+++นับถอยหลังทริปประจำปีสมาชิกพระราม เก้า ตื่นเต้นๆๆๆๆ+++

ผู้ดูแล: nuRBS

กฏการใช้บอร์ด
ชมรมจักรยานพระรามเก้า เชิญชวนผู้รักการปั่นรถถนนทางเรียบ ที่อยู่บริเวณทางคู่ขนานมอเตอร์เวย์
รูปประจำตัวสมาชิก
nuRBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-2467999
team: True Sawasdee hotel-Bike station

Re: +++นับถอยหลังทริปประจำปีสมาชิกพระราม เก้า ตื่นเต้นๆๆๆๆ+++

โพสต์ โดย nuRBS »

4-8 พฤษจิกายน ครับป๋าต๊อก อย่าลืมมาเน้อ มานำทัวร์หน่อย :lol:
Venge S-WORK Project black
Hoon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: true move-Rama9/347 cycling team,สวัสดี โฮเตล / ไบค์สเตชั่น.Soitan.
Bike: Tarmac SL4,Nich Lengend,Trigon.
ตำแหน่ง: เชียงใหม่,กทม.
ติดต่อ:

Re: +++นับถอยหลังทริปประจำปีสมาชิกพระราม เก้า ตื่นเต้นๆๆๆๆ+++

โพสต์ โดย Hoon »

ดูโปรแกรมแล้ว คนแก่คงแย่แน่เลบทริปนี้ แต่ก็ขอสู้ตาย ฉึกๆ
suwit...
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0809255552
team: Rocket cycling club
Bike: Trek Madone 5.9 / Garyfisher sugar 1/TIME RXR ULTEAM
ติดต่อ:

โพสต์ โดย suwit... »

Hoon เขียน:ดูโปรแกรมแล้ว คนแก่คงแย่แน่เลบทริปนี้ แต่ก็ขอสู้ตาย ฉึกๆ
ขออนุญาติขำพี่หุ่นหน่อย :lol:

งั้นผมขอสู้(แค่)ไม่ตาย ฉึกๆ อิอิ :mrgreen:
เมืองยุทธหัตถี วรรณคดีขึ้นชื่อ เลื่องลือพระเครื่อง รุ่งเรืองเกษตรกรรม สูงล้ำประวัติศาสตร์ แหล่งปราชญ์ศิลปิน ภาษาถิ่นชวนฟัง
เอก Flt Ops
ขาประจำ
ขาประจำ
team: CNX BKK HKT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก Flt Ops »

เป็นเมืองที่สวยงาม เงียบ สงบ สงัด เครื่องเงินทำมือยอด วัดก็งามสง่า
อยากไปด้วย :D
...@ อิ่ม อร่อย :...
พระราม99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ชมรมจักรยานพระรามเก้า
Bike: Colnago,Specialized,Dahon,Tern

โพสต์ โดย พระราม99 »

เรียนเสี่ยนุ...ผู้จัดทริปที่ยิ่งใหญ่แห่งปี...ปีนี้ผม+ก้อย...ไม่สามารถไปร่วม...ทริปแห่งความทรงจำ...นี้ได้อย่างแน่นอนครับ

งานที่รับจ้างเค้ายังไม่เสร็จ หมดโอกาสไป...เข็นจักรยานขึ้นเขา...อย่างแน่นอนครับ

ขอให้เที่ยวกันอย่างสนุกสนาน...เพลิดเพลิน...เหน็ดเหนื่อยและปลอดภัยทุกท่านครับ

ปล.ฝากรบกวนเสี่ยกุ้ง...ดูแลเฮียชัย( OLDMAN RIDER ) ที่จะเดินทางโดย...รถเครื่อง...คันใหม่ด้วยนะครับ

รูปภาพ
nuRBS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: True Sawasdee hotel-Bike station

พระราม99 เขียน:เรียนเสี่ยนุ...ผู้จัดทริปที่ยิ่งใหญ่แห่งปี...ปีนี้ผม+ก้อย...ไม่สามารถไปร่วม...ทริปแห่งความทรงจำ...นี้ได้อย่างแน่นอนครับ

งานที่รับจ้างเค้ายังไม่เสร็จ หมดโอกาสไป...เข็นจักรยานขึ้นเขา...อย่างแน่นอนครับ

ขอให้เที่ยวกันอย่างสนุกสนาน...เพลิดเพลิน...เหน็ดเหนื่อยและปลอดภัยทุกท่านครับ

ปล.ฝากรบกวนเสี่ยกุ้ง...ดูแลเฮียชัย( OLDMAN RIDER ) ที่จะเดินทางโดย...รถเครื่อง...คันใหม่ด้วยนะครับ

