+++ สบายดี หลวงพระบาง 18-24 ตุลาคม 2552 +++

รายงาน/รูป "สรุปทริป" จากที่ได้ปั่นมา
รูปประจำตัวสมาชิก
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

Re: +++ บันทึกการเดินทาง : "สบายดี หลวงพระบาง"

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

...ประมาณ 5 โมงกว่าๆ พวกเราก็ถึง "นครเวียงจันทน์" อย่างปลอดภัยครับ :mrgreen:

...สรุป...การใช้เวลาเดินทางจาก เวียงจันทน์ - หลวงพระบาง :D
- เดินทางโดยโดยจักรยาน 3 วัน (เป็นการเดินทางโดยละเอียด ซึมซับธรรมชาติสองข้างทางที่สวยงาม และวิถีชีวิตชาวบ้าน)
- โดยรถประจำทาง ประมาณ 10 ชม. (ผมหลับประมาณ 70% เพราะไม่อยากจะ "อาเจียน" ครับ) :lol: :lol:
- ถ้าไปโดยเรือบิน ประมาณ 35 นาที :shock: :o (อะไรจะเร็วปานนั้น กินเฝอชามนึงยังย่อยไม่ทันเลย) :mrgreen:

...สะดวกแบบไหน ชอบแบบไหนก็ "จัดไป" เลยครับ พี่น้องงงงง

...ต่อไปก็เป็นการนำจักรยานลงจากหลังคารถครับ :? :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

+++ เป็นอันว่าบันทึกการเดินทาง : สบายดีหลวงพระบาง จบลงอย่างปลอดภัย และเต็มไปด้วยความประทับใจครับผม :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 08 ก.ย. 2010, 12:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

Re: +++ บันทึกการเดินทาง : "สบายดี หลวงพระบาง"

+++ ขอขอบคุณ +++

- ท่าน "จันทน์ต้น" ผอ.ชาตรี จันทน์ต้น ประธานชมรมจักรยานท่าบ่อ จังหวัดหนองคาย ที่ชวนผมมาทริปนี้
- ท่านพี่ "ตี๋ท่าบ่อ" ผู้อำนวยการทริป จัดแจงห้องพัก จองรถ อำนวยความสะดวก
- น้องติ๊ก ณ เวียงจันทน์ ที่เป็นไกด์จำเป็นให้ระหว่างอยู่ที่หลวงพระบางครับ
- สมาชิกร่วมทริปทุกท่านที่ร่วมเดินทาง ร่วมชะตากรรมร่วมกัน รู้จักก็ดี ไม่รู้จักก็ดี แนะนำไม่หมด (เยอะมากๆ) :shock: :o :mrgreen:
- ท่านผู้ชมทุกท่านที่ให้เกียรติเข้ามาติดตาม และส่งข้อความเข้ามาทักทาย ให้กำลังใจกันครับ
- และที่ขาดไม่ได้ http://www.thaimtb.com ที่เอื้อเฝื้อเนื้อที่ให้ผมได้พร่ำพรรณาอีกครั้งครับ

+++ จบไม่บริบูรณ์ +++ (เพราะเดี๋ยวมีเวลาจะลงภาพ "เก็บตก"อีก) :mrgreen: :lol:

...ขอได้รับความขอบคุณจาก เสืออิฐ คนหลังอาน

...จนกว่าจะได้พบกันใหม่ "สวัสดี...ครับ"

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
เสือแสนย์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-9307203
team: ชุมเสือบ้านคลองพิษณุโลก
Bike: Specialized Rockhopper A1

โพสต์ โดย เสือแสนย์ »

:lol: สะบายดี...เสืออิฐทำได้ดีมากๆ ทั้งภาพและคำบรรยายพูดได้คำเดียว..เก่งจริงๆ..เป็นสองคำละกัน..เก่งมากๆ...เมื่อมีโอกาศคงได้ร่วมเดินทางด้วยกันนะครับ ฝากความระลึกถึงทุกท่านด้วย สะบาย..
..ชุมเสือบ้านคลองพิษณุโลก...

