ลองทาง ทัวร์ ออฟ เขาค้อ 2014 ทีมวังโป่ง+หนองไผ่MTB ชิวม๊วกกกก555

ผู้ดูแล: เสือเพชรบูรณ์, V3 ป่าเลา

กฏการใช้บอร์ด
ที่อยู่ มหาวิทยาลัยราชภัฎเพชรบูรณ์ อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ 67000
รูปประจำตัวสมาชิก
ล้อหนาม วังโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มวังโป่งสายปั่น ทีมเสือเพชรบูรณ์
Bike: MTB:Giant XTC SLR ROAD:Bianchi Sempre

ลองทาง ทัวร์ ออฟ เขาค้อ 2014 ทีมวังโป่ง+หนองไผ่MTB ชิวม๊วกกกก555

โพสต์ โดย ล้อหนาม วังโป่ง »

อากาศดีๆวันหยุดเลยนัดสมาชิกมาลองทดสอบเส้นทางแข่งสนามเขาค้อในวันที่10นี้ แค่เช็คสภาพเส้นทางที่ต้องเจอนะครับปั่นกันชิวๆ
สมาชิกวันนี้วันทดลองปั่น มี พี่แขกเพื่อนป่า และน้องท็อปจากทีมหนองไผ่MTB พี่ติ่งปั๊มวนิดา พี่หน่องคนมีหนวด น้องต้อมท้ายดง ทีมวังโป่งMTB
ภาพจะเป็นภาพจากกล้องผม1ตัว แคนนอน1000D ประกบเลนส์8mm ถ่ายได้เฉพาะจอดพักครับภาพขณะปั่นและเส้นทางการปั่นน้องท็อปใช้มือถือช่วยถ่ายครับ
เส้นทางเป็นเนินสลับจอดถ่ายรูปยากมากเพราะต้องไหลลงเนินดันส่งขึ้นเนินตลอดเส้นทาง
เริ่มที่ร่มการะเวกรีสอร์ทครับ เอารถมาฝากไว้ที่นี่ ห่างจากจุดปล่อยตัวจุดชมวิว100กว่าเมตร
รูปภาพ
รูปภาพ
เตรียมออกตัวครับ เกือบ10โมงเช้า อากาศยังไม่ร้อน สบายๆครับ จุดชมวิวที่คาดว่าจะเป็นจุดปล่อยตัว
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แวะถ่ายรูปที่พระธาตุฯก่อนถึงทางแยกไปน้ำตก เส้นทางจากจุดสตาร์ทถึงทางแยกประมาณ3.5กิโลเมตร
รูปภาพ
มือใหม่หัดปั่นคร้าบบบบบ

โหมดฝึกหัด ปั่นไปล้มไป
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มวังโป่งสายปั่น ทีมเสือเพชรบูรณ์
Bike: MTB:Giant XTC SLR ROAD:Bianchi Sempre

Re: ลองทาง ทัวร์ ออฟ เขาค้อ 2014 ทีมวังโป่ง+หนองไผ่MTB ชิวม๊วกกกก555

เนินน้ำตก เป็นเนินแรกที่ต้องออกแรงเล็กน้อยในการไต่เนินครับ ระยะ8โลจากจุดปล่อยตัว
รูปภาพ
รูปภาพ
วันปั่นเรามีทีมเซอร์วิสตามดูแลด้วยแต่ไม่ได้ใช้บริการขึ้นรถมีแค่ส่งน้ำกลางทางนิดหน่อย ขอบคุณพี่แขกเพื่อนป่าด้วยนะครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เสร็จไป1 รั่วน้ำยาเอาไม่อยู่555+
รูปภาพ
ระยะทาง20โล วันแข่งต้องเลี้ยวขวานะครับจากแผนที่ที่ อ.แผนทำไว้ให้ดู
รูปภาพ
รูปภาพ
ปั่นมาตลอดระยะทางเนินนี้เป็นเนินแรกที่ได้ดันกันยาวๆจริงๆเกียร์แทบไม่เหลือครับ เขาตะเคียนโง๊ะ จุดสูงสุดของเส้นทางที่ท็อปวิวรีสอร์ท น่าจะ2โลได้ครับเนินนี้
รูปภาพ
รูปภาพ

CHSaran@TOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพชรบูรณ์
Bike: ^.^

Re: ลองทาง ทัวร์ ออฟ เขาค้อ 2014 ทีมวังโป่ง+หนองไผ่MTB ชิวม๊วกกกก555

โพสต์ โดย CHSaran@TOP »

