รายงานทริป "Joy&Jam ชวนกันไปลองของใหม่ที่เขาสำโรง วันอาทิตย์ที่ 11 มี.ค. 55"

ผู้ดูแล: โจ้ จอยแอนด์แจม, โป้งสิบสองเสียง

กฏการใช้บอร์ด
ชื่อชมรม : สังคม จอยแอนด์แจม/ Joy N' Jam Societั
ผู้ดูแ ล โ จ้ จอยแอนด์แจม โทร : 081 829 1027
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: รายงานทริป "Joy&Jam ชวนกันไปลองของใหม่ที่เขาสำโรง วันอาทิตย์ที่ 11 มี.ค. 55"

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

โป้งสิบสองเสียง เขียน: ถ้าไม่เกิน 6 พันก็น่าสนนะ เอ้า...ใครจะไปกับผมช่วยลงขันกันหน่อย :lol:

ยากครับพี่ ผมเคยลองถามเมื่อซักสามปีก่อนโน่นทีนึงแล้ว

ตอนขนขึ้นรถ แต่ละคนก็อยากเอาจักรยานตัวเองใส่แร็ค จะได้ไม่เป็นรอย
แต่พอพูดถามว่าจะลงขันกันทำแร็คดีมั้ย ทำไมเงียบจัง

เสร็จแล้ววันไปปั่น จะมีอยู่ 2-3 คนที่ต้องเหนื่อยเอาจักยานขึ้นลงรถ เหนื่อยขับรถ
ในขณะที่บางคนยืนดู ขึ้นรถก็หลับ ถึงที่ปั่นสนุก ระหว่างทางนั่งสบาย ถึงตอนจ่ายอยากจ่ายน้อย

ธรรมเนียมหลายอย่างที่พี่ๆ เค้าสร้างไว้ก็หายไป เช่น การหารค่าน้ำมัน
ปกติจะเอาค่าน้ำมันทุกคันมาบวกกันแล้วค่อยหาร โดยเจ้าของรถไม่ต้องออกเพราะถือว่าออกค่าสึกหรอไปแล้ว ก็กลายเป็นว่าใครนั่งคันไหนออกคันนั้น เจ้าของรถก็ต้องมาช่วยออก
แบบนี้ทีหลังใครจะอยากเอารถกระบะไปช่วยขนจักรยานครับท่าน ? เพราะนั่งไปแค่ 2 คน ข้างหลังมีแต่จักรยาน ใครนั่งคันนี้จ่ายค่าน้ำมันตูดบาน ส่วนพวกที่นั่งรถเก๋งสบาย มีคนหารค่าน้ำมันเพียบ !!

จะว่าไปเรื่องนี้มันน่าจะอยู่ในจิตสำนึก และน้ำใจครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
โป้งสิบสองเสียง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Joy&Jam
Bike: Jamis Dakar,Dragon,Xenith

Re: รายงานทริป "Joy&Jam ชวนกันไปลองของใหม่ที่เขาสำโรง วันอาทิตย์ที่ 11 มี.ค. 55"

โพสต์ โดย โป้งสิบสองเสียง »

น้องหนึ่ง เขียน:
ยากครับพี่ ผมเคยลองถามเมื่อซักสามปีก่อนโน่นทีนึงแล้ว

ตอนขนขึ้นรถ แต่ละคนก็อยากเอาจักรยานตัวเองใส่แร็ค จะได้ไม่เป็นรอย
แต่พอพูดถามว่าจะลงขันกันทำแร็คดีมั้ย ทำไมเงียบจัง

เสร็จแล้ววันไปปั่น จะมีอยู่ 2-3 คนที่ต้องเหนื่อยเอาจักยานขึ้นลงรถ เหนื่อยขับรถ
ในขณะที่บางคนยืนดู ขึ้นรถก็หลับ ถึงที่ปั่นสนุก ระหว่างทางนั่งสบาย ถึงตอนจ่ายอยากจ่ายน้อย

