เข่าพัง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
PINK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-8512478
Bike: KHS

เข่าพัง

โพสต์ โดย PINK »

:P :?: ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับว่า เวลาปั่นนานๆแล้วมีอาการเข่าเกิดความรู้สึกเจ็บ ลามไปจนเกิดตะคริว แล้วก็ปั่นต่อไม่ได้[/b]
BoNN KUKOT
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MyTh Cycling Team , จักรยานหวานเย็น
Bike: Giant TCR Advanced,Axman Typhoon S5 TREK Emonda SL6
ติดต่อ:

Re: เข่าพัง

โพสต์ โดย BoNN KUKOT »

น่าจะเกิดจากการตั้งอานเยเกินไปนะ
ที่ทำให้เข่าเจ็บ
แต่เรื่องตะคริวนี่ไม่แน่ใจ
Never Out of Style
Life on Bike Cycling is my Life
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

สิ่งที่เกี่ยวข้องมันมี 2 เรื่องด้วยกันครับ

1. คุณยังไม่ชินกับการปั่นฯ และปรับรถจักรยานไม่เข้าที่เช่น เบาะ "สูงไป" หรือ "ต่ำเกินไป"

ตำแหน่งความสูงของเบาะนั่งที่พอดีจะช่วยให้มีความรู้สึกลื่นใหลเวลาปั่นฯ และหลังการออกกำลังหากไม่ฝืนออกแรงจนมากเกินไปก็จะไม่มีอาการบาดเจ็บกล้ามเนื้อตามมาให้เห็น

เบาะที่สูงเกินไปหรือต่ำเกินไปจะทำให้เราปั่นฯ ไม่ถนัดครับและหากฝืนปั่นฯ นานๆ ก็มักตามมาด้วยอาการเจ็บกล้ามเนื้อ

เบาะที่ปรับไว้สูงมากเกินความยาวช่วงขาจะทำให้เราไม่สามารถรักษาอาการ "นิ่ง" ไว้ได้เวลาที่ต้องเร่งความเร็วครับ ตัวหรือไหล่มักจะโยกไป-มา เนื่องจากเวลาบันใดลงไปอยู่ตำแหน่งต่ำสุด มักจะไกลเกินกว่าความยาวช่วงขาทำให้เราต้องเขย่งปลายเท้าจิกบันใดโดยไม่รู้ตัว ใหล่ก็จะเอียงตามขาไปทางฝั่งนั้น เมื อมองภาพรวมก็ทำให้เห็นว่าปั่นฯ แล้วตัวจะเอียงไป-เอียงมาสลับกันครับ

ส่วนเบาะที่ปรับไว้ต่ำเกินไปทำให้ออกแรงไม่ได้เต็มที่ เทียบกับการนั่งเก้าอี้ก็ได้ครับหากเอาเก้าอี้เตี้ยๆ มานั่งคุณจะลุกขึ้นยืนได้ลำบากกว่าเก้าอี้ที่สูงพอดีๆ การปั่นจักรยานก็เปรียบได้กับการออกแรงเพื่อจะยืนขึ้นนั่นแหละครับ

เบาะเตี้ยปั่นฯ ไม่กี่ทีก็หมดแรงแล้วครับ

อาการของเบาะเตี้ยเกินไปพอจะสังเกตุได้จากเวลาปั่นฯ ต่อเนื่องหรือเร่งความเร็วเหมือนกันครับ เราจะรู้สึกเหมือนว่านั่งปั่นฯ ไม่ถนัดแต่ยืนปั่นฯ จะปั่นฯ ได้ดีกว่า พูดง่ายๆ คือรู้สึกเหมือนว่าปั่นฯ แล้วก้นลอยจากเบาะนั่นแหละครับ

เบาะพอดีๆ เวลาปั่นฯ เราจะรู้สึกเหมือนบันใดรับแรงกดของเท้าไปหมดจรดพอดีครับ

2. อีกเรื่องหนึ่งแม้ว่าเราปรับเบาะถูกต้องพอดีแล้ว แต่การใช้แรงไม่ถูกต้องสัมพันธ์กับเกียร์ก็อาจจะก่อให้เกิดอาการบาดเจ็บกล้ามเนื้อได้อีกเหมือนกันครับ ในเกียร์หนักที่เราใช้สำหรับปั่นฯ ทำความเร็วเดินทางนั้น หากปั่นฯ ด้วยรอบขาช้าเกินไปก็จะรู้สึกว่าหนักแรง แต่รอบขาที่สูงมากเกินไปก็ทำให้เกิดการกระแทกระหว่างข้อกระดูกโดยเฉพาะที่สะบ้าหัวเข่า ในระยะยาวก็ทำให้เกิดอาการบาดเจ็บกล้ามเนื้อได้เช่นกัน

