คุยกันทั่วไป สไตล์...เสือสัมมากร ประจำเดือน กันยายน ครับ...

ผู้ดูแล: ถัง สัมมากร MTB

กฏการใช้บอร์ด
ชื่อกลุ่ม : สัมมากรMTB
วัตถุประสงค์ในการรวมกลุ่ม : เพื่อการออกกำลังกายและใช้เวลาว่างร่วมกัน
แกนนำ : พี่ตู่, พี่เดช, น้องถัง
วัน&เวลาออกทริปปกติ : เช้าวันอาทิตย์ เวลา 6.30 น.
จุดนัดพบ : 7-Eleven แห่งที่ 2 ในหมู่บ้านสัมมากร
รูปประจำตัวสมาชิก
SAK@SMK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817114419
team: เสือเจ้าคุณฯ
Bike: เสือภูเขา Giant XTC และหมอบ Spe.

Re: คุยกันทั่วไป สไตล์...เสือสัมมากร ประจำเดือน กันยายน ครับ...

โพสต์ โดย SAK@SMK »

จากที่อ่านเรื่องการเข้ามาสู่วงการจักรยานของหลายๆท่านแล้ว ขออนุญาติเปิดเผยอดีตของการปั่นจักรยานของผมบ้าง (ที่แสนจะลำบาก) จากเด็กบ้านนอกสภาพความเป็นอยู่ที่ยากไร้ ผมต้องใช้จักรยานปั่นไปโรงเรียนตั้งแต่ อนุบาญ-ป.6 จักรยานคันแรก (ไม่ใช่ BMX หรอกครับ )เป็นจักรแม่บ้านที่รับช่วงมาจากพี่ชาย แฮนยกไม่ใช้ครับ เปลี่ยนเป็นแฮนตรง อิอิอิ (ท่อแป๊บนี้ล่ะครับ ไม่ใช่ Control tech หรอกครับ 555) ระยะทางที่ปั่น ไม่ไกลมากครับ แค่ 4 กิโลครับ (แต่ทางชิงเกิลเทรค 555 ) เบรค เป็น ฟุตเบรคครับ (ตอนนี้ยังแปลกใจ HOPE กับ รองเท้าแตะ อยู่เหมือนกันเลย :lol: ) พูดได้ว่าชีวิตผูกพันธ์กับจักรยานมาตั้งแต่เด็ก แต่จุดที่ชอบมากตอนเริ่ม ม.4 (เป็นโรงเรียนนานาซาด ครับ :lol: :lol: ไทย-เขมร-ลาว-ส่วย-ขเยอ เมื่อ ได้จักรยานมีspeed คันแรก 21 speed เป็นpanter ครับ ตอนนั้นโคตรลู้สำหรับผมเลยครับ ที่ได้มาเพราะ แต่ก่อนที่บ้านเลี้ยงวัว(จากนั้นพ่อก็ขายวัวส่ง......เรียน 55) แล้วมีรร.ตชด. เค้าเอาวัว นมของโครงการ สมเด็จพระเทพฯ มาฝากให้เลี้ยงหลายตัวมากครับ เพื่อเป็นโครงการอาหารกลางวันสำหรับเด็ก ตชด. ครูใหญ่ รร.ตชด แกเลยซื้อจักรยานเสือภูเขาไว้ไล่วัวครับ (ทำไมไม่ซื้อ ATV ให้ว่ะเนี้ยย :lol: :lol: ) จากนั้นก็เริ่มได้ขี่ไกลมากขึ้น วันไหนมีซ้อมบาสฯตอนเย็นก็จะไม่ขึ้นรถรับส่ง ก็จะเอาเจ้า pater ปั่นไปโรงเรียน ระยะทาง ประมาณ 20 กิโลครับ (ขากลับไม่มีแคตอายหลอกครับ ไฟส่องกบ นี่แหล่ะ 55555) เลื่อยมาจนจบ ม.6 ก็เข้ามา กทม.มาเรียน ราม ทำงานด้วย(ลืมบอกเรียนไม่จบครับไม่ใช่ฟิว อิอิอิที่จิงโง่เองครับ) ก็เลยเก็บตังซื้อจักรยานคันแรกที่ซื้อเอง LA ครับ และมาเรียนช่างกล(อันนี้จบครับ) ที่นี้เริ่มที่จะรู้ที่ซื้ออะหลั่ยเริ่มซื้อหนังสือมาอ่าน ก็เริ่มเก็บตัง ผ่าน gaint หลายคันเลย ต่อด้วย K2 (เริ่มชอบฟูชัล)กลับมา gaint อีกครั้ง แล้วมาเป็น สุดยอด project spe.แดงคันที่เห็นปัจจุบันอ่ะครับ ;) ;) (เก็บเงินทั้งเงินเดือนและเงินที่ออกหา job พิเศษหลังเลิกงาน ครับ จากนั้นก็เริ่มชักชวนพี่ที่ทำงาน เป็นพี่ อาคมครับ ที่หลงกลคนแรก ป๋าลีโอ ก็ปั่นกันเลื่อยครับไม่มีสังกัดไรเป็นทีม ลีโอ ครับ 555 จากนั้นก็เจอ ชิน ที่สยามไบค์จากที่บางท่านอาจทราบแล้ว ก็เริ่มปั่นครั้งแรกครับเป็นจุดที่ปั่นเป็นกลุ่ม ครับ
ชิน: ดีครับพี่ ปั่นแถวไหนครับ
ศักดิ์: แถวลาดกระบังครับ
ชิน: ผมปั่นอยู่กับทีม ถัง สัมมากรครับบบบ เป็นทีมใหญ่มากครับ มีประมาณ 50 คนครับ
ศักดิ์ :เหรอครับ (ทำไมตรูไม่เคยได้ยินว่ะ :?: 55555)น่าสนครับ อาทิตที่แล้วผมก็ปั่นไปราจีนมาครับ สบายๆครับชิว
ชิน: ครับๆๆผมเห็นครับ โหพี่สุดยอดเลย (แต่ที่เห็นสภาพเกือบตายกันเลยนิหว่า :lol: :lol: :lol: )
ชิน : พี่ถ้าว่างมาปั่นด้วยกันไหมครับอาทิตย์นี้ว่าจะไปแถวสนามบินครับ มีประมาณ 50-60 คันเลยครับ
ศักดิ์ : ไปไปผมไปด้วย
ชิน :พวกเรากำลังจะตัดเสื้อทีมกันครับพี่
ศักดิ์ (ดีเลยตรูกำลังหาทีมสังกัดพอดีเลย 5555) เหรอครับสนใจสนใจ
ชิน งั้นเอาเบอร์ผมไปเลยครับบบบบบบบบ

