ถามเรื่องโซ๋ 1/8 1/2 มันต่างกันยังไงครับ

ตอบกลับ
thefatal
สมาชิก
สมาชิก

ถามเรื่องโซ๋ 1/8 1/2 มันต่างกันยังไงครับ

โพสต์ โดย thefatal »

มันต่างกันยังไงครับแล้วจะดูยังไงว่าเราใช้แบบไหนครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pigyball
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-659-0465 ,02-533-0463
team: En-bike God Endurance
Bike: GT Sport TREK 4300 Ridley fenix

Re: ถามเรื่องโซ๋ 1/8 1/2 มันต่างกันยังไงครับ

โพสต์ โดย pigyball »

ระบบเกียร์ใช่รึเปล่าเอ่ย หน้า 1 หลัง 8 ประมาณนี้ หน้า 1 หลัง 2 อย่างนี้รึเปล่าคับ

ถ้าใช่ก็จะตอบเเบบนี้ครับ ถ้าไม่ใช่ก็ถือเป็นวิทยาทาน เพราผม ก็ งง คำถามครับ
1/8 รถจักรยานที่มีเกียร์เนี่ย เวลาไม่ได้ใช้งาน ก่อนจอดควร ปรับ Shifter ด้านหน้าเเละหลัง ด้านหน้าปรับให้เบาทีสุด หลังปรับให้หนักที่สุด
ปั่นเบาๆต่อเพื่อให้ทุกเกียร์เข้าที่แล้วค่อยจอด โซ่จะคล้องอยู่ระหว่างจานเล็กสุดกับเฟืองเล็กสุด ตีนผีจะ
อยู่ในตำแหน่งที่พับเก็บเรียบร้อยไม่กางออก ช่วยลดความตืงโซ่(Tension) เเละ สลิงทีควบคุมสับจานหน้าเเละตีนผี เเละลดความตึงของสปริง ตีนผี
ทำให้ใช้งานได้นานขื้นครับ เเล้วก็ อย่าลืม ตอนปั่นให้ปรับเป็นเกียร์ปรกติด้วยครับ

ส่วนมาก 1/8 จะไม่ใช้ปั่นกันหรอกครับจะใช้ช่วงจอดพักเกียร์ เพราะเวลาปั่น โซ่จะเยื่องกันทำให้ ประสิทธิภาพอุปกรลดลงด้วยครับ

ส่วน 1/2 เนี่ย หน้าจะเป็นเกียร์เบา ที่เอาไว้ขื้นเขารึเปล่าครับ

ตอบเเบบ งง ๆ คำถามครับ เเต่ถ้าไม่ใช่ ก็กลายเป็นคำเเนะนำในการรักษาอุปกรชุดเกียรไป :lol: :lol:
ระวัง มันจะมาโดยไม่รู้ตัว
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถามเรื่องโซ๋ 1/8 1/2 มันต่างกันยังไงครับ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

รูปภาพ
รูปภาพ
1/8 = roller width หน่วยเป็นนิ้ว คือความกว้างของข้อโซ่ มีหลายขนาด เช่น
- 1/8,3/16 ใช้กับพวก single speed ที่เฟืองหลังหนาๆ
- 3/32 ใช้กับรถหลายๆเกียร์
1/2 = pitch คือความยาวของครึ่งข้อโซ่ โซ่จักรยานส่วนมากระยะจะเท่านี้
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่นะจ๊ะ http://www.gizmology.net/sprockets.htm
thefatal
สมาชิก
สมาชิก

แม่อุ๊ เขียน:รูปภาพ
รูปภาพ
1/8 = roller width หน่วยเป็นนิ้ว คือความกว้างของข้อโซ่ มีหลายขนาด เช่น
- 1/8,3/16 ใช้กับพวก single speed ที่เฟืองหลังหนาๆ
- 3/32 ใช้กับรถหลายๆเกียร์
1/2 = pitch คือความยาวของครึ่งข้อโซ่ โซ่จักรยานส่วนมากระยะจะเท่านี้
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่นะจ๊ะ http://www.gizmology.net/sprockets.htm
นี่หละครับ แล้วถ้า ใช้ผิดไซด์ จะเป็นยังไงเอ่ย
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
thefatal เขียน:
นี่หละครับ แล้วถ้า ใช้ผิดไซด์ จะเป็นยังไงเอ่ย
เฟือง single speed ส่วนมากใบเฟืองจะหนากว่าพวกเฟืองเกียร์
ถ้าเอาโซ่บาง เช่นโซ่ที่ความหนาของบุช 3/32" มาใช้ โซ่ข้อในจะไม่กว้างพอให้ใบเฟือง(ซึ่งหนากว่า 3/32")ลอดลงได้
จากรูบนก็คือยอดแหลมๆของเฟืองก็จะดันเอาข้อโซ่ยกขึ้นมา ส่วนโซ่ข้อนอกไม่มีปัญหาอะไร
thefatal
สมาชิก
สมาชิก

ผมใช้กับ fixed อ่ะครับ ใช่แบบไหนดี
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
เห็นเด็กๆ fixism แถวบ้านใช้แบบ 1/2X1/8 กันนะ
ส่วน3/16 หนาไป เหมือนรถแม่บ้านไปตลาด
thefatal
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับไปซื้อโซ่ kmc มาแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “จักรยานอื่นๆ (รวม Trials,BMX,Dirt และอื่นๆ)”