การขี่จักรยาน ในอากาศหนาวๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Anakee99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-XXXXXXX
Bike: ลืมหวะ555

การขี่จักรยาน ในอากาศหนาวๆ

โพสต์ โดย Anakee99 »

เวลาขี่จักรยา่น ตอนเช้า หรือตอนเย็น ซึ่งเข้าฤดูหนา่วแล้ว อากาศจึงเย็นมากเวลาหายใจ เอาอากาศเข้าไปมากๆ ตอนออกแรงเยอะๆ มีอาการรู้สึก แห้งๆ ที่โพรงจมูก (อธิบายไม่ค่อยถูก) มีวิธีการแก้ไขยังไงครับ
>_<"" !!

" ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน " ^_^
giro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865040751
team: Team Bike And Body Cycoling
Bike: Kemo KE-R5, Giant Propel Advance SL, Specialized Alez E5 Revolution
ตำแหน่ง: ซอยอารีย์ พหลโยธิน กทม.
ติดต่อ:

Re: การขี่จักรยาน ในอากาศหนาวๆ

โพสต์ โดย giro »

สรุปความอ้างอิงจากเวปไซท์ของ Twin Cities Bicycle Club(TCBC) เรื่องคำแนะนำสำรหับ winter ride ที่ผมเคยอ่านเมื่อร่วมๆสองปีก่อนนะครับ

ต้องบอกก่อนว่า มันเป็นคำแนะนำสำหรับเมืองหนาว ชนิดหนาวแบบโค ตะ ระ หนาว อันดับสองของอเมริกา รองจาก อะลาสก้า ครับ :mrgreen:

อันดับแรกต้องรู้อุณหภูมิที่เราจะปั่นก่อน
เช็คสภาพอากาศและอุณหภูมิของวันที่จะปั่นให้ดี เพราะเพียงลมหนาวพัดครืนลงมา ฉับพลันอากาศที่เย็นพอทนได้ก็กลายเป็นหนาวจนจับจิต (ในกรณีฝรั่งมันหมายถึง อยู่ๆหนาวจนถึงขั้นอันตรายได้) บ้านเราเมืองเหนือตอนนี้ก็ไม่แพ้ฤดูใบไม้ผลิแถวๆนั้นแล้วครับ ถ้าเป็นที่นั่น หิมะจะเริ่มละลายแล้วแต่ด้วยหิมะที่ยังไม่หมดนี่แหละ แม้ว่าอุณหภูมิในอากาศจะบอกว่า 1-2 องศาเซลเซียส แต่กลายเป็นว่าเราอยู่ใกล้ๆหิมะ มันทำให้เรารู็สึกหนาวกว่านั้นมาก สำหรับบ้านเราผมว่า แค่โผล่่หัวไปดูอากาศข้องนอกเสียหน่อยก็คงพอแล้ว

เตรียมเสื้อผ้าต่อสู้ความหนาว
ลำตัว
ลำตัวเป็นส่วนสำคัญเพราะปอดที่เย็นจนเกินไปจะส่งผลร้ายได้อย่างคาดไม่ถึง รักษาช่วงหน้าอกของเราให้อุ่นคงที่เสมอ ช้อนี้หากปั่นหนักเพียงพอจะไม่ยากเลย เพราะอุณหภูมิจากการปั่นนั้นขึ้นมาสูงมาก แต่สำหรับฝรั่งบทความนี้มันสำหรับปั่นกันที่ -10 องศาโน่น อันตรายมากๆครับ ต้องรักษาร่างกายให้ดี มันถึงได้มีเสื้อปั่นแบบขนสัตว์ขายด้วย ผมไม่เคยแบบนั้นเหมือนกันเคยแค่ -3 ก็สุดๆแล้ว วิธีการของผมเวลาเจอหนาวหนักๆตอนนั้นคือ เสื้อยืดธรรมดาหนึ่งชั้น เสื้อปั่นหนึ่งชั้น แจ็คเก็ทที่กันลมเข้าและกันความร้อนออกอีกหนึ่งตัว สามชั้นนี้ อบอุ่นอยู่แน่นอน(ระหว่างปั่น) เปิดซิปมาปุ้บ ไอร้อนออกฟู่......