จากนั้นก็ฝนตกขี้หมาไหล คนจัลไรมาพบกันครับบบบบบบบบ 5555555
แต่วันแรกที่เจอกันก็ฝนตกจริงๆ ทำให้รถในโชว์รูมพี่อาคมที่ไม่เคยโดนขี้โคลน มาจมน้ำขี้โคลนในสนามบิน 5555 :lol: :lol: :lol: :lol:
ลู่ ก็โชว์ไกยกรรม(เขียนงี้ป่ะ) ที่ได้ไปเรียนที่ประเทศจีนมา อิอิอิ สุดยอดครับ

และผมก็ชวน ชวน ชวน (ไม่หลีกภัย) หลายท่าน มาปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพกันครับ ในแผนก มี 8 ผมชวน ซื้อจักรยานไปแล้ว 7 ครับ :D :D :D
เมื่อสองขายังปั่น เมื่อนั้น คุณจะมี "สุขภาพและเพื่อน"ที่ดีตลอดไป
mt
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Shiro Utsuri

Re: คุยกันทั่วไป สไตล์...เสือสัมมากร ประจำเดือน กันยายน ครับ...

โพสต์ โดย mt »

พี่อดิศักดิ์มาเปิดปูมหลังประวัติศาสตร์จักรยานอันน่าสนใจอีกแล้วครับ

สนุกมาก ต้องขอบคุณ ป๊อบ นะเนี่ย ที่เปิดประเด็นแรงบันดาลใจจักรยานขึ้นมา
"เทพไม่เทพไม่สำคัญ เป็นเพื่อนกันปั่นด้วยกันนะ"
ถัง สัมมากร MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สัมมากร MTB
Bike: PRINCIPIA msle pro

โพสต์ โดย ถัง สัมมากร MTB »

555 ประวัติพี่อดิศักดิ์ผูกพันกับจักรยานมาตั้งแต่เด็กเลยนะครับ แถมยังมีรายละเอียดยิบย่อยอีกหลายอย่าง จำได้ว่าวันที่เจอกันวันแรกที่ไปลุยทางแทรคที่สุวรรณภูมิกัน ผมยังไม่คิดเลยว่าจะได้ปั่นด้วยกันเรื่อยมาจนถึงทุกวันนี้ พี่อดิศักดิ์สุดยอดมากครับ ชักชวนสมาชิกหลาย ๆ ท่านเข้าสู่วงการเสือภูเขา และยังช่วยจัดหาสมาชิกสัมมากรMTBเพิ่มขึ้นอีกมากมายเลยทีเดียว สมแล้วที่เป็นตัวแทนสัมมากรMTBสาขาลาดกระบัง ^_^

