อยากถามครับว่าพวกพี่เสือ...

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
robotcub03
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Happy Dog
Bike: MERIDA : MATT5 and TFX 100
ตำแหน่ง: Songkla

อยากถามครับว่าพวกพี่เสือ...

โพสต์ โดย robotcub03 »

อยากทราบครับว่าพวกพี่เสือ เวลาขี่ทางธรรมดา แล้ว อยู่ในความเร็วเท่าไรครับ ช่วยบอก speed ของจักรยานด้วยน่ะครับ

ของผม speed จักรยาน 24 ขี่ที่ประมาณ 18 - 23
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: อยากถามครับว่าพวกพี่เสือ...

โพสต์ โดย JADE555 »

ปั่นในเมือง ดูดมอไซค์ ก็อยู่ราวๆ 28-33 ครับ
แต่นอกเมืองลมต้านหน่อย ก็ลงมาที่ 24-25 ถ้ามีเนินด้วยก็ลดลงอีก 20-23
ปล. จขกท อยู่แถวเกาะยอใช่ไหม ปรกติวันอาทิตย์ไปเที่ยวสงขลา ไปปั่นกันดีกว่า :D
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: อยากถามครับว่าพวกพี่เสือ...

โพสต์ โดย DraftBeer »

หาดใหญ่
มีคนลาก อยู่ที่ประมาณเฉลีี่ย 30-37 เคยไปถึง 45 แทบตายเพราะเสือหมอบเป็นคนลาก
คนเดียว 25-32 สำหรับทางธรรมดาไม่ขึ้นเนินมาก ไม่โต้ลมมาก

ช่ายหมาย น้องเจต :lol:
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
nengnoi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840789555
Bike: trek , mini java

โพสต์ โดย nengnoi »

:D มือใหม่ ปั่นในกรุง รถติดบาน ได้ 16-20 ก็ต้องเบรคแล้ว
ถ้าทางเรียบ รถโล่ง ก็อยู่ระหว่าง 25-32 เฉลี่ยรอบละ 16 กม.
อยู่ที่ 20 กม/ชม ใช้ปั่นไปกลับที่ทำงาน ไม่เคยออกทริป เคย
ออกคนเดียว ระยะทาง ห้าสิบกิโล ก็เฉลียได้ สิบเ้ก้า ถึง ยี่สิบ
กม/ชม คาดว่าคงไม่ดีขึ้นกว่านี้แล้ว :D
เสือดอนโพธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8011920
team: ฅน....ครยก บ้านนา..ทีม
Bike: klein Specialized Roubaix sl2 trek2300 Giant tcr advanced sl isp
ตำแหน่ง: บ้านนา นครนายก

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ »

av ของแต่ละคนมันจะเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆตามความแข็งแรงของร่างกาย ซ้อมบ่อยๆ เดี๋ยวมันมาเอง ใหม่ๆผมก็ 20 กว่าๆเหมือนกัน เลือกปั่นที่ความเร็วที่เรารู้สึกไม่หนักแรงขามากจนเกินไป แต่ให้รักษาความเร็วนั้นให้ตลอดระยะทางอาจเพิ่มเมื่อปั่นตามลมบ้างหรือลดเมื่อทวนลม ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อจะได้ไปควบคู่กับระบบการหายใจ ถ้าไม่สมดุลบางทีขาล้าก่อนแต่ยังไม่เหนื่อยเลย(เกียรหนักไป) หรือหอบแล้วขายังไม่เมื่อยเลย(เกียรเบาไป) เมื่อสมดุลเราจะได้ความเร็วที่เหมาะกับตัวเรา และมันจะค่อยๆเพิ่มขึ้นไปเองตามสภาพร่างกายเรา
แก้ไขล่าสุดโดย เสือดอนโพธิ์ เมื่อ 10 พ.ค. 2009, 08:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")

DraftBeer เขียน:หาดใหญ่
มีคนลาก อยู่ที่ประมาณเฉลีี่ย 30-37 เคยไปถึง 45 แทบตายเพราะเสือหมอบเป็นคนลาก
คนเดียว 25-32 สำหรับทางธรรมดาไม่ขึ้นเนินมาก ไม่โต้ลมมาก

ช่ายหมาย น้องเจต :lol:
แหม่ อุตส่าห์แอ๊บแบ๊วว่า ขาอ่อนซะหน่อยนิ นึกแล้วต้องมีคนมากระชากหน้ากากแบ๊ว :lol: :lol: :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
robotcub03
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MERIDA : MATT5 and TFX 100

JADE555 เขียน:ปั่นในเมือง ดูดมอไซค์ ก็อยู่ราวๆ 28-33 ครับ
แต่นอกเมืองลมต้านหน่อย ก็ลงมาที่ 24-25 ถ้ามีเนินด้วยก็ลดลงอีก 20-23
ปล. จขกท อยู่แถวเกาะยอใช่ไหม ปรกติวันอาทิตย์ไปเที่ยวสงขลา ไปปั่นกันดีกว่า :D