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=43
Day Hasa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Fat Bike Rayong ,Touring & Adventure
Bike: TREK Pure, ,MINIMAX 20", F2 16", Surly Pugley ขาว, ดำ-แดง Fat Boy Speciallized

โพสต์ โดย Day Hasa »

โห้เข้ามาดูอีกที ปิดทริซะแล้ว ไม่เห็นมีสิ่งที่พี่ฝากให้ถ่ายรูปมาให้ดูเลย น้องคำหล่า ก้ไม่ได้เห็น เออถามจริงว่าเสือติ๊ก เค้าไม่ใส่เบรคหน้าจริงเหรอ :o
ถ้าไม่งั้นเค้าต้องเอาเท้าเบรค

แล้วไม่คิดมีใครในกลุ่มจะถอดผ้าเบรคให้ เสือติ๊กสักข้างเหรอ :lol: :oops: :oops: มันยังรอดมาได้เนาะแจ๋วจริง
สรุปแล้วยังคาใจเพราะไปเที่ยวยังไม่ทั่วเลย ถ้ำติ่งปั่นไปสนุกมาก บ้านไทลื้อ ไทดำ ตรงไปทางสนามบินเส้นทางเรียบริมน้ำสนุกมาก และก็ปั่นไปน้ำตกกวางซี อีก คราวหน้าต้องไปอีกนะ กลับมายังมีงานทำอยู่หรือเปล่าไอ้น้องรัก :lol: :lol: แต่ยังงัยก็ยังขอชมเหมือนเดิมว่าสุดยอด ไม่ทราบว่าได้กินกระเพราควายที่ลาวมาบ้างหรือเปล่า :lol: แรงโค_ตต.ๆ

ส่วนพี่ว่าจะไปปากเซ เพื่อนๆ เบี้ยวกันครับ ทริปเลยล้ม เอาไว้ต้นปีไปใหม่ สนใจไปด้วยกันบอกนะเพราะพี่ผ่านไปรับได้. ประมาณ ปลายเดือนมกรา 2010
http://www.thaimtb.com/forum/download/f ... id=3283851

นายเดชา นันทจันทร์ W/S
บริษัท สตาร์ปิโตรเลี่ยมรีไฟน์นิ่งมหาชน จำกัด
เลขที่ 1 ถนน I-3B นิคมอุตสาหกรรม มาบตาพุด ระยอง
อ. เมือง จ. ระยอง
21150

http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
Mr.John
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แม่สายไบค์คลับ
Bike: Klein/Specialize Tamac SL 2
ตำแหน่ง: ถ.พหลโยธิน กม.890

โพสต์ โดย Mr.John »

:D :D :D ขอบคุณครับ ที่มอบความสุขให้กับพวกเรา :D :D :D
จักรยานไม่เคยทำร้ายใคร ยกเว้นกระเป๋าสตางค์
khunhan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขุนหาญ
Bike: MISSILE STOUT, thorn sherpa

โพสต์ โดย khunhan »

เสืออิฐ คนหลังอาน เขียน:+++ วันศุกร์ 23 ตุลาคม 2552 "เดินทางกลับ"
...ก่อนออกเดินทางแอบเก็บภาพ "ป้าขุนหาญ" อีก 1 ภาพครับ
...พร้อมกับตกใจว่าทำไม กระเป๋าเยอะจัง :shock: :o :D :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
สวัสดีจ้ะ เสืออิฐ คนหลังอาน

ประหลาดใจระคนดีใจมากที่ได้เจอที่เสืออิฐและคณะหลวงพระบาง ความจริงคณะของเราก็รู้จากพี่หางแฮ้มว่าจะเจอทีมจักรยานจากเมืองไทย เผอิญคิดไม่ถึงว่าจะเป็นเสืออิฐ และคณะบ้านคลอดงจากพิษณุโลก เรารู้ยินดีที่ได้พบทุกท่าน

