เปิด+รายงานทริป "กว้างครึ่งแรก-แคบครึ่งหลัง-ไปยังสนามหลวง2" วันอาทิตย์ที่ 9 ก.ย. 55

ผู้ดูแล: โจ้ จอยแอนด์แจม, โป้งสิบสองเสียง

กฏการใช้บอร์ด
ชื่อชมรม : สังคม จอยแอนด์แจม/ Joy N' Jam Societั
ผู้ดูแ ล โ จ้ จอยแอนด์แจม โทร : 081 829 1027
รูปประจำตัวสมาชิก
โป้งสิบสองเสียง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Joy&Jam
Bike: Jamis Dakar,Dragon,Xenith

เปิด+รายงานทริป "กว้างครึ่งแรก-แคบครึ่งหลัง-ไปยังสนามหลวง2" วันอาทิตย์ที่ 9 ก.ย. 55

โพสต์ โดย โป้งสิบสองเสียง »

สวัสดีครับ... มีหลายคนถามว่าอาทิตย์นี้จะไปไหนดี จะเข้าป่าหรอช่วงนี้ก็เละๆลื่นๆกันซะส่วนใหญ่ หาเส้นทางที่ขี่ไปกลับได้ไม่ต้องขนใส่รถไปดีกว่า
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วคุณข้าวผัดได้พูดถึงวัดนวลนรดิศว่ามีเส้นทางสะพานปูนลัดเลาะสวยงามน่าสนใจมาก ผมก็สนใจทันทีเพราะมีญาติอาศัยอยู่แถวนั้น
สมัยยังเอ๊าะๆไปบ่อย นั่งกินเตี๋ยวเรือที่ท่าเรือวัดนวลฯ อืม...ไม่ได้ไปมาหลายปีแล้ว ลองดูซิว่ามีของดีอะไรซ่อนอยู่แถวนั้นบ้าง ;)

ที่บอกว่ากว้างครึ่งแรกก็เพราะว่าเราจะปั่นบนถนนตั้งแต่อ่อนนุช-พระราม4-สาทร จนถึงวัดนวลนรดิศแล้วจึงเปลี่ยนมาขี่แคบๆจนไปถึงตลาดสนามหลวง2ครับ
ซึ่งระยะทางช่วงนี้ผมก็บอกไม่ถูกเหมือนกันว่าลักษณะทางจะซ่อกแซ่ก ซอกซอน หรือชอนไชอย่างไรและผ่านอะไรบ้าง เดี๋ยวคุณข้าวผัดก็จะมาอธิบายราย
ละเอียดอีกทีนึง แต่เท่าที่ฟังมาคร่าวๆแล้วน่าสนใจและสนุกสนานแน่นอน :P

ระยะทางไป-กลับประมาณ 70 กม. ปิดทริปถึงอ่อนนุชประมาณ 16:00น. ทริปนี้ระยะทางมากขึ้นนิดนึงขอเป็นมือกลางๆที่ไม่กลัวสะพานปูนแล้วกัน :mrgreen:

แผนที่จาก BTS อ่อนนุชจนถึงตลาดสนามหลวง2 (แต่อย่าลืมว่าจากตลาดพลูเราไม่ได้ปั่นบนถนนนะ)
:arrow: https://maps.google.co.th/maps?saddr=BT ... s&t=m&z=16

:!: หมายเหตุ เส้นทางอาจเปลี่ยนแปลงได้ตามความเหมาะสม

สิ่งที่ต้องนำไปด้วย :idea:
1. จักรยานที่คล่องตัว ขี่ทางแคบๆได้ดี แนะนำเสือภูเขาหน้ายางไม่ต่ำกว่า 1.5 เสือหมอบไม่แนะนำ
2. อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัย เช่นหมวกกันน็อค แว่นตา ถุงมือ
3. อุปกรณ์ซ่อมรถที่จำเป็น เช่น ยางใน หกเหลี่ยม ชุดปะยาง สูบมือ
4. อุปกรณ์กันแดดกำหรับคนกลัวแดด เช่น ถุงแขน ถุงขา ผ้าคลุมหน้า ครีมกันแดด
5. อุปกรณ์กันน้ำเผื่อฝนตก
6. ตังค์ ค่าน้ำค่าอาหาร ของฝาก

แล้วพบกันที่โลตัสอ่อนนุชติดกับสถานี BTS อ่อนนุช ล้อหมุนเวลา 7:30น. ทานข้าวเช้ามาด้วยนะ :!:
จากนั้นมุ่งหน้าไปยังสถานี BTS วงเวียนใหญ่ซึ่งนัดคุณข้าวผัดไว้เวลา 9:00น. ใครบ้านอยู่แถวนั้นก็ไปรอจุดนี้ได้ครับ :idea:
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis Dakar,Dragon,Xenith