รูปภาพ
พี่โต้งครับ ผมจะรอพี่กับน้องก้อยเปลี่ยนใจ หรือจัดคิวได้ทันไปทริปเหนือนะครับ พี่ กับ ก้อยไม่ไป รู้มั๊ยว่ามันไม่สนุก :oops:
J A T E / N
สมาชิก
สมาชิก
team: SBR9

โพสต์ โดย J A T E / N »

ห๊าาาาาาาาาาา!...พี่โต้ง...ไม่ปายยยยยยยยยยยยยยยยย!...แล้วผมจะถกกับใคร...ล่ะ!!!!!!!!!!!!!...
วนิดาก็จบแล้ววววววววว!...น๊ะ!...พี่โต้ง...หลบงาน...มาเที่ยวกันเถอะ...นะ นะ นะ...พี่ชรา...รูปหล่อ...
อุ๊บบบบ!...ประทานโทษ ๆ...พี่ชาย...รูปหล่อของผม...5 5 5 5 :lol:
nuRBS
ขาประจำ
ขาประจำ

วันที่ 4 - 8 พฤศจิกายน 2553

อัพเดทขอมูลท่องเที่ยว ทริปประจำปีครับ

วันอังคารที่ 2 พ.ย. 53 นำจักรยานมาที่ร้านไบค์สเตชั่นเพื่อแพ๊ครถ

วันพฤหัสที่ 4 พ.ย. 53

18.00 น. รวมตัวกันที่ร้านไบค์สเตชั่น
20.00 น. ออกเดินทางสู่จังหวัดน่านด้วยรถโดยสารขนาดใหญ่
22.00 น. จอดกินข้าวต้มรอบดึกที่สิงห์บุรี

วันศุกร์ที่ 5 พ.ย. 53

06.00 น. ถึงจังหวัดน่านพร้อมประกอบรถ และขี่เที่ยวทันที
07.00 น. เริ่มขี่จักรยาน และไปไหว้พระธาตุแช่แห้ง
08.00 น. ขี่จักรยานเข้าตลาด เพื่อรับประทานอาหารเช้า และเที่ยวพิพิธภัณฑ์ประจำจังหวัดน่าน พร้อมชมงาช้างดำสัญลักษณ์ประจำจังหวัดน่าน หลังจากนั้นไปเที่ยววัดภูมินทร์
09.00 น. มุ่งหน้าสู่อำเภอปัว ระยะทางประมาณ 60 กิโลเมตร
12.00 น. รับประทานอาหารเที่ยงที่อำเภอปัว
13.30 น. มุ่งหน้าขึ้นภูคาเพื่อเดินทางต่อไปบ่อเกลือ ระยะทางอีกประมาณ 50 กิโลเมตร ระดับความสูงจากน้ำทะเลประมาณ 1,600 เมตร
16.00 น. เข้าพักที่โรงแรมพร้อมพักผ่อนตามอัธยาศัยที่ “บ่อเกลือวิว”
19.00 น. รับประทานอาหารเย็น และพักผ่อนตามอัธยาศัย

วันเสารที่ 6 พ.ย. 53

07.00 น. ตื่นนอน
08.00 น. รับประทานอาหารเช้า
09.00 น. ออกเดินทางไปชม “ชมพูภูคา”
12.00 น. รับประทานอาหารเที่ยงที่อุทยานแห่งชาติ
13.30 น. ขี่กลับบ่อเกลือ
16.00 น. ถึงที่พัก
19.00 น. รับประทานอาหารเย็น และพักผ่อนตามอัธยาศัย

วันอาทิตย์ที่ 7 พ.ย. 53

06.00 น. ตื่นนอน
07.00 น. รับประทานอาหารเช้า
07.30 น. สำหรับผู้ที่อยากขี่จักรยาน – มุ่งหน้าสู่อุทยานแห่งชาติ แม่จรินเพื่อล่องแก่งน้ำว้ารอบสิบโมง
สำหรับผู้ที่ไม่ต้องการขี่ – รถตู้ออกแปดโมง
10.00 น. ล่องแก่งน้ำว้า
12.00 น. รับประทานอาหารเที่ยงที่อุทยานแห่งชาติแม่จริณ
13.30 น. เดินทางกลับบ่อเกลือวิว
16.00 น. ถึงที่พัก

วันจันทร์ที่ 8 พ.ย. 53

กลับถึงกรุงเทพโดยสวัสดิภาพเวลา 16.30 น.

