คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
ปลาดิน
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นไปตามใจฉัน
Bike: BS Diamond Rock (DR-3), TrinX FA2007, BS Mud Rock

Re: คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

โพสต์ โดย ปลาดิน »

sookchat เขียน:ขอคุยด้วยนะครับ เห็นกระทู้ข้างบนพูดถึงเรื่องราคาแล้วผมเองเมื่อก่อก็มีปัญหา เพราะผบ.ก็ไม่เห็นด้วย ผมก็เลยต้องอธิบายซะนานคือผมเองต้องนั่งรถไปทำงาน2ต่อ ต่อแรกรถสองแถวในซอยบ้านแล้วมาต่อรถเมล์ ปัญหาก็สองแถวนี่แหละเราอยู่ปลายทางพอรถมาถึงเราก็ต้องโหน บางทีขึ้นไม่ได้ก็ต้องคอยตอนนั้นผมอายุ59ปี แขน-ขาก็ไม่ค่อยจะแข็งแรงเหมือนหนุ่มก็เลยมานั่งคิดว่าต้องออกกำลังบ้างแล้วไม่อย่างนั้น โรคภัยใข้เจ็บก็จะมาเยือนเรา ไปเยี่ยมน้องชายเห็นเขามีจักรยานเสือภูเขาก็มาคิดได้ว่าเราต้องหามาปั่นออกกำลังสักคันแล้วปั่นไปทำงานด้วยก็น่าจะดี เพราะว่าจากบ้านไปที่ทำงานราว8-9ก.ม. จะทุ่นค่ารถไปด้วย พอดีเปิดเนต ดูหนังสือจักรยานศึกษายี่ห้อรถ ก็มาเจอเจ้านี่และร้านแสงทองนนทบุรี เขามีให้ผ่อนได้กับบัตรเฟริทร์ช้อยส์ ก็เลยไปถอยมาเลยมาถึงก็เริ่มปั่นเลยจากบ้านไปทางแสนแสบแล้วกลับได้เกือบ20ก.ม. ก็ดีใจหลังจากนั้นผมก็ปั่นไปทำงานและกลับทุกวัน วันอาทิตย์ก็ออกปั่นไปเที่ยวใกล้ๆบ้านก่อน 1ปีผ่านไปผมผ่อนรถหมดแล้วก็บอกกับ ผบ.ว่าเห็นใหมผมไม่ได้ใช้เงินคุณเลย ผมใช้เจ้าค่ารถเมล์นี่แหละ และตอนนี้ผมจะเปลี่ยนจะเพิ่มอะใรท่านก็ไม่ว่า จากวันนั้นถึงวันนี้ผมปั่นเจ้าคันนี้มาได้4ปีกับ5เดือนแล้วได้ระยะทาง 67,000 ก.ม.แล้วก็ปั่นไปเที่ยวมาหลายที่ภูมิใจครับเราไปใหนมาใหนได้ด้วยขาของเราเอง อย่ามัวรีรออยู่เลยครับถ้าอายุไม่มากเกินไปให้รีบหันมาออกกำลังกายด้วยจักรยานกันเถอะครับ
รูปภาพ
แจ่มแจ๋วไปเลยครับ
พอเริ่มปั่น โลกก็เริ่มเปลี่ยน
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

Re: คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

โพสต์ โดย sompong39 »

somsup เขียน:(ขอออกตัวก่อนว่า เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
ก่อนตัดสินใจซื้อจักรยาน ทัวร์ริ่ง ท่านต้องถามตัวเองก่อนว่า
1. ปั่นไกลๆ ไหม
และ 2. แบบสัมภาระเยอะๆ (เสื้อผ้าหลายชุด เต้นท์ ถุงนอน ผ้าห่ม อาหารแห้ง ชุดปิกนิค ฯ)
ถ้า 1 กับ 2 คุณตอบ "ใช่" .. คุณก็เลือกจักรยานทัวร์ริ่ง เลยคับ เพราะมันถูกออกแบบมาให้รับน้ำหนักได้มากๆ ท่าปั่นสบาย เหมาะเดินทางไกล

แต่ถ้า 1. ใช่ และ 2. แบบสัมภาระเล็กน้อย
ถ้าเป็นเช่นนี้ ผมว่า จักรยานอะไรก็ได้ครับ

