การขี่จักรยานระยะทางนานๆ หรือระยะเวลานานๆจะทำให้ตับทำงานมากขึ้นไหมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
jizzi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0615354477
Bike: cannondale

การขี่จักรยานระยะทางนานๆ หรือระยะเวลานานๆจะทำให้ตับทำงานมากขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย jizzi »

มีคนบอกว่าการขี่จักรยานนั้นขึ้นกับพลังงานที่เติมเข้าไป ถ้ากินเยอะหรือบ่อยๆระหว่างปั่น จะทำให้ตับทำงานหนัก คำกล่าวนี้จริงไหมครับ แล้วมีผลเสียไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

Re: การขี่จักรยานระยะทางนานๆ หรือระยะเวลานานๆจะทำให้ตับทำงานมากขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย tarin »

หน้าที่ตับคือกรองของเสีย .. เท่าที่ทราบการปั่นจักรยานหรือการกินระหว่างปั่น ไม่ได้ทำให้ร่างกายมีของเสียมากขึ้นกว่าปกตินะครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: การขี่จักรยานระยะทางนานๆ หรือระยะเวลานานๆจะทำให้ตับทำงานมากขึ้นไหมครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

เข้าgoogleเข้าไปหาข้อเท็จจริงและหน้าที่การทำงานของตับด่วนเลยครับ อย่าจำอะไรผิดๆ หลักๆของตับคือเก็บกลูโคสกับกรองสารพิษ ปั่นจักรยานนานๆใช้กลูโคสหมดแน่ครับ(ยากมากครับ ส่วนมากจะโดนตะคริวเล่นซะก่อน)กูโคสจะเก็บในรูปไกลโคเจนในตับและกล้ามเนื้อ...แต่เมื่อกินคาร์โบไฮเดรตเข้าไปเสริมจะได้คืนมาอย่างรวดเร็วครับ ทำอะไรก็อย่าให้มันเกินพอดีครับ เด๋วไม่สนุกนะ หาอะไรขมๆบริหารตับดีกว่า คริคริ
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ตับต้องใช้แอลกอฮอล้างบ่อยๆไม่เช่นนั้นจะเสื่อมเร็ว :D
doublecross
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant

โพสต์ โดย doublecross »

ทำไมถึงกังวลเรื่องตับละครับ
หน้าที่ตับตามที่. พี่ไวไวบอกครับ
คือเก็บสะสมสารอาหาร และกำจัดสิ่งแปลกปลอม

เป็นโรคพวกตับอักเสบ A ,B ,C รึเปล่าครับ
ถ้าเป็นจำพวกไวรัสตับอักเสบ
ไม่ควรออกกำลังกายหักโหมมากนะครับ
jizzi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0615354477
Bike: cannondale

โพสต์ โดย jizzi »

doublecross เขียน:ทำไมถึงกังวลเรื่องตับละครับ
หน้าที่ตับตามที่. พี่ไวไวบอกครับ
คือเก็บสะสมสารอาหาร และกำจัดสิ่งแปลกปลอม

เป็นโรคพวกตับอักเสบ A ,B ,C รึเปล่าครับ
ถ้าเป็นจำพวกไวรัสตับอักเสบ
ไม่ควรออกกำลังกายหักโหมมากนะครับ
ใช่ครับ เป็นb แต่อาการดีขึ้นมากแล้ว กำลังคิดว่าจะเพิ่มระยะทางในการปั่นและความเร็วดีไหม
ทุกวันนี้เน้นปั่นโซน2 ที่ระยะทางไม่เกิน70โล
รูปประจำตัวสมาชิก
shonlawit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 1.2 (2013)

โพสต์ โดย shonlawit »

มากขึ้นครับ เพราะเมายากขึ้นเลยต้องกินมากขึ้น ให้เมาเท่าเดิม 55
ความรู้สึก ก็แค่ สิ่งที่เราคิดไปเอง ทึกทักเอาเอง ไม่มีอยู่จริง
doublecross
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant

โพสต์ โดย doublecross »

ปั่นออกกำลังกาย ไม่ได้ปั่นอัดทำเวลา
เหมือนไปแข่งคงไม่เป็นอะไรหรอกครับ

เรื่องการกิน ผมไม่แน่ใจ
ถามผู้รู้ พวกแพทย์หมอ น่าจะดีกว่านะ
:lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”