แนะนำล้อขี่สกายเลนด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
CRR
สมาชิก
สมาชิก
team: 0800754426
Bike: Specialize

แนะนำล้อขี่สกายเลนด้วยครับ

โพสต์ โดย CRR »

ปกติขี่สกายเลนเป็นหลัก ใช้ VISP 50/50 อยู่ เวลาเจอลมแรงๆแถวตอน กม 5 -12 นี่ ขี่แบบขึ้นๆลงๆครับ เร่งไม่ค่อยออก ยิ่งตอนเจอลมแรงงๆพัดจะเป๋เอาครับ อยากได้ล้อที่ไม่ต้องขอบสูงก็ได้ครับ ขี่ที่ AV ประมาณ 30 ตอนช่วงลมแรงๆได้ครับ ขอเป็นล้อยางงัดนะครับ เคยลอง fulcrum racing 4 LG อยู่ก็ดีครับ แต่ถ้ามียี่ห้ออื่นช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: แนะนำล้อขี่สกายเลนด้วยครับ

โพสต์ โดย lucifer »

ขึ้นกับว่า ปั่นคนเดียว หรือ ปั่นเป็นกลุ่ม
ถ้าปั่นเป็นกลุ่ม มียิง มีหมก ล้อหลังขอบ 40-50 ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะ
ส่วนโดนลมแล้วเป๋ ผมว่าลดความสูงของขอบล้อหน้าลงมาสัก 35mm ก็น่าจะไปต่อได้แล้ว

ปกติที่สกายเลน วันที่ลมแรงๆ ผมปั่นรถไตร จับ aerobar ตลอดเวลายกเว้นเวลากินน้ำ ล้อหลังใส่ disc ทึบ ล้อหน้าเคยใส่ tri spoke เกือบได้แวะลงกินหญ้าข้างทาง สุดท้ายเลยเอา ล้อหน้าขอบ35นิ้วใส่แทน ก็ไปต่อได้ครับ จับaerobarเหมือนเดิม

ล่าสุดเอา TriSpoke+Disc ใส่หมอบธรรมดาปั่นครับ ปั่นคนเดียว ไปเรื่อยๆครับ เคาะสนิมหลังหยุดลงถนนมาหลายเดือน เมื่อวานซืนลมไม่แรงเท่าไหร่ ก็เฉยๆนะ ชุดนี้เคยเอาไปปั่นสกายเลนช่วงก่อน Covid ระบาด เจอลมบ้าง ผมว่าเทียบกับรถไตรหมอบaerobarแล้ว เสือหมอบนี่ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ

ถ้าไม่อยากเสียเงินในยุคที่ของมือสองปล่อยออกยาก และเงินหาไม่ง่าย ไม่รู้นะ ผมว่าใช้ของเดิม แล้วบริหารร่างกาย เช่น planking ร่วมกับพัฒนาทักษะการบังคับรถ ฝึกปั่นให้นิ่งๆ ออกแรงแบบไม่ทำให้รถแกว่งไกว ถ้าขี่ได้นิ่ง ทักษะการบังคับรถดีขึ้น ปั่นขาไม่กาง ไม่ต้านลม ผมว่าไม่น่าเป็นปัญหาสำหรับล้อ 50/50 นะครับ ลมที่สกายเลนมันดีตรงที่มันพัดนิ่งๆ กรรโชกบ้างแต่ก็ไม่ได้ถึงกับมาแบบจาก 0 กลายเป็นกระแทกจนตั้งตัวไม่ทันแบบเวลาปั่นริมถนนแล้วมีรถพ่วงแซงข้าง แบบนั้นก็อีกกรณีหนึ่ง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

Re: แนะนำล้อขี่สกายเลนด้วยครับ

โพสต์ โดย kob1234 »

รอบขาจัด ก็เบาแรง เหนื่อยน้อยกว่า
ความอึด หมายถึงการหายใจ ที่เป็นระบบ เมื่อหายใจเป็นระบบ ก็จะทำให้หัวใจเต้นน้อยลง
การฝึกซ้อม ฝึกซ้อมบ่อยแค่ไหน
การเติมพลังงาน ในช่วงเวลาที่เหมาะสม (ไม่ชอบพกกระติกน้ำ สองรอบเอง ไม่ต้องเติมพลังหรอก)
แอโรไดนามิค การลดแรงต้านลม (ไม่ชอบหมกหลังคนอื่น ก้มมากไม่ได้ติดพุง)
ยางหน้ากว้างน้อยแรงเสียดทางพื้นกับล้อก็น้อย หน้ากว้างมากแรงเสียดทานมาก เช่น เสือหมอบ กับเสือภูเขา
ล้อเบาขอบต่ำการตัดน้อยใช้แรงน้อย ครับ
น้ำหนักรถ
สนามฟ้า มีทั้งลมต้านและลมส่ง หากใช้ล้อขอบต่ำหรือสูงก็จะได้เปรียบและเสียเปรียบในสนามเดียวกันครับ ผลสุดท้ายแข่งกันที่ความแข็งแกรงของร่างกาย และเทคนิค
ผมใช้ล้อหน้า 50 หลังขอบเก้าสิบ ปั่นก็มีแรงประทะด้านข้างน้อยนะ แต่พอลมส่ง ไหลดีมาก แต่ขอบต่ำ ตัดลมดี แต่พอลมส่งล้อไม่ไหล
หากชอบหมก แนะล้อขอบสูง แต่ถ้าชอบปั่นเดี่ยว ล้อขอบ 38 - 45 ครับ
CRR
สมาชิก
สมาชิก
team: 0800754426
Bike: Specialize

โพสต์ โดย CRR »

ขอบคุณมากครับ พอดีไม่ได้เข้ามาดูนานเลยตอบช้า ปกติผมขี่เดี่ยวครับ ตอนนี้ก็ยังใช้ล้อ 50 เดิมอยู่ แต่มีการพัฒนาการขี่ในแง่ของกำลังให้ดีขึ้น ก็รู้สึกเลยครับว่าช่วยได้ ยิ่งถ้าสามารถที่จะถึงความเร็วให้ใกล้หรือเกิน 30 ได้ในช่วงลมแรงๆ อาการลมพัดมากระแทกแล้วเป๋ จะลดลงเลยครับ เลยคิดว่าอย่างที่แนะนำ ไม่ต้องฟุ้งซ่าน เอาปรับการขี่ของตัวเองและเพิ่มกำลังให้ดีจะดีกว่า ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”