Gravity ทำให้ผมปั่นทางเรียบไม่ออก

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Gravity ทำให้ผมปั่นทางเรียบไม่ออก

โพสต์ โดย JADE555 »

ได้ยินมาว่า ปั่นขึ้นเขาต้านแรงดึงดูดบ่อยๆ ตอนเจอทางเรียบ จะแป้ก :shock:
ท่าจะจิง :o
เพราะตอนนี้เจอทางเรียบยาวๆ ก็อัดได้แค่2-3กิโลเอง แถมดันเนินก็พาลหมดแรง :x
ช่วยแนะนำด้วยครับ กำลังหงุดหงิดตัวเองมากๆ :evil:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

Re: Gravity ทำให้ผมปั่นทางเรียบไม่ออก

โพสต์ โดย DraftBeer »

ไปปั่นกับใคร มาอีกแล้วละ ไม่ชวนเลยนะ
เท่าที่สังเกตุ ลองเพิ่มรอบขาอีกหน่อยนะ รู้สึกจะใช้เกียร์หนักไปหน่อย
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
กระดิ่งทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๘ ๑ - ๗ ๕ ๐ ๓ ๒ ๘ ๑
team: ๙๙ City Bike (หมายเลข ๑๓) | กลุ่มตาโชค
Bike: ควายแดงปี ๐๘ | Bike Friday: NW
ตำแหน่ง: บัานพัชราพร
ติดต่อ:

Re: Gravity ทำให้ผมปั่นทางเรียบไม่ออก

โพสต์ โดย กระดิ่งทอง »

ไปฝืนขึ้นเขาด้วยวิธีกดน้ำหนักลงบันไดมากไปหรือเปล่า ที่จริงควรหาเกียร์กับรอบขาที่สบายให้พอดีจะถูกกว่านะครับ จากนั้นก็ค่อยๆ พัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆ ถ้าเราไปฝืนมากทั้งที่ยังไม่พร้อมระวังหัวเข่าจะอยู่ไม่ถึงตอนแก่นะครับระวังด้วย
รูปภาพ
. . . . . .~ กระดิ่งทองจอมโจรป่าปั่นรถถีบปล้นล่าหาของกินไปทั่วพงไพรแดนสยามราชธานี ~. . . . . . .
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ปั่นฯ ชึ้นเขากับปั่นฯ บนทางราบธรรมดาใช้วิธีการปั่นฯ ไม่เหมือนกันครับ

ปั่นฯ ขึ้นเขานั้น ใช้เกียร์ต่ำหรือเกียร์เบา รอบขาต่ำถึงปานกลาง ความเร็วทั่วไปสำหรับมือใหม่ เร็วกว่าเดิน (4 กม./ชม.) นิดเดียวเองครับ

นี่พูดถึงเขาที่ทางยาวๆ อย่างขึ้นเขาใหญ่นะครับ

ส่วนทางราบนั้นทั่วไปมักไปสุดที่ "เกียร์หนัก" รอบขาปานกลางถึงรอบขาสูง ความเร็วและรอบขาก็ขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของกล้ามเนื้อที่ขาแต่ละคน รวมไปถึงความแข็งแรงของหัวใจ แต่ความเร็วที่ได้ก็ไม่น้อยกว่า 3X (12 กม./ชม.) ของการเดินหรือในคนที่เป็น "มนุษย์เหล็ก" ก็อาจจะทำความเร็วได้ถึง 7X (28 กม./ชม.) หรือ 8X (32 กม./ชม.)

เสือหมอบก็อาจจะทำความเร็วทางราบได้ที่ระดับ 9X (36 กม./ชม.) ถึง 10X (40 กม./ชม.) เมื่อเทียบกับการเดินตามปรกติ

ที่แตกต่างจากปั่นฯ ขึ้นเขาคือหากเหนื่อยก็สามารถมีช่วงพักให้จักรยานใหลฟรีโดยไม่ต้องจอดได้ แต่บนเขาจะพักก็ต้องจอดอย่างเดียวครับ

ปั่นฯ ขึ้นเขายังมีรายละเอียดย่อยออกไปอีกครับว่าเนินนั้นชันระดับกี่องศา สมมุติว่าปั่นฯ บนทางราบใช้แรงเต็มที่ 200 วัตต์ ขึ้นเขาทางชันไม่เกิน 30 องศาก็อาจจะใช้แรงใกล้เคียงกัน แต่พอทางชันกลายเป็น 40 หรือ 45 องศา ตรงนี้แรงที่ใช้มันแทบจะ X 2 เลยนะครับ รอบขาก็อาจจะตกมาแถวๆ ไม่เกิน 50 รอบ/นาทีหรือต่ำกว่านั้นมาก ในขณะที่ปั่นฯ ทางราบช่วงแรงตกความเร็วรอบขายังอาจจะได้ระหว่าง 70 - 80 รอบ/นาทีอยู่เลยครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

DraftBeer เขียน:ไปปั่นกับใคร มาอีกแล้วละ ไม่ชวนเลยนะ
เท่าที่สังเกตุ ลองเพิ่มรอบขาอีกหน่อยนะ รู้สึกจะใช้เกียร์หนักไปหน่อย
แฮ่ๆ ใช้เกียร์หนักจิงๆนั่นแหละครับ ก็เกียร์เบามันไม่ถนัดนี่ รอบขา ทั้งเกียร์หนัก เบานี่พอๆกันเลย(ช้าพอกัน :lol: :lol: )
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
sevenboys
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0848979938
team: อิสร
Bike: merida
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sevenboys »

ดูรวมๆนะครับ จากการวิเคาะ แล้วว่า ท่าน jade555 ไม่พอใจความเร็วที่ตัวเองทำได้ในช่วงขึ้นเขาก็เลยใช้ เกียรหนักปั่น
แต่การขึ้นเขาคือต้องไปให้ถึงจุดหมายที่เราต้องการ น่าจะใช้เกียรเบาพอประมานความเร็วที่ใช้อาจจะตกลงมาหน่อยแต่ไปได้อีกไกลโดยไม่ ทารุนกล้ามเนื้อนะครับ แต่ถ้าบอกว่าแรง g ที่ดึงในการปั่นทางเรียบผมว่าไม่ใช่ 100 % ในการซ้อมในเส้นทางลาดชันบ่อยๆจะทำให้เราชินกับแรง g และเมื่อลงไปปั่นในทางเรียบจะทำให้เราไปได้เบามากขึ้น อันนี่น่าจะใก้ลเคียงมากกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”