ทำไมผมถึงคิดเช่นนั้น
ผมเริ่มปั่นจักรยาน เสือภูเขา ล้อ 26x1.95 จากการชักชวนของเพื่อนที่รู้จักกัน
ปั่นบ้างหยุดบ้าง(ส่วนมาก) ได้ ปีกว่าๆ ... ไม่มีการพัฒนาใดทั้งสิ้น เพราะปั่นสัปดาห์ หรือ 2 สัปดาห์ครั้ง ครั้งละ 20-30 กิโล เท่านั้่นเอง
แต่ตอนนั้น ยังไม่รู้ตัวเองว่า ไม่ได้มีการพัฒนาการใดๆ คิดว่าเราปั่นช้า เป็นเพราะรถ .. เลยไปถอย เสือหมอบ มา 1 คัน (ราคา 25,000 บาท)
ปั่นเร็วขึ้นไหม .. ก็เร็วขึ้นครับ แต่ก็ยังไม่มีการพัฒนา สังเกตจากว่า ปั่นเพียง 25 กิโลเมตร ก็เหนื่อยหอบ ความเร็วที่ใช้ AV 27 โดยประมาณ

แต่ผม เริ่มสังเกตว่ามีการพัฒนา ตอนที่ได้ออกปั่นทุกวัน วันละ 30-40-50 กิโลเมตร แล้วแต่ว่า มีเวลาแค่ใหน .. ซึ่งตรงนี้เอง สังเกตได้เลยว่า ปั่นไป แล้วปั่นกลับ ร่างกายยังไม่เหนื่อยหอบ เหมือนเมื่อก่อน
จากนั้น ก็เริ่มพัฒนาความเร็วในการปั่น จากเดิมปั่นกันที่ ความเร็ว 25-30 .. ก็มาปั่นกันที่ 30-35 .. ช่วงแรกก็เหนื่อยหอบเหมือนปั่นใหม่ๆ แต่ผ่านไป 2 อาทิตย์ ร่างกายก็เริ่มปรับสภาพได้
จากนั้น ก็ชอบปั่นกันด้วยความเร็ว ซึ่งอาจจะไม่ได้เร็วมาก เพียง 40+- โดยประมาณ

ทุกครั้งที่มีรายการแข่งขัน รายการใจเกินร้อย ถ้าว่าง ผมก็จะไปร่วมงานด้วย ... สิ่งที่ผมเห็นเป็นประจำคือ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้น ซึ่งทุกครั้งที่เห็นก็คือ รถคาร์บอนแตก คนหัวแตก แขนหัก ขาหัก หัวไหล่หลุด ฯ อาการหนักๆทั้งนั้น ...

(ออกนอกเรื่องมาไกลเลย)

จากนั้น ก็เลยบอกกับตัวเองว่า เราจะปั่นเร็วไปทำไม ... เราปั่นจักรยานเมื่อออกกำลังกาย เมื่อมิตรภาพ ได้พบเพื่อนใหม่ ได้ท่องเที่ยว ไม่ใช่เหรอ .. ผมจึงได้ตัดสินใจ เปลี่ยนรูปแบบการปั่นจักรยาน มาปั่นแบบสบายๆ ... แต่ก็มีบ้างบางครั้ง ปั่นแบบเร็วๆ ให้หัวใจได้สูบฉีด สนองกิเลสตัวเอง :lol: :lol:

ซึ่งเป็นที่มา ของการเริ่มมองหา จักรยานทัวร์ริ่ง
มีอยู่วันหนึ่ง ผมได้มีโอกาส ได้แลกเปลี่ยนทัศนคติ เรื่องจักรยานทัวร์ริ่ง กับพี่คนหนึ่ง เพราะผมกำลังสนใจจักรยานทัวร์ริ่ง และเล็งๆไว้หลายตัว เช่น Surly, Trek520, Fuji touring และ อื่นๆ อีกหลายตัว

พี่คนนี้ แกถามผมว่า ต้องการแบกสัมภาระแค่ใหน .. ผมตอบว่า ไม่ต้องการแบกสัมภาระอะไรมากมาย มีกระเป๋าใส่ขนน ใส่น้ำ เสื้อผ้า 1 ชุด ใส่เครื่องเล็กน้อยๆ แค่นั้นเอง เพราะเวลานอน ก็นอนรีสอร์ท (ประหยัด ปลอดภัย) อย่างมากก็ไปแค่ 1 คืน แล้วก็ปั่นกลับ สรุปน้ำหนักน่าเกิน 10 กิโลกรัม