;) รอต่อครับพี่หนุ่มมม ^.^
ท๊อป (หนองไผ่ เพชรบูรณ์)
i'm Lovin' it !
ขาประจำ
ขาประจำ

เส้นทางจากหนองแม่นามาถึง4แยกรื่นฤดี เท่าที่ปั่นน่าจะมีเนินดักนักปั่นให้ต้องออกแรงกันแค่2เนินใหญ่ๆตรงเขาตะเคียนโง๊ะกับบ้านเสลียงแห้ง นอกนั้นชิวๆ
รูปภาพ
ตอนเราทดสอบเส้นทางไม่ได้รีบร้อนอะไรเลยแวะหาข้าวกินกันที่ครัวมาลีตรงแยกรื่นฤดี ข้าวผัดกระเพราไข่ดาว จานละ50บาท ราคาแห่งท่องเที่ยวก้อประมาณนี้ครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
เนินหอสมุดครับ ไม่ยากอย่างที่กลัวๆกัน
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ทริปนี้ไม่เหนื่อยมากมาย พอหน้าขาตรึงๆ เดี๋ยวภาพเส้นทางระหว่างปั่นน้องท็อปคงลงต่อให้ชมกันครับ
รูปภาพ

ขาประจำ
ขาประจำ

CHSaran@TOP เขียน:;) รอต่อครับพี่หนุ่มมม ^.^
รอชมรูปจากกล้องน้องท็อปครับ :mrgreen:

CHSaran@TOP
ขาประจำ
ขาประจำ

:D มาต่อครับบ เริ่มที่กราฟเส้นทางเมื่อวานครับ แอบอู้ลัดไม่เข้าไปแก่งบางระจันครับ ฮิฮิ

รูปภาพ

จอดรถที่รีสอร์ทแล้วเริ่มออกปั่นกันเลยครับบ
มีน้องหมามาต้อนรับด้วย ฮาาา
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ไปเริ่มกดendomondo ที่จุดปล่อยตัวครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
CHSaran@TOP
ขาประจำ
ขาประจำ

เริ่มปั่นครับ สามกม.แรกจนถึงทางแยก และเริ่มลงเนินชันอันตรายครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

จากลงเนินอันตรายก็ไหลยาวๆมาจนถึงประมาณ กม.สิบกว่าๆ หน้าน้ำตกศรีดิษฐ์ ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

จากน้ำตก ก็ออกปั่นต่อ เริ่มมีเนินเล็กๆน้อยๆให้ออกแรงครับ
ถนนช่วงนี้เพิ่งลาดยางใหม่ๆเรียบโล่ง รถน้อย ปั่นสบายๆ มีร่มเงาต้นไม้ใหญ่บังให้เป็นระยะๆครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
CHSaran@TOP
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นๆแวะถ่ายรูป นั่งพักใต้ต้นไม้ แล้วก็ออกปั่นกันต่อครับ ^^
ช่วงกม.ยี่สิบกว่าๆนี้ไปถนนจะเป็นถนนเก่าแล้วครับ ไม่ได้พังมากครับ แต่เริ่มมีร่องร้าวลาดยาง เสือหมอบอาจต้องคอยดูนิดนึง เสือภูเขาชิวๆครับ เนินก็ขึ้นๆลงๆรับส่งกันไปครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
CHSaran@TOP
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นต่อ ถึงสามแยกในงานจริงวันที่ 10สค.ต้องเลี้ยวขวาไปกลับตัวทางเข้าแก่งบางระจันครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รถพี่แขกตามมาส่งสเบียง น้ำขนมเต็มที่ครับ ณจุดนี้ วันปั่นน้ำในกระติกหมดไปไม่ถึงครึ่งขวดครับ กะการปั่นเรื่อยๆพักถ่ายรูป อากาศสบายๆ 25-26องศา แดดพองามไม่ร้อนเกินไปครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

เลี้ยวจากแยกมาแล้ว ถนนเส้นนี้จะเริ่มผ่านหมู่บ้านชุมชน เริ่มมีรถยนต์วิ่งนิดหน่อย ผิวทางก็สภาพปกติ ไม่มีหลุมบ่อน่ากลัวครับ เนินขึ้นๆลงๆเริ่มชันและยาวต่อเนื่องมากขึ้นครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เนินนี้ที่กม.สามสิบกว่าๆ ยาวชัน และโหดใช้ได้ครับ มีตะพักกลางเนินเป็นลานดินโล่งมีร่มไม้ พอให้จอดพักทำใจได้ครับ 555+

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
CHSaran@TOP
ขาประจำ
ขาประจำ

