ท่านใดเคยจับเวลาเทียบระหว่างล้อ 27.5 vs ล้อ 26 บ้างครับ

คำถามพูดคุยเกี่ยวกับจักรยานเสือภูเขาหรืออุปกรณ์ต่างๆ

ผู้ดูแล: seven@klein, Cycling B®y, tntm, เสือ Spectrum

รูปประจำตัวสมาชิก
noojuve
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cevelo S1, S-WORKS M5
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

ท่านใดเคยจับเวลาเทียบระหว่างล้อ 27.5 vs ล้อ 26 บ้างครับ

โพสต์ โดย noojuve »

ตามหัวข้อเลยครับ ผมสงสัยมากๆที่บอกว่าล้อ 27.5 ไปได้ดีกว่าล้อ 26 ในทางแทรค.. ตามที่ทฤษฎีที่บอกว่ามันข้ามสิ่งกีดขวาง หลุมและบ่อได้ดีกว่าล้อ 26..

เคยจับเวลาเปรียบเทียบกันมั้ยครับ.. เอาแบบยุติธรรมเลยนะ เส้นทางเดิมๆ ระยะทางพอๆกัน ความฟิตพอๆกัน..
ไม่นับความรู้สึกนะครับ เพราะรถมันสูงขึ้นแน่ๆ ความรู้สึกมันเปลี่ยนไป... แต่คำถามคือทำเวลาได้ดีกว่ากันมากน้อยแค่ไหน

หรือต้องใช้ความเร็วเท่าไหร่ มันจะเห็นผล หรือต้องทางแทรคแบบไหนที่จะเห็นผล หรือว่าจริงๆมันไม่ต่าง..
Um
ขาประจำ
ขาประจำ
team: .
Bike: Diamondback

Re: ท่านใดเคยจับเวลาเทียบระหว่างล้อ 27.5 vs ล้อ 26 บ้างครับ

โพสต์ โดย Um »

ไม่เคยจับเวลา เพราะตัวแปรไม่เหมือนกัน ในด้านสเป็ค
แต่เท่าที่ได้สัมผัสมา ด้วยการยืมรถชาวบ้าน ล้อ27.5 มาปั่นในแทร็คที่เดียวกัน วันเดียวกัน ก็พบว่า การผ่านอุปสรรคต่างๆมันง่ายกว่าล้อ 26 ที่ใช้อยู่พอสมควร น่าจะมีผลด้านเวลาบ้างล่ะครับ
noojuve
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ท่านใดเคยจับเวลาเทียบระหว่างล้อ 27.5 vs ล้อ 26 บ้างครับ

Um เขียน:ไม่เคยจับเวลา เพราะตัวแปรไม่เหมือนกัน ในด้านสเป็ค
แต่เท่าที่ได้สัมผัสมา ด้วยการยืมรถชาวบ้าน ล้อ27.5 มาปั่นในแทร็คที่เดียวกัน วันเดียวกัน ก็พบว่า การผ่านอุปสรรคต่างๆมันง่ายกว่าล้อ 26 ที่ใช้อยู่พอสมควร น่าจะมีผลด้านเวลาบ้างล่ะครับ
ขอบคุณที่ร่วมแบ่งปันประสบการณ์ครับ.. ผมอยากทราบว่าเวลาจะต่างกันมั้ย.. เอาแบบรอบขา หรือหัวใจเต้น ใส่กันแบบพอๆกันเลยนะ.. ที่ผมไม่นับความรู้สึกเพราะความรู้สึกมันคิดไปเองได้.. และมันต่างจากเดิมแน่ๆครับ.. จริงอยุ่ว่าการผ่านอุปสรรคมันง่ายกว่า แล้วมันได้ผลลัพท์เวลาเท่าไหร่แน่... ขอบคุณครับ
ryuzamaru
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ryuzamaru »