คำตอบที่ได้จากพี่คนนี้ ทำให้ผมบรรลุ เลยคับ ... เขาบอกว่า น้อง(ตัวผม) ต้องการแค่รูปแบบการปั่นแบบทัวร์ริ่ง ซึ่งจักรยานอะไรก็ได้ ปั่นสไตล์ทัวร์ริ่งได้หมด ปั่นไปกินไป แวะถ่ายรูปตามแหล่งท่องเที่ยว ขนสัมภาระเล็กน้อย
เพราะ ทัวร์ริ่ง จริงๆ คุณต้องแบกสัมภาระเป็น 50 กว่ากิโล ทั้งเต้นท์ เครื่องทำอาหาร ผ้าห่ม ถุงนอน ฯลฯ

จักรยานทุกคัน ปั่น 100-200 กิโลเมตร ได้หมดครับ เพียงแต่ คุณฝึกฝนแค่ใหน ร่างกายคุณพร้อมแค่ใหน
ต่อให้คุณมีจักรยานทัวร์ริ่งแท้ๆ ราคาแพง ก็เดินทางไกลสู้กับรถพับ ไม่ได้ ถ้าคุณไม่ซ้อม ไม่ฝึกฝนเป็นประจำ

ตอนนี้ ผมมีจักรยาน อยู่ 4 คัน คือ เสือหมอบ เสือภูเขา เสือภูเขาทางเรียบ(สูตร2) และ รถมินิ 20" ทุกคัน ผมใช้เดินทางไกล 150-200 มาแล้วทุกคัน ... ที่ความเร็ว 25-30 .. แวะพักแวะเที่ยว ตลอดทาง เหนื่อยก็พัก ไม่จำเป็นต้องมีข้อบังคับกับตัวเองว่า ต้องให้ได้ 20 กิโล หรือ 1 ชั่วโมงถึงจะพัก .. เห็นอะไรน่าทาน ก็แวะ .. เห็นอะไรสวยๆ ก็แวะเก็บรูป .. ชีวิตท่านจะมีความสุขกับการปั่นจักรยานแบบท่องเที่ยวครับ

** อย่ายึดติด ว่าต้องทัวร์ริ่ง ถึงจะเดินทางไกลได้ .. แต่ ทัวร์ริ่ง ก็มีดีตรงที่ ท่าปั่น มันสบายกว่าจักรยานแบบอื่นๆ และ แบกน้ำหนักสัมภาระได้มากๆๆ แค่นั้นเอง **
แบบ ผมเลย :lol: :lol:
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

ประเด็น....อยู่ที่ จ่ายเงินไปแลกเปลี่ยนอะไรมา ไม่ว่าที่ตัวจักรยาน หรือฟังก์ชั่นของแต่ละตัว
แต่ละฟังก์ชั่นที่โรงงานผลิตติดตั้งมา และสมรรถนะของแต่ละตัวที่เป็น ไม่ได้มีมาเปล่าๆ
แต่ล้วนเป็นเม็ดเงินที่ต้องจ่ายไป...........แต่เจ้าตัวคนใช้จักรยานจะใช้มันหรือไม่ใช้ก็ได้
ถ้าไม่ใช้ก็เท่ากับเป็นการเสียโอกาส ...จ่ายเงินไปแต่ไม่ได้ใช้งาน ประมาณนั้น

เช่น....ซื้อหมอบมาแต่ไม่ใช้ความเร็วใดๆ
ซื้อเสือภูเขาแต่ไม่เคยไปทางสมบุกสมบัน ขี่ในเมืองเฉยๆ
ซื้อทัวริ่งตัวเต็ม แต่ใช้ขี่ไปทำงาน ทริปไม่ได้ออก

คำแนะนำที่ให้ไว้นั้น...ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ก็ปรารถนาจะให้ผู้รับคำแนะนำ
จ่ายน้อยและคุ้มค่าใช้งาน หรือใช้งานในฟังก์ชั่นที่รถมีอยู่ และถ้าไม่ใช้ ก็ไม่ควรซื้อ
นี่คือ "ความคุ้มค่า"

ยกเว้นรู้กันแล้ว...ว่าทัวริ่งมันทำอะไรได้บ้าง และจุดที่มันมีความจำกัดสมรรถนะ
แต่เจ้าตัวก็ยังเลือกซื้อมาใช้งานหน้าที่อื่นธรรมดาทั่วไปในเมือง ก็ไม่ผิด มันรับใช้ตรงความพึงพอใจ

