ทำไมต้องขี่จักรยานคันเป็นแสน

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
โอละนอ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โอละนอ นางเอย .........ศิลาทีม.........
Bike: MERIDA
ติดต่อ:

Re: ทำไมต้องขี่จักรยานคันเป็นแสน

โพสต์ โดย โอละนอ »

เอ หมวกฟาง เขียน:...เพราะมันคือ"สิ่งเสพติด" :twisted: :twisted:
ออกจะอายๆเสียด้วยซ้ำ พอมีคนถามว่าจักรยานคันละเท่าไร
ไม่ค่อยกล้าบอก กลัวเขาจะหาว่าเราบ้า :mrgreen: :mrgreen:
...แต่ถ้าเทียบกับความสุขที่ได้รับ ไม่แพงหรอกครับ
ซื้อจักรยานคันละแสน เบื่อขายทิ้งก็ยังได้คืนหลายหมื่นครับ
แต่ความสุข คิดเป็นตัวเงินไม่ได้จริงๆครับ :D :D

เห็นด้วยครับ จักรยานราคาแค่หลักหมื่อน
เวลามีคนมาถามยังอายที่จะตอบเลยครับชาวบ้านเขายังว่าราคาแพงเลย
รูป รส กลิ่น เสียง
ฟังด้วยหู ดูด้วยตา ชิมด้วยลิ้น กลิ่นจมูก สุขที่ใจ
รูปประจำตัวสมาชิก
paitoon_at
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangmod , RR9
Bike: Black Line , RADAC , Nirone7 2014

Re: ทำไมต้องขี่จักรยานคันเป็นแสน

โพสต์ โดย paitoon_at »

:lol: :lol: :lol: ตอบกันมันไปเลยน่ะครับ :lol: :lol: :lol:

รถผมไม่แพงหรอกครับ แต่ถ้ามีตังผมก็ซื้อ ทำงานนั่งออฟฟิตทั้งวันดูเหนื่อยจัง
แต่พอมาปั่นจักรยานตอนเย็นหรือวันหยุด เหงื่อแตกพลักๆ กลับมีความสุข :lol: :lol: บ้าไปแล้ว
>>ปั่นจักรยาน ได้มากกว่าสุขภาพ<<
ชวนปั่น RR9 5PM.
wat3355
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896508333
team: PHUKET BIKE
Bike: ยืมเพื่อนขี่
ตำแหน่ง: 112/34 กาแลกซี่ที่8 ดาวพีโตชุส

โพสต์ โดย wat3355 »

