กระดูกก้นกบหัก ปั่นนานๆแล้วปวดก้นกบมั่กๆ จะทำไงดีคะ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
thongkwaw family
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gary Fisher WAHOO2009, TrekWSD4500

กระดูกก้นกบหัก ปั่นนานๆแล้วปวดก้นกบมั่กๆ จะทำไงดีคะ

โพสต์ โดย thongkwaw family »

คือว่าดิฉันกระดูกก้นกบหักตั้งแต่ยังเด็กเพราะวิ่งไล่จับแมวจะเอามากอด แล้วลื่นก้นทิ่ม
ก้นกบจึงหัก ไม่อยากผ่าก้นกบค่ะ เพราะมันเชื่อมกับกระดูกสันหลังกลัวเป็นอัมพาต
ก็ไม่ได้สนใจมันจะหักก็ปล่อยมันหักไป

จนกระทั่งมาหลงไหลเจ้าจักรยานค่ะ ขนาดซื้อwsdมาปั่น ปั่นนานมันปวด ขนาดปั่นแค่ 20 กม. นะคะ ปวดมากๆ (ที่จริงก็ปวดตั้งแต่3กม.แรกแล้ว แต่ทนเอา ไม่ปริปากเลย)เบาะก็ยกขึ้นสูงตามหลักการเป๊ะ ไม่ได้ทำเบาะต่ำค่ะ พยายามให้น้ำหนักกระจายก็แล้ว นี่ถ้าปั่นทริปล่ะก้อคงไม่รู้จะทนไหวรึเปล่า (อยากออกทริปกับเขาบ้างจริงๆ)

อย่าบอกให้ดิฉันเลิกปั่นนะคะ เพราะว่าฉันรักการปั่นเข้าแล้วค่ะ นี่ยังคิดนะคะ ว่าถ้าบังเอิญวันนึงตายไปซะก่อน ไม่รู้บนสวรรค์จะมีจักรยานให้ปั่นรึเปล่า
มันมีเบาะอะไรที่ทำให้ไม่ปวดก้นกบไหมคะ หรือว่ามีหลักการอะไรที่ทำให้ปวดน้อยลงบ้าง ก็ยังดี พอจะแนะนำได้ไหมคะ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้าค่ะ
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: กระดูกก้นกบหัก ปั่นนานๆแล้วปวดก้นกบมั่กๆ จะทำไงดีคะ

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

เห็นใจมากๆครับ...ต้องลองหาเบาะใหญ่ๆนุ่มๆดู ,,, และใช้รถแบบไหนครับ เป็นผมเปลี่ยนเป็น FULLSUS ไปเลย...ลดแรงกระเทือนได้เยอะ...เอาแบบโช๊คลมด้วย....นุ่มดี...แต่หากปั่นนานๆมาจากสาเหตุของการปั่น(การออกแรงของกล้ามเนื้อ) ไม่ใช่การนั่ง...คงต้องพึ่งพาหมอ หรือนักกายภาพแล้วครับ....ลองท่านอื่นให้ความเห็นด้วยนะครับ...
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

Re: กระดูกก้นกบหัก ปั่นนานๆแล้วปวดก้นกบมั่กๆ จะทำไงดีคะ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ใจสู้จริงๆเลยครับ

เชียร์แบบที่พี่อ่อนล้าบอกไว้อีกคนครับ
เบาะหนาๆ นุ่มๆ ถูกกว่าเบาะเพรียวๆบางๆซะด้วย เคยซื้อเวโลพลัสมา ประมาณ 400 บ. ทั้งนุ่ม ทั้งใหญ่เลย
อย่างอื่นไม่ทราบเหมือนกัน
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
WJ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6603-6604
team: ท้อเชื่อม-บ๊วยหวาน ปั่นไปทั่ว-มั่วไปเรื่อย

โพสต์ โดย WJ »

เบาะแบบนี้อาจจะดี หรือเปล่า?

ยืมรูปจากท่าน pasakorn ครับ :mrgreen:

ขอให้พบทางแก้ไวๆ เอาใจช่วยครับ สาวๆในวงการยิ่งมีน้อยๆอยู่ :lol:
ไฟล์แนบ
2.JPG (60.33 KiB) เข้าดูแล้ว 2400 ครั้ง
1.JPG (56.51 KiB) เข้าดูแล้ว 2402 ครั้ง
ต้นณรงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5953902
Bike: Trek 1000
ตำแหน่ง: อยู่นอกสายตา

โพสต์ โดย ต้นณรงค์ »

น่าจะเกิดจากการกดทับที่แผลเดิม
ลองใช้วิธี ลุกขึ้นยืน เวลาเริ่มเกิดอาการปวด น่าจะพอช่วยได้บ้างนะครับ
KanTH
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย KanTH »