ดังนั้นควรเลือกใช้เกียร์ที่ปั่นฯ แล้วไม่รู้สึกว่าต้องฝืนออกแรงมากเกินไปครับ แม้ว่าความเร็วที่ได้จะไม่ถึงระดับที่เราพอใจก็ตาม บางทีเส้นคั่นตรงนี้อยู่แค่เพียงว่ารอบขาที่ปั่นฯ ได้พอดีทำให้เราทำความเร็วเดินทางได้ 24.7 กม./ชม. ในขณะที่เราอยากทำความเร็วได้เป็นเลขตรงๆ เช่น 25 หรือ 26 กม./ชม.

เลยจุดพอดีไปนิดเดียวก็เป็นปัจจัยของอาการบาดเจ็บกล้ามเนื้อได้แล้วครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

ส่วนเรื่องของตะคริวนั้น หากปั่นฯ ต่อเนื่องมานานเกินกว่า 1 ชั่วโมง และไม่ได้ดื่มน้ำและเกลือแร่เสริมเข้าไป ก็มักจะเร่งให้เกิดตะคริวได้ง่ายเนื่องจากหลัง 1 ชั่วโมงของการออกกำลังไปแล้วเรามักสูญเสียเกลือแร่ไปกับเหงื่อในปริมาณมากพอสมควรครับ พอร่างกายขาดเกลือแร่ตะคริวก็มาถามหาครับ

อีกสาเหตุหนึ่งก็เกี่ยวกับสมรรถนะของร่างกายครับ ปัจจัยส่วนหนึ่งของอาการเป็นตะคริวเกิดจากการที่เลือดไปเลี้ยงกล้ามเนื้อไม่ทันหรือพูดง่ายๆ คือเป็นอาการที่กล้ามเนื้อขาดเลือดนั่นเอง หากเราไม่เคยซ้อมปั่นฯ ด้วยรอบขาเร็วๆ เป็นเวลานานๆ จนร่างกายเคยชิน แต่ไปปั่นฯ ไล่กวดเพื่อนในกลุ่มจะปั่นฯ ให้ทัน พอปั่นฯ เร็วๆ ต่อเนื่องนานๆ เกินกว่าที่ร่างกายเคยชินมันก็ทำให้เกิดตะคริวได้อีกเหมือนกันครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
TMO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0882572617
team: TMO Team
Bike: N/A
ตำแหน่ง: Lampang

โพสต์ โดย TMO »

ถ้าทำตามคำแนะนำข้างต้นแล้วยังไม่ดีขึ้น ไปหาหมอด่วนเลยครับ แล้วขอกลูโคซามีนจากแพทย์ด้วยก็ดีครับ ถามแพทย์ดูก่อนว่าควรเสริมกลูโคซามีนหรือไม่
(กลูโคซามีนเป็นองค์ประกอบหนึ่งในกระดูก กระดูกอ่อน น้ำในข้อกระดูก ทำงานร่วมกับแคลเซียม แมกนีเซียม และวิตามินซี)
rojpan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rama 2
Bike: Trek3900,Trek4300

โพสต์ โดย rojpan »

ขอขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ
ONt_S60
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 085-9890987
team: ไม่มี
Bike: SCOTT Scale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ONt_S60 »

ขอแนะนำด้วยครับเผื่อเกี่ยวข้อง ไม่ทราบว่าใช้รองเท้าที่มีคลีตหรือเปล่า?
เพื่อนผมเคยเป็นครับปรับคลีตไม่ดี ปลายเท้างุ้มเข้าด้านใน ขี่ได้ไม่นานจะปวดเข่าและน่องมาก
เลยขยับคลีตใหม่ให้ปลายเท้าตรงพอดี(หรือบานออกนิด...เน้นนะครับนิดเดียว) แล้วดีขึ้น
วิธีปรับให้ปลายเท้าบานออกคือการปรับหัวคลีตไปทางนิ้วโป้งของรองเท้าข้างนั้นๆ ครับ
ปรับทีละนิดๆ นะครับ
"RIDE IT LIKE YOU HATE IT"
G4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086.873.3783
Bike: Look Skywalker
ตำแหน่ง: 568 soi 27,(Navamin 10 Soi Akhan Songkhro Sai 3 Ko)

โพสต์ โดย G4 »

