Colnago Master

ห้องนี้สามารถโชว์รถของท่าน เพื่อเป็นแนวทางในการแต่ง
รูปประจำตัวสมาชิก
สับถังเก่า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1987-5730
team: ทีมกระทรวงสาธารณสุขค่ำวันธรรมดาและเช้าบ่ายวันอาทิตย์
Bike: สับถังเก่า ๆ
ตำแหน่ง: งามวงศ์วาน
ติดต่อ:

Re: Colnago Master

โพสต์ โดย สับถังเก่า »

ptb เขียน:รุป colnago ครับยังเป็นแค่แฟรมผมเพิ่งเริ่มต้นกับรถวินเทจยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ
งามจริงจริงครับ ทั้งสีสัน ลวดลาย ช่างจับจิตจับใจหลาย...
ห้างหุ้นส่วนจำกัด ไทยหุ้มลวด
ลวดมัดปากถุง, ลวดหุ้มพลาสติก, ลวดมัดสายไฟ, ลวดมัดของ
ริบบิ้นลวด, ลวดสี, ลวดฟอยล์, ลวดเงา, ลวดกระดาษ - twist tie

เคเบิ้ลไทร์ คุณภาพ ราคาส่ง
ลวดสลิงหุ้มพลาสติกและอุปกรณ์
สับถังเก่า
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมกระทรวงสาธารณสุขค่ำวันธรรมดาและเช้าบ่ายวันอาทิตย์
ติดต่อ:

สับถังเก่า เขียน:รูปภาพ
พร้อมเบาะ ISCA รางไทเทเนียมที่ไม่เคยผ่านตามาก่อน
หลังจากทำการบ้านวิเคราะห์เจาะลึกถึงเบาะตัวนี้ที่ลองนั่งแล้วรู้สึกรองรับพอดีกับตนนัก จึงได้พบว่า เป็นเบาะ Iscalselle รุ่น Dakar รางไทเทเนียมนั่นเอง
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
ลวดมัดปากถุง, ลวดหุ้มพลาสติก, ลวดมัดสายไฟ, ลวดมัดของ
ริบบิ้นลวด, ลวดสี, ลวดฟอยล์, ลวดเงา, ลวดกระดาษ - twist tie

ptb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-9007739
team: พระราม 2
Bike: LITESPEED

โพสต์ โดย ptb »

คุณสับถังเก่ามีถ้วยคอแคมแปกเหลือไหมครับถ้ามี pm ราคาให้หน่อยครับขอบคุณครับ :(
สับถังเก่า
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ptb เขียน:คุณสับถังเก่ามีถ้วยคอแคมแปกเหลือไหมครับถ้ามี pm ราคาให้หน่อยครับขอบคุณครับ :(
ไม่มีเลยครับ มีแต่ตัวที่ติดอยู่กับเฟรมสองสามอัน
:D :D :D

ptb
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ไปรับแฮนด์และสเต็ม3tที่บ้านคุณสับถังเก่ามาครับสภาพสวยครับและได้โยลโฉมเจ้า colnago สีมังคุดและเจ้า master สีแดงสวยมากครับ ขากลับง่ายครับไปทางสะพานพระราม7 ยังไงรบกวนช่วยดูถ้วยคอและหลักอานแคมแป็กให้หน่อยนะครับขอบคุณครับ
ptb
ขาประจำ
ขาประจำ

ถามคุณสับถังเก่าหน่อยครับว่าหลักอาน colnago ของท่านไซร์อะไรครับของผมเป็นไซร์ 27 ครับไม่ทราบว่าหายากไหมครับขอบคุณครับ
สับถังเก่า
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ptb เขียน:ถามคุณสับถังเก่าหน่อยครับว่าหลักอาน colnago ของท่านไซร์อะไรครับของผมเป็นไซร์ 27 ครับไม่ทราบว่าหายากไหมครับขอบคุณครับ
ตัว Master Piu เป็น 27.2 แต่ตัว Master ส้มแดงเป็น 27.0 ขนาด 27.0 หาไม่ยาก แต่หาเป็นแคมแป๊กแอร์โรสวยสวยยากครับ...

ptb
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพร้อมกับสวัสดีปีให่มด้วยครับ
โอ๊ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859000900
team: Live To Ride
Bike: อะไรก็ได้ขอให้เป็นFixed วินเทชแท้ๆ

โพสต์ โดย โอ๊ย »

สับถังเก่า เขียน:หลังจากบำเพ็ญตน ฝึกเคล็ดวิชา หัดภาษามักกะโรนีพิซซ่าหน้าปลาหน้างู จนแก่กล้าสำเร็จยุทธขั้นพื้นฐาน ขอบอกความเล่าขานตำนาน Colnago Master...
อ้างอิงจาก http://it.wikipedia.org/wiki/Colnago_Master
รูปภาพ

