>>>อีก case ตัวอย่างครับ ซื้อรถจักรยาน trek 8500 จากคุณ ao111 แร้วจักรยานมีปัญหา โทรไปปิดเครื่อง ติดต่อไม่ได้ครับ<<<

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง
รูปประจำตัวสมาชิก
tatook
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865919867
team: RanongMTB, BLS Bike TEAM
Bike: COYOTE

Re: >>>อีก case ตัวอย่างครับ ซื้อรถจักรยาน trek 8500 จากคุณ ao111 แร้วจักรยานมีปัญหา โทรไปปิดเครื่อง ติดต่อไม่ได้ครับ<<<

โพสต์ โดย tatook »

แล้วต่อไปจะมีเหตุการณ์แบบนี้ไหมครับ อ้างว่าเขาฝากขาน (พี่ น้อง ลุง ป้า น้า อา ฯลฯ) แล้วเจ้าของทู้ไม่ต้องรับผิดชอบ คนซื้อติดต่อเจ้าของไม่ได้ คนโพสก็เครียร์แล้วไม่เป็นผล คนโพสก็รอดตัวไปเพราะบอกว่า "เขาฝากขาย ผมไม่ได้อะไร เป็นธุระให้เฉยๆ" ความซวยก็ตกที่คนซื้อ
เหมือนเพื่อนมายืมปืนเราไปยิงคนตาย คนยิงหนีไปแล้ว เขาจะเอาเรื่องเจ้าของปืนก็บอกว่า เขามายืมปืนผมไป ผมไม่ได้ยิง นั้นคนตายก็ตายฟรีเลย

นั้นทำไงดีนะ :?: :?: :?: :?:
เสือห้วยใหญ่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-3916695
team: สมาคมจักรยานเมืองพัทยา Pattaya sport cycling association
Bike: SCOTT SCALE940

Re: >>>อีก case ตัวอย่างครับ ซื้อรถจักรยาน trek 8500 จากคุณ ao111 แร้วจักรยานมีปัญหา โทรไปปิดเครื่อง ติดต่อไม่ได้ครับ<<<

โพสต์ โดย เสือห้วยใหญ่ »

ในความคิดส่วนตัวนะครับ :D
ถ้าเป็นผมตกอยู่ในสถานะการแบบนี้ สิ่งที่ผมจะทำนะครับ
คุยกับผู้ซื้อ ว่าขอออกค่าซ่อม ในส่วนที่ชำรุด/เสียหาย หรือที่ใช้งานไม่ปกติ โดยไปคุยกับเจ้าของรถตรงๆ ว่าปัญหามันแบบนี้ๆ(ถ้าเจ้าของรถไม่รับคืน ด้วยเหตูผลใดก็ตาม)
ถ้าเจ้าของรถยังนิ่งเฉยๆ หรือเงียบ ผม(ผู้โพสขาย)ก็จะยินดีออกค่าใช้จ่ายเองคับ ถ้าเกิดมากมายจริงๆจนเกินงบเราจ่ายไหว ก็ขอจ่ายเป็นงวด/สิ้นเดือน ตอนเงินออก ก็ว่ากันไป
ขอให้นึกถึง ใจเขาใจเรา นะครับ ถ้าเราเจอแบบนี้บ้าง เราก็รู้สึกไม่ดี
ขออภัยนะครับ ถ้าความคิดผม ขัดกับความรู้สึกใคร เพราะเป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ :D
MRgeo23
สมาชิก
สมาชิก
team: สมาคมจักรยานเรณูนคร
Bike: Bianchi Kuma5300

โพสต์ โดย MRgeo23 »

ของไม่ตรงกับสภาพยังไงคนขายก็ต้องรับผิดชอบนะครับถึงจะฝากขายก็ต้องรับเหมือนกัน
ถ้าไม่อยากรับผิดชอบอะไรก็คงต้องยอมประวัติเสียไปล่ะครับ
ถ้าไม่อยากประวัติเสียก็ต้องรับผิดชอบครับ
chotikornd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อดีต-Jamis,Specilalized,Surly,Dahon,Cannondale,Klein,Seven ปัจจุบัน-THORN Nomad,BromptonM6R,Merida 4000HFS อนาคต-???

