ลืมเปลี่ยนเกียร์เบาตอนขึ้นเขาสูงชัน รถค้างอยู่กลางเนินค่ะ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
thongkwaw family
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gary Fisher WAHOO2009, TrekWSD4500

ลืมเปลี่ยนเกียร์เบาตอนขึ้นเขาสูงชัน รถค้างอยู่กลางเนินค่ะ

โพสต์ โดย thongkwaw family »

ขี่ที่เส้นทางพร้าว-เชียงใหม่ ตอนลงเนิน ลงเกียร์หนัก แล้วก็มีเนินอีกเนินให้ขึ้นต่อทันที ลืมตัวปั่นไปถึงกลางเนิน ก็นึกขึ้นได้เปลี่ยนเกียร์ช่วงกลางเนินนั้น ปั่นเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้น มันหนักจริงๆ
เลยต้องลงเข็น ไม่อยากเข็นเลย ทำไงดีคะนอกจากเข็นขึ้นไป มันไกลค่ะ สองข้างทางเป็นป่าเขาลำเนาไพรค่ะ
beeggs
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947963336
team: kNightBIKE
Bike: oltre, cervelo s5, super6 evo, canyon ult slx
ติดต่อ:

Re: ลืมเปลี่ยนเกียร์เบาตอนขึ้นเขาสูงชัน รถค้างอยู่กลางเนินค่ะ

โพสต์ โดย beeggs »

ถ้าเนินไม่สูงมากก็ปั่นลงมาที่ตีนเนิน เปลี่ยนเกียร์ก่อนแล้วขึ้นใหม่

ถ้าเนินสูงก็ขี่ขนานถนนค่อยๆเปลี่ยนทีละเกียร์
ไฟล์แนบ
untitled.JPG (25.87 KiB) เข้าดูแล้ว 114 ครั้ง
วัยทำงาน มีแรง มีตังค์ ไม่มีเวลา
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gary Fisher WAHOO2009, TrekWSD4500

Re: ลืมเปลี่ยนเกียร์เบาตอนขึ้นเขาสูงชัน รถค้างอยู่กลางเนินค่ะ

พอดีว่า เนินที่ว่ามันเป็นทางโค้งด้วยน่ะค่ะ ถ้าเราขี่ขนานไปกับถนน กลัวรถจะชน
แล้วถ้าเราจะลงเนินไปตั้งหลักใหม่ มันก็ไกล กลัวปั่นตามเพื่อนไม่ทัน เราจะทำยังไงดีคะ
ขอรบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากๆเลยค่ะ
rundake
ขาประจำ
ขาประจำ
team: DZG : Dream Zone Generation
Bike: Trek อีกแล้ว

โพสต์ โดย rundake »

ช่วงทางไหลลง เราส่งมาสุดๆ แล้วใช่ไม๊ครับ พอถึงอีกประมาณ 5เมตรให้เปลี่ยนจานหน้าลงมาที่ใบ2 ก่อน
แล้วใช้รอบขาซอยตามปกติ ขึ้นไปเรื่อยพอเริ่มรู้สึกหนัก ให้เปลี่ยนเกียร์หลัง ขึ้นใบใหญ่ เรื่อยๆตามรอบขา
จนหมดโซนกลาง ถ้ายังหนักอยู่ก็ เปลี่ยนจานหน้าลงใบเล็ก และเล่น เฟืองหลังตามรอบขา
อย่าหยุดซอยรอบขา เท่านั้นพอ
DZG : Dream Zone Generation อดีต Dek Zarr`Gang มาตามหาความฝัน...

Fanpage First Air Soft Shop ร้านBBgun ที่ใหญ๋ที่สุดใจกลางเมือง
ต้นณรงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5953902
Bike: Trek 1000
ตำแหน่ง: อยู่นอกสายตา

โพสต์ โดย ต้นณรงค์ »

เคยเจอสถานการณ์แบบนี้เหมือนกันครับ ตอนปั่นใหม่ๆ ขนาดยืนกดแล้วยังไม่ลงเลย เปลี่ยนเฟืองหลังขึ้นใบใหญ่ก็ยากมากๆ เสียงโซ่สีเฟืองงี้ดังลั่นป่าเลย
ถ้าอยู่ในสถานการณ์แบบนั้นแล้ว ผมลงจานหน้าเล็กเลยครับ ง่ายกว่าไล่เฟืองหลังขึ้นบน แต่อย่าหยุดปั่นนะ พยายามฝืนกดไปเลย ไม่งั้นเดี๋ยวโซ่ติด

แต่ถ้าคราวหน้าไปเส้นทางนี้อีก ทำตามที่คุณrundake ว่าไว้นั่นแหล่ะครับ
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

อย่างกระทู้บนพูดไว้แหละครับ ต้องรักษารอบขาไว้ให้ตลอด อย่างให้รอบขาตก จนปั่นไม่ไหว ให้เปลี่ยนเกียร์ไปเรื่ิอยๆ
ซึ่ง ถ้าเกิด เข้าเกียร์ผิด หรือลืมเข้าเกียร์ อย่างที่ ว่าไว้
จะเข้าเกียร์หลังก็เข้ายาก เนื่องจากต้องขึ้นจานใหญ่
แก้ปัญหาโดยการ เข้าเกียร์หน้าเลย ลงจานกลาง หรือ เล็กไป เนื่องจากลงจานเล็ก ปัญหาน้อยหน่อย