สนใจไปด้วยคร๊าบบ >< อิอิ รู้สึกของพี่เจต คันนั้น แสนกว่าป่าวครับ รู้สึกคุ้นๆ ที่ร้านพี่โต้ง ผมไปซื้อถุงมืออ่า อิอิ
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ

หมดงบไป 9 นิดๆเองครับ พรุ่งนี้ว่าจะไปเที่ยวสงขลาซะหน่อยเชียว
ที่เห็นที่ร้านโต้ง วันนั้น ไปหาหมวก selevจ้า :mrgreen:

robotcub03
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมไม่ได้เห้นพี่เจดครับเจอ รถพี่เจตอ่า อิอิ
macro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888488101
team: ขี่มั่วฯ

โพสต์ โดย macro »

.....รถแพงๆๆๆๆๆแรงนะมีมั๊ย "ล้อเล่น" เห็นเป็นชาวเสือด้วยกัน
:) อันตัวข้าพเจ้าอยู่ชายแดน(รอยต่อจังหวัดราชบุรี+กาญจนบุรี)
ก็พยามปั่นทรงที่30 แต่พอไปไปทรุดทุกที(ฐานยังไม่แน่)
สู้ต่อไปเถอะครับดั่งคำเขาว่า "ความพยามอยู่คู่กับความท้อแท้เสมอ"
......ขอเป็นส่งแรงใจไปเชียรื.....
ลืมไปอย่าง.........การที่กล้ามเนื้อจะแข็งแรงได้ต้องควบคู่กับการโภชการรด้วยครับ
และลืมไม่ได้เลยกลับเรื่องการคุมนำหนักตัว........ยังมีอะไรๆอีกมากมาย
บุโรทั่ง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย บุโรทั่ง »

เรื่องความเร็ว เราคุยกันยากขอรับ
เห็นว่าน่าจะพิจารณารอบขาเป็นสำคัญ
เพราะเส้นทาง และสถานที่มันต่างกัน
ขึ้นเขาลงเนินลมแรงตลอดจนคดโค้งไม่เหมือนกัน

กระผมนั้นขี่ประจำอยู่สามสิบถึงสามสิบสี่
ได้แค่นี้ ทั้งเสือเขาเสือหมอบ
ถ้ามีลงเนินสักหน่อย สี่สิบห้าค่อยว่ากัน

สองเดือนมานี้
เพิ่งตรวจพบว่าเป็นข้อเข่าเสื่อม
ลดฮวบเหลือยี่สิบเอ็ด

อย่าว่าแต่จักรยานเลย
เดินขึ้นลงบันไดยังต้องย่อง
อนิจจังวะตะสังขาราขอรับ...
รถเบานั้นมายา รขาสิของจริง
ZIGGA FISHER
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-227-2745
team: แก๊งค์ไอติม
Bike: GARY FISHER/KLEIN

โพสต์ โดย ZIGGA FISHER »

แต่ละคนความเร็วที่ขี่ที่ได้จะได้ไม่เหมือนกันทั้งหมด ต่อให้คนฟิตเท่าๆกัน ต่างก็มีตัวแปรไปได้หลายทาง เช่น สภาพอากาศ เย็น หรือร้อนจัด ก็มีผล ปั่นต้านและปั่นตามลม ลมพัดเข้าด้านข้างจักรยานอีก ระยะขึ้นเนินชันมากหรือทางเรียบไม่มีเนิน นี่แค่ตัวอย่างเล็กๆน้อยๆ แต่ถ้าเร็วและแข็งแกร่งพอๆกันต้องวัดที่สนามแข่งแล้วล่ะครับ การปั่นเสถียรที่สุดคือปั่นตามรอบขาที่ไม่หนักไม่เบาเกินไป ใช้เกียร์นั้นความเร็วได้เรื่อยๆต่อเนื่องแต่นาน ได้ระยะทางที่ไกลกว่า ใช้เกียร์หนักถึงไปได้เร็วแต่อัดทางยาวๆไกลๆไม่เหมาะ เปลืองพลังมากเกินไป ค่าความเร็วจะเพิ่มได้เนื่องเมื่อฝึกความทนทานและค่อยๆเพิ่มกล้ามเนื้อไปด้วยกัน (อย่าเอาต่อปั่นอัดๆความเร็วกันอย่างเดียวไม่ได้ประโยชน์) ของแบบนี้ต้องใช้เวลาการฝึกเรื่อยๆ และระดับความเข้มข้นของการปั่น อย่าหักโหม แล้วการปั่นความเร็วสูงๆจะมาได้เองครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”