ขอคำแนะนำด้วยครับ!!!ล้อเสือภูเขา27.5ระหว่างล้อประกอบกับล้อสำเร็จ ในงบไม่เกิน8,000 บวกลบได้นิดหน่อย เลือกแบบไหนดีครับ?

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

ตอบกลับ
Teerawat mamaroeng
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Winn
ติดต่อ:

ขอคำแนะนำด้วยครับ!!!ล้อเสือภูเขา27.5ระหว่างล้อประกอบกับล้อสำเร็จ ในงบไม่เกิน8,000 บวกลบได้นิดหน่อย เลือกแบบไหนดีครับ?

โพสต์ โดย Teerawat mamaroeng »

สวัสดีๆพี่ๆทุกท่านครับ...ผมมือใหม่อยากเปลี่ยนล้อ27.5มีงบอยู่8,000บวกลบได้นิดหน่อย ผมอยากทราบว่าระหว่างล้อประกอบกับล้อสำเร็จควรเลือกแบบไหนดีครับ ช่วยแนะนำยี่ห้อล้อหรืออุปกรณ์ล้อประกอบด้วยยิ่งดีครับ ขอบคุณครับผม
K-999
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ!!!ล้อเสือภูเขา27.5ระหว่างล้อประกอบกับล้อสำเร็จ ในงบไม่เกิน8,000 บวกลบได้นิดหน่อย เลือกแบบไหนดีครับ?

โพสต์ โดย K-999 »

ได้ทั้งสองแบบเลย ครับ ถ้าล้อประกอบต้องมั่นใจว่า ร้านที่เราประกอบมาพร้อมเซอร์วิส ตอนมีปัญหา

ของผมเอง เปลี่ยนล้อมา 3 คู่ ใช้ล้อสำเร็จตลอดครับ...
รูปประจำตัวสมาชิก
bombbokk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: .......
team: .......
Bike: GIANT ATX840, NICH L2, NIRONE7หางคาร์บอน, INTENSO

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ!!!ล้อเสือภูเขา27.5ระหว่างล้อประกอบกับล้อสำเร็จ ในงบไม่เกิน8,000 บวกลบได้นิดหน่อย เลือกแบบไหนดีครับ?

โพสต์ โดย bombbokk »

ประกอบไปเมื่อเดือนก่อน ยังไม่ได้ลงถนนเลยครับ ขอบมาวิค 319 ดุมโนวาเทคซูปเปอร์ไลท์ ซี่ลวดไต้หวันธรรมดา 5300บาทไม่รวมเทปรองขอบล้อ น้ำหนัก 2กก พอดีครับ
ถ้าใช้ซี่ dt ตัวเบาๆ น้ำหนักน่าจะหายไปอีกพอสมควรครับ

ผมชอบล้อประกอบมากกว่าครับ ซี่ขาดเส้นละ 10 บาท ขอบแตกวงละ1000 ลูกปืนลูกละ160 เเต่นั้นละครับอยู่ที่ร้านที่ประกอบด้วยครับ
WE LOVE BOSCO ESPRESSO!!
pol noenpijit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093-7328041
team: นาหม่อม

โพสต์ โดย pol noenpijit »

*ล้อสำเร็จก็ดีคับได้ศูนย์ดีแต่ถ้าซี่เกิดขาดขึ้นมาบางครั้งก็หาซื้อซี่ยากมาก ถ้าหาได้ก็ราคาแพง ผมเคยใช้มาวิกครอสไรท์ ซี่ขาดไป 2 ซี่ ๆ ละ 100 บาท รอซี่ 1 เดือน พอได้มาล้อยังไม่ได้ศูนย์เพราะซี่ที่เหลือหัวน๊อตเป็นขี้เกลือไม่สามารถขันได้ ถ้าขันซี่จะขาด ถ้าอยากให้ล้อได้ศูนย์ต้องเปลี่ยนทั้ง 24 ซี่ ประมาณ 2400 ไม่รวมค่าแรง และนั้นก็เป็นล้อสำเร็จรูปคู่แรกและคู่เดียวไม่ใชอีกแล้ว

*ล้อประกอบราคาอาจจะใกล้เคียงกับราคาล้อสำเร็จรูปตัวตำ่สุดหรือแพงกว่าเล็กน้อย แต่ตอนซี่ขาดอะไหล่หาง่ายไม่ต้องรอนาน ซี่ราคาถูกประมาณซี่ละ 10 บาทเอง เรื่องการขึ้นล้อเดียวนี้มีร้านมากดีกว่า 5-6 ปีที่แล้ว

* ส่วนตัวผมงบน้อยเลือกล้อประกอบเพราะชอบปั่นทางแทรคเป็นชีวิตจิตใจคำนึงถึงอนาคตเวลารถเสียเป็นหลักออกตังน้อย ๆ

* แต่ถ้าปั่นทางเรียบเป็นหลักเอาล้อสำเร็จรูปดีกว่าคับ โอกาสซี่ขาดน้อย เพื่อมผมใช้มาวิกครอสไรท์ 6 ปีแล้วซี่ยังไม่ขาดเปลี่ยนแต่ลูกปีนอย่างเดียว
ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&t=351111

ปั่นสบายๆ ไปกับสองล้อคู่ใจ ตอน อพยพตามความฝันhttp://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1361518
kawa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865208500
team: Trek
Bike: Trek Domane 5.2

โพสต์ โดย kawa »

งบขนาดนี้เพิ่มอีกนิดจัด novatec ล้อสำเร็จเลยครับ ราคาไม่แรงมาก
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Teerawat mamaroeng »

kob1234 เขียน:ล้อสำเร็จมีประกัน ครับ แนะล้อสำเร็จครับ
ผมสนใจมาวิคครอสไรด์ อยากทราบว่าอะไหล่จำพวกซี่ ลูกปืนหาง่ายไหมครับ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