แต่ก็เคยอัดขึ้นเขา เข้าเกียร์หลังแบบไม่ยั้งก็ยังเข้าได้นะ ขึ้นอยู่กะตีนผีด้วย
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณคุณ rundake คุณต้นณรงค์ และคุณ draftbeerสำหรับคำแนะนำนะคะ เกียร์นี่เผลอไม่ได้จริงๆ
เคยเป็นเหมือนคุณต้นณรงค์เลยค่ะ เสียงดังลั่นป่าเหมือนกัน ใจนี่หายวาบเลย อุตส่าห์ทะนุถนอม
แต่พอได้หยุด แล้วปั่นอีกครั้ง มันก็กดไม่ลงจริงๆ เพราะมันอยู่กลางเนินเลย ก็เลยเข็นขึ้นไปน่ะค่ะ

ขอบคุณคุณ beeggs สำหรับรูปที่แนบมาให้ดูนะคะ
ตอนแรกคอมของดิฉันมันมีปัญหา เลยเปิดไม่ออก ตอนนี้เปิดออกแล้ว มันมีประโยชน์สำหรับการขับขี่ในครั้งต่อไปของดิฉันมากเลยค่ะ
ตอนแรกมันนึกภาพไม่ออก พอเห็นรูปก็อ๋อเลย
kikgoxx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087.519.8224
team: พระรามแปด
Bike: "Infinity"

โพสต์ โดย kikgoxx »

สวัสดีครับ
ผมใช้วิธีจับความรู้สึกของรอบขาเอาครับ พอรถเริ่มหมดแรงส่งที่เราไหลลงเนินขึ้นมา
ก็เริ่มปรับเกียร์ทันทีครับปรับลงเรื่อยๆเลย ถ้าไม่ทันก็ปรับจานหน้าเอา
แต่ถ้าไปเจออาการเปลี่ยนเกียร์ไม่ทันที่ว่ามาก้อไม่ต้องเข็นหรอกครับ
ก็ลงจากรถ กดชิปเตอร์เปลี่ยนลงเกียร์เบาแล้วมือนึงจับเบาะยกท้ายรถ อีกมือหมุนขาจานให้เกียร์มันเข้าที่
หรือจะเอาเท้าเขี่ยๆให้เกียร์เข้าก้อไม่ว่ากัน แล้วก็โดดขึ้นรถปั่นต่อไปได้ครับ :lol:
ประกอบ ซ่อม ล้าง อัพเกรดจักรยานที่ Bike Hub เราดูแลคุณเหมือนเพื่อน
Full service เริ่มต้นที่ 500 บาท
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

เคยหมดแรงกลางเนิน :lol:
ผมก็จอด ยกล้อหลังไว้ ปรับเกียร์ แล้วเอามือหมุนบันไดเลยครับ
พอปรับได้ซัก 3-4 เกียร์ ก็ค่อยขึ้นปั่นต่อ :lol:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนั้นก่อนเข็น สามีก็บอกให้ ยกเอาล้อหลังขึ้นละก็ กด shifter ละก็หมุนกะได เหมือนกันค่ะ
ด้วยตอนนั้นมันตกใจมาก ทำอะไรไม่ถูก ก็เลยทำตามที่สามีบอก (สามีก็มือใหม่เหมือนกันค่ะ) แต่คงเปลี่ยนเกียร์ไม่เบาพอ พอลงปั่นก็เลยกดไม่ลงเหมือนเดิม
ก็เลยเข็นนะค่ะ ไม่คิดจะเปลี่ยนอีก นึกว่าคงทำไม่ถูกวิธี แต่พอได้ฟังคำแนะนำของคุณ kikgoxx กับคุณ อ้วนค้าบ ก็ถึงรู้ว่าคนอื่นเขาก็ทำกันอย่างนี้ แต่สงสัยดิฉันจะไม่เปลี่ยนเกียร์ให้ต่ำพอ สงสัยอย่างนี้ต้องรีบหาเวลาว่างไปปั่นจักรยานกับเพื่อนๆเสียแล้ว เผื่อจะได้เทคนิคอะไรบ้างนะคะ
future
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย future »

ผมว่าอาการแป๊ก ๆ ๆ ๆ นี้เจอมากันทุกท่านเลยนะครับของผมนี่โซ่ติดเลยเกือบล้มแน่ะ หรือเปลี่ยนเกียร์ไม่ทันยืนกดหนักๆ บ่อยๆ โซ่ยานกันไวนะครับต้องระวังด้วย บางทีก็มีเหตุสุดวิสัยให้ต้องหยุดกลางเนินกันบ่อยๆด้วยเหตุอื่น เช่นรถตัดหน้า โดนเบียด สุนัขไล่ เหนื่อยหายใจไม่ทัน ฯลฯ แม้จะเข้าเกียร์พร้อมแล้วก็ตาม วิธีแก้ก็ปั่นเกียร์เบาขวางถนนให้พอมีความเร็วแล้วหันขึ้นเนินใหม่ หรือไม่ไหวจริงๆก็ไหลงเนินซัก 5-10 เมตรแล้วเลี้ยวขึ้นเนินใหม่ก็ไปต่อได้แล้วครับ
สนุกสุดฤทธิ์ กับชีวิตติดล้อ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”