พุทธมณทล สาย 2 ไปขึ้น BTS/MRT ยังไงดีครับ

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
55ting55
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Federal / Tern Link D8

พุทธมณทล สาย 2 ไปขึ้น BTS/MRT ยังไงดีครับ

โพสต์ โดย 55ting55 »

จาก พุทธมณทล สาย 2 (ปลายๆ ฝั่ง ถ.ศาลาธรรมสพน์ ทางรถไฟ) ไปขึ้น BTS หรือ MRT ยังไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย ใช้รถพับครับ

ตอนนี้ที่เคยทำอยู่คือ ปั่นเลียบทางรถไฟ ไปศาลาน้ำเย็น ศิริราช จากนั้น ขึ้นเรือด่วน ไป ท่าเรือกรมเจ้าท่า ปั่นต่อไปหัวลำโพง ขึ้น MRT หรือถ้าอยากไป BTS ก็ขึ้นเรือด่วนที่ท่าสาทร ครับ

มีเส้นทางอื่นแนะนำใหมครับ
ท่านผู้ว่าครับ ผมอยากได้แบบนี้
oldhippie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: นั่งทางในเอาครับ
team: โดดเดี่ยว
Bike: เมื่อยละเด้อ

Re: พุทธมณทล สาย 2 ไปขึ้น BTS/MRT ยังไงดีครับ

โพสต์ โดย oldhippie »

^
^
น่าจะเป็นเส้นที่สะดวกที่สุดแล้วนะครับ
หรือจะตามผมมาทางนี้ก็ได้ครับ เลียบทางรถไฟไปออกสะพานพระราม ๗ ข้ามฝั่งไปจนถึงสี่แยกประชานุกูลเลี้ยวขวาเข้าถนนประชาชื่น ปั่นถึงสี่แยกไฟแดงโลตัสเลี้ยวซ้ายข้ามสะพานสูงไปสถานีรถไฟบางซื่อ ถ้าไม่อยากปั่นข้ามสะพานสูงก็สังเกตุป้ายทางลัดไปถนนเทอดดำริแล้วไปตามป้ายก็ไปถึงสถานีรถไฟบางซื่อเหมือนกัน หิ้วรถลงใต้ดินครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: พุทธมณทล สาย 2 ไปขึ้น BTS/MRT ยังไงดีครับ

โพสต์ โดย iN2 »

55ting55 เขียน:จาก พุทธมณทล สาย 2 (ปลายๆ ฝั่ง ถ.ศาลาธรรมสพน์ ทางรถไฟ) ไปขึ้น BTS หรือ MRT ยังไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย ใช้รถพับครับ

ตอนนี้ที่เคยทำอยู่คือ ปั่นเลียบทางรถไฟ ไปศาลาน้ำเย็น ศิริราช จากนั้น ขึ้นเรือด่วน ไป ท่าเรือกรมเจ้าท่า ปั่นต่อไปหัวลำโพง ขึ้น MRT หรือถ้าอยากไป BTS ก็ขึ้นเรือด่วนที่ท่าสาทร ครับ

ไม่ขึ้น BTS วงเวียนใหญ่ล่ะครับ
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
55ting55
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Federal / Tern Link D8

iN2 เขียน:
55ting55 เขียน:จาก พุทธมณทล สาย 2 (ปลายๆ ฝั่ง ถ.ศาลาธรรมสพน์ ทางรถไฟ) ไปขึ้น BTS หรือ MRT ยังไงดีครับ ช่วยแนะนำหน่อย ใช้รถพับครับ

ไม่ขึ้น BTS วงเวียนใหญ่ล่ะครับ
อยากอยู่ครับ ไปยังไงหล่ะครับ ไม่อยากลงเรือขึ้นรถไฟ แต่ไม่รู้จะไปสถานีรถไฟยังไงหน่ะครับ
ท่านผู้ว่าครับ ผมอยากได้แบบนี้
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

https://maps.google.co.th/maps?saddr=%E ... s&t=m&z=13

ลองกดรายละเอียดดูในลิงค์นะครับ ระยะทางราวๆ 22กิโล ถ้าลองเปลี่ยนโหมดการเดินทางเป็นเดินทางด้วยการ เดิน ระยะทางจะสั้นลงอีก ผมว่าน่าจะได้นะรถจักรยานสามารถไปทางคนเดินได้อยู่
ไฟล์แนบ
Untitled.jpg (107.91 KiB) เข้าดูแล้ว 8088 ครั้ง
55ting55
ขาประจำ
ขาประจำ

