่าเส้นทางนี้น่าจะเวิร์คกว่า
lamer
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant SCR1

โพสต์ โดย lamer »

แถมอีก
พหลโยธิน 2 ตรงตีสะพาน จะมีซอยข้าง 7-11 สามารถทะลุไปออกพหลโยธิน6 ใกล้ซ.อารีย์ได้เลย ไม่ต้องวิ่งถนนใหญ่
ลองเปิด google map ดูได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”