1. ถ้าเริ่มปั่นได้ไม่นาน ส่วนใหญ่ เมื่อยก้นกันเกือบทุกคน พอปั่นไปนาน ๆ ก็จะชินครับ
2. SET รถ (และอื่นๆ ) อาจไม่ถูกต้อง เช่น ความสูงเบาะ และองศา
ให้รายละเอียดอื่น ๆ ไว้เยอะ ๆ เดี๋ยวมีคนมาช่วยตอบ

แนะนำ ในกรณีของผม ตอนที่เมื่อยก้นมาก ๆ
ผมปรับองศาเบาะไม่ถูกครับ เวลาเราขึ้นปั่น องศาของเบาะด้านหน้าจะต่ำมาก ปั่นนานๆ เมื่อย(ปวด)มาก

วิธีแก้คร่าวๆ
จอดรถไว้ธรรมดา (ไม่ต้องขึ้นนั่ง)
SET องศาของเบาะให้ขนานกับพื้นครับ (รถที่มีโช๊ค) พอเราขึ้นนั่งองศาจะกดมาข้างหน้านิดหน่อย
SET ความสูงของหลักอาน ถอดรองเท้า ขึ้นนั่ง ยืดขาสุด ให้ส้นเท้าเหยียบบันไดพอดี ทำทั้งสองข้าง (อย่าให้ตัวเอียงตอนทำ)
เวลาตอนปั่น เราจะสวมรองเท้าและใช้ปลายเท้ากดบันได ทำให้องศาของขาจะงอนิดหน่อยกำลังดี

ปล. สุดท้าย จะ SET อย่างไรก็ได้ให้เหมาะกับตัวเราครับ ;) แบบที่เราถนัดสุด และไม่สงผลเสียต่อร่างกาย

KanTH

เพิ่มเติม : SET เบาะไปข้างหน้ามากเกิน (ปวดหลัง) SET เบาะไปข้างหลังมากเกิน (ปวดมือ)
SET เบาะด้านหน้ากดลงมากเกิน (ปวดก้นและมือ) SET เบาะด้านหน้าเชิดมากเกิน (จุกและปวดหลัง)
แก้ไขล่าสุดโดย KanTH เมื่อ 30 ธ.ค. 2008, 14:08, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
sakuranbo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840926161
Bike: giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sakuranbo »

ปรึกษาแพทย์ดีกว่าครับ การผ่าตัดจุดนั้นไม่ได้เป็นอันตรายอย่างที่คิดเพราะไม่ติดกับเส้นประสาทเลยครับ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gary Fisher WAHOO2009, TrekWSD4500

ขอบพระคุณทุกๆท่านนะคะ ทุกๆท่านให้ข้อมูลมีประโยชน์มากเลยค่ะ
ดิฉันก็ว่าการปวดน่าจะเกิดจากการที่ไปกดทับกระดูกที่มันหักน่ะค่ะ เพราะมันจะร้าวไปถึงหลังเลย ยืดตัวก็ลำบากเพราะปวดค่ะ
ดิฉันปรับเบาะโดยเอาส้นเท้าวางไว้บนบันได ตัวตรงค่ะ แต่ผิดตรงที่ไม่ได้ถอดรองเท้า เดี๋ยวจะไปปรับใหม่ค่ะ
รถดิฉันเป็น trek wsd ไซส์ 14 ดิฉันสูง 161 ซมค่ะ เวลาปั่นก้นชอบไหลมาข้างหน้า ต้องดันตัวไปข้างหลังทุกที
เบาะที่คุณWJว่า ดิฉัน safe เอาไว้ จะหาซื้อดูนะคะ มันขายที่ไหน พอจะทราบไหมคะ
สุดท้ายถ้าแก้ไม่ได้จริงๆ คงต้องไปหาหมอ ให้หมอผ่าก้นกบเสียแล้ว กลัวจริงๆเลยค่ะ :cry:
ต้นณรงค์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5953902
Bike: Trek 1000
ตำแหน่ง: อยู่นอกสายตา

โพสต์ โดย ต้นณรงค์ »

thongkwaw family เขียน:รถดิฉันเป็น trek wsd ไซส์ 14 ดิฉันสูง 161 ซมค่ะ เวลาปั่นก้นชอบไหลมาข้างหน้า ต้องดันตัวไปข้างหลังทุกที
ไม่รู้ว่าได้ปรับระยะเดินหน้า-ถอยหลัง แล้วหรือยัง

รูปภาพ

ตำแหน่งอานหน้า-หลัง( fore-aft position ) และมุมก้มเงยของอาน
เราอาจจะขยับอาน
ให้เดินหน้าหรือถอยหลังจนได้ระยะห่างจากแฮนด์ตามที่เราต้องการได้ โดยเฉลี่ยแล้ว
ตำแหน่งอานหน้า-หลังที่ทำให้การออกแรงถีบบันไดได้แรงดีที่สุด ( สำหรับจักรยานเสือ
หมอบ หรือ จักรยานเสือภูเขาที่มีมุมท่ออานอยู่ในช่วง 73.5-74.5 ํ ) จะอยู่ในช่วงแคบๆ
ซึ่งเราอาจจะปรับได้ดังนี้