แขน-ขา
แขนและขานั้นขยับน้อยมากๆ แม้ว่าขาเราจะทำงานตลอดเวลาแต่กระบวนการนั้นไม่ได้สร้างความร้อนมากนัก leg/arm warmer จึงเป็นตัวเลือกที่สำคัญที่ควรสวมใส่ขณะปั่นในอากาศหนาวจัด หากละเลย สิ่งแรกที่จะเกิดก็ข้ออาการปวดจี๊ดที่ข้อต่อต่างๆตามแขนขา และไม่นาน การปั่นจักรยานก็เป็นนรกดีๆนี่เอง ผมไม่มีเจ้า leg/arm warmer หรอกครับเพราะซื้อแล้วบ้านเราให้ตายก็ไม่ได้ใส่ ตอนนั้นช่วงสั้นๆที่ต้องปั่นตอนหนาวจริงๆ ใช้กางเกงปั่น แล้วทับด้วยกางเกงวอร์มที่มันค่อนข้างพอดีๆ ไม่หลวม เป็นแบบผ้าที่ใส่แล้วร้อนตายชักบ้านเราครับ แต่มันกันอุณหภูมิสูญเสียออกไปได้ดีมากๆ ลองหาซื้อตามร้าน outlet บ้านเราก็มีครับ(เพราะซื้อจากบ้านเราไป)

มือ หน้า และใบหู
มือ หน้า และใบหู คือส่วนที่รับการปะทะจากลมเต็มๆ แถมมันอยู่ปลายของร่างกาย เส้นเลือกฝอยเล็กละเอียด จัดการกับอุณหภูมิได้ไม่ดีเท่าร่างกายส่วนอื่นๆ ปั่นแบบไม่ระวังไม่นานก็มือชา นิ้วชา หูชา หน้าชา สำหรับมือนั้นถ้าไม่ใช้ถุงมือเต็มแบบหน้าหนาวผมใช้ถุงมือไหมพรมใส่ด้านในแล้วทับด้วยถุงมือจักรยานครับ เพราะถ้าเอาถุงมือไหมพรมอยู่ด้านนอก มันลื่น ไม่กระชับ ไม่ถนัดเท่าที่ควร ส่วนใบหูนั้นใส่เจ้าหมวกไหมพรมแบบพวกเด็ก hip-hop ที่ปิดถึงหู(skul cap) แล้วใส่หมวกจักรยานทับ เท่านี้ก็ผ่านแล้วครับ

เกร็ดวิธีหาความพอดีของเสื้อผ้าปั่นก็คือ ก่อนวอร์มอัพ เราควร"หนาวนิดๆ" ครับ คือเย็นๆ ยะเยือกๆหน่อยๆ อย่าให้รู้สึก"สบาย"ก่อนวอร์ม เพราะถ้าเป็นเช่นนั้นปั่นไปแล้วก็ร้อนตับแตกแทน ในทางกลับกัน ถ้าก่อนวอร์มยืนสั่นกั่กๆๆๆ ก็ไม่ได้แปลว่าปั่นแล้วจะไม่หนาวนะครับ ต้องทดลองเอง

อาจจะงงว่ามาบอกทำไมบ้านเราไม่ได้หนาวขนาดนั้น ก็มาถึงตัวแปรตัวต่อมานี่แหละครับ
"ลม"
ลมสามารถทำให้อุณหภูมิที่สบายๆกลายเป็นหนาว และอากาศหนาวกลายเป็นหนาวสุดๆได้ เวลาเราปั่นจักรยานนอกจากลมแรงนั้นจะทำให้หนาวเย็นกว่าเดิมแล้ว มันพัดพาเอาความร้อนออกไปจากรอบตัวเราด้วย นั่นแหละครับ หายนะ ดังนั้นที่บ้านเรา ตอนนี้ถ้าไปปั่นขึ้นเขาสูงๆที่เลยหรืออินทนน อุณหภูมิซัก 3-5 องศา ขาลงดิ่งลงมาเร็วๆ ตอนนั้น ร่างกายอาจได้รับผลลัพธ์ไม่ต่างจากปั่นที่จุดเยือกแข็งซักเท่าใหร่ แค่เขาใหญ่ ลงมาเร็วๆ ฝนตกหนักๆอากาศเย็นช่วงหน้าฝน ยังหนาวสะท้านเลยครับ ที่ภาคเหนือ อะไรจะเหลือ!!

