fixed กับ เบรค

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
barcode7
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Air walk

fixed กับ เบรค

โพสต์ โดย barcode7 »

ผมว่าskid ดีกว่าเบรคนะคับ เคยปั่นกับเพื่อน เพื่อนยังskidไม่เป็น มันใช้เบรคทีระยะหยุดไกลกว่าผมอีก
ตอนผมskid ไม่เป็นผมก็ปั่นไม่เร็วมากแล้วใช้ฝืนขาเวลาจะเบรค ซึ่งเราจะคำนวนได้ว่าตอนฝืนใช้ระยะแค่ไหนถึงจะหยุดทัน
รึถ้ากะทันหันจริงๆ ก็ยังมีมุขโดดลงมายืนคือการเบรคที่ดีที่สุด
นี้คือเสน่ห์ของfixed ที่ผมชอบอะคับ ถามว่าอันตรายมั้ย มันก็พอๆกันหมดอะคับ skid = เบรค ถ้า skidไม่ทัน ถึงเป็นเบรคก็ไม่ทันอยู่ดี
ปล.เบรคจริงๆผมก็ใช้เป็นนะคับ จักรแม่บ้านผมก็ใช้ไปซื้อของบ่อยๆ fixedมันไม่มีกระตร้า -*-
ให้เหมือนกันคงไม่ได้ ให้ตามใจคงไม่ไหว เอากันแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป เอาแบบอยู่ด้วยกันได้ เท่านั้นพอ
รูปประจำตัวสมาชิก
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: fixed กับ เบรค

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

barcode7 เขียน:ผมว่าskid ดีกว่าเบรคนะคับ เคยปั่นกับเพื่อน เพื่อนยังskidไม่เป็น มันใช้เบรคทีระยะหยุดไกลกว่าผมอีก
ตอนผมskid ไม่เป็นผมก็ปั่นไม่เร็วมากแล้วใช้ฝืนขาเวลาจะเบรค ซึ่งเราจะคำนวนได้ว่าตอนฝืนใช้ระยะแค่ไหนถึงจะหยุดทัน
รึถ้ากะทันหันจริงๆ ก็ยังมีมุขโดดลงมายืนคือการเบรคที่ดีที่สุด
นี้คือเสน่ห์ของfixed ที่ผมชอบอะคับ ถามว่าอันตรายมั้ย มันก็พอๆกันหมดอะคับ skid = เบรค ถ้า skidไม่ทัน ถึงเป็นเบรคก็ไม่ทันอยู่ดี
ปล.เบรคจริงๆผมก็ใช้เป็นนะคับ จักรแม่บ้านผมก็ใช้ไปซื้อของบ่อยๆ fixedมันไม่มีกระตร้า -*-
กวกป. ก็แค่ข้ออ้างไม่อยากติดเบรค :lol:
เอาเง้ ถ้าเกิดอุบัติเหตุชนกันขึ้นมา ถึงจะเป็นรถเล็ก เป็นจักรยาน แต่ไม่ติดเบรค ยังไงก็ผิด เข้าใจ๊ ;)
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

ไม่จริงครับ ที่ว่า สคิดสต็อปดีกว่าเบรค
ลองดูก็ได้ครับ
ทดให้เกิน 3 แล้วมาลองทำความเร็วสัก 40+ แล้วมาดูกันว่าจะสคิดอยู่มั้ย

ถ้าความเร็ว 40+ แล้วสคิดได้ ขาต้องแข็งแรงมากแต่ยังไง ๆ ก็ยังใช้ระยะอยู่ดี
(ไม่รวม skip นะ ^^,,)
ALPRO
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ALPRO »

