สอบถามเส้นทางจากออมก๋อยออกทางแม่สลิดหรือบ้านแม่ละเมิง

ต้องการจะไปปั่นที่ไหน ถามหาข้อมูลจากเจ้าถิ่นที่นี่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mybikemyway
สมาชิก
สมาชิก
team: ตูร์ เด้อ บ๊อง
Bike: ยานพาหนะแห่งอนาคต

Re: สอบถามเส้นทางจากออมก๋อยออกทางแม่สลิดหรือบ้านแม่ละเมิง

โพสต์ โดย mybikemyway »

สบายดี พี่วันชัย ผมจ่าวัฒน์ครับ ที่เคยไปจอมบึงด้วยกันเมื่อปีที่แล้ว หวังว่าพี่คงจะจำได้นะครับ พอดี่ช่วงหลังๆ ผมไม่ได้ปั่น เพราะกลับบ้านไปบวชให้แม่ หนึ่งพรรษา ทำหน้าที่ลูกผู้ชายไทยให้ครบแล้ว หลังจากกลับมาแล้วก็ไม่ได้ซ้อมเลย ก็คิดว่าจะไปแข่งที่หัวหินอาทิตย์นี้ ไว้เจอกันอีกนะครับ
ปั่นไปเรื่อย.เหนื่อยก็พัก.เอาตูดแช่น้ำ.แล้ว.ปั่นต่อไป.
met
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817119771
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
Bike: ตัวเล็ก ใจใหญ่
ตำแหน่ง: bkk
ติดต่อ:

Re: สอบถามเส้นทางจากออมก๋อยออกทางแม่สลิดหรือบ้านแม่ละเมิง

โพสต์ โดย met »

สวัสดีปีใหม่ พี่ ๆ ทุกคน

ช่วงนี้ยังไม่ได้ออกปั่นเลยหาเวลาไม่ได้ ก็หาข้อมูลไปเรื่อย ๆ ไม่ใช่แค่เส้นทางเดิม ๆ แถวดอยเปเปอร์ เพราะผมก็ดูที่อื่น ๆ ด้วย เช่น ทางน่าน พอดีไปปากนาย และ อช.ศรีน่าน และ ตัวจ.น่าน มาเมื่อปีใหม่ ที่อื่น ๆ ก็ เช่น เขาใหญ่ วังน้ำเขียว เชียงใหม่แถวแม่อาย,ฝาง ท่าลี่ นาแห้ว เชียงคาน
เอ่อดูหมดทั้งประเทศแล้วแต่ไม่ได้ไปสักที่ :shock: 555

อ้อ ที่เข้ามาคุยตรงนี้ คือว่ายังสนใจดอยสอยมาลัยอยู่ เท่าที่หาข้อมูลมาว่าสูงกว่าโหดกว่าดอยเปเปอร์ จะเปิดกระทู้ใหม่ก็คิดว่าน่าจะลงที่เดิมมากกว่าเพราะเป็นเส้นทางในผืนป่าเดียวกันต่อเนื่องถึงกัน เอาเป็นว่ามีอะไรก็มาลงไว้ตรงนี้น่าจะดีเพราะมันเกี่ยวเนื่องกันนะ

หวังว่าคงได้ร่วมทริปกันอีกเร็ว ๆ นี้ :mrgreen:
***ขออนุญาตลงรูปแค่บางส่วนนะครับ เพราะไม่ใช่รูปของเรา ส่วนอื่น ๆ ให้เครดิตพี่ ๆ jeep unity club เขาไปดูตามลิ้งก์เลย คือ
http://jeep.thailandoffroad.com/board/q ... &id=J24111
ไฟล์แนบ
612254922214.jpg (61.07 KiB) เข้าดูแล้ว 986 ครั้ง
612254922174.jpg (39.91 KiB) เข้าดูแล้ว 987 ครั้ง
712254984035.jpg (9.23 KiB) เข้าดูแล้ว 987 ครั้ง
คร่าว ๆ ก่อนนะ<br />สีเหลืองเส้นที่เข้าหน่วยฯสอยมาลัย/สีแดงขึ้นยอดดอยสอยมาลัย/สีน้ำเงินตรงนี้ผมเดาเอาจากที่คุยกะพี่ป้างว่าไม่ใช่ทางแต่มีการทำทางกันเอง(ไม่แน่ใจ)ไปกันต่อทะลุได้ไม่ตัน/สีชมพูคือเส้นที่ลากผ่านไปสมทบเส้นที่จะไปอมก๋อย
คร่าว ๆ ก่อนนะ
สีเหลืองเส้นที่เข้าหน่วยฯสอยมาลัย/สีแดงขึ้นยอดดอยสอยมาลัย/สีน้ำเงินตรงนี้ผมเดาเอาจากที่คุยกะพี่ป้างว่าไม่ใช่ทางแต่มีการทำทางกันเอง(ไม่แน่ใจ)ไปกันต่อทะลุได้ไม่ตัน/สีชมพูคือเส้นที่ลากผ่านไปสมทบเส้นที่จะไปอมก๋อย
.JPG (45.46 KiB) เข้าดูแล้ว 985 ครั้ง
วิวจากยอดดอยสอยมาลัย<br />สีแดง คือ เขื่อนภูมิพล/สีเหลือง คือ ทะเลสาบเหนือเขื่อน
วิวจากยอดดอยสอยมาลัย
สีแดง คือ เขื่อนภูมิพล/สีเหลือง คือ ทะเลสาบเหนือเขื่อน
.JPG (33.33 KiB) เข้าดูแล้ว 987 ครั้ง
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

