ปั่นตอนเช้าหรึอตอนเย็นดีกว่า

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
neomagic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4

Re: ปั่นตอนเช้าหรึอตอนเย็นดีกว่า

โพสต์ โดย neomagic »

คหสต. นะครับ แถวตจว ที่ถนนว่างๆนะ

ปั่นตอนเช้า: ก็โอครับ อากาศดี ขึ้เกียจลุก แต่ที่ผมกลัวสุดคือ ตอนเช้าไม่ค่อยมีรถ ทำให้ถนนว่าง รถวิ่งเร็ว และประมาท
ถ้าเค้าหลับใน กดโทรศัพท์ หรือไม่เห็นเรา แล้วมาชนเข้าล่ะก็ โอกาสที่เราจะกลับบ้านเก่า หรือพิการไปตลอดชีวิตนั้นสูงมากๆครับ

ปั่นตอนเย็น: ถึงจะรถเยอะ ควันเหม็น แต่ข้อดีอย่างนึงก็คือ เจอเพื่อนปั่นเยอะ ถึงรถขับเร็วแต่ก็ยังช้ากว่าตอนเช้าเพราะรถบนถนนเยอะกว่า และคนขับมีการตื่นตัวไม่หลับใน และเห็นเราได้ง่ายกว่า. ถึงควันจะเหม็นหน่อยนะ แต่ผมว่ามันปลอดภัยกว่าตอนเช้า.

ผมว่าอันตราย ที่สุดเวลาปั่นบนถนน ก็คือโดนรถเสยเนี่ยแหละ ตอนเช้า ตี 5-7 โมงน่ะตัวดีนักเลย! เหยียบกันแบบเกิน 120 เวลามีอะไรมันเอาไม่อยู่ เบรคไม่ทันนี่นะสิ โครม! เราตายหรือพิการ. เค้าไม่ตายหรอก!
รถประจำตัว: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4
Prahp
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 091-1150271
team: -
Bike: spalding woodstock

Re: ปั่นตอนเช้าหรึอตอนเย็นดีกว่า

โพสต์ โดย Prahp »

ผมปั่นทั้งเช้า-เย็น เพราะว่าใช้จักรยานเป็นพาหนะเดินทางไปทำงาน แต่ไม่รู้ทำไมรู้สึกว่าตอนเย็นรถจะหนักและหนืด ปั่นไม่ค่อยไป ไม่รู้เป็นเพราะว่า
ทำงานมาทั้งวัน กล้ามเนื้อขาล้า แรงน้อยกว่าตอนเช้า หรือเพราะว่าถนน(ราดยาง อบต.เม็ดหินเล็กๆลอยเต็มผิวถนน) ถูกความร้อนจากแดดเผามาทั้งวัน
ทำให้ยางมะตอยอ่อนตัว แถมส่งความร้อนมาที่ยางรถ(ยางไทยเนื้อนิ่มๆ)ทำให้ยางอ่อนตัวไปอีก หรือเป็นเพราะทั้งหมดรวมกัน ทำให้ตอนเย็นปั่นไม่ค่อย
สนุกเท่าตอนเช้า แต่ถ้าดูเวลารวมก็ช้ากว่าไม่ค่อยเท่าไหร่
แปลกจังผมฟิตตอนเช้า ล้าจากการทำงานตอนบ่าย แล้วไหงคนอื่นๆกลับไม่ฟิตในตอนเช้าแล้วมามีแรงในตอนเย็นแทน งง
K-Golf
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830768116
team: CAT Cycling clup
Bike: เสีอหมอบ รถพับ

โพสต์ โดย K-Golf »

เคยอ่านมา เหมือนบอกว่าออกกำลังตินเช้าตับทำงานหนัก
leg low
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866198735
Bike: bianchi via nirone 7

โพสต์ โดย leg low »