ธรรมเนียมหลายอย่างที่พี่ๆ เค้าสร้างไว้ก็หายไป เช่น การหารค่าน้ำมัน
ปกติจะเอาค่าน้ำมันทุกคันมาบวกกันแล้วค่อยหาร โดยเจ้าของรถไม่ต้องออกเพราะถือว่าออกค่าสึกหรอไปแล้ว ก็กลายเป็นว่าใครนั่งคันไหนออกคันนั้น เจ้าของรถก็ต้องมาช่วยออก
แบบนี้ทีหลังใครจะอยากเอารถกระบะไปช่วยขนจักรยานครับท่าน ? เพราะนั่งไปแค่ 2 คน ข้างหลังมีแต่จักรยาน ใครนั่งคันนี้จ่ายค่าน้ำมันตูดบาน ส่วนพวกที่นั่งรถเก๋งสบาย มีคนหารค่าน้ำมันเพียบ !!

จะว่าไปเรื่องนี้มันน่าจะอยู่ในจิตสำนึก และน้ำใจครับ[/color]
เรื่องแร็คนี่พูดเล่นๆนะครับ เพราะมันเป็นการยากที่ผู้ร่วมทริปจะเดาว่าคุ้มหรือไม่อย่างไร ซื้อมาแล้วใครเป็นเจ้าของ
เอามาหักแบ่งกันก็ไม่ได้ ก็คงต้องเป็นเจ้าของรถล่ะครับที่ต้องเสียสละซื้อเอง ส่วนเรื่องค่าน้ำมันนั้น ผมแอบตกลงกับ
บรรดาโชว์เฟอร์แล้ว และเห็นแแบบเดียวกับคุณน้องหนึ่งทุกประการ ไหนๆคุณน้องหนึ่งเปิดประเด็นแล้วก็ขอประกาศว่า

"ต่อไปถ้ามีการแชร์ค่าน้ำมันก็จะถูกหารเฉลี่ยเท่ากันทุกคนทั้งจำนวนรถและจำนวนคน
ส่วนคนขับไม่ต้องออก เพราะถือว่าเสียสละขับรถและรับผิดชอบค่าเสื่อมแล้ว"

ตัวอย่าง มีการตกลงกันว่าจะมีการแชร์ค่าน้ำมันร่วมกันสำหรับรถคัน A และ B ปรากฏว่าค่าน้ำมันรถคัน
A = 500 รถคัน B = 700 บาท รวม 10 คน เพราะฉะนั้นจ่ายค่าน้ำมันทั้งหมด 8 คน สรุปออกคนละ 150 บาทครับ
;)
ospop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: JOY & JAM
Bike: MERIDA TFS300D GT สีแดง

โพสต์ โดย ospop »

เห็นด้วยครับ
คนขับเหนื่อยปั่น เหนื่อยขับรถ

ผมพักผ่อนในรถทั้งไปและกลับ

เอแต่ B จะขาดทุนมั้ยครับ รถกินน้ำมันไม่เท่ากัน จ่ายค่าน้ำมันไม่เท่ากัน ผมยังงอยู่
รูปรายงานทริปแทร็ค แบบ PoP pOp กับ จอย แอนด์ แจม

ขี่จักรยานไปก่อนนะตัวเธอ.......
kgbone
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kgbone »

ถูกแล้วครับ

ไปสองคัน ค่าน้ำมัน 1200 หาร 8 คน ตกคนละ 150 ก็จ่ายคืนให้คนขับ ตามที่เติมน้ำมันไปครับ
คือทุกคนจ่ายเท่ากันหมด ยกเว้นคนเอารถไป ไม่ต้องออก แฟร์ดีครับ ;)
ถ่ายภาพ จัดแสง งานสตูดิโอ งานอินทีเรีย
ให้เช่า ไฟสตูดิโอและอุปกรณ์สตูดิโอ พร้อมติดตั้งนอกสถานที่
https://www.facebook.com/Photoboxdigitalstudio
yetimonstor
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย yetimonstor »

*** จะคัน A หรือ B หรือ C ก็ถือว่าเป็นน้ำมันถังเดียวกันครับ เพราะถือว่าไปด้วยกัน

จะได้ไม่มีปัญหาว่าใครจะไปนั่งคันไหน ไม่งั้นรถที่ประหยัดน้ำมันคนก็จะแย่งไปนั่งกันก่อนหมด