ป.ล. พี่อดิศักดิ์ครับ เอาไว้วันไหนเราเปิดทริปส่วนตัว ปั่นจักรยานไปเล่นบาสกันดีปะครับพี่ ที่ไหนก็ได้ ไม่ได้เล่นมานานมาแล้ว เมื่อวานยิงลงนับลูกได้เลยครับ สมาชิกสัมมากรMTB คนไหนสนใจอยากเล่นบาสกันปะครับ แบบขำ ๆ ก็ด้าย ^_^

เอ้า ใครยังไม่ได้เล่าถึงจุดเริ่มต้นของการปั่นจักรยานก็รีบ ๆ เข้านะครับ สมาชิกรอติดตามกันอยู่ ทั่นประธานด้วยนะครับ น้อง ๆ รอติดตามอย่างใจจดใจจ่อ (สงสัยกำลังเรียบเรียงประโยคอยู่ ^_^)
POWERED BY SRAM (100% Shimano Free)
My Ride......My Bike @ สัมมากร MTB
SAK@SMK
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา Giant XTC และหมอบ Spe.

ตอนนี้ สมาชิกเราเข้ามาเยอะมากมากอ่ะ
เมื่อสองขายังปั่น เมื่อนั้น คุณจะมี "สุขภาพและเพื่อน"ที่ดีตลอดไป
SAK@SMK
ขาประจำ
ขาประจำ

ป.ล. พี่อดิศักดิ์ครับ เอาไว้วันไหนเราเปิดทริปส่วนตัว ปั่นจักรยานไปเล่นบาสกันดีปะครับพี่ ที่ไหนก็ได้ ไม่ได้เล่นมานานมาแล้ว เมื่อวานยิงลงนับลูกได้เลยครับ สมาชิกสัมมากรMTB คนไหนสนใจอยากเล่นบาสกันปะครับ แบบขำ ๆ ก็ด้าย ^_^

สนามเทคโนน่าสนครับ มีน้องๆเค้ามาเล่นตอนเย็นทุกวันครับ เค้าก็แบบขำๆ ปั่นเสร็จก็เป็นไนทริปไป ไปหาไรอร่อยๆกินกันครับบบบ
Pop@SMK
สมาชิก
สมาชิก
team: Free Agent...
Bike: SPECIALIZEd---Allez

โพสต์ โดย Pop@SMK »

อ่านของพี่อดิศักดิ์แล้วตลก แอบยิ้มๆ แต่ผมว่ากว่าจะได้เจ้าสเปแดงมาครองคงลำบากพอควร ... ทำให้การปั่นจักรยานของผมเริ่มมีความหมายแล้วครับ ... ขอบคุณแรงบันดาลใจของพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ 8-)

ปล. สเปดำของผม ถึงจะเป็นคันแรกแต่จะไม่ใช่คันสุดท้ายเป็นแน่ขอรับ... :o
"WORK HARD, PLAY HARDER"
เสือลำพัง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840072140
Bike: GT avalanche 1.0

โพสต์ โดย เสือลำพัง »