สิ่งที่ต้องเตรียมไปด้วย
1. แรง
2. พาวเวอร์เจล และบาร์
3. เสื้อกันลม ถุงแขน และขา หมวกกันน๊อค ถุงมือ รองเท้า ถุงเท้า และแว่นตาสำหรับขี่จักรยาน
4. เฟืองสำหรับขึ้นเขา
5. เสื้อผ้าสำหรับล่องแก่งระดับ 4
6. รองเท้าแตะ
7. ยางใน ยางนอก
8. เครื่องมือชุดเล็ก
9. เสื้อกันหนาวสำหรับปาร์ตี้ พร้อมหมวกกันน้ำค้าง

สมนาคุณ สำหรับ Men Elite
- เสื้อกันฝนจากญี่ปุ่นได้รับการสนับสนุนจาก LDV (ได้ข่าวว่า 0.02) :o :lol: :lol: :lol:
พระราม99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ชมรมจักรยานพระรามเก้า
Bike: Colnago,Specialized,Dahon,Tern

โพสต์ โดย พระราม99 »

J A T E / N เขียน:ห๊าาาาาาาาาาา!...พี่โต้ง...ไม่ปายยยยยยยยยยยยยยยยย!...แล้วผมจะถกกับใคร...ล่ะ!!!!!!!!!!!!!...
วนิดาก็จบแล้ววววววววว!...น๊ะ!...พี่โต้ง...หลบงาน...มาเที่ยวกันเถอะ...นะ นะ นะ...พี่ชรา...รูปหล่อ...
อุ๊บบบบ!...ประทานโทษ ๆ...พี่ชาย...รูปหล่อของผม...5 5 5 5 :lol:

...พี่ชรา...รูปหล่อ...ชอบจริงๆๆๆๆ...น้องJ A T E / N เที่ยวให้เต็มที่เลยน้อง...อย่าลืมสิ่งที่ต้องเตรียมไป...รองเท้าแตะ...อิ อิ

เสี่ยนุ...ให้เตรียมไป...ตัวอย่างจากปีที่แล้วเห็น...พี่หุ่น...พกใส่กระเป๋าเสื้อด้านหลังเวลา...ไม่สะดวกจะปั่น(เข็น)จักรยาน...จะได้เดินสะดวก :mrgreen:
Tok
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865260527
team: SKB และ ทุกชมรม
Bike: Cinelli Xperience COLUMBUS TUBE
ตำแหน่ง: สมุทรสาคร

โพสต์ โดย Tok »

พี่นุ จากปัวขึ้นบ่อเกลือ มันจะต้องผ่าน ต้นชมพูภูคา และ ที่ทำการอุทยาน ก่อน นะพี่ ถ้าพี่จะจัดการชมต้นชมพูภูคาเสียให้เรียบร้อยระหว่างทางก็จะเป็นเรื่องดีครับ เพราะจะได้ไม่ต้องขี่ย้อนกลับมาในวันรุ่งขึ้น ..... วันรุ่งขึ้น ผมว่าพี่ปั่นจากรีสอร์ท ไปทาง ขุนน่าน ไปดูน้ำผุดออกจากเขา ซึ่งเป็นต้นกำเนิดแม่น้ำน่าน ที่ไหลพาดผ่านหลายจังหวัด จะระทึกกว่านะพี่

และถ้าเลย ที่ทำการอุทยานฯ และจุดสูงสุด ไปแล้ว ก่อนเข้าเข้า อ.บ่อเกลือ จะเป็นทางลาดชัดแบบตูดชี้ฟ้า ประกอบด้วยทางลงคดเคี้ยว ควรใช้ความระมัดระวังอย่างมากครับ ตรวจเช็คผ้าเบรคให้ถูกต้องนะครับพี่ พี่ต้องดูแลรถท่านอื่นด้วย บางคนถอดล้อคาร์บอนออก ใส่ล้ออลูฯ แต่ลืมเปลี่ยนผ้าเบรค ก็อาจจะเสี่ยงต่อ การเบรคไม่อยู่ ได้ :D

เคล็ดไม่ลับ ถ้าเข้าเยี่ยมชมบ่อเกลือภูเขา กำชับทุกคนว่าอย่าได้หยิบอะไรติดไม้ติดมือออกมานะครับ รวมถึงบางคนอาจจะสงสัยว่า เกลือที่นี่มันจะเค็ม เหมือนช่วงแม่กลองที่ผมหลุดกลุ่มเป็นประจำมั๊ย :lol: ถือโอกาสแตะชิม ก็อย่าได้ทำนะพี่ มันมีเคล็ดและตำนานยาวนานพอสมควร เกี่ยวกับเรื่องนี้ทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจ

เที่ยวให้สนุกครับพี่ ความจริงมันห่างจากบ้านเกิดเมืองนอนผม สมัยรุ่งๆ ไม่กี่กิโลเองพี่ แต่ไปร่วมไม่ได้ ... ถ้าเป็นปลายๆ ธันวา ละก็มีเฮ ตอนนี้ ซาโจ้ บอก เมิงเหลือ ลาเดียวแล้ว อ้ายต๊อก นั่นคือ ลา........ :mrgreen:
จะพยายาม หาเวลาขี่ให้ได้
Tok
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperience COLUMBUS TUBE