ส่วนการจ่ายคืนเจ้าของรถ ก็ให้เจ้าของรถเค้าไปเครียลกันเองว่าใครจะได้มาก ได้น้อย ตามอัตราการสิ้นเปลืองของรถแต่ละคันดีมั๊ยครับ ?
ถ้าค่าน้ำมันรวมคือ 1200 คัน A คิดมาแล้วว่า 800บาท ก็จ่ายไป 800 แล้วคัน B คิดมาแล้วว่า 600บาท ก็ให้เค้าไป 600
เพราะตัวเลข 1200บาท ก็มาจากการคำนวน ของเจ้าของรถ A และ B รวมกันอยู่แล้ว

*** ส่วนเรื่องแร็คนั้น ผมว่าก็ว่ากันตามสมควรหละครับ รถใครมูลค่าสูงกว่า น่ารักษากว่า น่าให้ขึ้นแร็คกว่า ก็ขอความร่วมมือกันตามเหตุการณ์นะครับ

ทั้งนี้และทั้งนั้น การขนจักรยานเดินทาง อย่างไรก็ต้องให้เจ้าของจักรยานทำใจไว้ด้วยครับ ว่าอาจเกิดอุบัติเหตุทำให้รถเป็นร่องเป็นรอย ถลอกกันบ้าง ไม่ตอนที่ขนย้าย ก็ต้องมีตอนถอดเข้า ถอดออกได้ อย่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาแล้ว รถพี่ชัยได้ขึ้นแร็คแท้ๆ แต่เกือบกระเด็นตกกลางมอร์เตอร์เวย์

ก็แบ่งๆ กันไปครับผม ใครช่วยเหลืออะไรกันได้ หนักนิด เบาหน่อย ก็ดูแลกันไปตามเหตุการณ์ครับผม ไปคนเดียวก็ไม่สนุกครับ ^^
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

โป้งสิบสองเสียง เขียน:เรื่องแร็คนี่พูดเล่นๆนะครับ เพราะมันเป็นการยากที่ผู้ร่วมทริปจะเดาว่าคุ้มหรือไม่อย่างไร ซื้อมาแล้วใครเป็นเจ้าของ
ผมก็พูดจากมุมมองของ "ผู้อาศัย" รถเค้าไปเหมือนกันครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
bbgun93
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0968785534
team: joy&jam
Bike: Custom fix
ตำแหน่ง: 603 อ่อนนุช44 สวนหลวง สวนหลวง กทม

โพสต์ โดย bbgun93 »

ผมก็ติดปีชง(นมลูก)เลยไม่ได้ไป อิอิ :lol: :lol: :lol: :lol:
http://www.crystaltravelgroup.com เที่ยวต่างประเทศ ตั๋วเครื่องบิน ติดต่อได้ครับ
ช่วยเข้ามากด like ไห้ทีนะครับ
HerO No.9
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09x-x8x3x0x
team: @IsBkk (At East Bangkok)
Bike: พังพอน

โพสต์ โดย HerO No.9 »

bbgun93 เขียน:ผมก็ติดปีชง(นมลูก)เลยไม่ได้ไป อิอิ :lol: :lol: :lol: :lol:
เอาไป 5 กระโหลก :lol:
จะเชยก็ช่าง จะช้าก็ช่าง แต่กรูก็ยังปั่น จักรยาน
No Fixed No Road No Fold Not Mini MTB Only
"ปั่นเหมือนกัน ไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน"
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis Dakar,Dragon,Xenith

เรื่องค่าน้ำมันรถ ทุกคนเข้าใจถูกต้องแล้วครับ ก็ดีครับซักซ้อมทำความเข้าใจกันก่อนจะได้สบายใจกันทุกคน ;)
น้องหนึ่ง เขียน:ผมก็พูดจากมุมมองของ "ผู้อาศัย" รถเค้าไปเหมือนกันครับ
หรอ...แต่ไม่เคยเห็นอาศัยไปไหนซักที เรื่องซื้อแร็ค ถ้าจัดทริป ตจว.แล้วมีขาประจำไปทุกงาน
ไม่แน่ผมจะซื้อมาติด แพงไม่กลัว กลัวใช้ไม่คุ้ม
:lol:
yetimonstor
ขาประจำ
ขาประจำ

