รวมแผนที่เส้นทาง ที่สร้างไว้ใช้กับ #strava

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kitichai99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0837763299
team: COOLER GANG
Bike: PANASONIC COMO 1986

รวมแผนที่เส้นทาง ที่สร้างไว้ใช้กับ #strava

โพสต์ โดย kitichai99 »

ขอแนะนำเส้นทางแรกที่สร้าง และ ไปลุยมาเองก่อนเลย

Taladthai to CRMA Final. https://www.strava.com/routes/1598451 #strava

รูปภาพ

Summery
Distance 181.5km
Elevation Gain 265m (สะพาน)
Ride Type MTB, Cyclocross, Touring
Est. Moving Time 9:19:19

เล่าถึงเส้นทางคราวๆ
จุดเริ่มต้น ออกจากตลาดไท ตลาดค้าส่งที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในโลก(เค้าโฆษณามาแบบนั้น)
ออกจากตลาด ไปตามถนนคลองหลวง เส้นนี้ ถ้าออกได้ก่อน 7:00 รถจะน้อยครับ
มาถึง คลองสี่เจอสะพานข้ามถนน มอเตอร์เวย์ สูงนิดหน่อย แต่พึ่งเริ่ม ยังไงก็น่าจะมีแรงผ่านไปได้นะครับ
เข้าถนนเลียบคลอง 5 รถน้อยลง วิ่งไปตามถนนคลองเอน ถึงคลอง 10
ช่วงคลอง 6-10 มีบางช่วงที่ อยู่ระหว่างการทำถนน ผมเอาหมอบไป ยาง 700x23 ผ่านไปได้แบบทรมาน นิดหน่อย
แต่ก็ไม่มียางรั่ว ผ่านไปได้ด้วยดีครับ
แนะนำ ร้านอาหารมื้อ เช้า-สาย ตรงตีนสะพาน ตลอง 9
รูปภาพ

อร่อยมาก!! แต่แนะนำว่าอย่าเบิ้ล นะครับเดี่ยวจุก ไปต่อไม่ไหว
จากคลอง 11 ถึง 15 จะเป็นถนนที่เล็กลงเรื่อย นอกจากจะไม่มีใครมาปั่นจักรยานแล้ว
รถยัง นานๆจะผ่านมาสักคัน แต่ก็ไม่ใช้เปลี่ยวจนน่ากลัวอะไร

คลอง 16
รูปภาพ
รูปภาพ

พอถึง คลอง 17 แล้วทางจะตัดไปเลียบ ถนนคลอง 30 เลย (ข้ามไปหลายคลองไม่ต้องตกใจ)
ถนนเลียบคลอง 30 จะตรงยาว รถแทบจะไม่มีเลย
ทางบางช่วงก็แย่มาก แต่หมอบถึกๆก็ไปไหว บางช่วงลาดบางใหม่กริ้บๆ
แต่ก็อย่าปั้นเพลิน มากนะครับ สักเกตุข้างๆทางด้วย คลิปถ่ายจากสถานที่จริง ไม่ได้ใช้ตัวแสดงแทน

ทำให้มัน ฉายยังไงง่ะ https://youtu.be/ZywXgwaqZEQ

เส้นทางก่อนถึง บ้านนา มีแต่ทุ่งนา และ โรงเลี้ยงไก่
ถ้าจะมาเสบียงต้องพร้อมนะครับ อไหล่ต้องเตรียมมาให้พอ เหลือๆไว้ก่อนเลย
เพราะ ถ้ามีอะไรขึ้นมา รอกันยาว กว่าจะมีรถกะบะผ่านมาสักขั้น
เมื่อถึง บ้านนา เลี้ยวขวาไปทางถนน 305 รังสิต - นครนายก
ช่วงนี้ออกถนนใหญ่ รถเยอะมาก ถ้ามาเสาร์ - อาทิตย์
ไหล่ทางกว้างใหญ่อยู่

พอถึงแยก จปร ก็ตามนั้นและ ครับ
ไว้มาเล่า ขากลับ อีกเส้นทางให้อ่าน
PK.Ranger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมาป่าเดียวดาย
Bike: Lapierre audacio 300
ตำแหน่ง: ลำลูกกาคลอง 3

Re: รวมแผนที่เส้นทาง ที่สร้างไว้ใช้กับ #strava

โพสต์ โดย PK.Ranger »

มาปูเสื่อรอครับ กล้องพี่ชัดดีจัง แต่ตอนหมาวิ่งไล่โคตรสยองเลย ใกล้ 4 แยกด้วย สรุปว่ารอชมน๊ะครับ
อดีตกับปัจจุบัน ห่างกันแค่หนึ่งวินาที
และปัจจุบัน ก็เป็นเหตุแห่งอนาคต
kitichai99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0837763299
team: COOLER GANG
Bike: PANASONIC COMO 1986