แต่ที่เรามาคุยกันก็คือ สำหรับคนที่กำลังจะซื้อหา จะได้เตรียมเงินได้ถูก และเลือกตัวรถที่มีฟังก์ชั่น
ที่จะได้เอาไปใช้งาน ในขณะที่ราคาสมเหตุสมผลกับตัวเอง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

jamba เขียน:
sookchat เขียน:ขอคุยด้วยนะครับ เห็นกระทู้ข้างบนพูดถึงเรื่องราคาแล้วผมเองเมื่อก่อก็มีปัญหา เพราะผบ.ก็ไม่เห็นด้วย ผมก็เลยต้องอธิบายซะนานคือผมเองต้องนั่งรถไปทำงาน2ต่อ ต่อแรกรถสองแถวในซอยบ้านแล้วมาต่อรถเมล์ ปัญหาก็สองแถวนี่แหละเราอยู่ปลายทางพอรถมาถึงเราก็ต้องโหน บางทีขึ้นไม่ได้ก็ต้องคอยตอนนั้นผมอายุ59ปี แขน-ขาก็ไม่ค่อยจะแข็งแรงเหมือนหนุ่มก็เลยมานั่งคิดว่าต้องออกกำลังบ้างแล้วไม่อย่างนั้น โรคภัยใข้เจ็บก็จะมาเยือนเรา ไปเยี่ยมน้องชายเห็นเขามีจักรยานเสือภูเขาก็มาคิดได้ว่าเราต้องหามาปั่นออกกำลังสักคันแล้วปั่นไปทำงานด้วยก็น่าจะดี เพราะว่าจากบ้านไปที่ทำงานราว8-9ก.ม. จะทุ่นค่ารถไปด้วย พอดีเปิดเนต ดูหนังสือจักรยานศึกษายี่ห้อรถ ก็มาเจอเจ้านี่และร้านแสงทองนนทบุรี เขามีให้ผ่อนได้กับบัตรเฟริทร์ช้อยส์ ก็เลยไปถอยมาเลยมาถึงก็เริ่มปั่นเลยจากบ้านไปทางแสนแสบแล้วกลับได้เกือบ20ก.ม. ก็ดีใจหลังจากนั้นผมก็ปั่นไปทำงานและกลับทุกวัน วันอาทิตย์ก็ออกปั่นไปเที่ยวใกล้ๆบ้านก่อน 1ปีผ่านไปผมผ่อนรถหมดแล้วก็บอกกับ ผบ.ว่าเห็นใหมผมไม่ได้ใช้เงินคุณเลย ผมใช้เจ้าค่ารถเมล์นี่แหละ และตอนนี้ผมจะเปลี่ยนจะเพิ่มอะใรท่านก็ไม่ว่า จากวันนั้นถึงวันนี้ผมปั่นเจ้าคันนี้มาได้4ปีกับ5เดือนแล้วได้ระยะทาง 67,000 ก.ม.แล้วก็ปั่นไปเที่ยวมาหลายที่ภูมิใจครับเราไปใหนมาใหนได้ด้วยขาของเราเอง อย่ามัวรีรออยู่เลยครับถ้าอายุไม่มากเกินไปให้รีบหันมาออกกำลังกายด้วยจักรยานกันเถอะครับ
รูปภาพ
ต้องขอขอบคุณทุกท่านครับ ที่ให้ความสำคัญกับกระทู้ผม ก็อยากจะให้เห็นความสำคัญกับการปั่นมากกว่าจักรยานครับ เพราะว่าถ้าเรากับจักรยานปรับเข้ากันได้แบบใหนมันก็ปั่นสบายเหมือนกัน สำหรับผมแล้วเรื่องราคานั้นสำคัญแน่ เพราะว่าผมอายุมากแล้วรายได้ก็น้อยลง ขอให้มันทนทานกับการใช้งานก็พอใจแล้วครับ

เป็นจักรยานที่ ดีที่สุด คุ้มค่าที่สุดจนเลยไปถึงมีคุณค่าสำหรับเจ้าของเลย น่าภาคภูมิใจมากครับ
ผมต้องการจักยานหรือปั่นได้แบบนี้ จะเรียกชื่ออะไรก็ได้
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
TC-unity
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8893368
team: กลุ่ม เพื่อนถีบ ( FRC : Friendship riding club )
Bike: Araya federal-T & Bridgestone roadman & Giant HL7000

โพสต์ โดย TC-unity »

kobfujar เขียน:ผมเห็นเพื่อนชาวต่างประเทศทาง Facebook เขาปั่นท่องเที่ยว มีัทั้งที่เป็น "ตะเกียบ และ โช็ค" ทั้ง เหล็ก อลูฯ และ วัสดุอื่นฯ ก็เลือกเอาครับตามความชอบของตัวเอง :)