K-999 เขียน:ได้ทั้งสองแบบเลย ครับ ถ้าล้อประกอบต้องมั่นใจว่า ร้านที่เราประกอบมาพร้อมเซอร์วิส ตอนมีปัญหา

ของผมเอง เปลี่ยนล้อมา 3 คู่ ใช้ล้อสำเร็จตลอดครับ...
ผมสนใจมาวิคครอสไรด์ คับใช้ทางเรียบส่วนใหญ่ไม่ทราบว่าดีไหมคับ อะไหล่จำพวกซี่ลวด ลูกปืนหาง่ายไหมครับ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

pol noenpijit เขียน:*ล้อสำเร็จก็ดีคับได้ศูนย์ดีแต่ถ้าซี่เกิดขาดขึ้นมาบางครั้งก็หาซื้อซี่ยากมาก ถ้าหาได้ก็ราคาแพง ผมเคยใช้มาวิกครอสไรท์ ซี่ขาดไป 2 ซี่ ๆ ละ 100 บาท รอซี่ 1 เดือน พอได้มาล้อยังไม่ได้ศูนย์เพราะซี่ที่เหลือหัวน๊อตเป็นขี้เกลือไม่สามารถขันได้ ถ้าขันซี่จะขาด ถ้าอยากให้ล้อได้ศูนย์ต้องเปลี่ยนทั้ง 24 ซี่ ประมาณ 2400 ไม่รวมค่าแรง และนั้นก็เป็นล้อสำเร็จรูปคู่แรกและคู่เดียวไม่ใชอีกแล้ว

*ล้อประกอบราคาอาจจะใกล้เคียงกับราคาล้อสำเร็จรูปตัวตำ่สุดหรือแพงกว่าเล็กน้อย แต่ตอนซี่ขาดอะไหล่หาง่ายไม่ต้องรอนาน ซี่ราคาถูกประมาณซี่ละ 10 บาทเอง เรื่องการขึ้นล้อเดียวนี้มีร้านมากดีกว่า 5-6 ปีที่แล้ว

* ส่วนตัวผมงบน้อยเลือกล้อประกอบเพราะชอบปั่นทางแทรคเป็นชีวิตจิตใจคำนึงถึงอนาคตเวลารถเสียเป็นหลักออกตังน้อย ๆ

* แต่ถ้าปั่นทางเรียบเป็นหลักเอาล้อสำเร็จรูปดีกว่าคับ โอกาสซี่ขาดน้อย เพื่อมผมใช้มาวิกครอสไรท์ 6 ปีแล้วซี่ยังไม่ขาดเปลี่ยนแต่ลูกปีนอย่างเดียว
ผมเน้นปั่นทางเรียบเป็นหลัก สนใจครอสไรด์อยู่เหมือนกัน แต่ล้อประกอบไม่รู้จะเลือกอะไหล่ตัวไหนดีไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร ยังไงช่วยแนะนำทีนะครับ
suntipop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812740165
team: ศิษย์เก่า "ยานยนต์"
Bike: TREK 8500/ARAYA MuddyFox MF9/BIANCHI JAB 29/JAVA CL/SANTA CRUZ TallBoy/DAHON Speed Falco/CANNONDALE CADD10/TREK Mamba/Colnago Master Olympic/XTC FR 29er/Super 6 EVO
ตำแหน่ง: บางบอน

โพสต์ โดย suntipop »

ล้อประกอบงบเท่านี้ได้ของดีเหมือนกันนะครับ
ขอบมาวิกหรือดีที
ซี่ดีที
ดุมโนวาเทค
เสียหายซ่อมแซมง่าย อะไหล่มี
"ทวิภพ" มะขามหวาน+โคนม มวกเหล็ก สระบุรี
สมาคมศิษย์เก่าสถาบัน "ยานยนต์" "นักเลงรถ" "นักเลงรถกระบะ"
"นักเลงรถถีบ" Garage Bicycle เซอร์วิสจักรยานทุกประเภท
www.speedxonline.com
www.motortrivia.com
Sweethe@rt
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized : Rockhopper (29er)

โพสต์ โดย Sweethe@rt »

ผมใช้ล้อ dt swiss รุ่น x1900 มาตลอด ลื่นดี เสียงเพราะ ตั้งแต่ 26 / 27.5 / 29 นิ้ว

จนกระทั่งรุ่นปี 2016 (เป็นรุ่นที่ใช่สีพ่นขอบ ไม่ใช่สติ๊กเกอร์) ปรากฎว่าขี่ไปได้สัก 50 km แกนดุมหัก ล้อแกว่ง

ผมได้ส่งล้อให้ทาง asia bike ดู ซึ่งช่าง(ที่นู่นเรียกกันว่าอาจารย์) พูดว่าอาการนี้เจอประจำ แล้วบอกว่าเกิดจากการใส่แกนปลดแน่นเกินไป ไม่รับเคลม และ ปัจจุบันยังไม่มีอะไหล่ ซึ่งทางผมก็ไม่เห็นด้วย เพราะ เราก็ใส่ด้วยแรงขันเท่าเดิมมาโดยตลอด แล้วด้วยแรงมือธรรมดา มันไม่น่าจะแน่นเกินไป แล้วปัจจุบันมันไม่ได้มีเครื่องมือวัดแรงขันแกนปลด จึงไม่ยอมรับ ซึ่งทางบริษัทก็รับเรื่องส่งเข้า dt swiss ตอนนี้เข้าสัปดา์ที่3 กำลังเซ็ง รอดูทาง dt swiss ว่าไง...

ก็ฝากเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”