Re: เปิดทริป "กว้างครึ่งแรก-แคบครึ่งหลัง-ไปยังสนามหลวง2" วันอาทิตย์ที่ 9 ก.ย. 55

ตลาดสนามหลวงสอง หรืออีกชื่อหนึ่ง ตลาดธนบุรี เป็นอย่างไรผมก็ยังไม่เคยไปซักที :roll:

รูปภาพ

เอามาจากบล๊อกนี้ :arrow: http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... 0&gblog=11
RongZilla!!! J&J
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866112120
team: JOY And JAM
Bike: Cherry Bomb, P1,Sirrus

Re: เปิดทริป "กว้างครึ่งแรก-แคบครึ่งหลัง-ไปยังสนามหลวง2" วันอาทิตย์ที่ 9 ก.ย. 55

โพสต์ โดย RongZilla!!! J&J »

มาบ้านเค้า แต่อดไปต้อนรับอะ ฮือๆ
เคยปั่นนะ :mrgreen:
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

ไปสนามหลวงสองด้วย ซื้อปลามาใส่ตู้เพิ่ม :shock:
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
kgbone
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kgbone »

ospop เขียน:ไปสนามหลวงสองด้วย ซื้อปลามาใส่ตู้เพิ่ม :shock:
กว่าจะถึงบ้าน ปลาไม่อ้วกตายไปแล้วเหรอ :lol:
ถ่ายภาพ จัดแสง งานสตูดิโอ งานอินทีเรีย
ให้เช่า ไฟสตูดิโอและอุปกรณ์สตูดิโอ พร้อมติดตั้งนอกสถานที่
https://www.facebook.com/Photoboxdigitalstudio
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

kgbone เขียน:
ospop เขียน:ไปสนามหลวงสองด้วย ซื้อปลามาใส่ตู้เพิ่ม :shock:
กว่าจะถึงบ้าน ปลาไม่อ้วกตายไปแล้วเหรอ :lol:
เปลี่ยนเป็นซื้ออาหารฝากปลาทองดีกว่า ถ้ามันถูกกว่าแถวบ้านนะครับ หิ้วไกลมาก :mrgreen:
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
Khaw_Pad
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mini

โพสต์ โดย Khaw_Pad »

โป้งสิบสองเสียง เขียน: แล้วพบกันที่โลตัสอ่อนนุชติดกับสถานี BTS อ่อนนุช ล้อหมุนเวลา 7:30น. ทานข้าวเช้ามาด้วยนะ :!:
จากนั้นมุ่งหน้าไปยังตลาดพลูซึ่งนัดคุณข้าวผัดไว้เวลา 9:30น. ใครบ้านอยู่แถวนั้นก็ไปรอจุดนี้ได้ครับ :idea:
:) สวัสดีครับคุณโป้ง และ สมาชิก J&J ก่อนอื่นผมขอเปลี่ยนจุดนัดพบ เป็นสถานีรถไฟฟ้า BTS
วงเวียนใหญ่ ขาออก ตรงร้าน 7-11 เวลาประมาณ 9 .00 น. นะครับ
:D :D เดียวผมจะพาเข้าซอยตั้งแต่ช่วงต้นๆ แถวนี้ เลยครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Khaw_Pad เมื่อ 07 ก.ย. 2012, 17:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Khaw_Pad เขียน:
โป้งสิบสองเสียง เขียน: แล้วพบกันที่โลตัสอ่อนนุชติดกับสถานี BTS อ่อนนุช ล้อหมุนเวลา 7:30น. ทานข้าวเช้ามาด้วยนะ :!:
จากนั้นมุ่งหน้าไปยังตลาดพลูซึ่งนัดคุณข้าวผัดไว้เวลา 9:30น. ใครบ้านอยู่แถวนั้นก็ไปรอจุดนี้ได้ครับ :idea:
:) สวัสดีครับคุณโป้ง และ สมาชิก J&J ก่อนอื่นผมขอเปลี่ยนจุดนัดพบ เป็นสถานีรถไฟฟ้า BTS
วงเวียนใหญ่ ขาออก ตรงร้าน 7-11 เวลาประมาณ 9 .00 - 9.30 น. นะครับ
:D :D เดียวผมจะพาเข้าซอยตั้งแต่ช่วงต้นๆ แถวนี้ เลยครับ
แก้ไขแล้วครับ น่าจะไปถึงไม่เกิน 9 โมง ขอบคุณครับ :D
Khaw_Pad
ขาประจำ
ขาประจำ

:P ขออนุญาติเสริมจากคุณโป้ง ในส่วนแคบครึ่งหลัง ที่ผมอาสาเป็นไกด์พาเพื่อนๆ ปั่นท่องเทียวกันครับ
เวลาที่เคยปั่นสำรวจจะใช้เวลา ประมาณ 2 ชั่วโมง โดยไม่ได้พัก ความเร็วเฉลี่ย 10-15 กม./ชม.