โป้งสิบสองเสียง เขียน: ไม่แน่ผมจะซื้อมาติด แพงไม่กลัว กลัวใช้ไม่คุ้ม[/size][/color] :lol:
คุณโป้งว่าผมเร๋อ :x
นายเอคนเดิม
สมาชิก
สมาชิก
team: Joy & Jam
Bike: HARO ESCAPE 8.0

โพสต์ โดย นายเอคนเดิม »

น่าสนุกนะ คิดถึงครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

yetimonstor เขียน:คุณโป้งว่าผมเร๋อ :x
ก็มาขนให้ทุกทริปซิครับ คุ้มเกินคุ้มเลย :lol: :lol: :lol:
นายเอคนเดิม เขียน:น่าสนุกนะ คิดถึงครับ
ชื่อคุ้นๆ แต่จำหน้าไม่ได้แล้ว ช่วยเปิดเผยใบหน้าให้ดูหน่อยครับ :mrgreen:
asdmaker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: J&J Group
Bike: TREK

โพสต์ โดย asdmaker »

yetimonstor เขียน:*** จะคัน A หรือ B หรือ C ก็ถือว่าเป็นน้ำมันถังเดียวกันครับ เพราะถือว่าไปด้วยกัน

จะได้ไม่มีปัญหาว่าใครจะไปนั่งคันไหน ไม่งั้นรถที่ประหยัดน้ำมันคนก็จะแย่งไปนั่งกันก่อนหมด

ส่วนการจ่ายคืนเจ้าของรถ ก็ให้เจ้าของรถเค้าไปเครียลกันเองว่าใครจะได้มาก ได้น้อย ตามอัตราการสิ้นเปลืองของรถแต่ละคันดีมั๊ยครับ ?
ถ้าค่าน้ำมันรวมคือ 1200 คัน A คิดมาแล้วว่า 800บาท ก็จ่ายไป 800 แล้วคัน B คิดมาแล้วว่า 600บาท ก็ให้เค้าไป 600
เพราะตัวเลข 1200บาท ก็มาจากการคำนวน ของเจ้าของรถ A และ B รวมกันอยู่แล้ว

*** ส่วนเรื่องแร็คนั้น ผมว่าก็ว่ากันตามสมควรหละครับ รถใครมูลค่าสูงกว่า น่ารักษากว่า น่าให้ขึ้นแร็คกว่า ก็ขอความร่วมมือกันตามเหตุการณ์นะครับ

ทั้งนี้และทั้งนั้น การขนจักรยานเดินทาง อย่างไรก็ต้องให้เจ้าของจักรยานทำใจไว้ด้วยครับ ว่าอาจเกิดอุบัติเหตุทำให้รถเป็นร่องเป็นรอย ถลอกกันบ้าง ไม่ตอนที่ขนย้าย ก็ต้องมีตอนถอดเข้า ถอดออกได้ อย่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาแล้ว รถพี่ชัยได้ขึ้นแร็คแท้ๆ แต่เกือบกระเด็นตกกลางมอร์เตอร์เวย์

ก็แบ่งๆ กันไปครับผม ใครช่วยเหลืออะไรกันได้ หนักนิด เบาหน่อย ก็ดูแลกันไปตามเหตุการณ์ครับผม ไปคนเดียวก็ไม่สนุกครับ ^^

:mrgreen: เอารถพี่หารไปด้วยชิ.. เผื่อคนที่นั่งรถพี่จะได้มีค่าใช้จ่ายน้อยลง ไม่งั้นหารมาแล้วค่าใช้จ่ายอ๊วกเหมือนกัน ฮ่าฮ่า :lol:
RongZilla!!! J&J
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866112120
team: JOY And JAM
Bike: Cherry Bomb, P1,Sirrus

โพสต์ โดย RongZilla!!! J&J »

ผมขายแร๊ค :o
เคยปั่นนะ :mrgreen:
yetimonstor
ขาประจำ
ขาประจำ

RongZilla!!! J&J เขียน:ผมขายแร๊ค :o
ถุยส์ !
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จอยแอนด์แจม”