อะไรคือเสน่ห์ของ mini ล้อ 20" จิ๋วแต่ไม่รู้ว่าแจ๋ว??

รูปประจำตัวสมาชิก
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

อะไรคือเสน่ห์ของ mini ล้อ 20" จิ๋วแต่ไม่รู้ว่าแจ๋ว??

โพสต์ โดย silverscat »

ตามนั้นครับพอดีมองๆอยู่กลัวว่าซื้อมาแล้วจะไม่ชอบ ที่กังวลคือ
1.ความเร็ว เพราะกลัวช้า
2.การทรงตัว เมื่อความเร็วสูง
3.ล้อเล็กกลัวกระด้างกว่าหมอบแต่ไปช้ากว่า
4.ไอ้พวกเฟืองหน้าใหญ่ 60 กว่าฟันนี่ซื้อได้จากไหนครับ
ถามว่าชอบอะไรผมก็ต้องบอกว่าชอบรูปทรงครับ

ของความเห็นจากทุกท่านครับ
Crazy
ponkpich
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811551420
team: ม่ายมี
Bike: java feroce lowcost roadrace

Re: อะไรคือเสน่ห์ของ mini ล้อ 20" จิ๋วแต่ไม่รู้ว่าแจ๋ว??

โพสต์ โดย ponkpich »

ผมว่ามันเป็นลูกครึ่งเสือหมอบ ซิตี้ไบท์ได้อ่ะครับ

โอกาสยางแตกยากกว่านิดนึง เพราะยางใหญ่กว่า สูบไม่ต้องแข็งขนาดเสือหมอบ
ไปไหนมาไหน คล่องแคล่วกว่า เพระเล็กกว่า

แต่เรื่องความเร็ว ความมันส์ในการขับขี่ สู้ซิตี้ไบท์ เสือหมอบไม่ได้หรอกนะ
SC2009
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 099-396-9956
team: N/A
Bike: giant ขี้เมี่ยง
ตำแหน่ง: ศรีนครินทร์ ซีคอนสแควร์

Re: อะไรคือเสน่ห์ของ mini ล้อ 20" จิ๋วแต่ไม่รู้ว่าแจ๋ว??

โพสต์ โดย SC2009 »

เคยใช้ mini Zyden อยู่ระยะหนึ่งครับ โดยรวมชอบครับ ทั้งเล็กกะทัดรัดรูปทรงสวย เสียตรงที่กระด้างไปหน่อย เจอทางขรุขระนิดหนึ่งไปไม่เป็นเลย
vicious
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0878003456
Bike: Trek

โพสต์ โดย vicious »

1.ความเร็ว เพราะกลัวช้า
- ถ้าล้อ 406 ผมใส่ยางสลิค 1.35 ทำ AVG 23 MAX 33 ได้สบายๆ ที่หน้า 48 หลัง 13 นะครับ (พอดีมีแรงแค่นั้น)
- ถ้าล้อ 451 ผมใส่ยาง 1 นิ้ว

ความเร็วประมาณนี้ตาม MTB ยางใหญ่ๆ ได้สบายๆ ครับ แต่เสือหมอบนี่คงตามไม่ทัน

2.การทรงตัว เมื่อความเร็วสูง

- เรื่องนี้ไม่ทราบ เพราะผมแช่ที่ความเร็วสูงได้ไม่นาน -*-

3.ล้อเล็กกลัวกระด้างกว่าหมอบแต่ไปช้ากว่า

- ถ้าใส่ยางแคบ pressure สูงๆ นี่ กระด้างสุดๆ ครับ

4.ไอ้พวกเฟืองหน้าใหญ่ 60 กว่าฟันนี่ซื้อได้จากไหนครับ

- ตามร้านออนไลน์ก็มีครับเท่าที่เห็น

ส่วนที่ผมชอบคือมันคล่องแคล่วดีครับ รถติดๆ มุดไปมุดมานี่ต่อให้หมอบก็หมอบเถอะ มุดสู้มินิไม่ได้ครับ
ความเร็วเท่านี้ก็โอเคสำหรับทริปสั้นๆ 50-60 กิโล แล้วครับสำหรับผม
ไฟล์แนบ
IMG_20120708_135326_resize.jpg (66.95 KiB) เข้าดูแล้ว 13542 ครั้ง
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: bike 2 wheel