:D โดยจุดหมายที่ตลาดสนามหลวง 2 ถ้าเพื่อนๆ ไม่เบื่อไก่ย่าง ส้มตำกันซะก่อน (จากที่ไปกินไก่ย่างหนังกรอบกันมา)
ตรงนี้แนะนำว่าจะมีร้านไก่ย่างส้มตำ บางตาล ป้าแดง เจ้าอร่อย อยู่ (ในตลาดสนามหลวง 2 จะมี 3 เจ้า)

:D จากช่วงตลาดพลู ไปจนถึง พุทธมณฑล สาย 3 เราจะใช้เส้นทางแบบไม่ต้องง้อถนนใหญ่ เลยครับ ปั่นเข้าซอยเล็กซอยน้อย ที่ว่าจักรยานเท่านั้นที่ทำแบบนี้ได้ โดยส่วนใหญ่จะวิ่งตัดเข้าชุมชน มีทั้งทางเล็ก ทางแคบ ทางปูน ตัดเข้าหมู่บ้าน มียกข้ามสะพานข้ามคลองนิดหน่อย เพื่อให้ได้สัมผัสถึงชีวิตชุมชนชาวฝั่งธนด้านในแบบใกล้ชิดสุดๆ และที่สำคัญ จุดจากพุทธมณฑล สาย 1 ไปถึงสาย 3 เป็นทางปูนเปิดไม่มีรัวกัน กว้าง 80 เซนติเมตร วิ่งเรียบลำคลองสูดอากาศบริสุทธิ์ เป็นทางสายยาว กว่า 30 นาที // ถ้าใครใช้เสือหมอบและบังคับ ทรงตัว ไม่ค่อยเก่ง หากจะร่วมทางไปด้วย ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษด้วยนะครับ

:P - จุดท่องเทียวที่ผ่าน จะมีหลายจุดที่น่าสนใจ
เช่น
-วัดปากน้ำภาษีเจริญ
-บ้านศิลปินคลองบางหลวง ตรงนี้จะมีก๋วยจับเจ้าอร่อยอยู่
-ตลาดน้ำวัดสะพาน
-สวนเตย
-โบสถ์คริสต์โรงเรียนเซนต์ปิเตอร์
-ตลาดน้ำคลองบางเชือกหนัง
ซึ่งจะพักแวะ ตรงไหนก็แล้วแต่ตกลงกันของเพือนสมาชิกครับ

:P รูปที่เคยไปปั่นสำรวจทางมาครับ
รูปภาพ รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Khaw_Pad เมื่อ 07 ก.ย. 2012, 17:45, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
kgbone
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kgbone »

โอว์ มีภาพปลากรอบ
ยิ่งน่าสนใจ อยากไปๆ

แต่จะขี่ไหวป่าวไม่รู้ ;)
ถ่ายภาพ จัดแสง งานสตูดิโอ งานอินทีเรีย
ให้เช่า ไฟสตูดิโอและอุปกรณ์สตูดิโอ พร้อมติดตั้งนอกสถานที่
https://www.facebook.com/Photoboxdigitalstudio
Khaw_Pad
ขาประจำ
ขาประจำ

kgbone เขียน:โอว์ มีภาพปลากรอบ
ยิ่งน่าสนใจ อยากไปๆ

แต่จะขี่ไหวป่าวไม่รู้ ;)
:lol: :lol: ไหวอยู่แล้วครับ คุณโอ ชาว J&J เซียนทางปูนกันทุกคน
ทริปนี้ ทาง UNSEEN สุดๆ นะครับ 55 เอา MTB มาหล่ะ
Khaw_Pad
ขาประจำ
ขาประจำ

:lol: :lol: ไก่ย่างป้าแดง บางตาล ถ้าสมาชิกสนใจกันครับ
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

:mrgreen:
เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ สำหรับทางกลับ จะกลับได้ทั้ง 2 ทาง คือ
1. ทางศาลาธรรมสพ ไปออกปิ่นเกล้า
2. ทางเพชรเกษม ไปออกตลาดพลูแล้ว กลับทางสาทร ซึ่งสามารถวิ่งเข้าสายในรถไม่เยอะ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ข้าวผัดมาก ใครพลาดทริปนี้เสียดายแย่ :P :P :P
asdmaker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: J&J Group
Bike: TREK

โพสต์ โดย asdmaker »

ชอบเลยครับบรรยากาศ แบบนี้อยากไป เดี๋ยวหาที่จอดรถก่อนแล้วไปดักรอข้างทาง หรือใครมีีที่จอดรถแบบไม่เสียตังบ้าง :mrgreen:
แนะนำหน่อยก็ ดี :lol: ที่โลตัสอ่อนนุช 3ชม.ฟรี ชม.ต่อไปชม.ละ5o :cry: จัสโก้ในซอยพระโขนงเสียตังค์หรือปล่าวครับใครพอรู้บ้าง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จอยแอนด์แจม”