โพสต์ โดย chotikornd »

ลักษณะนี้คนรับฝากขายต้องยอมรับผิดชอบแทนเจ้าของรถแล้วครับ ถ้าเจ้าของรถเค้าไม่รับผิดชอบก็คิดซะว่าเงินสองสามพันซื้อสันดานเพื่อนไป
Anatoli
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Swift Neurogen and Giant Propel Adv ISP

โพสต์ โดย Anatoli »

ก่อนขายอ่านกฏดีๆครับ

กฎการใช้บอร์ด

เนื่องจาก ปัจจุบันมีมิจฉาชีพแฝงตัวมาซื้อขาย สร้างความเสียหายแก่เพื่อนสมาชิกทั่วไป โดยมีหลายรูปแบบเช่น

1. ไม่มีสินค้าอยู่จริงๆ หลอกให้หลายๆคนโอนเงิน แต่ก็จะไม่ได้รับสินค้าจริง

2. โจรบางรายสวมรอยว่าเป็นผู้ประกาศขาย แล้วโทรหาผู้ซื้อเร่งรัดให้โอนเงินให้มันอีกบัญชี โดยที่เจ้าของจริงไม่รู้เรื่อง
ดังนั้นถ้าโทรมาเป็นเบอร์ที่ไม่ตรงกับที่แจ้งไว้ หรือเลขบัญชีไม่ตรงกับที่แจ้งในเวบ ให้สงสัยว่าเป็นโจรครับ

3. รวมถึงเจ้าของบางรายไม่มีความรับผิดชอบ บอกสภาพสินค้าไม่ตรงกับสภาพที่แท้จริง พยายามเลือกมุมถ่ายให้เห็นแต่ส่วนที่ดีๆ

ผิดกฏเต็มๆ ยังไงก็ต้องคืนของ คืนเงิน ครับ เหตุผลที่ฝากกันมาฟังไม่ขึ้นครับ เสียชื่อแน่ๆ ID นี้
เอาใจช่วยน้องผู้เสียหายครับ
Tel.083-812-2650

818-1-22737-9
ธ.กรุงไทย
ชื่อ บัญชี นายมานน จันทรมณี

--- ปั่นให้ไกล ไปให้ถึง ---
parajumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815488321
team: Free Lander
Bike: Mongoose,Scott,Rotwild,Gt,Trigon mtb/road,Csk,Merida Flx/O.Nine

โพสต์ โดย parajumper »

Chang1969 เขียน:ผมว่าที่ไม่มีใครมาโพสแสดงความคิดเห็นหรือกดดันให้ผู้ขาย
ออกมาชี้แจงหรือแสดงความรับผิดชอบต่อผู้ซื้อ ก็เนื่องจาก

มีพี่ๆคนสมุยและสุราษฎร์คนบัานเดียวกับผู้ขายอาสาตามเรื่องให้
อันนี้เป็นสิ่งดีๆที่เกิดขึ้นในเว็บ

แต่ก็อยากจะให้พี่ๆเหล่านั้นช่วยแจ้งความคืบหน้าให้กับน้องผู้ซื้อด้วย
เพราะเข้าใจว่าน้องผู้ซื้อรอความช่วยเหลือจากพี่ๆอยู่แต่คงเกรงใจไม่กล้า
สอบถาม เพราะรู้ว่าพี่ๆที่อาสาต่างก็มีภาระหน้าที่

ถ้าสังเกตให้ดีจะเห็นว่าน้องผู้ซื้อยังเด็กชั่วโมงการโพสยังน้อย และมีความตั้งใจ
อยากเข้าร่วมสังคมจักรยาน แต่มาเจอเหตุการณ์แบบนี้คงทำให้รู้สึกแย่

