ปั่นจักรยานแล้วเจ็บที่โคนขา

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
MKM1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 055402013
team: เสือด่านแม่คำมัน
Bike: GT 1.0 A.2008
ตำแหน่ง: อุตรดิตถ์

ปั่นจักรยานแล้วเจ็บที่โคนขา

โพสต์ โดย MKM1 »

ฝากถามท่านที่มีประสบการณ์หน่อยครับ ผมปั่นจักรยานมาได้ระยะหนึ่งแล้ว มีอาการเจ็บที่โคนขาข้างซ้ายบริเวณด้านใน เมื่อก่อนไม่เป็นแต่ช่วงหลังมา ผมกับพวกซ้อมปั่นเอารอบขากัน (ใช้เกียร์2-6) และมีขึ้นเขาด้วย เพิ่งจะมีอาการเจ็บที่เส้นเอ็นเมื่อ2-3 วันที่ผ่านมา อาการอย่างนี้เกิดจากสาเหตุใดครับ และจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากการกดทับกับอานนั่งหรือเปล่า หรือว่าผมปั่นมากไป ตอนนี้เลยต้องปั่นเบาๆไปก่อนกลัวเจ็บมากกว่านี้ครับ :oops: :roll:
รูปประจำตัวสมาชิก
กระดิ่งทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐ ๘ ๑ - ๗ ๕ ๐ ๓ ๒ ๘ ๑
team: ๙๙ City Bike (หมายเลข ๑๓) | กลุ่มตาโชค
Bike: ควายแดงปี ๐๘ | Bike Friday: NW
ตำแหน่ง: บัานพัชราพร
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานแล้วเจ็บที่โคนขา

โพสต์ โดย กระดิ่งทอง »

อาจมาจากกล้ามเนื้อฉีกเพราะออกกำลังเกินตัวครับ (รอบขาเร็วๆ นี้ถ้าอยู่ๆ มาก็ขึ้นปั่นโดยไม่เตรียมเลยเจ็บตัวเอาง่ายมาก) เป็นเรื่องปกติสำหรับการฝึกซ้อมยิ่งสำหรับหลายๆ ท่านที่เพิ่งเริ่มต้นซึ่งพื้นฐานร่างกายยังไม่พร้อม ถ้าอาการที่ว่ายังเดินได้อยู่เป็นปกติ ไม่มีผลต่ิอชีวิตประจำวันซักสัปดาห์ก็หายครับ

วิธีแก้ที่ได้ผลคือ ยืดกล้ามเนื้อ แล้วเชคจุดที่เจ็บบ่อยๆ ว่าจุดไหน แล้วเน้นยืดกล้ามเนื้อที่บริเวรนั้นเป็นพิเศษก่อนเริ่มปั่นครับ
รูปภาพ
. . . . . .~ กระดิ่งทองจอมโจรป่าปั่นรถถีบปล้นล่าหาของกินไปทั่วพงไพรแดนสยามราชธานี ~. . . . . . .
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”