หน้าแง๊ว~* เขียน:
barcode7 เขียน:ผมว่าskid ดีกว่าเบรคนะคับ เคยปั่นกับเพื่อน เพื่อนยังskidไม่เป็น มันใช้เบรคทีระยะหยุดไกลกว่าผมอีก
กวกป. ก็แค่ข้ออ้างไม่อยากติดเบรค :lol:
เอาเง้ ถ้าเกิดอุบัติเหตุชนกันขึ้นมา ถึงจะเป็นรถเล็ก เป็นจักรยาน แต่ไม่ติดเบรค ยังไงก็ผิด เข้าใจ๊ ;)
กดlikeให้พี่หน้าแง๊วครับ
ผมเคยลองแล้วครับ
skid มันจะเบรคทันทีในความเร็วเริ่มเยอะไมได้ 30+ ถ้าปั่นถนนโล่งๆมาเร็วแล้วรถออกจากซอย หรือ เจอรถวิ่งมาข้างๆไวๆ ตกใจซะหน่อยหรือเค้าเบียดมา จะเป็นยังไง
อยากรู้ว่าจขกท.เคยลองปั่นซัก 30 -40 แล้วskid แบบกระทันหัน แล้วเทียบกับการใช้เบรคดูครับ

ผมมีเสือหมอบและฟิกซ์ครับ เวลาปั่นฟิกซ์แล้วไม่กล้าสับมาก กลัวเอาไม่อยู่ ผมว่าปัญหาที่ตามมาเวลามีอุบัติเหตุคือ
เราจะผิดเพราะไม่มีเบรค ถ้าเถียงกันมันจะเป็นข้ออ้างใน การไม่จ่ายของประกัน และรถใหญ่ได้ว่าจักรยานคันนี้ไม่มีเบรค เลยชน ถ้ารถมีเบรค จะเบรคทันไม่ชนครับ
แถม เจ็บตัวอีกนะหาก skid ผมก้อทำเป็นครับ แต่ก้อยังติดเบรคใว้ปลอดถัยกว่าครับ
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

ALPRO เขียน:
หน้าแง๊ว~* เขียน:
กดlikeให้พี่หน้าแง๊วครับ
ผมเคยลองแล้วครับ
skid มันจะเบรคทันทีในความเร็วเริ่มเยอะไมได้ 30+ ถ้าปั่นถนนโล่งๆมาเร็วแล้วรถออกจากซอย หรือ เจอรถวิ่งมาข้างๆไวๆ ตกใจซะหน่อยหรือเค้าเบียดมา จะเป็นยังไง
อยากรู้ว่าจขกท.เคยลองปั่นซัก 30 -40 แล้วskid แบบกระทันหัน แล้วเทียบกับการใช้เบรคดูครับ

ผมมีเสือหมอบและฟิกซ์ครับ เวลาปั่นฟิกซ์แล้วไม่กล้าสับมาก กลัวเอาไม่อยู่ ผมว่าปัญหาที่ตามมาเวลามีอุบัติเหตุคือ
เราจะผิดเพราะไม่มีเบรค ถ้าเถียงกันมันจะเป็นข้ออ้างใน การไม่จ่ายของประกัน และรถใหญ่ได้ว่าจักรยานคันนี้ไม่มีเบรค เลยชน ถ้ารถมีเบรค จะเบรคทันไม่ชนครับ
แถม เจ็บตัวอีกนะหาก skid ผมก้อทำเป็นครับ แต่ก้อยังติดเบรคใว้ปลอดถัยกว่าครับ
เห็นด้วย ๆ ๆ
ผมเคยแล้ว มะก่อนอัดมาก ๆ จะเบรคเอาไม่อยู่
พอติดเบรคแล้ว อัดเท่าไรก็ไม่ค่อยจะกลัว แรงขาหมด ยังมีแรงเบรคช่วยหยุดรถ
ปั่นเร็วขึ้น แบบเห้นได้ชัด (ไม่เสียแรงไปกับการ สคิด)
barcode7
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Air walk

โพสต์ โดย barcode7 »