ยินดีด้วยที่สรุปทริปได้สำเร็จอย่างน่าดูน่าชม พลาดไม่ได้แม้ซักตอนเดียว
ถ่ายภาพสวย เขียนเรื่องสนุก อ่านแล้วต้องยิ้มน้อยยิ้มใหญ่

ส่วนป้า วันนั้น ต้องหอบผ้าผ่อนและกระเป๋าของ 3 เสือ ที่ปั่นตัวเปล่าล่วงหน้าไปก่อนแล้ว กระเป๋าแต่ละท่านหนักกว่า 20 กิโล โดยเฉพาะกระเป๋าพี่บังมะห์ :o

ส่วนป้า ยังกลับออกจากเมืองซาปาได้ไม่ไกลเลย คงอีกนานกว่าจะกลับถึงบ้าน :lol: :lol: :lol:
oiltrips
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-92039125
team: อิสระ
Bike: ฮาโร่ ที-6 /ดาฮอน (มดแดง2) / LA 24 นิ้ว
ตำแหน่ง: ซ.จรัญสนิทวงศ์ 65 บางพลัด กทม.

โพสต์ โดย oiltrips »

เสืออิฐ คนหลังอาน เขียน:+++ จบไม่บริบูรณ์ +++ (เพราะเดี๋ยวมีเวลาจะลงภาพ "เก็บตก"อีก) :mrgreen: :lol:
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: เอ้า....เสืออิฐเล่าต่อมาเลยยยยยยย

:o ฉันจะได้หลับตาฝันไปว่า สักวันไหนจะกลับมาที่หลวงพระบางอีก มีเวลาไปสำรวจเส้นทางใหม่ไม่ใช่อยู่ในเมืองหรอก ฉันมีแผนสนุกดีจะไปหานางงามสงกรานต์หลวงพระบางที่หมู่บ้านผานม เป็นหมู่บ้านชื่อดังด้านขายผ้าซิ่นที่ทำด้วยฝีมือทอเอง ที่มีบรรดานางนางสงกรานต์ที่เป็นอดีตและปัจจุบัน เธอขายของหน้าบ้านน่ะ เสืออิฐเคยได้ยินไหม? แล้วไม่ได้ไปหมู่บ้านผานมใช่มั้ย? 8-)
รักการเดินทางเป็นรักชีวิตของตัวเองในสิ่งที่ชอบทำเป็นนักเดินทางผจญภัยที่เก่งกาจ กล้าหาญ และมีชื่อเสียงดี
จันทน์ต้น
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5711528
team: ชมรมฯท่าบ่อ/ชมรมฯศรีเชียงใหม่ /ชมรมฯหนองคาย/ชมรมเสือสะเดา54 โคราช
Bike: Spe.M5/Trek8900//TCR //GIOS//Tandem
ตำแหน่ง: โรงเรียนเดื่อวิทยาคาร อ.ท่าบ่อ จ.หนองคาย 43110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จันทน์ต้น »

สวัสดี เสืออิฐ น้องชายที่สุดยอด

มือชั้นเซียน นำเสนอได้สนุกน่าติดตาม มากๆ เสียดายอย่างยิ่งที่พี่ไม่ได้ร่วมทริปด้วย...อ้า รอชมภาพเก็บตกต่ออยู่น๊า "ส บา ย ดี บ๊ อ "
แก้ไขล่าสุดโดย จันทน์ต้น เมื่อ 07 ธ.ค. 2009, 19:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"ตื่นขึ้นมาแล้ว ได้ทำหน้าที่ - มีบุพการีและแผ่นดินให้กราบไหว้ - มีที่ให้ไปทำงาน - ได้ปั่นจักรยาน - มีบ้านให้กลับ..คือ..บุคคลที่โชคดีที่สุดในโลก"
SlipBizkit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: OHM ๐๘๙-753-๕๗๓๓
team: PETCC ปราจีนบุรี
Bike: O.Nine, Oltre, Dogma, SL4 ไม่มีเลยซักคัน ฮิฮิ
ตำแหน่ง: Fish China City