มันเป็นความพึงพอใจ ความสุขใจ คนที่ซื้อจักรยานเป็นแสนๆ ไม่ใช่ว่าจะอวดรวย คนมันมีกำลังพอที่จะซื้อหาได้ คันแรกๆ ก็สะดุ้งเหมือนๆกัน คนหลังๆก็เฉยๆ เดี๋ยวนีเห็นคันละแสนอัพก็เฉยๆ คนที่มีกำลังซื้อไม่ใช่คนโง่หรอก เพราะสามารถสร้างทรัพย์สินกำลังฐานะจนมีความสามารถในการซื้อได้ บางคนจนๆฐานะพื้นๆขี่คันแพงๆก็มีเยอะแยะไป บางคนรวยแต่กลับไม่สนใจ พอใจในคันที่ขี่ แน่นอนครับทุกสิ่งมันมีคุณค่าในตัวมันเอง ของราคาหลักพันคุณภาพมันก็ต้องอยู่ที่หลักพัน ของหลักแสนคุณภาพมันก็ต้องอยู่ที่หลักแสน แตกต่างกันแน่นอนครับ แต่ใช่ว่าทุกสิ่งทุกอย่างจะสำคัญที่รถเสมอไป รถคันละหมื่นแซงรถคันละแสนก็มีให้เห็นบ่อยไป สรุปในความคิดผมนะครับ ทำได้ซื้อได้ก็ซื้อไปเถอะครับความสุขและสบายใจที่ได้ซื้อ แต่ถ้าซื้อไม่ได้ไม่พร้อมที่จะซื้อ ก็ขี่คันเดิมให้มันมีความสุขไปเถอะครับ
เหงื่อออกเหมือนกัน เหนื่อยเหมือนกัน อย่าไปพะวงกับรถคันอื่นที่ขี่ในกลุ่มเราที่แพงกว่าแล้วทำให้เราหมดสนุกไป นอกจากจักรยานที่แพงแล้ว อย่างอื่นๆในวงการจักรยาน กลุ่มจักรยานดีๆ เค้าไม่มาอวดกันเรื่องรถแพงหรอกครับ เค้าคุยกันเรื่องทริปดีๆ การขี่สนุกๆ แล้วคุณจะมีความสุขกับจักรยานคันโปรดของคุณ :lol: :lol:
ป.ล ถ้าคุณเจอใครในกลุ่มที่โอ้อวดมากๆเกี่ยวกับรถจักรยาน ก็ลองเปลี่ยนให้เค้าคุยเรื่องอื่นๆที่ไม่ใช่จักรยานสิครับ
nahpee
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0846782339
team: ชมรม: ปั่นเพื่อตัวเอง สังกัด:ลดไขมันในเส้นเลือดซะหน่อย
Bike: merida matts 40d ขาวปิ๊ง 18 นิ้ว/giant nrs3 แดงลูไซด์ 16.5 นิ้ว มือสอง ตามกิเลสเล็กๆ
ตำแหน่ง: ติวานนท์ 41 นนทบุรี 11000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nahpee »

...ถ้าเข้าใจโลกมนุษย์ ก็จะเข้าใจในทุกๆเรื่อง และจะมีคำตอบภายในใจ คร๊าบบบบบบ
...จะขี่จักรยานราคาเท่าไรก็ตาม ถ้าซื้อด้วยทรัพย์สินที่หามาได้โดยสุจริตไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใคร
...นั่นคือ ความสุข ที่เป็น ประชาธิปไตย ที่สามารถเลือกได้และเป็นสิ่งที่ถูกต้อง
...เป็นเรื่องรสนิยมและความเชื่อ ที่พูดกันอย่างไรก็หาคำตอบแบบฟันธงลงไปไม่ได้
...แค่พี่น้อง ในสายเลือด ยังมีรสนิยมแตกต่างกันเลย บางคนนั่งกินส้มตำริมถนนบอกแซ่บได้ใจ
...แต่อีกคน ยังไงๆ ก็ต้อง ส้มตำติดแอร์ระดับ Talk Of The Town เท่านั้นรสชาดกลมกล่อมสุดๆ
...ถามว่าสูตรส้มตำเหมือนกันมั๊ย?????? (อาจแตกต่างกันบ้างเล็กๆน้อยๆ)แต่อิ่มอร่อยเหมือนกันแน่ๆ
...นอกนั้นก็แค่ความเชื่อสะอาดกับไม่สะอาด และสถานที่ความสะดวกสบายกับไม่สะดวกสบาย
...มันเป็นค่านิยมทางสังคมที่สะสมกันมาระหว่างเป้าหมายทางเลือกของชีวิต
...และอาจจะเป็นสัญญลักษณ์ที่แปลความหมายถึงสถานภาพทางสังคมก็เป็นไปได้
...หรืออาจเป็นความชอบเฉพาะส่วนบุคคลซึ่งยากที่จะเข้าใจทำไมไม่เหมือนเราก็เป็นไปได้
...ก็เพราะ คนเราคิดแตกต่างกันนั่นเอง
อมยิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5096117
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาวิทยาลัยบ้านสมเด็จเจ้าพระยา(SCC)
Bike: YT capra AL1 2015
ตำแหน่ง: โพธิ์สามต้น ฝั่งธนบุรี

โพสต์ โดย อมยิ้ม »