เฟรมในสมัย26 กับ27.5การออกแบบก็ต่างกันละ ถ้าเอาเฟรม26มาใส่ล้อ26 กับ27.5ก็ไม่ยุติธรรมกับ27.5อีก แล้วจะให้ทดสอบแบบไหนดีละครับ

งั้นแบบนี้ดีไหมครับ แต่ก็ไม่ยุติธรรมอีก เพราะ26 4.8 แต่ 27.5 3.0 แต่ได้เฟรมที่เป็นลักษณะเดียวกัน

https://www.youtube.com/watch?v=1xzm8fdGxM8
แก้ไขล่าสุดโดย ryuzamaru เมื่อ 23 พ.ค. 2016, 12:11, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
noojuve
ขาประจำ
ขาประจำ

ryuzamaru เขียน:เฟรมในสมัย26 กับ27.5การออกแบบก็ต่างกันละ ถ้าเอาเฟรม26มาใส่ล้อ26 กับ27.5ก็ไม่ยุติธรรมกับ27.5อีก แล้วจะให้ทดสอบแบบไหนดีละครับ

งั้นแบบนี้ดีไหมครับ แต่ก็ไม่ยุติธรรมอีก เพราะ26 4.0 แต่ 27.5 3.0 แต่ได้เฟรมที่เป็นลักษณะเดียวกัน

https://www.youtube.com/watch?v=1xzm8fdGxM8
น่าสนใจครับ ช่วยกรุณาอธิบายพิ่มเติมได้มั้ยครับ.. บางตัวแปรอาจเทียบไม่ได้.. เช่น อุปกรณ์ชุดขับที่ใช้.. แต่อย่างน้อยๆ หลายท่านที่เคยใช้ล้อ 26 แล้วเปลี่ยนมาเป็น 27.5 รถอาจจะคนละยี่ห้อ ชุดขับอาจจะคนละเกรด ล้ออาจจะคนละยี่ห้อ.. แต่รวมๆแล้ว ขี่ที่เดิม สนามเดิม .. มันทำเวลาดีขึ้นมั้ยครับ..
noojuve
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากทราบข้อมูลเวลานะครับที่หลายๆท่านได้ลองมา หลายปีก่อนท่านอาจจะขี่ XTC ล้อ 26 แล้วต่อมามาเล่น เฟรมอื่น ยี่ห้ออื่น 27.5... ท่านเคยจับเวลาเทียบกันมั้ยครับว่ามันเร็วขึ้น ?

ถ้าเร็วขึ้นมันต้องแทรคแบบไหนที่จะเห็นผล.. แบบไหนที่ไม่ต่างกัน.. ขออนุญาตไม่พิจารณา VDO review พวกฝรั่งนะครับ เพราะเป็นข้อมูลความคิดเห็น ไม่ใช่ข้อมูลเชิงสถิติ..
PRART
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-856-4794 line id เดียวกัน
Bike: 940 29er
ตำแหน่ง: อ.พล จ.ขอนแก่น

โพสต์ โดย PRART »

สำหรับผมที่เห็นได้ชัดเจนที่สุดคือ ปั่นทางแทคนุ่มกว่า ตอนไต่ขึ้นคันดิน 50-60 องศา 27.5 สบายกว่าเยอะ ขั้นต่างระดับสูงประมาณ 6-8นิ้ว ไม่ต้องยกล้อหน้าช่วยเหมือนล้อ26 พุงชนข้างไปเลยคับ. อิอิ
วิ่ง หยุด ตั้งสติ ลุย
noojuve
ขาประจำ
ขาประจำ

ที่ผมเคยลองในแง่การผ่านอุปสรรค มัน OK เลยครับ.. ผมลองเทียบกันผ่านทางที่กิ่งไว้หักล้มขวางอยู่.. สุงประมาณ 10 เซ็น.. มันผ่านง่ายกว่าจริงครับ.. แต่ที่ผมสงสัยมากคือ..เวลาที่ทำได้โดยรวมเฉลี่ยกัน.. ไม่แน่ใจว่าคนที่ขี่ล้อ 27.5 ได้เร็วกว่าล้อ 26.. เค้าต้องอัดความเร็วเท่าไหร่ 30+ หรือ 35+ ในแทรค มันถึงจะเห็นผลต่างเรื่องเวลาที่ชัดๆ
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