ผมปั่นแบบคิดว่าเอาอยู่คับ ปั่นเร็วแบบไหนก็อันตรายนิ
ให้เหมือนกันคงไม่ได้ ให้ตามใจคงไม่ไหว เอากันแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป เอาแบบอยู่ด้วยกันได้ เท่านั้นพอ
mix_ch
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O9-555-66361
team: ต่อนยอน cycling team
Bike: Cherubim + Merida + Fuji + Bianchi + Scott
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mix_ch »

ใส่เถอะครับเบรค มีไว้ดีกว่าไม่มี หลายๆคนที่คิดว่าเอาอยู่นั่นแหละครับ เกิดอุบัติเหตุกันมาเยอะแล้ว
ต่อหน้าต่อตาผมก็เคยเจอครับ สคิดแล้วชนหลังกถเก๋ง ลอยเลยครับ ถ้ามีเบรคคงจะไม่ชน หรือถ้าชนอาจจะไม่รุนแรงขนาดนั้น

ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าตามสมัยนิยมนะครับ
boygenius
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย boygenius »

จากประสบการณ์ นะคับ .......
จะใส่เบรก หรือจะ Skid ก็อันตรายทั้งนั้นละคับ เพราะมันคือ ฟิกเกียร์ !!!!!!
ใส่เบรกพอปั่นเร็วๆ ก็เอาไม่อยู่ / เวลาจะ Skid ก็ต้องใช้ระยะในการเบรก Skid มากๆ ยางแตกคาล้อ !!!!!!!

* รถยนต์บ้านเรา ก็เยอะแยะมากมาย บนท้องถนน ยังไง ชาวฟิก !!!! ก็ขับขี่อย่างปลอดภัยด้วยนะคับ :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

รถมีเกียรติดดิสก์เบรคความเร็ว ต่ำกว่า30k/h จิกล้อหลังหยุดกึ้กสนิด รถมันยังไหลไปต่อเป็นเมตรเลยครับ
แต่ถ้าจิกเบรคล้อหน้านี่ ต่อให้ปั่น40k/hก็หยุดทันทีไม่มีไหลแม้แต่เซ็นครับ(แต่ลอยหัวคว่ำหรือเปล่าก็อีกเรื่อง)
ผมว่ายังไงเบรคล้อหลัง ก็เทียบกับล้อหน้าไม่ได้ นอกจากเบรคล้อหน้ามันไม่แน่น
ออกถนนใหญ่ ระยะห่างแค่5cm นี่ก็แบ่งระหว่างกลับบ้าน กับ เข้ารพ.ได้เลย
แต่รถฟิกมเบรค มันดูไม่ดีจริงๆ น่าจะเลือกไม่ปั่นออกถนนใหญ่มากกว่า นิ
แก้ไขล่าสุดโดย umbabab เมื่อ 23 พ.ย. 2011, 21:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

boygenius เขียน:จากประสบการณ์ นะคับ .......
จะใส่เบรก หรือจะ Skid ก็อันตรายทั้งนั้นละคับ เพราะมันคือ ฟิกเกียร์ !!!!!!
ใส่เบรกพอปั่นเร็วๆ ก็เอาไม่อยู่ / เวลาจะ Skid ก็ต้องใช้ระยะในการเบรก Skid มากๆ ยางแตกคาล้อ !!!!!!!

* รถยนต์บ้านเรา ก็เยอะแยะมากมาย บนท้องถนน ยังไง ชาวฟิก !!!! ก็ขับขี่อย่างปลอดภัยด้วยนะคับ :D

นึกตอนยางแตกละก็ดูไม่จืดเลยครับ เห็นด้วยๆ :mrgreen:
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
suzurun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0839059098
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Road MTB MINi Folding

โพสต์ โดย suzurun »

ผมว่า เคยมีกระทู้แบบนี้อยู่พักนึงนะครับ กระทู้นั้นก็เดือดกันพอควร
แต่ถ้าเป็นผม ผมขอติดเบรคไว้ก่อน คิดถึงผลและเหตุที่จะตามมา คิดถึงส่วนรวมมากๆ และคิดถึง คุณพ่อ คุณแม่ ญาติ ด้วยนะครับ

ปล. มีเบรคไว้ไม่เสียหาย ถึงเวลาต้องใช้แล้วไม่มี จะเสียใจทีหลังครับ ;)
ความสนุกในการปั่นจักรยาน ไม่ได้อยู่ที่มีอุปกรณ์ราคาแพง
แต่อยู่ที่เราได้ใช้เวลาอยู่กับมัน....