เฟรมตัวนี้ของพระโคนั้นมาจากความมุ่งมาดปรารถนาของท่านปรมาจารย์ซือแป๊ Ernesto Colnago ที่จะสรรสร้างเฟรมชั้นยอดพร้อมด้วยนวัตกรรมขั้นเทพประทานที่จะเป็นดาวจรัสฉายสร้างชื่อให้กับพระโค ในปี 1983
โครงการสร้างเฟรมขั้นเทพประทานนี้ได้รับการดูแลโดย Gilberto Colombo ซึ่งได้วิจัยพัฒนาศึกษาอย่างใกล้ชิดกับบริษัทผู้เชี่ยวชาญทางด้านเหล็กเอกอุอย่าง Aubert & Duval ได้มาซึ่งเหล็กไมโครอัลลอย SCv ซึ่งผ่านกรรมวิธีแบบเย็นได้มาซึ่งเหล็กเทพประทานที่เรียกในรหัสว่า 15CDV6 สำหรับท่อเอกสิทธิของพระโค ออกแบบโดย บ.Trafiltubi ที่เป็น บ.ลูกของทาง Gilco Design

ทางพระโคได้ร่วมกับ Columbus ผลิตท่อที่เป็นสามหยัก บ้างเรียกว่า รูปฟัก แป๊บบุบ รูปดาว ตามแต่ที่เหล่านักจักรยานแดนสยามจะกล่าวขาน ที่มาที่ไปนั้นมาจากสัญลักษณ์ของพระโครูปดอกจิกนั่นเอง กระบวนการผลิตท่อพิเศษนี้ ทำให้ท่อมีความหนาบางแต่ละส่วนต่างกันออกไป นำมาซึ่งความแข็งแรงอันน่าอัศจรรย์ใจบนความเบาดุดปุยนุ่นของเฟรม ท่อพิเศษนี้ยังได้ผลิตจากวัตถุดิบสองอย่างซึ่งนำมาซึ่งเฟรมเหล็กไหลขั้นเทพประทาน เป็นไมโครอัลลอยที่มีความแข็งแรงสูง (มิใช่สเตนเลส) วัตถุดิบที่ว่าก็คื 25CrMo4 ซึ่งมีส่วนประกอบของโครเมีมสูง และอีกอย่างหนึ่งก็คือ 15CDV6 ที่ประกอบไปด้วยโครเมียมและวานาเดียม

ด้วยการผสมอันลงตัวจากฝีมือของเหล่าปรมาจารย์ซือแป๋ทำให้เฟรมมาสเตอร์นั้นหามีเฟรมใดอื่นเทียบเท่าในช่วงยุคนั้น ซึ่งนำมาซึ่งชัยชนะในการแข่งขัน Tour of Italy โดยนักแข่งชื่อก้อง Giuseppe Saronni ซึ่งเป็นชัยชนะครั้งแรกนำมาซึ่งความภาคภูมิใจ และยังแสดงให้เห็นถึงความก้าวล้ำทางเทคโนโลยีของจักรยาน
รูปภาพ
(ภาพจากแคตาล็อกของพระโค แสดงให้เห็นสองปรมาจารย์ผู้ยิ่งใหญ่ Ernesto Colnago และ Gilberto Colombo และนักจักรยานชื่อก้อง Giuseppe Saronni)

รูปภาพ
เฟรมเพอร์สูทที่ทำจากท่อแป๊บบุบอันลือเลื่อง

เฟรมมาสเตอร์ยังมีเฟรมพี่น้องท้องเดียวกันที่สร้างขึ้นโดยตัวปรมาจารย์ Gilberto Colombo นั่นคือ the Dual Master ที่มีท่อเฟรมสองท่อเฉียงผลิตขึ้นในปี 1987 และด้วยแนวคิดนี้นำมาซึ่งเฟรมคาร์บอนเอกสิทธิของพระโค ที่ทำจากท่อคาร์บอนไฟเบอร์สองชั้น ซึ่งมีโครงสร้างการออกแบบแนวคิดที่แตกต่างไปจากตัว Master อย่างสิ้นเชิง
รูปภาพ
เฟรมตัว Master Dual
รูปภาพ
Master Pista

