Fixedครับ อยากถามอาการ จานหน้ากับcogไม่ตรงกันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Medium_Rare
สมาชิก
สมาชิก
team: พะเยา
Bike: fixed gear

Fixedครับ อยากถามอาการ จานหน้ากับcogไม่ตรงกันครับ

โพสต์ โดย Medium_Rare »

ผม ปรับโซ่ตึงแล้วนะครับเวลาปั่นเร็วมากๆโซ่หลุดอะ

จานหน้ากับcogหลังมันไม่ค่อยตรงกันไม่รู้จะปรับให้มันตรงกันยังไงอะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kutoto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-200-2606
team: TOTO BIKE
Bike: = จักรยาน

Re: Fixedครับ อยากถามอาการ จานหน้ากับcogไม่ตรงกันครับ

โพสต์ โดย kutoto »

รู้สึกว่ามันต้องดูที่ ระยะความกว้างของกระโหลกและขาจาน(BCD)

มันจะมี 110 130 144 ฯ ลองๆค้นหาศึกษาดูครับ

ต้องเลือกให้มันตรงกันกับเฟรมมั้งครับ

ปล.ผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ :mrgreen:
กดเลย TOTO BIKE กทม.(วัดอรุณ)

Strava (IOS, Adroid และ ไมล์ที่มี GPS) แอฟดีๆสำหรับนักปั่น+วิ่ง
ID = Anuwat Itthikamollert
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: Fixedครับ อยากถามอาการ จานหน้ากับcogไม่ตรงกันครับ

โพสต์ โดย จั๊ว »

kutoto เขียน:รู้สึกว่ามันต้องดูที่ ระยะความกว้างของกระโหลกและขาจาน(BCD)

มันจะมี 110 130 144 ฯ ลองๆค้นหาศึกษาดูครับ

ต้องเลือกให้มันตรงกันกับเฟรมมั้งครับ

ปล.ผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ :mrgreen:
X1
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
Medium_Rare
สมาชิก
สมาชิก
team: พะเยา
Bike: fixed gear

โพสต์ โดย Medium_Rare »

ขอบคุณครับผม ^^
try it again
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1807748
team: loneliness
Bike: ิblackend โครเมี่ยม-โมลิบดินั่ม
ตำแหน่ง: อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช

โพสต์ โดย try it again »

;วัดแนวโซ่ให้ขนานกับความยาวเฟรม แล้ววัดระยะที่ขาด ชดเชยโดยการเลือกความยาวแกนกระโหลกใหม่( ถ้าขาดนิดหน่อยใช้กระโหลกเดิมรองแหวนฝั่งขาจานเอาครับ) :D
twenty-four only(not20not26)
s-3d
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: หัดปั่น

โพสต์ โดย s-3d »

try it again เขียน:;วัดแนวโซ่ให้ขนานกับความยาวเฟรม แล้ววัดระยะที่ขาด ชดเชยโดยการเลือกความยาวแกนกระโหลกใหม่( ถ้าขาดนิดหน่อยใช้กระโหลกเดิมรองแหวนฝั่งขาจานเอาครับ) :D
ถ้า cog มันชิดดุมไป (พวกดุมแปลง ดุม bmx) แก้ยังไงครับ
crazylove
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0849096156
Bike: fixed gear ณ ตอนนี้
ตำแหน่ง: ห้อง 4 เหลี่ยม เล็กๆๆในฝั่งธน

โพสต์ โดย crazylove »

แล้ว ถ้าอยาก ยกล้อ เก่งๆๆ ทำไงครับ สอนผมที

อยากเอาไว้โชว์สาวว เด๊กแว็นซ์ กลางแยกไฟแดง ฮ๋าๆๆๆ
มีรัก ก็มีแต่ทุกข์ ไม่มีทุกข์ เพราะมีแต่กิ๊ก....