ยังไงก็ขอให้พี่ๆช่วยรับน้องใหม่ด้วยการช่วยกันทำเรื่องนี้ให้จบลงด้วยดีด้วยครับ
สวัสดีครับ! ถ้าคุณกลับเข้ามาอ่าน มันไม่เป็นหยั่งที่เพื่อนๆคิดกันนะสิครับ! :evil:
โพสครั้งแรกผมเข้าใจเจตนาดีนะครับ! แต่พอได้อ่านเขาโพสอึกทีผมตกใจครับ :| ขนาดดูกระทู้ทุกวันนะนี่
ให้คนขายมาอธิบายดีกว่าครับ ไม่ต้องอาย! ปัญหาแค่นี้ยังหลบ มากกว่านี้จะไม่หนียิ่งกว่านี้เหรอ จะเป็นแผลในใจเปล่าๆ ปัญหามันต้องมีทางออก
- ครอบครัว
- การงาน
- ปั่นจักรยาน
เพียงพอสําหรับผมแล้ว.
micky676
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819814551
Bike: GT MERIDA
ตำแหน่ง: อ.เมืองนครปฐม

โพสต์ โดย micky676 »

ที่สำคัญ ยังไม่เห็นผู้ขายออกมาชี้แจงเลยสักคำ
3/206 หมู่ 6 หมู่บ้านสวัสดิการทหารอากาศ ซอย 13 ต.กระตีบ อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม 731800
greatnazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814949956
team: TG
Bike: S-Works Tarmac SL4, Bianchi Jab
ติดต่อ:

โพสต์ โดย greatnazz »

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนมากนะครับ พี่เอาใจช่วย ^^ ไม่รู้ว่าจะได้เงินคืน หรือว่าได้รับความรับผิดชอบยังไงบ้าง แต่รู้สึกอบอุ่นมากๆ ครับ วันนี้ก็เพิ่งได้รับชุดขับจากเพื่อนที่ขายในเว็บนี่น่ะครับ สภาพก็เป็นเหมือนที่คุยกัน อย่างน้อยผู้ขายดีๆ ก็ยังมีอีกเยอะนะครับ ถ้าไม่ได้เรื่องยังไง คงคิดว่าจะระเบิดของขายมันซะเลย ถึงจะขาดทุน แต่ก็คงไปทำอะไรไม่ได้
Let's ride...
Coolmorning
สมาชิก
สมาชิก
Bike: SL2 Roubaix

โพสต์ โดย Coolmorning »

เหมือนกันกับเป็นผู้ค้ำประกันซื้อรถให้คนอื่น ถ้าเพื่อนคนนั้นเบี้ยวไม่ผ่อนรถ
ผู้ค้ำก็ต้องเป็นผู้รับผิดชอบนะผมว่า

ถ้าบรรยายว่าของที่ขายไม่มีปัญหาเพราะไม่รู้ก็ไม่ผิออะไรนะ แต่หลังซื้อขายแล้วตรวจพบว่าชำรุด ก็รับคืน หรือออกค่าซ่อมให้ ก็จบ

เหมือนเช่นซื้อรถยนต์ เช่นถ้าตรวจพบว่าเคยจมน้ำ ชนหนัก รับคืนทันที เหมือนกันเลย

ผมว่าพี่เจ้าของ จยย น่าจะช่วยรับผิดชอบไม่มากก็น้อย เพื่อแสดงความจริงใจ ซึ่งกันและกัน

คนไทยด้วยกัน อย่าทำให้มันอยู่ยากไปกว่านี้เลย

กล่าวว่า พี่ขอโทษนะ เดี่ยวช่วยออกค่าซ่อมให้ แค่นี้ ทั้งบอร์ด ก็ปรปมือให้ และก็จะได้สบายใจ ทักทายเจอกัน อย่างมิตร อะครับ

เอาใจช่วยให้ทั้งสองฝ่าย จบโดยรอยยิ้ม

แค่เส้นผมบังภูเขา เดินอ้อมนิดเดียวถึงกันแล้ว จร้าาาาาา :D
"You can not change the world,
If you don't start by changing yourself first"
Man in the Mirror
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

