สอบถามครับ FIXED GEAR กับ SINGLE SPEED

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
v.bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851222530

สอบถามครับ FIXED GEAR กับ SINGLE SPEED

โพสต์ โดย v.bike »

สอบถามครับ FIXED GEAR กับ SINGLE SPEED ต่างหรือเหมือนกันอย่าง..ตัวไหนดักว่ากัน คนนิยมแบบไหนครับ รบกวนท่านผู้รู้ ....
Anomonny
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามครับ FIXED GEAR กับ SINGLE SPEED

โพสต์ โดย Anomonny »

สองคำนี้ อธิบายยากครับ มันใกล้เคียงกัน

Single speed คือจักรยานเกียร์เดียว ไม่มีเฟืองสับ ตีนผี อาจจะมีFreewheel ทำให้ล้อฟรีได้ ปั่นไปๆก็ปล่อยล้อฟรี สบายขา
เช่นรถแม่บ้านส่วนใหญ่ รถตลาดทั่วๆไป จะเป็นsingle speedเสียมาก

แต่Fixed gearคือSingle speedที่ไม่มีfreewheel ล้อไม่ฟรี ล้อไปแค่ไหน ขาไปเท่านั้น ขี่ยากกว่า
ก็คือพวกฟิกส์เกียร์ที่เราๆคุ้ันเคยกันนั่นแหละครับ

สำหรับผมไม่เคยขี่Fixiesครับ เคยขี่Singleมาเยอะ แต่ชอบเสือมีเกียร์ที่สุด ขึ้นลงสะพานสบายกว่า ^^"
muanchon
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ปั่นไปเรื่อย

Re: สอบถามครับ FIXED GEAR กับ SINGLE SPEED

โพสต์ โดย muanchon »

เพิ่งได้ fixed gear มาปั่น พอแยกความต่างกับ single speed ได้
ก็คือ single speed โดยมาก ก็นิยมมากกว่า เพราะอยู่ในรถแม่บ้านธรรมดาที่มีเกียร์เดียวที่เราพบเห็นคนใช้ทั่วไป และสามารถฟรีขาได้ไม่ต้องปั่นตลอด และมีการติดเบรคเพื่อชะลอความเร็ว เป็นการใช้งานจักรยานที่ พื้นฐานที่สุดแล้วครับ

fixed gear คือจักรยานที่ ใช้เฉพาะกลุ่ม มีท้้งสายปั่นเน้นความเร็ว และสาย trick ที่ชอบเล่นท่า ไม่ติดเบรค โดยที่เฟืองมันไม่สามารถฟรีขาได้ แรงส่งจากขาทั้งหมดลงไปเต็ม ๆ ส่งแต่ไหนไปแค่นั้น ปั่นถอยหลังได้ เท่าที่ผมปั่นมา ผมชอบตรงมันมีแรงส่งตลอดเวลาเราปั่นนี่แหละครับ ถ้าทางเรียบตรง ๆ อัตราทดเท่ากับเสือหมอบนี่ ปั่น fixed gear จะได้ความเร็วมากกว่าครับ ส่วนการเบรคก็ใช้การ skid หรือเทคนิคการยั้งขาให้ล้อมันล็อคเพื่อชะลอความเร็ว แต่การปั่นในถนนจริง จะอันตรายถ้าไม่ระวัง เพราะระยะเบรคยังไง ก็สู้การเบรคโดยเบรคไม่ได้ สำหรับผม มี fixed gear ที่ล้อมีขอบเบรค และติดตั้งเบรค (โดยมาก ล้อ fixed gear จะไม่มีขอบเบรคให้ครับ ทำให้ประสิทธิภาพการเบรคแม้จะติดเบรคก็ไม่ดีเท่าล้อที่มีขอบเบรค) แต่ล้อมีขอบเบรค ไม่ค่อยเป็นที่นิยมในหมู่ fixed

เนื่องจากทั้ง single speed และ fixed gear มีแค่ อัตราทดเดียว ทำให้การใช้งานในถนนทางสูงชัน ไม่ค่อยดีนัก
รูปประจำตัวสมาชิก
TakeshiAdvance
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พึ่งหัดปั่น กำลังหาอยู่จ้า ^_^
Bike: พับล้อ 20นิ้ว
ตำแหน่ง: แถบคลองปะปา กทม

โพสต์ โดย TakeshiAdvance »

:)
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

เห็นที่มีขายๆ กัน ก็มีดุมฟรี+fix ในล้อหลังมาให้แล้ว แค่สลับกันใช้ก็ได้ครับ และติดเบรกก็มี ราคาต่ำสุดจากจีนก็แค่ 5500

จักรยานฟิกเกียร์ WCI รุ่น Ultra เฟรมเหล็ก hi-ten size19 นิ้ว ชุดจานปั่นอัลลอย วงล้ออัลลอยขอบสูง 40mm. ดุมอัลลอยแบริ่งแบบปีกใหญ่ แฮนด์ หลักอานอัลลอย ชุดเบรคอัลลอยหน้า-หลัง มีทั้งฟิก และฟรี พร้อมตระกร้อ
ไฟล์แนบ
0fix.jpg (47.02 KiB) เข้าดูแล้ว 5689 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ปั่นมีเกียร์มาก็เยอะเพิ่งลอง single เพราะไม่กล้า fix

ไม่แปลกใจว่าทำม fix ถึงได้รับความนิยม เพราะได้อารมณ์ชิลล์ๆนี่เอง ปั่นในเมืองไม่ต้องซีเรียสเรื่องการเลือกเกียร์ใช้งาน ผ่อนคลายได้มากกว่า ผมใช้ miyata freedom ติดใจใน single จนต้องหามาเพิ่มเพื่อเอา feel เสือหมอบ ราคาพออดข้าวเที่ยงเดือนนึง 5000-55000 สภาพดีไม่ต้อง serviceมากมายกับจานหน้า 46 เฟืองหลัง 18 สะพานข้ามแยกลาดพร้าวกข้ามมาแล้ว(แบกขึ้นสะพานลอย :mrgreen: )

ผมว่าในเมืองปั่นสนุกกว่าเยอะครับ แต่นอกมืองยังต้องพึ่งพาเสือหมออบอยู่เหมือนเดิม
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
Jiravut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 091-4464169
team: เสือพหล,C4F,เต่า,spl av25
Bike: Cannondale CAAD10
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Jiravut »

ปั่น single ตามเสือหมอบทุกเช้า ไหลดีครับ ได้เหงื่อดี
บำรุงรักษาง่ายครับ ทำเองได้แทบหมดทุกชิ้นส่วน
อุปกรณ gadget ต่างๆ GPS , Garmin, Mio Alpha ราคาถูก เชิญที่
https://www.facebook.com/MobileSportThailand
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”