++ ห้องเลิกบุหรี่ ++

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
nuu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815828283
Bike: รถจ่ายกับข้าว

Re: ++ ห้องเลิกบุหรี่ ++

โพสต์ โดย nuu »

ผมสูบตั้งแต่ม.3 ต่อเนื่องจนผมทำงาน งานที่ผมทำเป็นรายการโทรทัศน์ ต้องเขียน บทละคร ต้องคิดงานใช้สมองคิด เกือบ 24 ชม. อยู่กับความเครียดตลอด 2ซอง เป็นอย่างน้อย ทั้งหมดที่กล่าวมา ผมสูบต่อเนื่องมา กว่า 20 ปี แฟนข้อร้องทุกวัน ผมเองก็อยาก แต่กลัวว่า เลิกแลวจะคิดงานไม่ได้ จะเขียนบทไม่ได้ เพราะ เคยลองหยุดได้ 2 วันยัง ทรมานมาก
จนคิดว่า ชีวิตนี้คงเลิกมันไม่ได้ เลยสูบมันเต็มที่เหมือนเดิม
จนกระทั้ง ผมกับภรรยา ต้องเดินทางไปอยู่ต่างประเทศเป็นเวลานาน ผมเปลี่ยนชีวิตตัวเองแล้วเลยตัดสินใจเปลี่ยนทั้งหมด ตอนผมเปลี่ยนเครื่องที่สิงค์โปร์ ผมสูบตัวสุดท้ายที่นั้น แล้วตัดใจทิ้ง ที่เหลือทันที แล้วกลับมาบอกแฟน แฟนดีใจมาก
ผมคิดว่า อยู่ต่างประเทศ คนคงสูบกันน้อย เพราะบุหรี่แพง เราคงเลิกได้ง่าย แต่ผิดถนัด สูบกันทั้งนั้น เพื่อนที่ผมรู้จักสูบหนักทุกคน แต่เราตั้งใจแล้วก็พยายาม โดยวิธีคิดแบบวันต่อวัน คือ ขอให้อดพ้นวันนี้ให้ได้ วันรุ่งขึ้นก็คิดแบบเดียวกัน ทำทุกวันจนป็นอาทิตย์เป็น แล้วก็เป็นเดือน จริงๆแล้ว สำหรับผมพ้นสองอาทิตย์ก็ง่ายขึ้นและก็เลิกได้ในที่สุด
ปัจจุบัน 6 ปีแล้วที่ผมเลิกบุหรี่ ตอนนี้ผมกลับมาเมืองไทยกลับมาทำงานแบบเดิม ที่ผมต้องพึ่งบุหรี่ตลอด แต่ตอนนี้ผมไม่ต้องพึ่งมัน แต่สามารถทำงานได้ดีกว่าเดิม ร่างกายดีขึ้น ระบบหายใจดีขึ้น ทีผ่านมาเราโกหกตัวเองเสียมากกว่า ทุกวันนี้เพื่อนๆผมยังคงสูบอยู่แต่ผมไม่มีความนึกอยากอีกเลย ดีใจกับตัวเองมาก
ผมขอเป็นกำลังใจกับเพื่อนๆทุกคนให้สู้กับมันให้ได้ สำหรับผมวิธีหักดิบดีที่สุด อย่าคิดว่ายาก เพราคนสูบวันล่ะ 2 ซองยังทำได้ ขอให้คิดแค่วันต่อวันก็พอ ไม่นาน คุณก็จะรู้ตัวอีกทีว่าคุณทำได้แล้ว มันไม่ยากอย่างที่คิดครับ ผมยืนยันเพราะผมผ่านมันมาแล้ว...และผมเชื่อว่าทุกคนทำได้สำเร็จครับ
**มีเรื่องน้อยเหมือนเวรกรรมตามทันของคนสูบบหรี่ เมื่อก่อนตอนที่ผมสูบจัดๆอยู่ ทั้งเพื่อนทั้งแฟนว่าผมตลอดว่า ทั้งตัว ท้งปากเหม็นบุหรี่มาก ไอ้เราก็ว่ามันจะเหม็นอะไรนักหนาเพราะไม่เคยได้กลิ่นตัวเอง จนกระทั่งช่วงที่ผมเลิกบุหรี่ได้ประมาณ สองเดือน เวลาผมคุยกับเพื่อนที่ยังสูบบุหรี่ ผมถึงได้กลิ่นที่ผมไม่เคยรู้ตัวมาก่อน.. ว่ามันเหม็นจะอ้วกจริงๆครับ มันเหม็นจนรู้สึกอยากเดินหนี จนทำให้ผมย้อนคิดเมื่อสมัยก่อนเราก็คงเหม็นแบบนี้นี่เอง มิน่าทำไมคนถึงรังเกียจผม
โทษทีที่เขียนเยอะ สันดานนักเขียนมันเป็นแบบนี้ ปัจจุบัน ผมเลิกเด็ดขาดแล้ว ผมก็หวังว่าเพื่อนทุกคนจะทำสำเร็จ ผมไม่อยากให้ช้าไปแบบพ่อผม ที่มาเลิกเมื่อป่วยแล้ว อาการคือ เดินไม่กี่ก้าวก็หอบ ต้องใช้ยาพ่นตลอดเวลา ต้องหาหมอทุกเดือน เคยหอบหนักๆถึงจนช๊อกจนต้องปั๊มหัวใจขึ้นมา เฉียดตายนิดเดียว ทั้งหมดนี้ เกิดจากโรคถุงลม แค่ระยะแรกเท่านั้นครับ
nuang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-3299326
team: "G"จักรยาน
Bike: อะไรก็ปั่น