ผมเคยเกิดอาการนี้แล้วไปปรึกษาหมอครับ หมอบอกว่าเกิดจากการใช้งานหนักของกล้าเนื้อ หรือว่ากล้ามเนื้อบริเวณรอบหัวเข่าแข๊งแรงไม่พอ พอถูกใช้งานหนัก เลยส่งผลไปที่หัวเข่าครับ ทางที่ดีเล่นเวทช่วงล่างเพิ่ม หรือกายบริหารหัวเข่าทุกเช้าก่อนลุกจากที่นอนครับ (นอนราบกับเตียงยกขาคู่ชี้ฟ้า เซทละ10ที2เซท) รับรองได้กล้ามเนื้อหน้าท้องแถมมาด้วยครับ :D
wheelman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0803523616
team: ยังไม่มี
Bike: RADAC&NEO BIKE

โพสต์ โดย wheelman »

ปั่นตอนตี5ทุกวัน ระยะทางประมาณ 25ถึง30กม. ใช้จานหน้า2 เฟื่องหลัง5บ้าง6บ้างไม่มีอาการ แต่เพิ่มระยะทางปรับเกียร์เป็นจานหน้า3เฟื่องหลัง6ปั่นเสร็จปวดเข่า ขอคำแนะนำและแก้ไข (ปล,ปั่นมาประมาณ4เดือน)
ขาประจำ
ขาประจำ

wheelman เขียน:ปั่นตอนตี5ทุกวัน ระยะทางประมาณ 25ถึง30กม. ใช้จานหน้า2 เฟื่องหลัง5บ้าง6บ้างไม่มีอาการ แต่เพิ่มระยะทางปรับเกียร์เป็นจานหน้า3เฟื่องหลัง6ปั่นเสร็จปวดเข่า ขอคำแนะนำและแก้ไข (ปล,ปั่นมาประมาณ4เดือน)
แนะนำให้กลับไปใช้จาน 2 เฟือง 5 - 6 อย่างเดิมครับ

หากอยากปรับปรุงเรื่องความเร็วก็เพียงแต่หัดปั่นฯ รอบขาสูงขึ้นที่เกียร์เดิมจะปลอดภัยต่อเข่ามากกว่าการเพิ่มเกียร์ครับ

ผมเองเคยเป็นในลักษณะเดียวกับที่คุณถามมาเลยครับ การปรับตัวของร่างกายที่จะไปเล่นเกียร์หนักขึ้นได้ หากไม่ใช่จากการซ้อมแบบนักกีฬาแล้ว ในการปั่นฯ ทั่วไปกินระยะเวลาเป็นปีครับกว่าร่างกายจะชินกับเกียร์สักเกียร์หนึ่ง

ตอนที่เราพร้อมที่จะไปเล่นกับเกียร์อื่นนั้น ร่างกายจะบอกเราเองครับเช่นปั่นฯ เกียร์ 2 - 5 หรือ 2 - 6 แล้วรู้สึกว่าเบาไปหมดไม่ว่าจะปั่นฯ เร็วหรือช้า ตอนนั้นแหละครับ ต่อไป 2 - 7 หรือลองไป 3 - 5 ก่อนดูเลยครับ ถ้ารู้สึกว่ายังปั่นฯ ได้ค่อนข้างเบาเท้าก็แสดงว่า "มีหวัง" แล้วครับ
G4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086.873.3783
Bike: Look Skywalker
ตำแหน่ง: 568 soi 27,(Navamin 10 Soi Akhan Songkhro Sai 3 Ko)

โพสต์ โดย G4 »

เห็นด้วยกับพี่เสือ เสือ Spectrum ครับ น่าจะเกิดจากความ(ยัง)ไม่พร้อมของกล้ามเนื้อ ค่อยๆฝึกอย่าหักโหมนะครับ
i-TOR
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BAAN FHA MOUNTAINBIKE TEAM
Bike: TREK8500"11<XT> #ฤ เขาใหญ่86#
ตำแหน่ง: ลำลูกกา

โพสต์ โดย i-TOR »

ความรู้ทั้งนั้นเลยครับดีมากๆๆเลยครับ :D
" พอใจในสิ่งที่เรามี ยินดีในสิ่งที่เราเป็น และเห็นคุณค่าในสิ่งที่เราเลือก"

.........................................................................................
เสือร้ายพ่ายรัก
เสือ ไม่สามารถที่จะเปลี่ยนลายบนตัวมันได้
คนเรามีวันพรุ่งนี้แค่ 1 วัน
sleepy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: พิราบสื่อสาร
team: ปั่นกะแฟน
Bike: merida matt5

โพสต์ โดย sleepy »

ถ้าได้อ่านกระทู้นี้ก่อน เสาร์ที่แล้วก็คงไม่ต้องเสีย สองพันหรอก :cry:
"ปั่นเป็นกลุ่มที่ไร รั้งท้ายทุกที"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”