โพสต์ โดย dinsodum »

greatnazz เขียน:ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนมากนะครับ พี่เอาใจช่วย ^^ ไม่รู้ว่าจะได้เงินคืน หรือว่าได้รับความรับผิดชอบยังไงบ้าง แต่รู้สึกอบอุ่นมากๆ ครับ วันนี้ก็เพิ่งได้รับชุดขับจากเพื่อนที่ขายในเว็บนี่น่ะครับ สภาพก็เป็นเหมือนที่คุยกัน อย่างน้อยผู้ขายดีๆ ก็ยังมีอีกเยอะนะครับ ถ้าไม่ได้เรื่องยังไง คงคิดว่าจะระเบิดของขายมันซะเลย ถึงจะขาดทุน แต่ก็คงไปทำอะไรไม่ได้
เห็นใจน่ะครับ แต่ผมว่าได้ของมาแล้ว ถ้าคนขายไม่รับผิดชอบ ก็ซ่อมไว้ใช้เองก็ดีครับ ไว้เป็นเครื่องเตือนใจ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
northanfield
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เจดีย์แม่ครัว-แม่แฝกใหม่
Bike: ฟูซัส Genova เก่าๆ & โครโม Mountain Cat แก่ๆ

โพสต์ โดย northanfield »

ให้เด็กมาอ่านดูก็รู้ว่าใครผิด

อีกหน่อยสินค้าที่อยู่ต่างจังหจัดคงซื้อขายกันยากแล้ว ถ้าไม่เคารพกฎกันแบบนี้
"คนขาย" ยังไงก็มีภาระผูกพันต้องรับผิดชอบสินค้า ไม่ว่าคุณจะเอาสินค้ามาจากในบ้านคุณ หรือของข้างบ้าน แต่ประเด็นสำคัญคือ
"คนเสนอขาย" คนซื้อมักมักสนใจว่าของมาจากไหน แต่สนเฉพาะว่าของคืออะไร ตรงกับความต้องการรึปล่าว

ผมว่ายังไงก็ปฏิเสธความรับผิดชอบไม่ได้แล้วละครับ
artistall
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-4044-696
team: เสือกินฝุ่น
Bike: MERIDA CASSWAY D300 2014
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

โพสต์ โดย artistall »

:shock: น่าเห็นใจคนกลางนะครับ แต่ที่จริงก็น่าจะออกมาติดต่อกับผู้ซื้อบ้างนะครับ (คราวหน้าคงไม่รับฝากขายแทนละแบบนี้ น่าจะเข็ด )
ผู้ขายรถ รู้เรื่องน่าจะมีสปิริต รู้ว่ารถมีปัญหา รับรถคืน รับรถก่อนตรวจสภาพก่อนคืนเงินก็น่าจะได้ ครับ หรืออย่างน้อยๆ ช่วยส่วนที่เสียหายก็ยังดี น่าเห็นใจผู้ซื้อบ้าง เงินไม่ใช่น้อยๆเลยนะครับ เป็นผมละอายครับ เหมือนเอาทุกข์ไปให้ผู้อื่นเลย,,,,
เอาแต่ขายแบบนี้ท่าเดียว คราวหน้าอย่าเอามาขายอีกเลยครับ สงสารน้องเค้า ถ้าผู้ขายได้ของมีปัญหาราคานี้จะรู้สึกยังไง,,,,
ใจเค้าใจเราน่ามีคำนี้อยู่ในใจบ้างงงงง
น้อง greatnazz ถ้าทำอะไรไม่ได้จริง คิดซะว่าฟาดเคราะห์ไปครับ จะได้สบายใจ ( แต่ถ้าเป็นผมก็เครียด :roll: และเซ็ง )
หวังว่าจะจบด้วยดีทั้ง 2ฝ่ายนะครับ
ขอบคุรครับ
มีคนบอกว่า ผู้หญิงไม่ชอบจักยาน " แต่รักคนขี่ " คริคริ
Drive MERSY
ยิ่งเดอะแบริ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870567575
Bike: colnagoooooooooooooo