ถ้าเขาขี่รถราคาเป็นแสนแล้วไม่มายุ่งกับรถผม ผมก็ไม่ว่าเขาอยู่แล้ว แต่เขาชอบบอกว่าทำไมไม่เอารถที่มันดีกว่านี้มาขี่ล่ะ ผมก็เลยตอบไปว่า ตูมีเงินพอซื้อแค่คันนี้ ถ้าให้จะให้ซื้อคันที่ดีกว่านี้ก็ช่วยออกตังส์ให้ด้วย เขาเงียบไปเลยครับ ฮิฮิฮิ
ปั่นตามใจ ไม่ไหวก็จูง
isariya_p
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 09-4914-4655
team: Korat
Bike: Red Devill Jamis Dakar XCR Pro.

โพสต์ โดย isariya_p »

ผมว่ามันเป็นความอยากนะครับ
แต่ผมเคยใช้รถราคาหลักพันลงแทร็ค แล้วรถมันไม่ถึงครับ
ตับจะแตกตายครับ ไม่แปลกใจเลยทำไม่เขาใช้ของแพงๆ(เมื่อก่อนหาว่าเค้าบ้า)
ขี่ทางเรียบอาจไม่แตกต่างเท่าไหร่ แต่ถ้าลงแทร็คเมื่อไหร่ คนละเรื่องครับ
ตอนนี้ก็ค่อยๆอัพไปเรื่อยๆครับ ก็พอได้ครับ
***ใจถึง รถถึง จุดหมาย***
**มีแต่ตัว กับ หัวใจ ไม่มีแรง**
เด็กป่าคลอก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819793735
team: ทีม ศิษย์ครูหยา , Born free to tri
Bike: Tarmac sl5

โพสต์ โดย เด็กป่าคลอก »

สำหรับผมแล้ว สั้นๆครับ "สนองกิเลสของตัวเองครับ" นี่ตั้งแต่เริ่มเล่นมาปาเข้าไป แสนปลายๆแล้ว คราดว่ายังจะไม่จบ พ.ศ มันเปลี่ยนไปเรื่อย อะหลั่ยก็ออกมาไหม่เรื่อย กิเลสมันก็พุ่งขึ้นเรื่อย ที่สำคัญรถเพื่อนฝูง ก็แ_'งง อัฟกันเรื่อยๆ ถ้าไม่อัฟตามรู้สึกว่าจะเป็นปมด้อยครับ คั่นเนื้อ คั่นตัว ปวดหัว ตามัว ตัวร้อน กินไม่ได้ นอนไม่หลับ ตับพิการ อาหารไม่ย่อย พุงอืด ท้องปวด มีขมวดในลำไส้ ฯลฯ นี่เป็นเหตุผลส่วนตัวครับ ไม่สงวนลิขสิทธ์ เชิญลอกเลียนตามสบาย...
storm rider gang ... หนึ่งก้าวที่ยาวไกล.. อาจหวั่นไหวและล้มลง หนึ่งก้าวที่มั่นคง.. แม้จะสั้นแต่ก็มั่นใจ..
kayuwan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899689921
team: ชมรมจักรยานลำเลียง
Bike: TREK 3900 MTB / Sava Ento

โพสต์ โดย kayuwan »

ความคิดเห็นผมนะ

คนเราทำอะไรซักอย่างอยากไปให้ถึงจุดสูงสุดของสิ่งๆนั้นเสมอ

มีคำถามว่า ทำไม่ทีมชาติไม่เอา เฟสสันไปลงแข่ง เพราะเหตุใดเจ้าของกระทู้ไปถามทีมชาติเอาเองครับ

ผมว่าแทบทุกคนที่เริ่มขับจักรยานต้องซื้อคันพอราคาประมาณก่อนแทบทุกคน แล้วจักรยานคันนั้นไม่ได้ทำให้ไปถึงจุดสูงสุด เพราะมันมีจักรยานคันที่แพงกว่ามีสรรพคุณที่ดีกว่าสมรรถณะก้ดีกว่า ก็เลยปรับระดับไปเรื่อยๆ อีกเหตุผลหนึ่งคือ อยากรู้ว่าประสิทธิภาพที่มันแพงเพราะอะไร ท่านเองถ้าขับรถราคาหมื่นแล้ว คงไม่น่าจะลงไปขันรถคันละพันกว่าๆเฟรมหนักๆใช่ไหมครับ