โพสต์ โดย Chaitum »

ก็แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลมากกว่าครับ ตัวผมชอบเอารถพับกันมินิ ไปทำทัวรุ่งริ่งส์ แบบขำๆ แต่ก็มันไปในอีกรูปแบบหนึ่ง มันต้องลองดูครับ ถึงจะรู้ อย่างน้องมันก็ขึ้นเขาลงหุบได้
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ผมใช้ มินิ จาวา เปลี่ยนแต่จาน เป็นจาน 53 39 ล้อเดิม ผมอายุก็มาก แต่ขี่กับกลุ่มเสือเขาที่ความเร็วยี่สิบปลาย สามสิบต้นๆ ไปได้สี่ห้าสิบกิโลเลย ขึ้นเขาก็เบาแรง ผมชอบขี่มากกว่า เสือเขาคันแพงๆที่มีเสียอีก :shock:
Ae-vantage
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีกลุ่มเพราะขี่กันน้อยเหลือเกิน
Bike: Specialized S-WORK Tarmac SL3, GT Zarkan Pro, Merida TFS 500D, Java mini touring

โพสต์ โดย Ae-vantage »

ผมใช้ Mini Java จานหน้า 53 ความเร็ว 30 นี่สบายๆครับ สูงสุดที่เคยขี่ได้(ดูดนะ) 42 ครับ
เสือหมอบ - เหนื่อย
เสือภูเขา - เหนื่อย
Touring - เหนื่อย
เหนื่อยหมดเลย
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

1.ความเร็ว ส่วนตัวผมนะ รถล้อใหญ่ หรือ ล้อเล็กก็ตาม ถ้าไม่มองเกียร์ ในรอบขาเท่ากัน ที่ความเร็วเท่าๆกัน บันไดจะแข็งพอๆกัน ที่ต่างก็ตรงล้อเล็กสปีทตกเร็วมากๆเท่านั้น หมายถึงถ้าสปินไม่หยุดไม่ปล่อยฟรี ล้อเล็กก็ทำความเร็วไล่ล้อใหญ่ได้ เพราะต้องเติมไม่หยุด ผมเลยมองว่า ล้อเ็ล็กออกกำลังกายได้ดีกว่าในเวลาสั้นๆ เพราะรีดแรงจนหมดเหี้ยน
2.การทรงตัว เมื่อความเร็วสูง เทียบกับหมอบ มันไม่นิ่งเท่าล้อใหญ่ แต่ก็ชินแล้ว
3.ล้อเล็กกลัวกระด้างกว่าหมอบแต่ไปช้ากว่า กระด้างจนชินแล้วครับ

ผมชอบ มินิ หรือพับ 20 ตรงความปราดเปรียวของรูปร่างครับ
ตอนลัดเลาะชุมชน รถติด หรือตอน หาที่จอด ในบ้าน ในที่ทำงาน หรือ หน้าห้าง รถล้อ 26 700 โคตรเกะกะเก้งก้าง ขณะที่ รถ20 แทบรู้สึกไม่มีส่วนเกินออกมาจากระยะก้าวเดินเราเลยด้วยซ้ำ
ที่ชอบอีกอย่างคือรอบขาครับ ล้อเล็กรอบขาสูง ไม่จำเป็นต้องปั่นทางไกล หรือปั่นนานๆ ก็ทำให้ขาตึงเปรี้ย เหนื่อยได้ใจได้ ใช้ล้อใหญ่ แป๊ปๆก็ถึงบ้านล่ะ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Franklyn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: DG FX05, Cruiser, Gios Stillo, Makino NJS, Specialized Transition Elite AL, Trek Speed Concept 7.5

โพสต์ โดย Franklyn »

ความเร็วเป็นเรื่องของอัตตราทดกับรอบขาครับ เรื่องความมันส์ถ้าไม่เน้นปั่นตามกลุ่มขาแรงอย่างหมอบ ก็มันส์ดีครับ ขี่สนุกใช่เล่น แต่ถ้าใช้ตามหมอบก็ต้องทดหนัก เหนื่อยแน่ๆ แต่ได้อะไรหลายๆอย่างเชียว เห็นๆก็คือขาใหญ่...555 เพราะทดหนัก แต่ได้รอบขาเพิ่ม เพราะต้องอัดต้องเติมตลอด ใครปั่นรถมินิทดเกียร์หนักๆ กลับไปปั่นหมอบหรือพวกลู่ดูนี่เห็นผลครับว่าได้อะไรบ้าง จริงๆ ไม่เน้นเกียร์หนัก ความเร็ว 30 ต้นๆนี้ก็เป็นเรื่องปกตินะครับ ไม่ใช่ว่ามินิจะช้าซะทีเดียว...
THE STREET BELONGS TO ALL OF US.
Junups
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0849686430
team: ขี่ไปเรื่อยๆ
Bike: Java FIT Fuji absolut Bianchi Impulso