พระโคยังใช้่ตัวเฟรมท่อรูปฟักนี้เป็นเฟรมธงเรือหัวหอกซึ่งพบเห็นได้จากแคตาล็อกของพระโคในอีกนานนับหลายปีต่อมา ซึ่งมีการเปลี่ยนแปลงไปใน แต่ยังคงเป็นเฟรมเหล็กไหลเทพประทานตัวสุดยอดของพระโค
ในรุ่นปี 2007 หางหลังของเฟรมนั้นได้เปลี่ยนมาทำจากคาร์บอนไฟเบอร์ ส่วนในรุ่นปี 2008 พระโคได้กลับใจมาใช้บริการเหล็กไหลในหางหลังอีกครั้ง เฟรมพระโคตระกูล Master ทุกตัวได้รับการยอมรับจากนักจักรยานรวมถึงนักสะสมทั้งหลายว่าเป็นเฟรมจักรยานขั้นเทพประทานซึ่งควรค่าแก่การครอบครองตลอดจนทุกวันนี้
พอดีมีเพอร์สูทอยู่ครับเหมือนเฟรมขาวเยยยยยย
ไฟล์แนบ
CIMG2886.jpg (65.01 KiB) เข้าดูแล้ว 1907 ครั้ง
CIMG2887.jpg (64.94 KiB) เข้าดูแล้ว 1907 ครั้ง
CIMG2888.jpg (64.17 KiB) เข้าดูแล้ว 1907 ครั้ง
CIMG2889.jpg (61.3 KiB) เข้าดูแล้ว 1907 ครั้ง
CIMG2890.jpg (60.42 KiB) เข้าดูแล้ว 1907 ครั้ง
สับถังเก่า
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ท่านพี่โอ๊ย ผู้มีมาสเตอร์ตัวลู่ในครอบครอง เขียน: รูปภาพ
รูปภาพ
มาสเตอร์ลู่คันนี้งามหลาย เป็นรถในฝันอีกคันหนึ่งเลยทีเดียว
ยิ่งมาพรอ้มกับดุมเชอริฟสตาร์แล้ว ช่างเครียดเป็นหนักหนา...
:D :D :D

beeryearn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866188086
team: อิสระ
Bike: เก็บ เล็กประสมไป กว่าจะได้เป็นคัน
ตำแหน่ง: ก.ท.ม.

โพสต์ โดย beeryearn »

เคยเห็นจอดยุแถวตลาดรัชดา คันเดียวกันปะครับ สวยสุดๆ ให้ กะโหลกไม่ถูกเลย
สองล้อ ปั่น โดย สองขา แข็ง ขัน ไปถึงที่ ช้าเร็ว โดย พลัน ถึงเหมือนกัน อย่างเขา
โอ๊ย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859000900
team: Live To Ride
Bike: อะไรก็ได้ขอให้เป็นFixed วินเทชแท้ๆ

โพสต์ โดย โอ๊ย »

beeryearn เขียน:เคยเห็นจอดยุแถวตลาดรัชดา คันเดียวกันปะครับ สวยสุดๆ ให้ กะโหลกไม่ถูกเลย
ใช่ครับผมวันนั้นเพิ่งทำเสร็จวันแรกเลยครับ
beeryearn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866188086
team: อิสระ
Bike: เก็บ เล็กประสมไป กว่าจะได้เป็นคัน
ตำแหน่ง: ก.ท.ม.

โพสต์ โดย beeryearn »

โอ๊ย เขียน:
beeryearn เขียน:เคยเห็นจอดยุแถวตลาดรัชดา คันเดียวกันปะครับ สวยสุดๆ ให้ กะโหลกไม่ถูกเลย
ใช่ครับผมวันนั้นเพิ่งทำเสร็จวันแรกเลยครับ
ถ้ามีโอกาสคงได้ยลโฉมอีกสักครั้ง เล่นเอาฝันไปหลายคืน คันนี้
สองล้อ ปั่น โดย สองขา แข็ง ขัน ไปถึงที่ ช้าเร็ว โดย พลัน ถึงเหมือนกัน อย่างเขา
everyday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0982718091
team: K-TWELVE
Bike: CINELLI x MASH

โพสต์ โดย everyday »

:D

งาม ๆ ทั้ง นั้น
To Infinity and Beyond !!?

ร้านใน FACEBOOK FAN PAGE >>>>>>>>>>>>> EVRD SHOP <<<<<<<<<<<<<<<<
จำหน่ายรองเท้ามือ 1 และ มือ 2 Clothing Acessory Etc. รับ PRE-ORDER และสั่งสินค้าจาก USA ทั้งส่งไทยและไม่ส่งไทย
the_Ramones
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย the_Ramones »

ท่านพี่โอ๊ย ผู้มีมาสเตอร์ตัวลู่ในครอบครอง เขียน: รูปภาพ

Stem Titan หรือเปล่าครับ
เบื่อแล้วเอามาแบ่งผมได้นะครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องโชว์รถ”