เพิ่มเติมให้พี่กุ้ง ครับ ต้องใช้ดาวเยมช่วยหน่อยครับ ข้อมูล เลือนลางเหลือเกินนน :mrgreen:

ข้อแรก ถ้า ขี่ขึ้นมาทาง อ.ปัว ผ่าน ที่ทำการอุทธยาน ผ่านจุดสูงสุด ผ่านต้นชมพูภูคา สัการเจ้าหลวงภูคา(จุดธูป 9 ดอก)
แล้วจะเป็นช่วงลงเขาเข้า อ.บ่อเกลือ เป็นทางลงลาดชัน ตามรูปครับ
ไฟล์แนบ
บ่อเกลือเอิร์ท.JPG (70.57 KiB) เข้าดูแล้ว 726 ครั้ง
bhukar.jpg (70.53 KiB) เข้าดูแล้ว 726 ครั้ง
Tok
ขาประจำ
ขาประจำ

ตรงสามแยก บ่อเกลือ ถ้าเลี้ยวซ้าย ไปอุทธยาน ขุนน่านครับ เส้นทางซ้อม ระยะทาง ประมาณ 47 ก.ม. (ไปกลับประมาณ 100 ก.ม.)

ควรเตรียม อาหารเครื่องดืม ไปให้พร้อมครับ ระหว่างทาง ไม่น่จะ หาของดื่มกินได้ง่ายๆ แต่บรรยากาศ น่าจะโอเคครับ
ไฟล์แนบ
ขุนน่าน.JPG (67.88 KiB) เข้าดูแล้ว 725 ครั้ง
Tok
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าเลี้ยวขวา มาทาง อ.สันติสุข ประมาณ 14 ก.ม. ก็จะเป็น ต.ภูฟ้า เป็นที่ตั้งของ โครงการภูฟ้าพัฒนา ในสมเด็จพระเทพรัตน์ราชสุดา ครับ น่าจะเหมาะสำหรับ โรลริ่ง คูลดาวน์ หลังจากกลับจาก ขุนน่าน นะครับ
ไฟล์แนบ
ภูฟ้า.JPG (67.33 KiB) เข้าดูแล้ว 725 ครั้ง
Tok
ขาประจำ
ขาประจำ

รายละเอียด เพิ่มเติม ลองแกะรอยจาก กระทู้เหล่านี้ดูครับ

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/t ... 47214.html

http://www.hflight.net/forum/m-1232662883/s-0/

http://www.ngungi.com/webboard/index.php?topic=535.0

ข้อมูลอาจจะมีคลาดเคลื่อนบ้างนะครับ พี่นุ พี่กุ้ง ยังไง ถ้ามีหลงบ้าง ก็อย่ากลับมา เตะ ผมละกัน :mrgreen: :lol:

แต่ขอยอมรับว่า วางเส้นทางได้โหดมากครับ ยิ่งกว่า ตูร์ วัน ที่ขึ้น พีรานีส เสียอีกครับท่าน .... เที่ยวให้สนุกครับ :mrgreen:
nuRBS
ขาประจำ
ขาประจำ

-ขอบคุณป๋าต็อก เป็นอย่างสูง ที่เข้ามาช่วยแนะนำให้ ถ้าจะให้ดี ลาออกมาทำทัวร์น่าจะเวิร์คมากๆ :lol: บริษัทฮอนด้า เตือนบ่อยๆลาออก มาอยู่ Yamaha มาทำงานกับ ลุงคาโอซัง ดีกว่า :lol: ส่วนเส้นทางที่ว่าโหดนั้น เป็นเพราะน้องๆสาวๆ ที่ชมรมร้องขอมาครับ ส่วนผมก็ถือคติพจน์ประจำใจว่า ถ้าเคยลงเข็นมาแล้วครั้งนึง ที่ไหนก็เข็นได้ทั้งนั้นไม่ต้องอายใคร ดูพี่หุ่น อดีตตำนานของเราเป็นไงครับ ปีที่แล้วเห็นพกของใหญ่ใส่หลัง เราก็หวังดี บอกพี่ครับ มีรถตาม ใส่ในรถเลย !! แกก็รีบเฉลยทันที อ๋อ กูเอาลองเท้าแตะมา เดี๋ยวพอช่วงคับขัน ไม่เจอรถ จะได้ไม่ลำบาก โอ้โฮ!! จริงดังแกว่าครับ ช่วงขึ้นเขาชัน แกจอกปร๊าด ถอดรองเท้าขี่จักรยานออกใส่ แตะทันที แบบมือ อาชีพ มากๆๆ เดินปลิวเลย :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “RAMA 9”