ติดตั้ง ปรับแต่ง BB7 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=690
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ThoShiRo »

skid ถ้าหยุดดีกว่าเบรค พวกโรงงานทำเบรคคงเจ๊งกันหมด

ถ้าไม่ออกถนนใหญ่ ยกใส่รถไปขี่เล่นตามลานโล่งๆ จะไม่มีเบรคก็ไม่เป็นไร

ออกถนนใหญ่ เจอปาดหน้า ตัดหน้าได้ทุกเวลา มีเบรคไว้ดีกว่า

ฟิกเกียร์เล่นกันมานานแล้ว ถ้ามันดีจริงเหมาะกับคนทั่วๆไป มันก็แพร่หลายมานานแล้ว
ที่เล่นกันกลุ่มเล็กๆเพราะอะไรล่ะ มันอันตรายใช่มั้ย
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
gujabakub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024628253-4
team: -
Bike: cannondale super v 1000 หมอบคาร์บอน ล้อชิน สีจมปู
ตำแหน่ง: 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130

โพสต์ โดย gujabakub »

นานาจิตตังครับ เราทำได้แค่แนะนำ อาจเพราะเราแก่กว่าล้มมามากกว่า ชั่วโมงบินสูงกว่า ปล่อยให้ล้มเพราะskid ไม่อยู่ เดียวก็คงคิดได้ครับ
อีกนิกนะครับ เด็กfix ถ้าไม่ใส่หมวกปั่นก็ไม่ว่าครับคุณตายยังไงก็ไม่เกียวกับผม แต่อย่าเอาถนนที่ใช้ร่วมกันมาเป็นของเล่นโชว์เท่ ได้ไหมครับ คุณรู้ไหมว่าคุณเป็นสาเหตุหลักให้คนขับรถเกลียดจักรยาน :x
ส่งของ ที่อยู่ตามนี้เลยครับ นาย ฐนศักย์ จันทร์จำรูญ 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130
why would u not to if u truly love it u would do anything to be the one and only even if u may cry one day u know it's gonna happen
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ

gujabakub เขียน:นานาจิตตังครับ เราทำได้แค่แนะนำ อาจเพราะเราแก่กว่าล้มมามากกว่า ชั่วโมงบินสูงกว่า ปล่อยให้ล้มเพราะskid ไม่อยู่ เดียวก็คงคิดได้ครับ
อีกนิกนะครับ เด็กfix ถ้าไม่ใส่หมวกปั่นก็ไม่ว่าครับคุณตายยังไงก็ไม่เกียวกับผม แต่อย่าเอาถนนที่ใช้ร่วมกันมาเป็นของเล่นโชว์เท่ ได้ไหมครับ คุณรู้ไหมว่าคุณเป็นสาเหตุหลักให้คนขับรถเกลียดจักรยาน :x
แรก ๆ ก็พูดดีนะครับ แต่มาทิ้งท้ายแบบนี้ก็แรงเกินไปครับ เดี๋ยวประเด็นจะเปลี่ยนครับ : ))
dog soldier
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมปั่นตุ๋ย
Bike: Bianchi Nyala, Surly LHT

โพสต์ โดย dog soldier »

ฟิกซสกิดคืออะไรครับ พอดีมือใหม่ครับ ฝากตัวด้วยครับ
NONHUMAN RIDE!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”