โพสต์ โดย ยิ่งเดอะแบริ่ง »

ถ้าเรื่องจบแบบนี้ เห็นใจน้องคนซื้อคับ เซ็งแทน :(
ao111
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0937643
team: หน้าทอน
Bike: GIANT TCR ADVANCE
ตำแหน่ง: Koh Samui Thailand

โพสต์ โดย ao111 »

ก่อนอื่นต้องขออภัยท่านพ่อแม่พี่น้องชาว Thaimtb ทุกท่านผมไม่ได้หลบหน้าไปไหนครับ แค่กลับไปคิดไตร่ตรองให้ถี่ถ้วน งานผมมันก็เยอะพอสมควรครับ ผมขอเล่าเริ่มแรกตั้งแต่ก่อนตกลงปลงใจซื้อขายโอนเงินส่งของกัน ดังนี้ครับ

ผู้ซื้อได้โทรมาถามว่ารถยังอยู่ไหม ผมบอกว่ายังอยู่ ผู้ซื้อถามว่าลดได้เท่าไหร่ ผมก็เลยบอกไปที่ 45,000 พร้อมส่งจากราคาที่ตั้งไว้48,000 ผู้ซื้อเลยบอกว่าถ้าไม่เอาเบาะลดได้เท่าไหร่ ผมเลยบอกว่า42,000แล้วกัน ผู้ซื้อก็เลยขอต่อ40,000 ถ้วน ผมเลยบอกว่าใจเย็นๆ เดี๋ยวผมถามเจ้าของรถก่อน ต่อกันไปต่อกันมาเลยได้ข้อสรุปว่า 40,500 พร้อมส่ง EMS.

ในวันรุ่งขึ้นผู้ซื้อได้โอนเงินค่ารถมาให้ ผม เจ้าของรถ และเพื่อนอีกคนได้ช่วยกันแพ็ครถ และก่อนแพ็คเพื่อนผม ได้เอาผ้าชุบน้ำมาเช็ดรถอีกที และได้นำไปส่ง ปณ. ผ่านไปประมาณ3วัน ผู้ซื้อโทรมาบอกว่าได้รับรถแล้ว และก็ได้บอกกับผมว่ารถทำไมโทรมจัง ผมก็เริ่มงงแล้ว เพราะก่อนหน้าที่จะทำการซื้อขายกันผู้ซื้อก็ได้สอบถามรายละเอียดต่างๆ ว่ามีรอยอะไรตรงไหนบ้าง ผมก็บอกอย่างละเอียดแล้ว และผมก็ได้ใช้รูปอ้างอิงพร้อมกับพูดประกอบเพื่อการตัดสินใจของผู้ซื้อ จนผู้ซื้อยอมตกลงโอนเงิน

หลังจากการพูดคุยครั้งนั้น อีกวันผู้ซื้อก็โทรมาบอกว่า รถพี่มีปัญหานะ ดูเหมือนลูกปืนมันจะแตก คอก็น่าจะคลอนผมเริ่มไม่สบายใจเพราะมั่นใจว่ารถไม่น่าจะมีปัญหา ผู้ซื้อก็บอกต่อว่าเดี๋ยวผมจะเอาไปซ่อม ผมก็เลยบอกว่าได้ครับพี่ค่าซ่อมเท่าไร่แจ้งผมนะ ผมยินดีจ่ายให้ ซึ่งผมคิดว่าเป็นการแสดงความรับผิดชอบที่เหมาะควร ถึงแม้ว่าผมอาจจะต้องใช้เงินส่วนตัวในการแก้ปัญหานี้ก็ตาม

แต่หลังจากนั้น ผู้ซื้อก็ได้โทรมาบอกว่าจะขอคืนรถ ผมก็เลยบอกว่าผมจะขอคุยกับพี่เจ้าของรถก่อน หลังจากนั้นผมก็ได้คุยกับพี่เจ้าของรถ ว่ารถมีปัญหา พี่เขาไม่ตกลง พี่เขาว่าก่อนหน้าที่ผู้ซื้อจะโทรมาขอซื้อ เขาก็ยังเอาไปปั่นอยู่เลย ปั่นอยู่ทุกวัน ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