ของผมเลือกแบบว่า..
จักรยานคันไหน อุปกรณ์แบบไหน ที่ .. "อึด ถึก ทน" อ้อ..แล้ว "ซ่อมบำรุงง่าย"(ด้วยตัวผมเองได้) ผมเลือกไว้ก่อน :) :D :D

สุดท้าย..ทุกอย่าง ก็คือ ธุรกิจ ที่เข้ามาตอบสนองความต้องการบริโภคของเรา(พยายามดึงเงินจากกระเป๋าของเรา :D :D )
อยู่ที่เราจะเลือกอย่างไรให้เหมาะสมกับ"กระเป๋าตังค์"ของเรา และ เหมาะสมกับ"การนำไปใช้" ปั่นเพื่อการท่องเที่ยวของเรา .. นั่นน่าจะดีที่สุดครับ
:) :D
อย่างนี้บ้านผมเรียกว่า อร่อยใคร อร่อยมัน ครับ :lol: :lol:
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ASAP
Bike: DAHON , SURLY , BIANCHI

โพสต์ โดย tune-bike »

ผมเองแล้ว นิยามรถจักรยานที่ผมใช้ว่า "รถเอนกประสงค์"ครับ
คำว่าเอนกประสงค์ในที่นี้ก็คือ
1.ปั่นออกกำลังกายแบบแอโรบิคได้
2.ปั่นทางไกลโดยบรรทุกสัมภาระไปได้
3.มีระบบเกียร์ที่สามารถใช้เดินทางชันทางเขาแบบยาวนานต่อเนื่องได้
4.สามารถวิ่งในทางขรุขระลูกรังได้บ้าง
5.ปั่นใช้ในการแข่งขัน แบบหนุกหนานๆได้บ้าง
6.ปั่นโก้ๆชิวๆในเมืองแวะชมจิบร้านกาแฟ
7.ราคาไม่แพงเวิ่นเว่อ
ทั้งหมดทั้งมวลก็มีเท่านี้แหละครับ จักรยานเอนกประสงค์ในนิยามของผม
ผมเพิ่งปั่นจักรยานแบบจริงๆจังๆมาได้ปีเดียว และในช่วงเวลานั้นก็ทำให้เราได้พบตัวเองว่า อะไรกันแน่ที่ทำให้เราได้ค้นพบความสุขที่แท้จริงบนหลังอานจักรยาน
มันไม่ใช่ความเร็ว ไม่ใช่เพื่อแข่งขัน ไม่ใช่เพื่อไปถึงจุดสุดยอดของการกีฬา ไม่ใช่เพื่อความโก้เก๋ ไม่ใช่เพื่อชอบเก็บสะสม ไม่ใช่เพื่อตั้งหน้าตั้งตาปั่นท่องเทียว ที่สุดของผมนั้นมันก็คือ "อิสระภาพ"ในช่วงเวลาสั้นๆเวลาหนึ่ง......หรือทั้งหมดนี้จะเรียกว่า จักรยาน "ทัวร์ริ่งหนอ" :D :D
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

tune-bike เขียน:ผมเองแล้ว นิยามรถจักรยานที่ผมใช้ว่า "รถเอนกประสงค์"ครับ
1.ปั่นออกกำลังกายแบบแอโรบิคได้
2.ปั่นทางไกลโดยบรรทุกสัมภาระไปได้
3.มีระบบเกียร์ที่สามารถใช้เดินทางชันทางเขาแบบยาวนานต่อเนื่องได้
4.สามารถวิ่งในทางขรุขระลูกรังได้บ้าง
5.ปั่นใช้ในการแข่งขัน แบบหนุกหนานๆได้บ้าง
6.ปั่นโก้ๆชิวๆในเมืองแวะชมจิบร้านกาแฟ
ทั้งหมดทั้งมวลก็มีเท่านี้แหละครับ จักรยานเอนกประสงค์ในนิยามของผม
ผมเพิ่งปั่นจักรยานแบบจริงๆจังๆมาได้ปีเดียว และในช่วงเวลานั้นก็ทำให้เราได้พบตัวเองว่า อะไรกันแน่ที่ทำให้เราได้ค้นพบความสุขที่แท้จริงบนหลังอานจักรยาน
มันไม่ใช่ความเร็ว ไม่ใช่เพื่อแข่งขัน ไม่ใช่เพื่อไปถึงจุดสุดยอดของการกีฬา ไม่ใช่เพื่อความโก้เก๋ ไม่ใช่เพื่อชอบเก็บสะสม ไม่ใช่เพื่อตั้งหน้าตั้งตาปั่นท่องเทียว ที่สุดของผมนั้นมันก็คือ "อิสระภาพ"ในช่วงเวลาสั้นๆเวลาหนึ่ง......หรือทั้งหมดนี้จะเรียกว่า จักรยาน "ทัวร์ริ่งหนอ" :D :D
แล้วมียานอะไรใช้งานแล้วเล่าครับ...............
ถ้าเป็นผม..............จากเป้าหมายโจทย์ที่ตั้งไว้
ผมหมายตาเสือภูเขาโครโมตะเกียบญี่ปุ่นมือสองซี่ล้อ 36
จ่ายไปราว 5 พัน แล้วลองดูใช้ได้ใช้เลย