โพสต์ โดย nuang »

ผมเลิกได้แล้วครับ

1. เหตุที่เลิกเพราะว่ามีคนมี่บ้านจะต้องดูแลครับ กำลังซนทั้งงั้นอายุ 3-6-7 ปีตามลำดับ :P
2. เป็นโรคหอบหืดครับ :oops:
3. ปั่นเสือแล้วเหนือยง่าย ไม่ทันเพื่อน :oops:
4. สังคมรอบข้างเริ่มรังเกียจ :?
5. เสียเงิน(เก็บเงินไว้แต่งเืสือดีกว่า) :lol:

สรุปชนะใจตัวเองให้ได้ :lol: :lol:
tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tonrunning »

สวัสดีครับ ยินดีกับคุณ nuangด้วยคนครับ

ผมเข้ามา update

ตั้งแต่เลิกมา ผมไม่แตะเลยครับ เพื่อนๆ สู้ๆ นะครับ

ปล. ทานน้ำเปล่าเยอะๆนะครับ ช่วยละลายนิโคติน ในเลือดครับ
บริการรับสั่งซื้อ, รับประมูล สินค้าจาก Ebay, USA อะไหล่จักรยานสวย,ถูก จากทั่วโลกรอท่านอยู่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=273
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต้วมเตี้ยมทีม
Bike: s-works m5 KLEIN ORBEA JAVA mini trek520 cerve'lo s1 KHS F20 T-3 KHS T-20 KHS F100 challenger tandem

โพสต์ โดย อดิเรก »

ยอดเยี่ยม สุดยอด :P เป็นกำลังใจให้เพื่อนที่คิดจะเลิกครับ ไม่งั้นกลับไปอ่านที่ผมเขียนครับ ช่วยดันกระทู้ไม่ให้ตกไปครับ
ต้วมเตี้ยม เตาะแตะ เดี๋ยวแวะ เดี๋ยวหยุด
gnot
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0839148692
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย gnot »

ผมก็อยู่ในช่วงลดๆครับ ได้เสือมาปั่นคันนึงบุหรี่ไม่ค่อยได้สูบแล้วครับ
อีกไม่นานผมคงเลิกได้ครับ
เอาใจช่วยครับ
@ เสือมือใหม่ @
SWJ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8622006
team: Pattaya City Cycling Association
Bike: Cervelo R3 2014

โพสต์ โดย SWJ »

