อยากทราบว่าเกี่ยวกับ fixed gear

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jammiiew
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0848919838

อยากทราบว่าเกี่ยวกับ fixed gear

โพสต์ โดย jammiiew »

อยากทราบว่า โซ่ หย่อนนี่มีผลต่อการทำให้ skid ยากขึ้นไหมครับ

และอีกอย่างคือ วันนี้ผมปั่นๆ แล้วลองขยับๆ เท้ารัวๆ รู้สึกว่าตรงขาจาน มันขยับ เหมือนหลวมๆ (ตรงกระโหลกมันขยับได้เล็ก ๆ นะครับ)

ไม่ทราบว่าอาการนี้มันผิดปกติ หรือเปล่าครับ และถ้าผิดปกติแค่ ไขให้มันแน่นหรือควรเปลี่ยนกระโหลกดีครับ ขอบคุณครับ
olea
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897763533
Bike: ติดต่อได้ตลอดเวลา olea142@hotmail.com

Re: อยากทราบว่าเกี่ยวกับ fixed gear

โพสต์ โดย olea »

โซ่หย่อนก็ตั้งให้ตึงได้ครับ
ถ้าตัดโซ่หรือตั้งหางปลาใหม่ ถ้าไม่มีหางปลาก็ใช้ตัวรั้งโซ่หรือ เปลั่ยนโซ่ half ครับ
ดูของทั้งหมดใน กดที่นี่เลยครับ

Bike Market ตลาดนัดจักรยาน ติดตามได้ใน
http://www.facebook.com/thaibikemarket
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fixgabike
Bike: BMC TT03 ,fixedgear
ตำแหน่ง: 314 ถนนประชาธิปก แขวงวัดกัลยาณี เขตธนบุรี กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: อยากทราบว่าเกี่ยวกับ fixed gear

โพสต์ โดย jittakon »

ความเห็นส่วนตัวนะ
ตึงพอประมาณดีกว่าครับ ถ้าหย่อน เวลาเบรคจะย้วย โซ่จะโดนกระชาก ทำให้ยิ่งยืด
ส่วน ขาจานขยับอาจจะเกิดจากหลายสาเหตุเช่น อัดจานกับแกนกระโหลกไม่แน่ จานรูด(กรณีเป็นจานเหล็กขาเหล็กราคาไม่แพงจุดเชื่อมจะไม่แข็งแรง) โซ่หย่อน อัดกระโหลกไม่แน่
ผมว่าไม่น่าจะต้องเปลี่ยนแกนกระโหลกนะ เพียงแต่ตรวจสอบให้ดีว่าเกิดจากอะไรแน่ครับ
http://www.facebook.com/fixgabike
ขายประกอบซ่อมพร้อมอะไหล่ จักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ฟิกเกียร์ รถพับ
jammiiew
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

แล้วตกลง ความหย่อนโซ่ มีผลกับการ skid ไหมอ่ะครับ

ขอบคุณนะครับ :)
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

น่าจะมีนะครับ

ทำให้เกิดการวืดจากการหย่อยของโซ่ มั้ง เดาเอาไม่เคยขี่ :mrgreen:
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

koboku เขียน:น่าจะมีนะครับ

ทำให้เกิดการวืดจากการหย่อยของโซ่ มั้ง เดาเอาไม่เคยขี่ :mrgreen:
เหมือนหม่อย มั้ยปอน :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

หน้าแง๊ว~* เขียน:

พิมผิดง่ะ :shock:
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

โซ่ ตั้งให้ ตึงพอดี ๆ ครับ ไม่ต้องตึงมาก เวลา เหยียบกับฝืน บันได ผมจะตั้งให้ไม่มีจังหวะ หวืด อ่ะครับ (บอกไม่ถูก แต่ ปั่นไปข้างหน้า ถอยหลัง ต้องตามเท้าตลอดอ่ะ ประมาณนี้)

ส่วนกระโหลก ต้องอัดให้แน่นครับ พวก จุดหมุนนี่สำคัญ ถ้า มันเกิด หลุดมาตอนปั่นอยู่ อันตรายมากครับ จักรยานประเภทนี้
Son of Liberty
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PMC Cycling
Bike: BMC teammachine , LDG

โพสต์ โดย Son of Liberty »

ปัญหาที่เคยเห็นกับตาในเรื่องโซ่หย่อนคือ โซ่หลุดตอนที่skidกะทันหันจากการปั่นมาเร็วๆน่ะครับ
เดาว่าความหย่อนของโซ่พอถูกกระชากกลับกะทันหันเลยหลุดออกจากฟัน
แบบนี้ก็อันตรายมากไม่แพ้โซ่ขาด
ล้านเหตุผลที่คนจะชอบปั่นจักรยาน จะน้อยมาก เวลานานหรือสั้น ก็หาใช่สำคัญไม่
jammiiew
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ
feeling
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย feeling »

หน้าแง๊ว~* เขียน:

หืยยย. :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”