27.5 ข้ามหลุมได้ดีกว่า เวลาน่าจะดีกว่า 26 ตกหลุมสะดุดเลยครับ
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

เอาเวลามาเป็นเครื่องวัดไม่ได้หรอกครับ ตัวแปรต่างๆเยอะ
การวัดด้วยการทำเวลาดีกว่าอาจใช้ความเคลียดของกล้ามเนื้อมากกว่าและล้ากว่า ก็จะได้เวลาดีในระดับนึง
แต่ถ้าปั่นแล้วไม่สบายตัวเท่าที่ควรก็จะไม่สามารถพัฒนาและทำเวลาให้ดีขึ้นอีกได้....คือสุดแล้วได้เท่านี้

ต้องใช้ความรู้สึกเท่านั้นแหละ เพราะขนาดล้อที่ดีกว่าขี่ผ่านอุปสักได้สบายกว่า ไม่ต้องเกรงหรือใช้ความพยามมาก
ปั่นผ่านไปได้สบายกว่า คุมรถได้นิ่งกว่า ก็สามารถออกแรงได้เต็มที่กว่า ไม่เหนื่อยไม่ล้ามาก สบายตัวคร่องตัวกว่า
แรกๆเวลาอาจไม่ดี แต่ในวันหน้าปั่นแล้วลงตัวก็สามารถพัฒนาได้อีก เวลาดีขึ้นไปอีก
ก็ต้องใช้ความรู้สึกเป็นเครื่องวัดว่าพอใจในล้อขนาดใดมากกว่ากัน

แต่ก้ไม่เสมอไปกับทุกคนว่า27.5จะดีกว่า26 เพราะขนาดความสูง ความยาวขาจาน รอบขา ขนาดรถก็เป็นตัวแปรหนึ่ง
ที่คนตัวเล็กมักเหมาะกับล้อ26มากกว่าล้อ27.5หรือ29
harukung
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย harukung »

bia เขียน:27.5 ข้ามหลุมได้ดีกว่า เวลาน่าจะดีกว่า 26 ตกหลุมสะดุดเลยครับ
ถ้าว่า 27.5 ข้ามหลุมดีแล้วต้องลอง ยัดล้อ 29 กันเถอะ อิอิ :lol:

วัดยากครับอย่างที่ว่าตัวแปลเยอะมาก ถ้ามาล้อมากลิ้งแล้ววัดระยะทางแน่นอนว่าล้อใหญ่กว่า1รอบได้ระยะทางมากกว่า
ASDfasdfASDF
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ASDfasdfASDF »

ต่างไม่มาก ถ้าจะให้เห็นหน้ามือเป็นหลังเท้าต้องเทียบ 26 กับ 29
bia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08212454**
team: EGAT Bike
Bike: Twitter Overloed
ตำแหน่ง: 115 ม 6 โคกภู ภูพาน สกลนคร

โพสต์ โดย bia »

harukung เขียน:
bia เขียน:27.5 ข้ามหลุมได้ดีกว่า เวลาน่าจะดีกว่า 26 ตกหลุมสะดุดเลยครับ
ถ้าว่า 27.5 ข้ามหลุมดีแล้วต้องลอง ยัดล้อ 29 กันเถอะ อิอิ :lol:

วัดยากครับอย่างที่ว่าตัวแปลเยอะมาก ถ้ามาล้อมากลิ้งแล้ววัดระยะทางแน่นอนว่าล้อใหญ่กว่า1รอบได้ระยะทางมากกว่า
ไม่มีแรงปั่นครับ ผมตัวเล็กแค่ 27.5 ก็พอแระพี่ หะๆ
kom_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-73-555-72