โห... เส้นทางนี้ไม่ไหวหรอกครับ แยกใหญ่ๆ ขึ้นสะพาน แค่จากบรมราชชนนี เลี้ยวขวาขึ้นสะพานเข้าราชพฤกษ์ก็ไม่ไหวและ ยิ่งตรงที่วงแดงๆใหญ่ๆ แยกเยอะๆ สะพานแยะๆ รถเยอะๆ วิ่งเร็วๆ น่ากลัวเกินไปครับ
ไฟล์แนบ
Untitled.jpg (57.97 KiB) เข้าดูแล้ว 8080 ครั้ง
55ting55
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้ไอเดียจากคุณ iN2 เลยลองทำเส้นทางนี้ ตัดเรือด่วนออกไป ปั่นถนนอรุณอัมรินทร์ ไปถึงสะพานพุทธ ถ้าจะไป MRT ก็ข้ามสะพานพุทธ ไปหัวลำโพง ถ้าจะไป BTS ก็ลอดใต้สะพานพุทธ ไปคลองสาน เจริญนคร ลอดใต้สะพานสาทรไปสถานี กรุงธนบุรี เดี๋ยวจะลองปั่นไปสำรวจเส้นทางดูครับ
ไฟล์แนบ
Capture.JPG (107.33 KiB) เข้าดูแล้ว 8080 ครั้ง
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

อันนี้ผมใช้วิธีให้กูลเกิ้ลแมพมันคำนวณให้ เพราะผมไม่รู้จักเส้นทางนั้น แค่ให้ดูเป็นไกด์ เอาเข้าจริงมันก็มีเส้นที่ดีกว่า อย่าที่ จขกท. ลากมา และก็อันที่จริงๆผมก็คิดว่าจะลากไปทางนั้นเหมือนกัน แต่ดูเหมือนมันจะอ้อมไปไกลหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ผมลองเปลี่ยนเป็นการเดิน ระยะทางมันใกล้กว่า แต่ต้องไปปรับเส้นทางตรงช่วงราชพฤกษ์

รูปภาพ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

ต้องลองไปสำรวจเส้นทางดูก่อนน่าจะดีกว่า
sorn_cool
สมาชิก
สมาชิก

สอบถามเส้นทางครับ จากกระทู้ ที่พี่โพสต์ถามเส้นทางพุทธมณทล สาย 2 ไปขึ้น BTS/MRT ยังไงดีครับ

โพสต์ โดย sorn_cool »

ผมอ่านกระทู้ดังกล่าว แล้วเห็นพี่ได้ลองวางแผนเส้นทางการเดินทางจากพุทธมณฑลสายสองมายังบริเวณรถไฟฟ้า

เป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีผมเป็นมือใหม่ครับอยากจะลองปั่นจากแถว ๆ สี่แยกอุรุพงษ์ ไปยังพุทธมณฑลสายสองดู

ไม่ทราบว่าเส้นทางนี้มือใหม่พอจะปั่นไหวรึเปล่า ตอนนี้ผมกลัว ๆ ไม่ค่อยกล้าปั่นถนนที่รถเยอะ ๆ ครับ

รบกวนผมอยากได้รูปแผนที่ที่ละะเอียดพอจะเห็นรูปเส้นทางครับ เพราะรูปในกระทู้มันเล็ก มองไม่เห็นรายละเอียดเส้นทาง

ขอบคุณมาก ๆ ครับ :)
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามเส้นทางครับ จากกระทู้ ที่พี่โพสต์ถามเส้นทางพุทธมณทล สาย 2 ไปขึ้น BTS/MRT ยังไงดีครับ

sorn_cool เขียน:ผมอ่านกระทู้ดังกล่าว แล้วเห็นพี่ได้ลองวางแผนเส้นทางการเดินทางจากพุทธมณฑลสายสองมายังบริเวณรถไฟฟ้า

เป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีผมเป็นมือใหม่ครับอยากจะลองปั่นจากแถว ๆ สี่แยกอุรุพงษ์ ไปยังพุทธมณฑลสายสองดู

ไม่ทราบว่าเส้นทางนี้มือใหม่พอจะปั่นไหวรึเปล่า ตอนนี้ผมกลัว ๆ ไม่ค่อยกล้าปั่นถนนที่รถเยอะ ๆ ครับ

รบกวนผมอยากได้รูปแผนที่ที่ละะเอียดพอจะเห็นรูปเส้นทางครับ เพราะรูปในกระทู้มันเล็ก มองไม่เห็นรายละเอียดเส้นทาง

ขอบคุณมาก ๆ ครับ :)
รถเยอะไม่น่ากลัวครับ รถน้อยๆ ถนนโล่งๆ นี่สิ เวลามาแต่ล่ะคัน พ่อซัดกันเต็มไมล์ เหยียบมิด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”