โพสต์ โดย Junups »

ผมก็รถพับล้อ20เหมือนกัน สะดวก สบาย ประหยัดเนื้อที่ ความเร็วพอประมาณ22-32(มากกว่านี้เหนื่อยมาก)อิอิอิ
ออกทริปซัก40-70km.กำลังสวย นี่คือเสน่ห์ของminiล้อ20ของผม :D :D :D
tn69
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-1379705
Bike: Schwinn Moab ,Chevy 406/Dahon Helios 406/Dahon Vitesse 406/Pana Les Maillots 451

โพสต์ โดย tn69 »

ผมก็ใช้มินิเหมือนกันครับยี่ห้อ panasonic ผมว่าเรื่องความเร็วก็ไม่ถือว่าขี้เหร่นะครับ ผมไปทริปกับกลุ่มดาฮอนมาเกิน 100 โลก็โอเคนะครับ แต่เรื่องกระด้างนี่ ยอมรับเลยครับ พอปั่นทางไกลๆเล่นเอาแขนชาไปเลย ผมว่าทริปซัก 60-70 กม.น่าจะกำลังดีครับ :)
ขายของไม่เกี่ยวกับจักรยาน (เผื่อใครต้องการ) http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=589190
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ผมเอาเฟรมเก่าญี่ปุ่นมาทำเป็น single speed ที่ระยะ chainline ไม่เพี้ยน จานหน้า 44 เฟืองท้าย 16 ความเร็วแตะ 30 สบายๆแบบลากยาวด้วยเพราะไม่ฝืนมากเกินไป ทำความเร็วออกตัวได้ดีตีนปลายไหล ทรงตัวง่ายๆแต่ออกแบบมาให้หน้ากดมากทำให้ปั่นในเมืองไม่ค่อยปลอดภัยครับ

รูปภาพ

การเลือกรถนั้นควรดูมิติของรถเป็นสำคัฯ คันนี้ส่วนสูง 172 ท่อนั่ง 47 ท่อนอน 49 สั้นไปหน่อยแต่ได้เพิ่มความยาว stem คอจุ่มจาก เดิมใช้ 60 เป็น 100 ระยะเอื้อมพอได้แต่หน้าไวไปอยู่ดี
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
bang_the_kop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LONG TIME AGO CLOTHING
Bike: khs folding touring

โพสต์ โดย bang_the_kop »

เช้าๆเวลาผมขับไปทำงานรถติดๆนะ ช่องแคบบางทีมอเตอรไฃคไปไม่ได้แต่ รถมินิผ่านฉลุยคับสะดวกมากมาย :D

ชาวจาว่าเยอะดีอยากรวมกลุ่มกันปั่นเท่ไม่น้อยน่าลอง
Folding touring thailand เพจคนไทยชวนกันไปเที่ยวโดยรถพับบ้าหอบฟาง
https://www.facebook.com/pages/Folding-touring-thailand/1533522773598001?ref=hl
pilotlek
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย pilotlek »

ขอขอบคุณ วงการ มินิ ที่ทำให้ผมมีกำลังใจที่จะปั่น บีเอ็มเอ็กซ์ ครับ ;)
tongtong647
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0801120939
team: -
Bike: MTB Bianchi Jab รถพับ BF pocket rocket, dahon horize
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tongtong647 »

สวัสดีครับมือใหม่สำหรับล้อ 20 ครับ ยังจับความรู้สึกของรายละเอียดต่างๆ ไม่ได้ แบบลองปั่นของเพื่อน แต่ที่รู้สึกคือความสนุก มันส์ จริงๆ เลยซื้อเป็นของตัวเองยี่ห้อ GIOS ล้อ 20 451 กำลังจัดส่งมาที่บ้านแล้วครับผม :lol: :P ;) :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”