SWJ เขียน:อืม..เลิกมาหลายครั้งแล้วเหมือนกันครับ แล้วก็กลับมาดูดหลายครั้งอีกเหมือนกันอ่ะครับ ที่ทำงานมีคนญี่ปุ่นด้วย
เวลาคุยกันก็ต้องงัดบุหรี่ขึ้นมาแระ หรือเวลาไปสังสรรค์กะเพื่อนๆเหมือนจะมีความสุขดีนะเวลาสูบ?
แต่พอดีเมื่อวันที่15ไม่สบาย(2009หรือป่าว?)ต้องหยุดงาน นอนซมอยู่บ้าน2-3วัน ช่วงที่นอนพักอยู่ก็ลูกสาวแหละครับ
เลิกเรียนกลับมา(อยู่ป.2)บอกว่าให้เลิกเหล้ากะบุหรี่ พูดต่างๆนาๆ อีกอย่างเพิ่งมาเริ่มปั่นเสือหมอบได้เดือนครึ่ง
ที่ปั่นก็เพื่อสุขภาพ และพัฒนาไปเรื่อยๆ แล้วมีเหตุผลอาไรที่จะกลับไปสูบบุหรี่อีก...

4 วันแระ...และต่อไปผมจะไม่สูบบุหรี่อีก สัญญาด้วยคนครับ เพื่อลูกสาวสุดที่รักครับ :D
1 เดือนแล้วครับ ผ่านไปได้ด้วยดีครับ :D
NTP
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0625969797
team: NTP
Bike: NTP

โพสต์ โดย NTP »

:mrgreen: เอาชนะใจตัวเองให้ได้ครับ
ขอเป็นอีกเสียงเอาใจช่วยทุกท่านที่เลือกที่จะทำเพื่อ.............

ขอบคุณครับ

อดีต-ปัจจุบัน-อนาคต
nuang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-3299326
team: "G"จักรยาน
Bike: อะไรก็ปั่น

โพสต์ โดย nuang »

:P ขอบคุณมากครับ ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ :P
เสือใหญ่ TREK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-8613312
team: แก็งค์ 3 ซิ่ง
Bike: trek 3900 , speciallized allez sport , TREK madone 5.9

โพสต์ โดย เสือใหญ่ TREK »

:P ยินดีด้วยครับสำหรับคนที่เลิกสูบบุหรี่ได้ ส่วนผมยังแพ้ใจตัวเองอยู่ครับ :P
อยากจะแซงแต่แฮงบ่หมี เฮ้ยเหนื่อย!
obiwan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: SAHACHON BIKE
Bike: TIME

โพสต์ โดย obiwan »

ผมเองก็เป็นคนนึงที่เคยสูบคับ เลิกมาแล้ว7เดือนคับ หลังจากที่
พยามมา3-4ครั้ง ครั้งนี้เป็นครั้งที่นานที่สุดคิดว่าคงไม่กลับไปสูบอีก
เริ่มสูบตอนเรียน ม.2 ปัจจุบันอายุ24 คงยังไม่นานแต่กว่าจะเลิกได้ก็
พยามอยู่หลายรอบ เลิกแล้วก็เห็นการเปลี่นแปลงทางร่างกายคับ
คือปั่นไ้ด้ดีขึ้น สุดท้ายผมก็ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่เลิกน่ะคับ
ก็พยามชนะใจตัวเองให้ได้น่ะคับ ค่อยๆลดทีละนิด สู้ๆ
tonrunning
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tonrunning »