สำหรับผมเริ่มหันมาสนใจการขี่จักรยานเมื่อย้ายมาอยู่ที่หมู่บ้านชวนชื่นฯ(หมู่บ้านที่อยู่ปัจจุบันนี้) เนื่องจากว่าต้องใช้จักรยานเป็นพาหนะเพราะจากบ้านถึงป้ายรถเมล์ระยะทางประมาณ1.5km. ทำให้ต้องใช้จักรยาน ซึ่งดีกว่าไปนั่งมอเตอร์ไซค์รับจ้างที่ผมแสนเกลียดครั้งละ15บาทหลัง4ทุ่ม20บาท(ก็ลองคิดดูสิครับ ค่ารถนั่งไป-กลับ2-3เดือนซื้อจักรยานแม่บ้านดีๆได้คันนึงแล้ว) พอเราเริ่มใช้จักรยานครั้งแรกเป็นรถแม่บ้านเก่าๆขี่ไปปากซอย แน่นอนว่ามันเสียบ่อยครับเพราะสภาพไม่ดี เสียแล้วก็ต้องเอาไปให้ร้านซ่อม ต่อมาได้รู้จักคนในหมู่บ้านคนหนึ่งแกเป็นคนมีอาการสติไม่ค่อยดีนักแต่มีความรู้ในทางช่าง มาเห็นตะเกียบรถผมมันงอจวนจะหักอยู่แล้วเลยมาอาสาเปลี่ยนให้ผม ตอนนั้นเองที่ทำให้ผมรู้วิธีการถอดเปลี่ยนตะเกียบรถซึ่งทำให้ผมรู้จักหลักการโครงสร้างพื้นฐานของ ถ้วยคอ Stem จากนั้นด้วยความที่แกเป็นคนชอบซ่อม ก็เลยอาสาอัดจาระบีลูกปืนล้อให้อีก ผมก็ได้เรียนรู้ระบบลูกปืนอีก ซึ่งมันทำให้ผมได้รู้ว่าเรามัวไปเสียเงินให้ร้านจักรยานอยู่ตั้งนาน การซ่อมเองทั้งสนุก ภาคภูมิใจและประหยัดค่าใช้จ่ายกว่า อีกทั้งสามารถซ่อมได้เองในทุกๆที่ด้วยเพราะจริงๆแล้วส่วนที่ยากของรถมีอยู่แค่ ดุม กระโหลก ถ้วยคอแค่นั้น ถ้าซ่อมสามอย่างนี้ได้อย่างอื่นก็ซ่อมได้หมด หลังจากนั้นก็เริ่มบ้าซ่อมรถและชอบมันขึ้นมาเรื่อยๆเป็นลำดับ จนคิดเก็บเงินซื้อรถจักรยานแพงๆซักคัน ผมใช้เวลาเก็บเงินและศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับจักรยานอยู่เกือบปีครับจึงได้เจ้า Gt คันนี้มา และได้พบกับกลุ่มสัมมากรทางเว็บไซต์ Thaimtb อันเป็นจุดเริ่มต้นของการเข้าสู่วงการจักรยานในที่สุด

.................เอวัง....ด้วยประการะฉะนี้.................

ขอถึงฝากเพื่อนๆสมาชิกทุกๆคนนะครับว่า การซ่อมรถไม่ใช่เรื่องยากเย็นอย่างที่คิด อุปกรณ์เฉพาะบางอย่างที่ต้องใช้ในการซ่อมแม้จะแพงไปหน่อยแต่กัดฟันซื้อไปเถิดครับพี่น้อง เพราะอย่างไงเสียมันก็เป็นของเรา เราเอาเงินไปซ่อมร้าน แต้ คิม ฮวด สองสามครั้งก็ซื้อได้แล้วครับ เรื่องฝีมือไม่ต้องกลัวครับว่าถ้าเราซ่อมเองจะสู้ช่างไม่ได้ อันนี้มันแน่นอนอยู่แล้วเพราะเราไม่ใช่ช่าง แต่อย่าลืมนะครับภาษิตว่า "ความรู้อาจเท่าทันกันหมด" ฝีมือมีการพัฒนากันได้ เราอาจจะเก่งไม่หมือนช่าง แต่สิ่งหนึ่งที่เรามีเหนือกว่าช่างนั่นก็คือ ความรักในรถ ความประณีตเอาใจใส่ในการซ่อม เพราะรถเป็นของเรา
"ช่างซ่อมต้องการแค่งานเสร็จ แต่เราซ่อมเพราะต้องการสิ่งที่ดีที่สุดเพื่อการขับขี่ของเราเอง"
ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่สามารถซ่อมเองได้หมดทุกส่วนหรอกครับแต่เวลาไปร้านซ่อมจะพยายามจดจำวิธีการและเทคนิคให้มากที่สุดเพื่อครั้งต่อไปจะสามารถทำได้เอง แต่อย่างน้อยๆสำหรับผมตอนนี้ก็พูดอย่างภูมิใจได้เต็มปากเต็มคำครับว่า...Klein ทั้งคันก็ประกอบมาแล้วจริงไหมครับ.... พี่ปู

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ
ทุกชีวิต ดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย .... ใจในร่างกายกลับไม่เจอ
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ .... หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข
mt
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Shiro Utsuri

โพสต์ โดย mt »

เสือลำพัง เจ๋งอีกแล้วครับ

ไว้ผมปั่นไปบ้านพี่ดีกว่า ไปทดลองถอดและใส่ น้องขาว ของผมดู

เป็นการเซอร์วิสรถตัุวเอง ว่างๆ นะพี่นาย

แต่ไม่เอา 3 ทุ่ม มันดึกไป (ไม่เร้าใจ)