ถ้าไม่ดี บกพร่อง แก้ไขให้ดีขึ้นเป็นจุดๆ ตามจริตของผู้ขี่ปั่น
ถ้าเก่าจัด แต่ไม่ชำรุดโครงสร้าง นำไปร้านเซอร์วิสที่มีชื่อเสียง
ในบอร์ดนี้ จับแก้ผ้าล้างทุกชิ้น อาบน้ำขัดขี้ไคลเม็ดลูกปืนทุกเม็ดเปลี่ยนถ้าจำเป็น
ขึ้นสายเบรคสายเกียร์ โซ่ เฟืองใหม่(ไม่เน้นมากไม่เน้น 9 ไม่เน้น 10)
ชุดขับเคลื่อนขนาดกลางค่อนข้างล่าง เปลี่ยนยางนอกในขนาดและดอกยางที่เราคิด
รวมทั้งหมดอีกสัก 3-5 พัน

รวมทั้งรถแล้ว ไม่ถึงหมื่น ได้ตัวที่คุณภาพไล่เลี่ยกับรถทัวริ่งใหม่ ราคาครึ่งแสน
เลือกร้านที่ไว้ใจได้ สอบถามเพื่อนฝูง

น่าจะเป็น
wild west
Ridge runner ตัวโครโม
Mountain cat
Muddy Fox
Spring box 700 c
Metro สามจาน
L.L.Bean 4130

พวกนี้ทำเป็นตัวเต็มได้เลย
ถ้าเป็นไลท์ทัวริง จะได้ลิสต์อีกเพียบ
รวมทั้ง Radac พิมพ์นิยม
เป็นอลู แต่ ยอดเยี่ยมเมื่อเทียบกับราคาที่จ่ายไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

คล้ายกันเลยครับ
หลาย ๆ อารมณ์
ผมใช้เป็น ยานพาหนะ
ปั่นไปซื้อของใช้ บางทีก็ปั่นไปทำงาน
ปกติใช้ปั่นออกกำลังกายตอนเช้าตรู่
วันหยุดยาว ๆ ใช้ปั่นออกรอนแรมท่องเที่ยวฯลฯ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ASAP
Bike: DAHON , SURLY , BIANCHI

โพสต์ โดย tune-bike »

rainbow เขียน:
tune-bike เขียน:ผมเองแล้ว นิยามรถจักรยานที่ผมใช้ว่า "รถเอนกประสงค์"ครับ
แล้วมียานอะไรใช้งานแล้วเล่าครับ...............
ถ้าเป็นผม..............จากเป้าหมายโจทย์ที่ตั้งไว้
ผมหมายตาเสือภูเขาโครโมตะเกียบญี่ปุ่นมือสองซี่ล้อ 36
จ่ายไปราว 5 พัน แล้วลองดูใช้ได้ใช้เลย

ถ้าไม่ดี บกพร่อง แก้ไขให้ดีขึ้นเป็นจุดๆ ตามจริตของผู้ขี่ปั่น
ถ้าเก่าจัด แต่ไม่ชำรุดโครงสร้าง นำไปร้านเซอร์วิสที่มีชื่อเสียง
ในบอร์ดนี้ จับแก้ผ้าล้างทุกชิ้น อาบน้ำขัดขี้ไคลเม็ดลูกปืนทุกเม็ดเปลี่ยนถ้าจำเป็น
ขึ้นสายเบรคสายเกียร์ โซ่ เฟืองใหม่(ไม่เน้นมากไม่เน้น 9 ไม่เน้น 10)
ชุดขับเคลื่อนขนาดกลางค่อนข้างล่าง เปลี่ยนยางนอกในขนาดและดอกยางที่เราคิด
รวมทั้งหมดอีกสัก 3-5 พัน