เป็นผมถ้ามีเงินผมก็จะลองคันละเป็นแสนเช่นกัน เงินทอง มันเอาไปไม่ได้หรอกคุณ ผมว่า ทำอะไรที่คิดว่ามีความสุขนะ แล้วไม่ไปเบียดเบียนใครนะเงินเราเอง ทำไปเถอะ ถือว่าเป็นรางวัล "ชีวิต"ครับ
RUCIFER
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0.8.1.7.7.4.5.5.6.1.
team: นักปั่นไร้สังกัด

โพสต์ โดย RUCIFER »

เมื่อก่อนผมก็เริ่มปั่นจากคันละไม่เท่าไหร่เหมือนกันครับ แต่พอปั่นไปปั่นไปเรื่อยๆ ผมรู้สึกว่าผมได้ประสบการณ์ ได้เพื่อนและได้อะไรอีกหลายๆอย่างก็เลยทำให้ผมรักการปั่นจักรยานครับ และพอเรารักมันเราก็อยากให้มันดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้ (แต่ต้องไม่เกินกำลังทรัพย์ของตัวเอง) ก็เลยอัพไปเรื่อย แต่ก็ไม่เสียดายเงินนะครับ เพราะเรารักมัน และที่สำคัญลงกับจักรยาน เชื่อเถอะครับ คุณมีแต่ได้ จะมีเสียอยู่อย่างเดียวก็คือ เหงื่อ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.........ความล้มเหลว..........ไม่ใช่จุดจบ....แต่มันคือประสบการณ์..
jiab banpong bicycle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1437288
team: banpong bicycle
Bike: giant

โพสต์ โดย jiab banpong bicycle »

สุดท้ายลองด้วยตัวเอง....เป็นคำตอบที่ดีสำหรับคุณ
kitsana98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SIRACHA CYCLING CLUB
Bike: Giant richcon , Giant scr2 , Giant expressway,Giant talon,Matrix tendam
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kitsana98 »

jiab banpong bicycle เขียน:สุดท้ายลองด้วยตัวเอง....เป็นคำตอบที่ดีสำหรับคุณ
ได้โปรด... อย่าลองโดยเด็ดขาดถ้าใจไม่แข็งพอ.. ;) ;)
ผมเองก็พลาดมาแล้วที่ไปทดลองมาแค่มือสองราคาไม่กี่พัน :( :(
ตอนนี้มีคันละไม่กี่หมื่น ก็หลายคันแล้ว แต่ละคันยังไม่ถึงแสนคับ ... งบไม่ผ่าน ผบ. สูงสุด :lol: :lol: :lol:
แต่ถ้าเหมารวมกันก็เยอะอยู่คับ

ถ้าอยากลองก็เชิญครับ แล้วจะรู้ว่าสังคมนี้ น่าอยู่ น่าคบหา มากน้อยเพียงใด
ผมไม่ได้แค่ชอบ จักรยาน แต่ ผมรักสังคม ของการแบ่งปัน ไม่มีที่ไหนเหมือนกับ สังคมของคนปั่นจักรยาน
จากประสบการณ์ของผมคนเดียวคับ
นกจุกพเนจร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Pmน่าจะปลอดภัยกว่า
team: เพื่อสุขภาพนครปฐม ห้วยกะปิไบซ์คลับ
Bike: Bianchi1885