เมื่อก่อนปั่นตอนเย็น มาตลอด เพราะนอนดึก ตื่นสาย ถามว่าดีมั้ย ก็ดี แต่จะสังเกตว่าทุกทริป และการแข่งขัน จะจัดกันตอนเช้ากันทั้งนั้น
เลยพยายามศึกษาหาคำตอบ (เพื่อให้กำลังใจตัวเอง เพราะมีความคิดอยากลองลงแข่ง) เริ่มต้นเลยคือพยามยามตึ่นเช้าให้เป็นนิสัย ทำให้เรานอนเร็วขึ้นไปโดยปริยาย (เดี๋ยวนอนไม่พอ)
แล้วก็มาปั่น ตอนแรกๆก็พยายามทานอะไรรองท้อง เช่นกลัวยหอมสักลูก ผลคือไม่ค่อยมีแรงเท่าไหร่ แต่ก็พยายามทำต่อไป จนร่างกายเริ่มชิน ก็สามารถปั่นได้ความเร็วเท่ากับตอนปั่นช่วงเย็น
แล้วรู้สึกว่าตอนเช้าอากาศสดชื่นกว่า อาจเป็นเพราะช่วงเช้า ต้นไม้จะคายออกซิเจนออกมา แต่ช่วงเย็นต้นไม้คายคาร์บอนมอนน็อกไซด์ ทำให้เราหายใจไปค่อยเต็มปอด ส่วนช่วงเย็น
จะเล่นเวทเทรนนิ่งแทน เพราะร่างกาย ได้รับสารอาหารเพียงพอกับการฝึกด้านกำลังแล้ว และบังเอิญแนวคิดนี้ไปตรงกับหลักของนาฬิกาชีวิตด้วย ลองดูลิงค์นี้ http://www.momypedia.com/article-6-35-1 ... ฬิกาชีวิต/

ตอนนี้ช่วงเช้าก่อนออกปั่น ทานแค่แตงโมสองสามชินพอครับ ร่างกายจะได้เอาไขมันส่วนเกิน มาเผาผลาญ แทน(แต่ต้องปั่นไม่เกินโซน aerobic นะครับ เพราะเกินกว่านั้นร่างกายดึงไกลโคเจนจากกล้ามเนื้อมาใช้แทน)
แต่น่าจะใช้ระยะเวลาออกกำลังไม่เกิน 1.5 ชั่วโมง นะครับ แล้วค่อยเติมอาหารเบาๆ หลังจากนั้นความเร็วเราจะค่อยๆเพิ่มเอง ณ โซน aerobic

สรุป จะปั่นเช้าปั่นเย็น ก็แล้วแต่เป้าหมาย และจริตของแต่ละท่านครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

ผมเอาตามสะดวกที่มีเวลาครับ ผมเองปั่นแต่ตอนเช้ามา 1 ปี เวลา 05.00-06.30 โดยประมาณ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ลดน้ำหนักไปได้ 16 ก.ก
kennyk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: #Trek Madone 5.2 + Force22+ Rolf Vigor # Trek 1.2 + 105 + Bitex#
ตำแหน่ง: Nawamin Rd. Bangkok

โพสต์ โดย kennyk »

ส่วนมากผมชอบตื่นมาปั่นตอนเช้าๆ วันหยุด เพราะรถน้อย อากาศดี ไม่ค่อยชอบปั่นตอนมืดๆ เพราะมองไม่ค่อยชัดและรู้สึกวา อันตราย

แต่เท่าที่เคยเปรียบเทียบนะครับ ผมรู้สึกว่า ปั่นตอนเย็น จะมีแรงเยอะกว่า ปั่นแล้วไม่ค่อยเหนื่อย HR ไม่ค่อยขึ้นสูงเท่าไหร่ ร่างกายเหมือนเติมพลังมาพร้อม
ตรงกันข้าม ถ้าผมตื่น ตี 5 มาปั่น อาจจะกินกล้วย หรือ ขนมปัง ซักนิดนึง ผมปั่นได้ระยะทางเท่ากัน แต่เหมือนว่า HR จะสูงกว่า รู้สึกว่าเหนื่อยๆ ล้าๆ

ถ้าวันไหนนอนดึก หรือ นอนน้อย ผมจะไม่ตื่นมาปั่นตอนเช้าเด็ดขาด ยอมตื่นสาย และซ้อมบนเทรนเนอร์เอา ตอนเย็นค่อยออกไปปั่นบนถนนจริงครับ
Yoe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Columbus Zona,Campagnolo, HED, Selle italia

โพสต์ โดย Yoe »

ออกกำลังกาย เวลาไหนก็ได้ครับ มีประโยชน์ทุกเวลา

เพียงแต่ว่าต้องออกอย่างต่อเนื่อง ออกสัปดาห์ล่ะ 4-5 วัน
ร่างกายเราจะปรับตัวได้เองครับ ไม่ต้องกลัว
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

ผมปั่นมันทั้ง 2ตอนเลยครับ ถ้ามีแรงพอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”