โพสต์ โดย kom_sun »

รถคันเดิม คนขี่คนเดิม มาปั่น3รอบ ผมว่ายังได้เวลาไม่เท่ากันเลยมั้ง ดูซีเรียสจัง
ถ้าปัจจัยเดิมทุกอย่าง ปั่นทุกครั้งตัองเวลาเท่ากันหรือเปล่า
noojuve
ขาประจำ
ขาประจำ

kom_sun เขียน:รถคันเดิม คนขี่คนเดิม มาปั่น3รอบ ผมว่ายังได้เวลาไม่เท่ากันเลยมั้ง ดูซีเรียสจัง
ถ้าปัจจัยเดิมทุกอย่าง ปั่นทุกครั้งตัองเวลาเท่ากันหรือเปล่า
อาจเพราะคุณปั่นแบบตามสบาย..มันเลยไม่เท่ากัน ไม่เท่ากันนี่ต่างกันกี่วินาที หรือกี่นาที..? ทดลองปั่นกี่ครั้ง เส้นทางเดิม ?

จากที่ผมได้เคยลอง ผมใช้รถคันเดิม spe M5 ขนาด 15.5 โช้ค FOX CTD ล้อ 26 เอามาใส่ล้อ 27.5 (บางคนบอกองศาเพี้ยน.. ลองขำๆ) เส้นทางที่ใช้เคยปั่นเป็นทุ่งนา ทางดินลุกรัง มีหลุมบ่อบ้าง ทางค่อนข้างตรง (ลดผลของมุมหักเลี้ยว) ระยะทางประมาณ 7 กม... พยายามปั่นคุมให้หัวใจเต้น 158-165 (ปลายโซน 4 Max Heart rate ผม 180)
-->ล้อ 26 - mavic SLR ดุมขาว.. --ยาง Geax Saguaro 26x2.0 น้ำหนักรถประมาณ 10 kg
--->ล้อ 27.5 Easton vice xlt ยาง maxxis pace 27.5x1.95 น้ำหนักรถประมาณ 10.8 kg

ผมปั่นสลับกันไปมาในแต่ละวัน ผลที่ได้คือ เวลาเท่าเดิม

ผมจึงเกิดคำถามขึ้นมาว่า ขนาดล้อจาก 26 --> 27.5 มันช่วยทำให้เร็วขึ้นจริงหรือเปล่า.. เพราะนี่คือคำโฆษณาตำโตๆของการตลาดล้อ 27.5 เลยนะ หลายต่อหลายท่านเสียตังค์เพื่อเปลี่ยนรถ เปลี่ยนล้อเพื่อหวังผลให้มันข้ามสิ่งกีดขวางได้ดีกว่าและคาดหวังเวลาที่ดีขึ้น.. อย่างไรก็ตามผมก็ยังไม่อยากโทษล้อหรอกนะ..โทษตัวเราเองดีกว่า... คำถามต่อมาคือ ล้อ 27.5 ช่วยให้เร็วขึ้นในพื้นที่แบบไหน หรือต้องความเร็วเท่าไหร่่ ที่มันจะทำงานของมันออกมาตามคำโฆษณา..

ผมนึกถึงล้อขอบสูงที่ต้องใส่ความเร็ว 35+ ล้อมันถึงจะทำงาน... จึงเรียนถามประสบการณ์จากทุกท่านว่าเปลี่ยนล้อแล้วเป็นอย่างไรกันบ้าง..มันเร็วขึ้นมั้ย..

ถ้ามีเวลาอยากไปลองเส้นทางหลายๆแบบทั้งขึ้นเขา ลงเขา.. ก่อนที่จะสรุปว่ามันเหมาะสมกับตัวผมแค่ไหน..
แก้ไขล่าสุดโดย noojuve เมื่อ 15 มิ.ย. 2016, 08:20, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “อุปกรณ์จักรยานทั่วไป (MTB)”