ที่สำคัญ ต้องเอา ถัง ไปด้วย

ปล. ที่่ว่าจะไปขอศึกษาลักจำความรู้การซ่อม เรื่องจริงนะครับ ส่วนเรื่องอื่นๆ ไม่มีครับ ไม่มี
"เทพไม่เทพไม่สำคัญ เป็นเพื่อนกันปั่นด้วยกันนะ"
lulu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: LINE ID : l.o.r.d_bikerack
Bike: L.O.R.D Bike Rack
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lulu »

chin@smk เขียน:
Pop@SMK เขียน:ปล. ลืมเล่า ไอ้ชินสมัยม.ต้น ชอบเล่นโรลเลอร์เบลด โชว์หยิง ตอนนั้นผมกับชินอยู่คนละกลุ่ม ผมล่ะหมั่นไส้จิงๆ อิอิ
ส่วนลู่ก็เล่นสเก็ตบอร์ด เมื่อก่อนเท่ห์มาก สาวๆตรึม ตอนนี้แก่ไปเยอะ แต่ก็ดูดีอยู่นะ หุหุ แค่นี้ก่อนเด๋วเจ้าตัวจะเกรียมกว่านี้...
มีเผานะเพื่อน 555 เล่นโชว์หญิงนี่ ไม่ช่ายเว้ย เล่นเพราะใจรักต่างหาก กับลู่นี่้อเล่นเสก็ตยบอร์ดตั้งแต่เด็กมาด้วยกันแล้วครับ พอเข้าวัยรุ่นไม่เล่นอะไรกันเลยจีบหญิงอย่างเดียว ป้อปชวนครับ 555
อ่านเรื่องราวของแต่ละคน มีแต่ฮาๆ ทั้งนั้นเลยนะครับ

ถึงจะต่างที่มา แต่ก็มาเจอกันได้เพราะจักรยานครับ

คราวหน้าเจอผมถ้าดำไปก็ไม่ต้องตกใจนะครับ :lol:
L.O.R.D. รับผลิตแร็คจักรยานติดตั้งบนรถยนต์ และอาคารสถานที่ ตามแบบที่คุณต้องการ สนใจติดต่อ 080-2442-482 ครับ
http://www.facebook.com/LordBikeRack?ref=hl
LINE : lordbikerack
เสือลำพัง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0840072140
Bike: GT avalanche 1.0

โพสต์ โดย เสือลำพัง »

mt เขียน:เสือลำพัง เจ๋งอีกแล้วครับ

ไว้ผมปั่นไปบ้านพี่ดีกว่า ไปทดลองถอดและใส่ น้องขาว ของผมดู

เป็นการเซอร์วิสรถตัุวเอง ว่างๆ นะพี่นาย

แต่ไม่เอา 3 ทุ่ม มันดึกไป (ไม่เร้าใจ)

ที่สำคัญ ต้องเอา ถัง ไปด้วย

ปล. ที่่ว่าจะไปขอศึกษาลักจำความรู้การซ่อม เรื่องจริงนะครับ ส่วนเรื่องอื่นๆ ไม่มีครับ ไม่มี
---------------------------------------------------------------------------------------------

OK พร้อมเมื่อไหร่ มาเลยเมท เดี๋ยวอัด Vaseline เอ๊ย...ไม่ใช่ อัดจาระบีให้ !!!!!!!!!!!!
ถัง สัมมากร MTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: PRINCIPIA msle pro

โพสต์ โดย ถัง สัมมากร MTB »

mt เขียน:เสือลำพัง เจ๋งอีกแล้วครับ ไว้ผมปั่นไปบ้านพี่ดีกว่า ไปทดลองถอดและใส่ น้องขาว ของผมดู เป็นการเซอร์วิสรถตัุวเอง ว่างๆ นะพี่นาย แต่ไม่เอา 3 ทุ่ม มันดึกไป (ไม่เร้าใจ) ที่สำคัญ ต้องเอา ถัง ไปด้วย
เสือลำพัง เขียน:OK พร้อมเมื่อไหร่ มาเลยเมท เดี๋ยวอัด Vaseline เอ๊ย...ไม่ใช่ อัดจาระบีให้ !!!!!!!!!!!!
อะ 2 คนนี้ท่าจะเอาจริงซะแล้วครับ ยังไงก็เบา ๆ กันหน่อยนะครับ เดี๋ยวกะโหลกจะคลอนนนน 555 ^_^