รวมทั้งรถแล้ว ไม่ถึงหมื่น ได้ตัวที่คุณภาพไล่เลี่ยกับรถทัวริ่งใหม่ ราคาครึ่งแสน
เลือกร้านที่ไว้ใจได้ สอบถามเพื่อนฝูง

น่าจะเป็น
wild west
Ridge runner ตัวโครโม
Mountain cat
Muddy Fox
Spring box 700 c
Metro สามจาน
L.L.Bean 4130

พวกนี้ทำเป็นตัวเต็มได้เลย
ถ้าเป็นไลท์ทัวริง จะได้ลิสต์อีกเพียบ
รวมทั้ง Radac พิมพ์นิยม
เป็นอลู แต่ ยอดเยี่ยมเมื่อเทียบกับราคาที่จ่ายไป
โอ้โหที่พูดมาทั้งหมดนี้แจ่มๆทั้งน้านนนเลยครับ...เชียร์ๆสุดๆ ;) ...แต่ชุดเกียร์นี่ก็ไม่เบานะครับถ้าเป็นพวกXTนี่ก็เกือบๆ7,000บาท :cry: แล้ว....ส่วนรถของผม
ซื้อเป็นรถห้างไปเสียแล้วครับ :)
ปลาดิน
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นไปตามใจฉัน
Bike: BS Diamond Rock (DR-3), TrinX FA2007, BS Mud Rock

โพสต์ โดย ปลาดิน »

ผมสั่งเสือภูเขาโครโมตะเกียบญี่ปุ่นมือสองจากในเว็บนี้ไปแล้วครับ
คาดว่าปลายสัปดาห์หน้าจะได้รับรถ แล้วจะมาแจ้งความคืบหน้าเมื่อได้รับรถแล้วนะครับ
พอเริ่มปั่น โลกก็เริ่มเปลี่ยน
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ

ชอบ XT กันหรือ?
ผมคนหนึ่งหล่ะที่แตกต่าง คนละทิศเลยพี่น้อง
จากประสบการณ์แน่นอน ยังไม่เคยเห็นใครคิดเหมือนเรา

XT ดี , แม่น , แต่ไม่ทนทานนานปี
ผลิตมาเน้นเบา แรงยึดระหว่างโมเลกุลของเนื้อสาร ซวก
(รู้จัก "ซวก" ไหม มันไม่แน่น)
ผู้ผลิตตั้งใจให้ไปแข่ง ได้รางวัล ชนะแล้วคุ้มค่าแล้ว
งานแข่ง Match หน้าเปลี่ยนชุดใหม่

แต่เป็นคนละโจทย์กับทัวริ่ง
อุปกรณ์คุณภาพดี อย่างสูง แค่ Deore
กำลังดีที่ Acera หรือ Aliveo
ทนทานสมตัว สมราคาที่จ่ายไป

ความเห็นนี้ เผยแพร่ไป อาจมีคำค้านมา แบบนี้ไม่ว่ากัน
ประสบการณ์คนเราเจอมาไม่เหมือนกัน ข้อสรุปจึงไม่เหมือนกัน
ผมเจอมาอย่างนี้ ผมซื่อสัตย์ต่อสิ่งที่เจอมา บอกกล่าวอย่างตรงๆที่เกิดกับตัวเอง
เฟือง ตีนผี โซ่ XT , XTR เปลี่ยนเร็วครับ
พอเปลี่ยนต้องเปลี่ยนยกชุด เปลี่ยนชิ้นเดียวได้ผลไม่ดีแล้ว
ใช้ชุดผสมก็ไม่ได้ ใช้ไปก็เหมือนใช้รุ่นล่างๆ คู่มือบริษัทไม่แนะนำ

ก็ถึงบอกไง เอาอะไหล่ชุดกลางค่อนข้างต่ำ ดีกว่า ไม่ใช่แต่เพียงราคาต่ำ
แต่คุณภาพเมื่อเทียบกับภารกิจของเรา เหมาะกว่าแน่นอน

ติดตั้ง XT กันครึดในทัวริ่งตัวเต็มราคาแพง ดีสำหรับบางท่าน
คนซื้อเห็นแล้วปิติซาบซ่าน คนขายกำไรบาน สบายดีทั้ง 2 ฝ่าย
คนแนะนำมีแต่เสีย เข้าไปสอดแทรกความสุขที่กำลังเพลิดเพลินซื้อขาย
เป็นเป้าให้คนเหม็นขี้หน้า
ผมถือว่าทำหน้าที่ผมแล้ว ผลลัพธ์ผู้ฟังจะเชื่อหรือไม่ ไม่ใช่เรื่องของผมอีกต่อไป
ทวีศักดิ์ ไชยเขียว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: นักปั่นลุ่มน้ำโขง
Bike: Modified
ตำแหน่ง: Chiangkhong/ Chiangrai