โพสต์ โดย SlipBizkit »

อ่านแล้ว เหมือนได้ไปปั่นด้วยเลยครับ :mrgreen:
เสียดายไม่ได้เจอน้องคำลี่ :cry:
rimclong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094-3383220
team: ฅน..ครยก
Bike: Trek 8.9 / Trek 8500 / Trek Emonda

โพสต์ โดย rimclong »

:lol: :lol: :lol:
จักรยานยังมีอะไหล่..แต่หัวใจไม่มีสำรอง
parn-design
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4467530
team: N/A
Bike: CANNONDALE F1

โพสต์ โดย parn-design »

ภาพที่ถ่ายมา...บรรยากาศได้ใจจริงๆ...พูดได้คำเดียวว่า..........อยากไปมั่งจัง
เราชาวนครฯ อยู่เมืองพระ
มั่นอยู่ในสัจจะ ศีลธรรม
กอปรกรรมดี มีมานะ พากเพียร
ไม่เบียดเบียน ทำอันตรายผู้ใด
syncmaster
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-928-ccoo
team: -
Bike: merida matt 40v 2010 ; fuji finest-al road bike 2002 ;
ตำแหน่ง: กำแพงเพชร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย syncmaster »

ขอรบกวนสอบถามปัญหานิดนึงนะครับ
คือว่า รถจักรยาน ที่จะนำเข้าประเทศลาว ต้องใช้เอกสารอะไรประกอบบ้าง และต้องเสียค่าธรรมเนียมเท่าไรครับ
...ปีชง แรงจริง ๆ ครับ..
แต่ผมก็ยังอยากเป็นตุ๊ดอยู่นะครับ
. . .
ขาประจำ
ขาประจำ

syncmaster เขียน:ขอรบกวนสอบถามปัญหานิดนึงนะครับ
คือว่า รถจักรยาน ที่จะนำเข้าประเทศลาว ต้องใช้เอกสารอะไรประกอบบ้าง และต้องเสียค่าธรรมเนียมเท่าไรครับ
...ตอบใน PM แล้วนะครับ :D

...ตอบอีกทีก็ได้ :D

...สวัสดีครับ :mrgreen:

...การนำจักรยานเข้าประเทศลาว ถ้าหมายถึง นำไป ปั่นเที่ยว ปั่นเล่น หรือเพื่อเดินทางในประเทศลาว ก็ไม่ต้องใช้เอกสารใดๆ เกี่ยวกับจักรยานครับ และค่าธรรมเนียม ก็ไม่ต้องเสียสักบาท หรือ กีบ (ในส่วนของจักรยานนะครับ) :mrgreen:

ขาประจำ
ขาประจำ

เสือแสนย์ : ...สบายดี พี่แสน (คาสโนว่า of Laos) :D

...มีโอกาสเมื่อไหร่เจอกันอีกครับ ถ้าบังเอิญหลงไปแถวๆ พิษณุโลก จะไปทักทายครับพี่ :D

Day Hasa : ...สวัสดีครับ ท่านพี่ "Day Hasa " ณ ระยอง :mrgreen:
...สิ่งที่พี่ฝากผมไปนั้น ผมเจอแต่ผมรู้สึก "ตาลาย" ไปหมด ทำอะไรไม่ถูก ก็เลยไม่เรื่องเลยครับ สู้ "ลุงแซม" ก็ไม่ได้ :lol: :lol:

...ทีมชาติลาว ดาวฮิวล์ เสือติ๊ก ณ เวียงจันทน์ ไม่ได้ใส่ผ้าเบรคหน้าจริง ครับ มีแต่เบรคหลัง แล้วสายเบรคหลังดันมาขาดตอนลงเขาก่อนถึงเชียงเงินอีก ผมและในกลุ่มก็เพิ่งจะรู้เรื่องตอนที่มาอยู่เมืองเชียงเงินนั่นหล่ะครับ :shock: ผมก็งง เหมือนกันว่าลงมาได้ไง :shock: :o

...น้องเค้าก็ใช้ เท้าเบรคอย่างที่พี่บอกนั่นหล่ะครับ รองเท้าสึกไปพอสมควร :shock: :o

...ใช่แล้วครับพี่ ผมยังคาใจอยู่เลยเพราะยังเที่ยวไม่ทั่ว :? สถานที่ที่พี่บอกมานั้น ผมยังไม่ได้ไปสักที่เลยครับ เพราะตอนอยู่หลวงพระบาง ผมอาศัยเดินเที่ยวเอา เดี๋ยวคราวหน้าต้องทำเรื่องขออนุมัติ ไปใหม่ครับ :D

...นับว่ายังโชคดีที่กลับมายังมีงานทำอยู่ แต่ไม่แน่ใจว่าจะมี "คลื่นใต้น้ำ" หรือเปล่า :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

...ขอบคุณพี่เป็นอย่างมากครับ ที่ชวนผมไป "ปากเซ" ผมสนใจครับพี่ แต่โอกาสได้ไปค่อนข้างน้อย :mrgreen: :lol: :lol: :lol:

+++ ฝากคิดถึง เหล่า "รถแคระ" มหาประลัย ด้วยนะครับ :mrgreen:

Mr.John : ...ด้วยความยินดี ครับผม :mrgreen:

khunhan : ...สวัสดีครับป้า การบ้านผมเสร็จแล้ว เดี๋ยวผมตามไปเที่ยว ซาปา ของป้า แบบสะกดทุกตัวอักษรเลยครับ :mrgreen:

oiltrips : ..."หมู่บ้านผานม" ไม่เคยได้ยิน และไม่ได้ไปด้วยครับ พี่ออย :D :lol:

จันทน์ต้น : ...นี่ครับมาแล้ว ผู้ที่จุดประกายทริปนี้ของผม :mrgreen:
...สวัสดีครับ ท่านจันทน์ต้น(พี่ติ๊ดที่เคารพ) :D
...พี่ก็ชมผมเกินไปเยอะครับ :lol:
...เสียดายมากครับที่พี่ไม่ได้ด้วยกัน แต่ไม่เป็นครับ ถ้าครั้งหน้ามีอีก ห้ามพลาดนะครับ :mrgreen:

SlipBizkit : ...ถ้าคราวหน้ากลุ่มพี่ๆ เค้าจัดกันอีกเดี๋ยวพี่บอกแต่เนิ่นๆ นะครับ โอห์มจะได้เตรียมตัวให้พร้อม จะได้ไปลุยด้วยกัน :mrgreen:
...ไม่เจอน้อง "คำลี่" ก็ไม่เป็นไร เอารูปไปดูก่อนก็แล้วกัน :mrgreen: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

rimclong : :twisted: :twisted: :twisted: :lol: :lol: :lol:

parn-design : ...สวัสดีครับ พี่ปาน :D
...ที่เอา link ไปอ่อยถึงบอร์ด Bike tour ก็อยากให้ไปมั่งหล่ะครับพี่ ฝากคิดถึงพี่ป๊อบ ด้วยนะครับ :mrgreen:

+++ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาติดตามชมครับ :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย เสืออิฐ คนหลังอาน เมื่อ 08 ก.ย. 2010, 12:25, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

mtb.hilander
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893058544
team: THAI BIKE TOURING CLUB
Bike: trek 6500

โพสต์ โดย mtb.hilander »

ฝากเพลงนี้ให้นายอิฐ ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=74xiXRxkKxc

ยอดเยี่ยมจริงๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สรุปทริป / รายงานการปั่น”