ข้อสำคัญที่สุดข้อสุดท้าย
ดื่มน้ำตามปกติ
อากาศหนาวไม่ได้แปลว่าร่างกายเสียน้ำน้อยลง!! อาการดีไฮเดรทอาจมาถามหาได้ง่ายๆถ้าคิดว่าหนาวแล้วดื่มน้ำน้อยลงก็ได้ ยิ่งบ้านเราอากาศหน้าหนาวจะแห้งกว่าปกติมาก นั่นทำให้ร่างกายสูญเสียความชื่นและของเหลวเร็วกว่าเดิมครับ ดังนั้นชดเชยน้ำและเกลือแร่ในอัตราส่วนปกติเอาใว้

สุดท้าย บทความนี้ผมจำได้แม่นเลยว่าเค้าบอกว่า
อย่าอาย อย่าลังเลที่จะลดหรือเพิ่มเสื้อผ้าต่อสู้ความหนาว คนแต่ละคน ต่างสภาพ ต่างสถานะ ต่างสิ่งแวดล้อม ย่อมต้องการการป้องกันไม่เท่ากัน ดังนั้น ทดลองก่อนเสมอๆ ยิ่งปั่นบ่อยเท่าใหร่ ยิ่งได้ทดลองมาก ก็ยิ่งหาความพอดีได้มาก

โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าอากาศขึ้นมาถึงซัก 10 องศา ตัวผมเองใส่แบบธรรมดาๆนี่แหละครับ แต่ไม่รูดซิปเสื้อลงเลยปิดคอสนิท เท่านี้ก็สบายตัวดีแล้ว

อ้อ!!! มีสิ่งหนึ่งที่ผมโดนกับตัวเอง "รองเท้าและถุงเท้า"ครับ คือไอ้รองเท้าผมยี่ห้อ Specialized ที่หลังเท้ามันเป็นเหมือนมุ้งตาข่ายโปร่งๆเสียเยอะ เพื่อระบายอากาศ ไม่อยากบรรยายครับว่าช่วงหนาวๆมันเป็นยังไง น้ิวเท้าชาครับ สุดท้ายเจอถุงเท้าสามชั้นซะ ที่เมืองไทยเคยเจอครั้งนึงที่เขาใหญ่ช่วงหน้าหนาวตอนลงเชา ลมเข้าแล้วเท้าชาครับ

สุดท้าย....และท้ายสุด หมาดๆวันนี้เอง ทาลิปมันตอนปั่นหน้าหนาวด้วยก็ดีเยี่ยมเลยครับ :) วันนี้ปากแห้ง ปากแตกเลย อากาศมันแห้ง ยิ่งหายใจทางปากมากๆด้วยแล้ว... ริมฝีปากมันแห้งจริงๆ

ถ้าพี่พอล Windy City ผ่านมาทางนี้ รบกวนแนะนำด้วยครับ เพราะพี่จะปั่นอยู่กับอากาศแบบหนาวเย็นลมแรงสุดๆชิคาโกตลอด น่าจะมีเคล็ดลับการป้องกันตัวที่ลึกซึ้งเป็นกิจวัตรครับ.....

ผมคงบอกได้เพียงเท่านี้(เพราะจำได้เท่านี้ จะเอามาแปลให้ก็ดูจะเกินความจำเป็นของบ้านเราครับ)
ฟังสาระจักรยาน Podcast
https://open.spotify.com/show/76iDUCWXgqqixg1CmoSDIp
ข่าวสารจัรกยาน
https://www.facebook.com/cyclinghubthailand/
ชิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-248-5558
team: Nich-100Plus
Bike: Nich
ตำแหน่ง: อ่อนนุช
ติดต่อ:

Re: การขี่จักรยาน ในอากาศหนาวๆ

โพสต์ โดย ชิน »

เรื่องลิปมัน เมื่อเช้าโดนมากับตัวเลยครับที่เส้นพระราม 9 ถึงแม้อากาศจะเริ่มร้อนตอนสายๆ แล้วแต่ปากมันแห้งสุดๆเลยครับ
www.nichcycling.com
Anakee99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-XXXXXXX
Bike: ลืมหวะ555

โพสต์ โดย Anakee99 »

ขอบคุณ พี่ giro มากครับ :D
>_<"" !!

" ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน " ^_^
future
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: Chiangmai

โพสต์ โดย future »

อากาศบ้านเราเหมือนในเพลง น้าปู พงษ์สิทธิ์ " ยามร้อนก็ร้อน ยามหนาวก็หนาวถึงใจ ไม่มีผ้าห่มคลุม" ทางเหนือสี่ห้าโมงเย็นบางทีอากาศพื้นราบขี่ๆวอร์มมาร้อนตับแตก จู่ๆเลี้ยวขึ้นดอยปั๊บ มันเย็นวูบลงทีเป็นสิบองศา ยิ่งสูงยิ่งเย็นหายใจแล้วจมูกแห้ง ตอนขาดาวน์ไม่ต้องพูดถึง มันเย็นจับจิตจับใจเชียวหละ ถ้าร่างกายไม่ฟิตผมว่าอาจจะเป็นหวัดเป็นไข้ได้เลยนะครับ ยังงัยป้องกันร่างกายกันหน่อยก็ดีครับ วันอากาศเย็นๆเสื้อกันลมบางๆนี่ดีมาก ติดกระเป๋าเสื้อไว้ไม่เสียหลาย
สนุกสุดฤทธิ์ กับชีวิตติดล้อ
tommgirl
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818668774
team: i love CYCLING ka.
Bike: MTB and RB and BMX and Hello Kitty
ตำแหน่ง: 50 Thasai Mueng Nonthaburi 11000