พักเหนื่อยแล้วก็ออกปั่นกันต่อครับ ช่วงนี้ เนิน เนิน ละก็ เนินครับ เส้นทางวัดใจแบบนี้ สนุกแน่ๆครับ ครึ่งทางแรกหลอกกันให้ดีใจ ไหลลงเร็วๆ ปั่นสบาย ครึ่งทางหลังเริ่มดักกินแรงวัดพลังใจกันไปครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

8-) ใกล้ครบรอบครับ ถึงแยกขึ้นพระตำหนักฯ ช่วงนี้กม.ที่ สี่สิบต้นๆครับ ยังดีใจไม่ได้ครับ มีอีกหลายเนินโหดๆให้ดันครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
CHSaran@TOP
ขาประจำ
ขาประจำ

:P :P กลับมาถึงแยกรื่นฤดี จากแยกนี้จะเจออีกเนินโหดๆๆ ก่อนเข้าเส้นชัยครับ (จากแยกถึงเส้นชัยก็น่าจะมีอีกห้ารึหก กม.ครับ) เตรียมปล่อยพลังให้สุดๆได้เลยครับ ช่วงสุดท้ายแล้ว

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เมื่อวันไปปั่น แอบแวะกินข้าวที่ร้านอาหารมาลี ตรงแยกครับ อร่อยดั้งเดิม เจ้านี้เก่าแก่ของบนเขาค้อครับ อาหารอร่อยครับ :D :D

อิ่มท้องแล้วก็ออกปั่นต่อให้ครบรอบครับบ....

รูปภาพ

เจอแล้วครับเนินวัดพลังเฮือกสุดท้ายยยย

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

จากแยกรื่นฤดีเข้ามาเส้นชัยนี้เริ่มเข้าถนนเส้นหลักนะครับ รถยนต์สัญจรไปมาเยอะครับ ยังไงต้องคอยระวังด้วยครับ
เนินชันๆ+แรงที่เหลือน้อย... ห้ามประมาทครับบบ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
CHSaran@TOP
ขาประจำ
ขาประจำ

:twisted: :twisted: กลับมาครบรอบที่ รีสอร์ท ร่มการเวท ครับ ^^

ปั่นเส้นทางนี้สนุกมากครับ ระยะทางห้าสิบกม.+- วิวสวยๆ รถไม่เยอะ อากาศสบายๆ แดดช่วงแรกไม่แรง แต่พอช่วงเที่ยงแล้วแดดจะเปรี้ยงมากๆครับ

จุดพัก จุดชมวิวเยอะดีครับ ถ้ามีโอกาศก็จะต้องไปปันเล่นอีกทีครับ เก็บไว้เป็นอีก1ทริปน่าปั่นประจำใจ ครับ ;) 8-) 8-)

ปล.ครบแล้วครับบบ ภาพเยอะมาก ขอบคุณที่รับชมจนจบครับ ฮาาา :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนไหลลงมาจากจุดปล่อยตัวยังคุยกับน้องท็อปเลยครับว่าลืมขอยืมGoproป๋ามาด้วยจะได้เห็นจุดไหลจุดดันเนินชัดๆครับ^ ^

V3 ป่าเลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819538554
team: PHETCHABUN TEAM
Bike: Cannondale Taurine SL 09 Super six hi-mod 09 Fash factory team
ตำแหน่ง: 44/2 หมู่ 8 ต.สะเดียง อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ 67000

โพสต์ โดย V3 ป่าเลา »

ล้อหนาม วังโป่ง เขียน:ตอนไหลลงมาจากจุดปล่อยตัวยังคุยกับน้องท็อปเลยครับว่าลืมขอยืมGoproป๋ามาด้วยจะได้เห็นจุดไหลจุดดันเนินชัดๆครับ^ ^
นั้นซิวันไปประชุมพอเอามาจะถ่ายสักหน่อยแบ็ตหมดลืมชาร์ท เสียดายครับ
ชนะอื่นใดไม่ยิ่งใหญ่เท่ากับชนะใจตนเอง
แม้จะมีเพียงแค่ภาพเดียวแต่สามารถแทนคำพูดได้มากกว่าพันคำ
เสือเพชรละคร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0880899850
team: เสือเพชรบูรณ์ สาขาเสือเพชรละคร
Bike: รถกระป๋อง,ม้าลำพอง,MONO Q

โพสต์ โดย เสือเพชรละคร »

ภาพสวยมากครับ
นักปั่นขาแข็ง(เป็นก้อนๆ ช่วยด้วยผมเป็นตะคริวครับ)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือเพชรบูรณ์”