1.หมุนบันได ให้แนวของขาจานทั้งสองข้างขนานกับพื้นโลก นั่งบนอานตรงตำแหน่งที่นั่งเป็นประจำ
2. วางเท้าเหยียบบนบันไดที่อยู่ด้านหน้าด้วยส่วนที่ค่อนไปทางปลายเท้า ( ในตำแหน่งที่ตรงกับข้อโปนของโคนนิ้วหัวแม่เท้า )
3. เล็ง หรือ วัดสายดิ่ง( ถ้าซีเรียส ) ให้กึ่งกลางของลูกสะบ้าอยู่ในแนวดิ่งเดียวกันกับแกนของบันไดข้างที่อยู่ด้านหน้า

*** รูปและข้อความจาก bikeloves นะครับ ***

http://www.bikeloves.com/trick/trick02_1.shtml ภาคเต็มครับ
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณคุณต้นณรงค์มากค่ะ ดีใจจังเลย ได้เทคนิคที่ไม่คาดคิดว่าจะได้มา
และก็ดูแล้วไม่น่ายาก เดี๋ยวจะเอาไปปรับดูค่ะ
ได้ผลยังไง หรือถ้าสงสัยอะไร จะขออนุญาตกลับมาถามอีกครั้งนะคะ
ขอพระเจ้าอวยพระพรทุกๆท่านที่ให้ความช่วยเหลือนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ :D
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

ลองไปหาเบาะที่เป็นเจล แบบในรูปใช้ดูนะครับ
วัสดุนั้นนิ่มกว่าเบาะทั่วๆไปแน่ครับ แต่ราคาค่อนข้างจะดุเดือดซักหน่อย (ราคาเบาะในรูปก็อยู่ที่ประมาณ 2400 บาท)
จริงๆแล้วตัวในรูปมันเขียนว่า เป็นเบาะสำหรับผู้ชาย
แต่จริงๆแล้วเบาะเจล ของผู้หญิงก็มีนะครับ
ของผู้ชาย ตัวในรูปนี้ ผมดูแล้วใกล้เคียงกับของผู้หญิงมาก เพราะรูปทรงเบาะค่อนข้างจะมีแก้มที่ใหญ่

ยังไงก็ขอให้พบวิธีแก้ปัญหาที่เกิดกับเจ้าของกระทู้ไวๆนะครับ

ปล. ที่มาของรูปเบาะ
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณคุณ merf นะคะ สำหรับกำลังใจและคำแนะนำ
ดิฉันได้ไปซื้อเบาะเจลมาค่ะ พยายามหาที่นิ่มและมีร่องเว้นช่วงก้นกบอย่างในรูป แต่ก็ไม่มีขายเลย
ที่ซื้อมาก็ติดตั้งแล้วแต่ยังไม่ได้ลองปั่นไกลๆดูเลยค่ะ
มันก็นิ่มพอสมควร จากการปั่นวนหน้าบ้านนะคะ แต่ไม่รู้มันจะกดทับก้นกบรึเปล่า คิดว่าน่าจะกดอยู่ดี
แต่เบาะที่อยู่ในรูปที่คุณให้มา น่าจะดีกว่า เพราะมันมีร่องให้ด้วย
ของดีเก็บตังค์ซื้อหน่อยก็ยอมค่ะ ขอรบกวนต่อสักนิดได้ไหมคะว่ามันขายที่ไหนน่ะค่ะ
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

เบาะเจล เท่าที่ผมเคยสัมผัสมา
จริงๆแล้วมันก็มีระดับความนิ่มอยู่หลายแบบนะครับ

แต่ตัวในรูปผมว่านิ่มสุดแล้ว
ทางที่ดีก่อนซื้อก็ควรจะได้ลองเอานิ้วกดๆดู หลายๆแบบ

เบาะตัวในรูปผมซื้อมาจากร้าน นครไทยน่ะครับ
ร้านอยู่ริมถนนลาดพร้าว เลยซ.ลาดพร้าว 101 ไปป้ายรถเมล์เดัยว
ถ้าำไปจากแยกลาดพร้าว-บางกะปิ ร้านก็จอยู้ซ้ายมือ

เบอร์โทรร้า้นก็ 02-3771701 ครับ
ช่วงนี้เป็นช่วงปีใหม่ ก่อนไปก็โทรเช็คซักหน่อย จะได้ไม่เสียเที่ยวครับ
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=27925

link ข้างบนคือเบาะตัวในรูปน่านแหละ
มันมีช่ิองรับลมด้านหน้า แล้วไปออกตรงร่องกลางก้นน่ะครับ
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ

ผมดึงรูปแผนที่จากกระทู้เก่าๆมาให้ดู
จะได้ง่ายต่อการไปครับ

เบาะถ้าไม่เห็นมีวางในตู้ ก็แนะนำให้ถามทางร้านนะครับ
เพราะร้านนี้แปลก มีของไม่ค่อยโชว์ อาจจะเป็นเพราะ พท.วางของมีน้อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”