โพสต์ โดย tommgirl »

ตอนอยู่ที่ออส(เจอต่ำสุด5 องศา) ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ยัดอกและลำตัวค่ะ
ส่วนแขนขาก็การเกงจักรยานแขนยาว ขายาว ถุงเท้าชอบใส่แบบหนาๆสั้นแค่ข้อเท้าอยู่แล้วค่ะ
พอหายหนาว ก็เอาทิ้งได้ มันเบา แล้วก็ไมมีปัญหาเรื่องพกพา

ไปเลียนแบบพวก tour de france มาค่ะ

ก็โอเคนะ แต่ไม่หยุดเลยซักไฟแดงเดียว...มือมันแข็งงั่ก งั่ก งั่ก

อ้อ ส่วนอาการปวดจมูก ใช้น้ำยอดค่ะ ... :P
ura
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bee
Bike: TREK

โพสต์ โดย ura »

ผมใช้เสื้อกันฝน สู้ความหนาวครับ ถุงมือไหม พรม สวมทับด้วยถุงมือจักรยาน เท้าห่อหุ้ม ด้วยถุงพลาสติก กันลมเข้าตอนนี้ก็ สู้กะ ความหนาวสุด ๆ ยิ่งเดือนหน้า ยิ่งหนาวลงไปอีก ขอบคุน ที่เขียนมาให้อ่านได้ ความรู้เยอะ
Lha Yak
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 7.3

โพสต์ โดย Lha Yak »

ใช้เสื้อผ้าให้ถูกสำคัญมากๆกับการขี่ที่เมืองหนาว ฝรั่งเขาจะใส่เสื้อผ้าเป็นชั้นๆ ชั้นแรกสุดต้องไม่ใช้ผ้าคอตตอนธรรมดา ต้องใช้ผ้าที่ระบายอากาศได้ ผ้าคอตตอนมันซับนํ้า อันตรายสำหรับเมืองหนาวเพราะไหนจะเหงื่อ ไหนจะไอหนาว แล้วยังลมอีก คอตตอนนี่ตัวดีเลยเก็บซับนํ้าทำให้หน้าอกเย็นซึ่งเป็นอันตราย ต้องหาเสื้อที่ฝรั่งเรียก wick คือมันระบายนํ้าออกไม่เก็บเหมือนคอตตอน เสื้อปั่นจักรยานส่วนใหญ่มีคุณสมบัตินี้ ต้องหาไว้สำหรับคนขี่ในที่หนาว มีทั้งแบบแขนสั้น แขนยาว หนามาก หนาน้อยแล้วแต่จะเลือก ชั้นนอกถ้าบ้านเราไม่หนาวมากก็หาเสื้อกันลมแบบไม่หนามากซักตัว ส่วนใหญ่เสื้อพวกนี้พับลงเล็กนิดเดียวเท่ากำปั้น ถุงเท้าก็ต้องหาแบบที่ไม่เป็นคอตตอน ต้องหาแบบที่ระบายอากาศได้เหมือนเสื้อชั้นใน พวกฝรั่งใช้เทรนเนอร์วอร์มอัพก่อนออกถนน 5-15 นาทีว่ากันไป ถ้าเป็นบ้านเราอาจทำกายบริหารเบาๆก่อนออก เอาพอให้ร่างกายอุ่น พอโดนความหนาวข้างนอกร่างกายไม่ต้องปรับมาก หาหมวกหรือที่ปิดหู กับถุงมือปิดนิ้วน่าจะพอสำหรับเมืองไทย ที่เหลือก็คือขี่อย่างเดียว ไม่ถึง 15 นาทีร่างกายที่เคลื่อนไหวตลอดก็ไม่ต้องกลัวหนาวแล้ว โชคดีค่ะ
nopja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0832537987
Bike: MTB

โพสต์ โดย nopja »

ผมกำลังจะไปทำงานที่ยูเครนคงต้องเจอหนาวแบบซี๊ดๆแน่ ผมต้องเตรียมอุปกรณ์อะไรไปบ้างคับ อุปกรณ์สำหรับจักรยานน่ะคับ
สุขภาพจิตนั้นสำคัญไม่ต่างจากสุขภาพกาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”