โพสต์ โดย ทวีศักดิ์ ไชยเขียว »

กระทู้ของคุณทำให้ผมลดความอยากลงไปเยอะ...ผมมันประเภทโมดิฟาย...มีโครงการอยากเที่ยวนะครับ..แต่ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไรจะได้ไปใกล้ไกลแค่ไหน..55..แต่ตอนนี้กำลังเตรียมกระเป๋าหน้า2หลัง2...เมื่อเสร็จแล้วบรรทุกน้ำหนักสมดุลย์หรือไม่...ลองดูก่อนละกันครับ
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ

โทษที...ไม่ได้ตั้งใจให้เป็นอย่างนั้น
เพียงให้ข้อมูลที่ผมเคยเจอมา
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

คันฟูจิที่ผมใช้อยู่
ตีนผี-เฟืองก็ ดิโอเร
แล้วก็ไม่ได้คิดจะอัพอะไร
คงใช้พื้น ๆ เหมือนคุณสายรุ้งว่า
คงไม่ต้องการความแม่นยำฉับไวมากมาย
เหมือนเช่นรถแข่งขัน ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
somsup
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมสุวรรณปั่นทั่วทีป และ ขอปั่นด้วย
Bike: รถเหล็ก

โพสต์ โดย somsup »

จากหลากหลายความคิด ของทุกๆท่าน (ที่ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ) ดีใจที่มีคนคิดในทำนองเดียวกันกับผม มีจักรยาน ขอให้ปั่นเถอะครับ ถึงแม้ว่า ตอนนี้คุณจะซื้อจักรยานมาแล้ว ไม่ว่าจักรยานคันนั้นจะเป็นจักรยานแบบใหน ราคาถูกแพงอย่างไร มันจะไม่เกิดประโยชน์ใดๆเลย ถ้าคุณไม่เอาออกมาใช้งาน
ปั่นเล่นๆ ปั่นไปกินก๋วยเตี๋ยว ปั่นไปบ้านเพื่อน ปั่นไปปากซอย รัศมีไม่ไกลมาก ไม่รีบเร่ง ก็หยิบจักรยานออกมาใช้ได้เลย กางเกงธรรมดาทั่วไปก็ใช้ได้ เพราะปั่นไม่ไกลไม่เร็ว. แต่ส่วนมากมักจะเอารถยนต์ มอไซค์ ออกมาใช้ แต่จักรยานจะเอาออกมาใช้เมื่อต้องการออกไปปั่นจริงๆจังๆเท่านั้น

วันนี้เพื่อนถามว่า
เพื่อน :จะซื้อล้อใหม่ ราคา ราวๆ4 หมื่นบาท
ผม : ว่าเปลี่ยนทำไม
เพื่อน : จะได้เบาแรง เกาะกลุ่มได้
ผม : ปกติ ปั่นความเร็วเท่าไหร่ ปั่นกันวันละกิโล
เพื่อน : ความเร็ว 28-32 วันละ 25-30 โล
ผม : เปลื้องเงินเปล่าๆ สิ่งที่จะได้มาคือ เทห์ สวย ความสุขใจที่ได้ครอบครอง เท่านั้น แถมอาจจะโดนคนอื่นต่อว่าเอาด้วย ใช้แต่ของแพง แต่ปั่นได้แค่นี้

ผมปกติ หรือ เพื่อนปกติ ... น่าจะอย่างหลัง คือ เพื่อนปกติ เพราะเวลาไปออกทริป เจอคนเยอะๆ มักจะคุยกันแต่เรื่องอุปกรณ์ ของตกแต่ง คุยกันเรื่องพวกนี้ ชั่วโมงกว่า แต่ปั่นกันครึ่งชั่วโมง แล้วก็บ่นว่าเหนื่อย ขอพัก ใครจะไปต่อก็ไป กลับมาค่อยมารับกลับด้วย.

นานาจิตตัง ข้าวเปล่า 1 จานขอทาน ยังมีคุณค่ามากกว่า โต๊ะจีน เศรษฐี
<<< ขอปั่นด้วย..ไปใหนไปด้วย >>>
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”