Fixie เฟรมไทยๆ เป็น Alu หรือ Steel ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
NOstyle
ขาประจำ
ขาประจำ

Fixie เฟรมไทยๆ เป็น Alu หรือ Steel ครับ

โพสต์ โดย NOstyle »

อยากทราบหน่อยนะครับว่า
ฟิกเกียร์ที่ขายกันตามร้านทั่วไปราคาประกอบเสร็จ 5-8 พัน ที่บอกว่าเป็นเฟรมไทยเนี่ย
วัสดุทำมาจากอะไรครับ Aluminum alloy หรือว่า Steel alloy เห็นมีแต่รูปรถแต่ไม่มีบอกรายละเอียดวัสดุเลย
แล้วงานที่ทำมาจาก Aluminum alloy กับ Steel alloy มีความแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
ถ้าสนใจจะซื้อมาปั่นสาย Sprint
zoomania
สมาชิก
สมาชิก
Bike: orbea

Re: Fixie เฟรมไทยๆ เป็น Alu หรือ Steel ครับ

โพสต์ โดย zoomania »

เป็นเฟรมเหล็กคับ เฟรมเหล็กจะหนักกว่า อลู
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

Re: Fixie เฟรมไทยๆ เป็น Alu หรือ Steel ครับ

โพสต์ โดย tamvader »

เหล็กครับ หนักกว่าโครโมลี่ของนอกเยอะอยู่ครับ

ถ้ามีงบพอแล้วชอบโครโมลี่ก็ bianchi , masi

ชอบอลูก็มี fuji , bianchi

พวกนี้ซื้อแล้วจบกว่าไม่ต้องมาอัพอะไหล่ทีละชิ้นจนเปลี่ยนหมดคัน
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
wowbicycle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888041393
team: Monster Wing
Bike: N/A
ตำแหน่ง: chiangmai
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wowbicycle »

เหล็กแท้เหลา สนิมขึ้นง่าย คุณภาพตามราคาครับ
ไฟล์แนบ
ด.jpg (71.96 KiB) เข้าดูแล้ว 1456 ครั้ง
wowbicycle Chiangmai
Lastmemory
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Lastmemory »

ผมว่าขึ้นสนิมมันก็ไม่ง่ายน้ะ แข็งแรงทน ปกติ ตะเกียบจะเบี้ยวบ่อยบ้างถ้าตกหลุมหนักๆ ผมก็ใช้อยู่น้ะ จากที่เคยยกเฟรมเปล่าๆของmasi uno กับเฟรมไทย ทรงปกติ (ทรงแอร์ว้อค) นน. แทบไม่ต่างกันเลยครับ masi uno อยู่ที่ 15-17k ถ้าผมจำไม่ผิดน้ะ

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ
kae101
สมาชิก
สมาชิก
team: ิcrazy cycling
Bike: Nirone7 matt5

โพสต์ โดย kae101 »

ส่วนใหญ่เป็นเหล็ก hi ten เป็นเหล็กคุณภาพดีกว่าเหล็กรถเข็นแม่ค้า อายุการใช้งานก็แล้วแต่คนจะดูแล ส่วนใหญเกิน 10 ปี ถ้าสีถลอกก็ให้เอาปากกาแต้มสีรถแต้มเอา ถ้าสนิมขึ้นก็ขัดออกครับแล้วทำสีใหม่ ส่วนน้ำหนักเฟรม ต่างกันกับโครโมลี่เกือบโล อย่างของผมเหล็ก ชั่งทั้งคัน 12.1 โล โครโมลี่น่าจะ 11.5 โล ถ้าเป็นอลูน่าจะ 10 โล ขึ้นอยู่กะอุปกรณ์อื่นๆ ด้วย
pach
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pach »

ส่วนมากเป็นเหล็ก hi-ten ทนมาก เรื่องสนิมถ้าสีไม่กระเทาะจนเห็นเนื้อเหล็ก หรือไม่เอาไปตากฝนก็ไม่ขึ้นสนิมหรอก

ความต่างอยู่ที่น้ำหนักกับรูปทรงมากกว่า

รถนอกจะทำทรงได้บางและเพรียวกว่าเพราะรีดเหล็กให้บางโดยที่ยังคงความแข็งแรงไว้ได้ ทรงจึงสวยกว่าสำหรับทรงรถลู่ ส่วนเฟรมไทยจะออกหนาๆหน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”