Re: รวมแผนที่เส้นทาง ที่สร้างไว้ใช้กับ #strava

โพสต์ โดย kitichai99 »

เจอ Comment เดี่ยวเอาสะอยากเขียนต่อเลย
แต่ขากลับไม่มีรูปแล้วครับ หมดแรงจะถ่าย

สี่แยกที่อื่นจะน่ากลัวกว่านี้ สี่แยกที่โดนหมาไล่นั้น มีแค่มอไซค์คันที่เห็น คันนั้นคันเดี่ยวจริงๆ
สายนี้รถน้อยมาก แต่หมาเยอะกว่า
--------------------------------------------------------------------

เมื่อถึงทางเข้า จปร.
มีร้านอาหาร น่าจะอร่อยหลายร้าน (ปั้นมา 80 กิโลยังไม้่ได้จักหนักอะไร ถ้ากินแล้วยังไม่อร่อย......)
ผมได้ลองร้าน สุกี้โบราณ ด้านซ้าย อร่อยดีครับ

หลักจากกินเสร็จเรียบร้อย ก็ ปั้นเข้าที่ อาคารสมาคมแม่บ้านทหารบก
ไปจักรยานไม่ต้องแลก หรือรับบัตรอะไร

ผมเตรียมตัวไปอาบน้ำที่นั้น ก่อนกลับ

--------------------------------------------------------------------

ขอกลับ เพื่อนที่ไปด้วยกัน ไอ้คนที่สปิ้นหนีหมานั้นและ (ไปกันแค่สองคน)
เกิดอาการกลัว เจ้าถิ่น ถามหาทางกลับที่ไม่ใช้ทางเดิม
ชึ้ง มันจะต้องออกถนนใหญ่ รถจะเยอะขึ้น
(ก่อนจะมากลัว จะเจอรถเยอะ อันตรายเลยเลือกทางสายใน)
ขากลับ เลยต้องออกนอกเส้นทาง ในแผนที่นิดหน่อย
ขี่ถนนใหญ่ไม่มีเรื่ืองในตื่นเต้นเท่าไร
โดยวิ่งมาทาง บ้านนา-สระบุรี ถึงแยก วิหารแดง เลี้ยวซ้าย ไป หนองหมู
ช่วงหนองหมู ถึง คลองระพีพัฒน์ เส้นทางดี รถน้อย ร้านค้าน้อยอีกแล้ว
แต่ น้อยหมา ก็ไม่เยอะไม่ดุเท่าไร
คงเพราะ ยังเป็นถนนที่มี ผุ้คนสัญจรไป ไปเยอะกว่า

ขากลับ แวะข้างทางค่อนข้างเยอะ เพราะ เข่าผมเริ่มเจ็บ
เพื่อน ก็เท้า(ฝ่าตีน) เริ่มชา

คลองระพีพัฒน์ - คลองสาม ไม่มีปัญหาอะไร เงียบ สงบเป็นระยะ
ช่วงคลอง 3 มีหลงทางนิดหน่อย วิ่งผิดฝั่งคลอง
ถนนก็เลยแย่มาก แถมไปเจอ ดงที่อยู่ของ คนเร่รอน
น้อยหมา เยอะมาก แต่ไม่ได้ถ่ายคลิปมา มั่วแต่เอาตัวให้รอดอยู่

-------------------------------------------------------------------------
จบทริปนี้ สิ่งที่ต้องคำนึ่ง ไว้เผื่อสำหรับ ทริปหน้า
รถเยอะ กับ หมาเยอะ เลือกทางไหน
-------------------------------------------------------------------------
ขอบคุณที่ เสียเวลามาอ่านครับ (ขากลับ อ่านแล้วจะเบื่อหน่อยนะ ฮาๆๆ)
ไว้ทริปหน้า จะมาลงในกระทู้นี้อีกต่อๆไปครับ
PK.Ranger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หมาป่าเดียวดาย
Bike: Lapierre audacio 300
ตำแหน่ง: ลำลูกกาคลอง 3

โพสต์ โดย PK.Ranger »

รออ่านตอนต่อไปคับ เรื่องฝ่าเท้าชาผมไม่เคยเป็นครับ แต่ตอนทริปนครนายก ทริปนั้นไปกลับ 200 km. ผมปวดหัวแม่โป้งเท้า ปวดแบบต้องกัดฟันเลยครับ มันเหมือนหัวแม่โป้งมันจะระเบิดออก เป๋นอยู่ 3-4 รอบไม่รู้เพราะอะไร แต่สรุปว่ารออ่านตินต่อไปคับ
อดีตกับปัจจุบัน ห่างกันแค่หนึ่งวินาที
และปัจจุบัน ก็เป็นเหตุแห่งอนาคต
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”