โพสต์ โดย นกจุกพเนจร »

wat3355 เขียน:มันเป็นความพึงพอใจ ความสุขใจ คนที่ซื้อจักรยานเป็นแสนๆ ไม่ใช่ว่าจะอวดรวย คนมันมีกำลังพอที่จะซื้อหาได้ คันแรกๆ ก็สะดุ้งเหมือนๆกัน คนหลังๆก็เฉยๆ เดี๋ยวนีเห็นคันละแสนอัพก็เฉยๆ คนที่มีกำลังซื้อไม่ใช่คนโง่หรอก เพราะสามารถสร้างทรัพย์สินกำลังฐานะจนมีความสามารถในการซื้อได้ บางคนจนๆฐานะพื้นๆขี่คันแพงๆก็มีเยอะแยะไป บางคนรวยแต่กลับไม่สนใจ พอใจในคันที่ขี่ แน่นอนครับทุกสิ่งมันมีคุณค่าในตัวมันเอง ของราคาหลักพันคุณภาพมันก็ต้องอยู่ที่หลักพัน ของหลักแสนคุณภาพมันก็ต้องอยู่ที่หลักแสน แตกต่างกันแน่นอนครับ แต่ใช่ว่าทุกสิ่งทุกอย่างจะสำคัญที่รถเสมอไป รถคันละหมื่นแซงรถคันละแสนก็มีให้เห็นบ่อยไป สรุปในความคิดผมนะครับ ทำได้ซื้อได้ก็ซื้อไปเถอะครับความสุขและสบายใจที่ได้ซื้อ แต่ถ้าซื้อไม่ได้ไม่พร้อมที่จะซื้อ ก็ขี่คันเดิมให้มันมีความสุขไปเถอะครับ
เหงื่อออกเหมือนกัน เหนื่อยเหมือนกัน อย่าไปพะวงกับรถคันอื่นที่ขี่ในกลุ่มเราที่แพงกว่าแล้วทำให้เราหมดสนุกไป นอกจากจักรยานที่แพงแล้ว อย่างอื่นๆในวงการจักรยาน กลุ่มจักรยานดีๆ เค้าไม่มาอวดกันเรื่องรถแพงหรอกครับ เค้าคุยกันเรื่องทริปดีๆ การขี่สนุกๆ แล้วคุณจะมีความสุขกับจักรยานคันโปรดของคุณ :lol: :lol:
ป.ล ถ้าคุณเจอใครในกลุ่มที่โอ้อวดมากๆเกี่ยวกับรถจักรยาน ก็ลองเปลี่ยนให้เค้าคุยเรื่องอื่นๆที่ไม่ใช่จักรยานสิครับ
ผมชอบความคิดนี้จังคิดคล้ายผมเลยบางคนเหนื่อยมาทั้งชีวิตการให้รางวัลตัวเองก็เป็นสิ่งดีไม่ใช่เหรอครับ
ไปหมอบแล้ว...ได้ยินเพื่อนเขาว่าหมอบแล้วแข็ง...แรง HS 7 YHB นครปฐม
ที่อยู่จัดส่งสินค้า วิอาคม บัวใบซ้อน บจก.เสริมทรัพย์ ออโต้ แอนด์ ซัพพลาย 15/14หมู่1ต.ห้วยกะปิ อ.เมืองฯ จ.ชลบุรี 20000
erkerk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 3.1
ตำแหน่ง: เจียงใหม่

โพสต์ โดย erkerk »

มีงบเท่าไหนใช้เท่านั้นก็ถูกต้องแล้วนี่ครับ :D
RADAR_BIZON
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896807891
team: ปั่นกับกลุ่มบางมด และ KMUTT
Bike: แล้วแต่ผู้มีอุปการะคุณท่านใดจะให้ยืม ฮาๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย RADAR_BIZON »

1 บาท เหมือนกัน แต่ 1 บาทไม่เท่ากัน

คนเหมือนกัน แต่เป็นคนไม่เหมือนกัน

นี่คือคำตอบครับ
ปั่น ปั่น ปั่น

รับโช้ค SID ยุบ 80 ปีเก่า ที่มีหลัก วีเบรค ซางยาว 8 นิ้วขึ้น สภาพโอเคหน่อยนะครับ ติดต่อทาง PM ได้เลย
pifang
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0827137999
team: ไม่มี
Bike: เสือหมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pifang »

ทั้งรัก ทั้งชอบ และมีตัง คับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”