ถามผู้รู้

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
thansmile
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867142969

ถามผู้รู้

โพสต์ โดย thansmile »

หวัดดีคับ(ที่จริงไม่ดีหรอกคับ)
ผมพึ่งจะมาปั่นได้ไม่นานอยากทราบว่า เวลาผมปั่นทางไกล เช่น 30 โลขึ้น ปั่นติดต่อกันผมรู้สึกปวดบริเวณ เอว เป็นเพราะเหตุใดคับ
ช่วยตอบด้วยนะคับ ขอบคุณคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ถามผู้รู้

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ลองสังเกตุตัวเองดูว่าเวลาปั่นฯ แล้วตัวไม่นิ่งหรือเปล่าครับ ถ้าปั่นฯ แล้วโยกไปโยกมา (ซ้าย-ขวา) มันก็ทำให้เมื่อยตัวได้ครับ

มากกว่านั้นอาการนี้มักเกิดจากการตั้งเบาะไว้สูงเกินไปครับ เบาะที่สูงเกินกว่าช่วงขาจะปั่นฯ บันใดใหว เวลาปั่นฯ ขาต้องเขย่งทั้งซ้ายและขวาโดยไม่รู้ตัว พอปั่นฯ ไปยาวๆ มันก็เลยปวดเอวครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
รูปประจำตัวสมาชิก
บุโรทั่ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถามผู้รู้

โพสต์ โดย บุโรทั่ง »

ขี่รถมานานหรือยังครับ?

หากเป็นระยะสองสามสัปดาห์แรก
ขอเวลากล้ามเนื้อสันหลังปรับตัวนิดหน่อย
น่าจะดีขึ้น

หรือไม่
ผมคิดว่าอาจจะเอื้อมมากไปไหมครับ ?

หมายถึง แฮนด์กับเบาะมันห่างกันเกินไปไหม ?

ถ้าเป็นอย่างนั้น
คุณจะก้ม แอ่นหลัง หรืออยู่ในอริยาบทที่ผิดท่าเป็นเวลานาน
แน่นอน... มันเมื่อย

เมื่อยอยู่นาน มันก็ล้า
ตามด้วยปวดในที่สุด
รถเบานั้นมายา รขาสิของจริง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”