เยี่ยมเลยครับ แล้วคุณ obiwan ทานอาหารเยอะขึ้นไหมครับ ช่วงที่เลิกแรกๆครับ

ผมทานอาหารเยอะขึ้นครับ อ้วนขึ้นมาหน่อย แต่ก็คุ้มมากที่เลิกบุหรี่ได้ครับ

obiwan เขียน:ผมเองก็เป็นคนนึงที่เคยสูบคับ เลิกมาแล้ว7เดือนคับ หลังจากที่
พยามมา3-4ครั้ง ครั้งนี้เป็นครั้งที่นานที่สุดคิดว่าคงไม่กลับไปสูบอีก
เริ่มสูบตอนเรียน ม.2 ปัจจุบันอายุ24 คงยังไม่นานแต่กว่าจะเลิกได้ก็
พยามอยู่หลายรอบ เลิกแล้วก็เห็นการเปลี่นแปลงทางร่างกายคับ
คือปั่นไ้ด้ดีขึ้น สุดท้ายผมก็ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่เลิกน่ะคับ
ก็พยามชนะใจตัวเองให้ได้น่ะคับ ค่อยๆลดทีละนิด สู้ๆ
บริการรับสั่งซื้อ, รับประมูล สินค้าจาก Ebay, USA อะไหล่จักรยานสวย,ถูก จากทั่วโลกรอท่านอยู่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=273
GiGaMaGic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-255-0456
team: 347 Cycling Team
Bike: specialized sl3

โพสต์ โดย GiGaMaGic »

ผมใช้วิธีเดียวกับคุณ พี่ nuu ครับ
โดยการบอกกับตัวเองว่าวันนี้ต้องไม่สูบให้ได้
วันต่อไปก็บอกกับตัวเองอีกว่าไม่สูบ
ไม่ต้องคิดว่าไม่สูบมากี่วันแล้ว (แต่ก็มีคิดบ้างว่าไม่สูบมากี่วัน)
ถ้าอยากสูบ ให้คิดถึงคนที่เขาไม่สูบ หรือพวกที่เขาเลิกสูบได้
เขาทำได้เราก็ทำได้ ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็พยายามคิดถึงสิ่งที่ได้อ่านไป
พยายามเลิกสูบวันแรกให้ได้นะครับ เข้ามาอ่านและอัพกระทู้กันบ่อยๆนะครับ
kamkam111
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818681668
team: Sabuay Klein
Bike: KLUAY Attitude Campi
ตำแหน่ง: 52/11 ถ.สุขุมวิท อ.ขลุง จ.จันทบุรี 22110

โพสต์ โดย kamkam111 »

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่เลิกบุหรี่นะครับ อยู่ที่ใจครับ สู้ๆ :lol: :lol:
เราไม่รู้ เราไม่ตื่น แต่....เราเบิกบาน
devil_shado
ขาประจำ
ขาประจำ
team: AngthongCity Bike
Bike: flx 900

โพสต์ โดย devil_shado »

เลิกไม่ได้คับ...เด่วปิสิตเก้บภาษีไปใช้หนี้แปดแสนล้านไม่ได้

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
gobgang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trak4300 2009 size16"

โพสต์ โดย gobgang »

ไม่รู้ว่าจะเชื่อมั้ยเดี๋ยวหาว่าผมโม้ ผมเลิกวันเดียวครั้งเดียว ไม่แตะอีกเลย ทั้งที่ดูดมาตั้งแต่18-19ขวบ แล้วหีนมาปั่นจักรยาน มีน้องคนใกล้ต้วเป็นมะเร็ง ถามผม พี่จะเลิกเองหรือให้หมอสั่ง ผมทำได้ครับ มีอาการหงุดหงิดนิดหน่อย พอเลิกสัก 3-4วันก็ปกติ ที่สำคัญกินเก่งกว่าเดิมครับ เขาว่าหักดิบยาก ผมว่าก็ยากนะแต่หันมากินแทนน้ำหนักขึ้นหลายโลครับ แต่อ้วนแล้วสุขภาพดีกับผอมแล้วติดบุหรี่ ผมเลือกอย่างแรกครับ เลยหันมาปั่นจักรยาน สุดยอดครับได่ทั้งเพื่อน ทั้งสุขภาพ ได้เที่ยวได้ชีวิตที่แข็งแรง สุดยอดครับ ผมว่าไม่ยวากครับกลั้นใจ3-4วันมันจะหงุดหงิดบ้าง เพราะตื่นยังไม่ทันแปรงฟันหยิบบุหรี่ก่อนเลย อิ่มก็ดูด ทำงานก็ดูด ทำอย่างว่าเสร็จก็ดูด ทุกกิจกรรมต้องเกี่ยวกับบุหรี เงินก็เสีย สุขภาพก็โทรม ยังไปทำร้ายผู้อื่นอีก เลิก ๆๆๆๆๆๆ เถอะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”