หน้าที่ 3 มีนาฬิกาอีกน่ะครับผม ดูได้เลย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 8#p3566008
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ิblackend โครเมี่ยม-โมลิบดินั่ม
ตำแหน่ง: อำเภอเมืองนครศรีธรรมราช

s-3d เขียน:
try it again เขียน:;วัดแนวโซ่ให้ขนานกับความยาวเฟรม แล้ววัดระยะที่ขาด ชดเชยโดยการเลือกความยาวแกนกระโหลกใหม่( ถ้าขาดนิดหน่อยใช้กระโหลกเดิมรองแหวนฝั่งขาจานเอาครับ) :D
ถ้า cog มันชิดดุมไป (พวกดุมแปลง ดุม bmx) แก้ยังไงครับ
:D จริงๆแล้วดุมfixโดยตรงก็หาง่าย และไม่แพงเท่าไรนะครับ(1700ขึ้นไป)พอแก้ได้นะครับแต่ไม่ดีเท่าไรขึ้นอยู่กับว่าต้องการขยับไปมากน้อยแค่ไหน :idea: โดยการรองบูทในแต่ละด้านของดุมแล้วตั้งซี่ลวดใหม่ให้ขอบล้อเข้ากึ่งกลาง แต่การรับแรงทั้งสองข้างจะไม่แข็งแรงเท่ากันนะครับ :idea: (ก่อนนี้ผมเคยคิดจะเอาดุมfix gearมาแปลงใส่เฟรม135มิลแต่คิดดูแล้วดุม135โดยตรงปีกดุมซ้ายขวาจะกว้างกว่าการรับแรงจะแข็งแรงเท่ากันทั้งสองด้าน สรุปแล้วผมต้องซื้อดุมfix135โดยตรงครับ :idea: สังเกตุดูพวกดุมmtbเฟืองชั้นซี่ลวด2ข้างองศาไม่เท่ากันครับ)อธิบายยาวหน่อยนะครับ :D
s-3d
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: หัดปั่น

โพสต์ โดย s-3d »

try it again เขียน:
s-3d เขียน:
:D จริงๆแล้วดุมfixโดยตรงก็หาง่าย และไม่แพงเท่าไรนะครับ(1700ขึ้นไป)พอแก้ได้นะครับแต่ไม่ดีเท่าไรขึ้นอยู่กับว่าต้องการขยับไปมากน้อยแค่ไหน :idea: โดยการรองบูทในแต่ละด้านของดุมแล้วตั้งซี่ลวดใหม่ให้ขอบล้อเข้ากึ่งกลาง แต่การรับแรงทั้งสองข้างจะไม่แข็งแรงเท่ากันนะครับ :idea: (ก่อนนี้ผมเคยคิดจะเอาดุมfix gearมาแปลงใส่เฟรม135มิลแต่คิดดูแล้วดุม135โดยตรงปีกดุมซ้ายขวาจะกว้างกว่าการรับแรงจะแข็งแรงเท่ากันทั้งสองด้าน สรุปแล้วผมต้องซื้อดุมfix135โดยตรงครับ :idea: สังเกตุดูพวกดุมmtbเฟืองชั้นซี่ลวด2ข้างองศาไม่เท่ากันครับ)อธิบายยาวหน่อยนะครับ :D
สงสัยต้องให้ร้านจักรยานดูให้แล้ว ขอบคุณคับ
ขาประจำ
ขาประจำ

อ้อถ้าcogชิดกับดุมมากไป ต้องขยับจานหน้าให้เข้าไปอีก ลองรองแหวนที่ขายึดใบจานกับจานดู :D ครับ
อีก1อย่างถ้าเป็นดุมbmxนี่มันไม่มีเกลียวlockringใช่ไหมครับ งั้นลองหาcogแบบหนาซิครับ(ปรกติ cogมันจะหนาไม่มากซึ่งต้องใช้lockringขันทับอีกที)
xpitthayax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย xpitthayax »

Chain line ไม่ตรง ต้องเปลี่ยนกระโหลกครับ แนะนำ ยาว 103,107 หรืออาจ 110 ก็ได้นะ แต่ต้องกลับใบจานหน้าเอา
ร้านจักรยานทั่วไปอาจจะหายากหน่อย แต่ร้านที่ขายอะไหล่fixed gear โดยเฉพาะมีแน่นอนครับ

ในรูปกระโหลก ขนาด 68x103
รูปภาพ

รูปภาพ
박가희 & 손담비
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”