จนคุยกันครั้งสุดท้ายผู้ซื้อก็จะขอคืนให้ได้ ผมคุยกับพี่เจ้าของรถอีกครั้งแต่พี่เขาก็ยังยืนยันเหมือนเดิม

ผมในฐานะคนโพสขาย แม้จะเป็นคนกลางในการขายให้คนอื่น รู้ดีว่าไม่สามารถปฏิเสธผลที่เกิดจากจากการซื้อขายนี้ได้ และ ในส่วนของความเสียหายที่ผู้ซื้อบอกมา ผมก็ได้เสนอแล้วว่าพร้อมที่จะรับผิดชอบค่าซ่อมให้ ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าลูกปืนคงไม่ได้แตกแต่น่าจะคงคลอนมากกว่า และก่อนที่จะแพ็คลงกล่องก็ยังหมุนล้อเล่นอยู่เลย มันคงไม่น่าจะแตกง่ายๆนะครับ

ผมยืนยันอีกครั้งครับ ว่ายินดีที่จะจ่ายค่าซ่อมตรงส่วนที่เสียหายให้ครับ แต่ถ้าจะคืนทั้งหมดผม คงไม่มีปัญญาคืนให้ผู้ซื้อหรอกครับ คือส่วนไหนที่พังผมยินดีจะจ่ายค่าซ่อมให้ครับ

ส่วนที่ผมไม่ได้ให้เบอร์เจ้าของรถกับผู้ซื้อไปนั้น เพราะผมไม่มีสิทธิ์ที่จะให้เบอร์ไครไปโดยที่ไม่ได้รับอนุญาตก็เท่านั้น ผมไม่ได้มีเจตนาคิดจะหลบหนีอะไรเลยจริงๆๆ และรถคันนี้ผมก็เห็นพี่เขาปั่นอยู่ประจำจริงๆๆ ผมไม่มีเจตนาคิดที่จะเอาของเสียมาขายในบอร์ดนี้หรอกครับ ผมเป็นสมาชิกมานาน เปิดเว็ปทุกวัน ขายของก็ไม่เคยมีปัญหาสักครั้ง ของส่วนใหญ่ก็เป็นของฝากขาย ที่เพื่อนๆในทีมไม่ได้เป็นสมาชิกในนี้ ผมก็เลยอาสาทุกครั้งลงขายให้ แท้ที่จริงแล้วตัวเองไม่ได้อะไรเลย จนเกิดเรื่องในครั้งนี้

ขอสรุปสุดท้ายแล้วกันนะครับ ผมยินดีที่จะจ่ายค่าซ่อมในส่วนที่เสียหายให้ครับ แต่ถ้าผู้ซื้อยังยืนยันที่จะคืนทั้งหมดผมก็คงไม่รู้จะทำยังไง และขอให้เพื่อนๆสมาชิกทุกท่านพิจารณาสิ่งที่ผมอธิบายด้วยครับ ส่วนใหญ่ผมก็จะบอกผู้ซื้อเสมอว่าของที่เอามาขายนั้นเป็นของเพื่อนฝากขายอีกที จะต่อราคาเท่าไหร่ผมจะถามเจ้าของให้ ถ้าเจ้าของบอกว่าได้ผมก็บอกกับผู้ซื้อว่าได้ครับตามที่พี่ต่อมา

คนในบอร์ดนี้หลายคนรู้จักผมดี เจอกันตามงานแข่งกันก็บ่อย ผมไม่ได้พึ่งอยู่ในบอร์ดนี้แค่ไม่กีวันนะครับ ตั้งแต่ปี2010 ก็หลายปีอยู่นะครับ เปิดแทบทุกวัน และยังคิดที่จะเป็นสมาชิกของบอร์ดนี้ต่อไปครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งร้องเรียน”