จากประสบการณ์ จากทริปที่แล้ว ถ้าเปิดอีกก็คิดว่า คลายกังวลได้เยอะแหละนะ คงมีแต่สนุกอย่างเดียว
หามาแล้วกันเดี๋ยวผมตาม
lionheart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-9449-3219
team: TBC
Bike: challanger, scott, surly lht, Dahon p8
ตำแหน่ง: นครราชสีมา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lionheart »

ไปด้วยเด้อ..
ชวนกันด้วยเน้อ..อย่าใจดำหลายเด้อ :lol:
ลาภย่อมบำเรอเฉพาะบุคคลผู้มีความเพียร ใจเด็ดดุจสีหะ
ผู้มีใจต่ำมักกล่าวว่า.."แล้วแต่วาสนา"

-----------------------------------------
http://www.brfarm.multiply.com/
met
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Nomad Cyclist , Thai BTC
ติดต่อ:

lionheart เขียน:ไปด้วยเด้อ..
ชวนกันด้วยเน้อ..อย่าใจดำหลายเด้อ :lol:
----------------------------------------------------

สวัสดีครับ พี่ lionheart
ยินดีที่ได้คุยด้วยนะครับ เส้นทางนี้พวกเราไปกันมาแล้วเมื่อ9-14ธค.51 ตามลิ้งก์สรุป
ทริปนี้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 51&start=0

แต่ว่าตามแผนที่ข้างบนที่มีหลายเส้นทาง เราไปกันเส้นที่ง่ายสุดน่ะครับ ก็เลยคิดว่าอยากไปเส้นอื่นบ้างเพราะพี่ 4WD เค้าคุยไว้ว่าสวย โหด ผมเลยมาโพสต์รายละเอียดเส้นอื่นต่อไว้ที่นี่เลยที่เดียว

แต่คงอีกสักพักนึงหรือปลายปี น่าจะมีเสือหลายท่านลองของเส้นทางนี้บ้างรอดูสิครับ
ไฟล์แนบ
เส้นที่ต่อเนื่องสลับสี คือ เส้นที่เราไปมาแล้วแบ่งเป็นแต่ละวันครับ          ส่วนสีส้มที่แยกมาจากด้านขวาล่างอีกทาง คือ ที่ผมคุยต่อว่าอยากลองครับ
เส้นที่ต่อเนื่องสลับสี คือ เส้นที่เราไปมาแล้วแบ่งเป็นแต่ละวันครับ ส่วนสีส้มที่แยกมาจากด้านขวาล่างอีกทาง คือ ที่ผมคุยต่อว่าอยากลองครับ
1.JPG (35.97 KiB) เข้าดูแล้ว 951 ครั้ง
xp-bikes TouringBike&Outdoor shop
เปิดทุกวัน9.00-19.00น(หยุดวันอาทิตย์)

ชมสินค้า/แผนที่พิกัด13.803512,100.63321

Surly/Rocky Mountain/Salsa/BRIDGESTONE/Voodoo/POLYGON/BROOKS/Ortlieb/Tubus/RackTime/
Topeak/Source/HAD/LEATHERMAN/Therm-a-Rest/Exped/Primus/Coleman/MSR/Fire-Maple/PacSafe
scott ณ.เมืองตาก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0829999999
team: feel of steel
Bike: salsa

โพสต์ โดย scott ณ.เมืองตาก »

กำลังเตรียมทีมอยู่ครับ
เส้นตาก-บ้านตาก-แม่ระมาด-ท่าสองยาง-อช.แม่เมย-แม่ระเมิง-แม่ตื่น-อมก๋อย-ดอยอินทนนท์

ตอนนี้มีสองคนแล้วคือ ผมกับยัยน้องอ้วน .......... :D แต่ยังไง ก่อนสิ้น ก.พ.นี้ ไม่มีใครไป ก็คงจะไปกันสองคน
ตายายล่ะครับ :cry:
รูปภาพ
lionheart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-9449-3219
team: TBC
Bike: challanger, scott, surly lht, Dahon p8
ตำแหน่ง: นครราชสีมา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lionheart »

ไปด้วยเน้อ..
กำลังเตรียมรถ..
ไปกี่วันครับ..
ตั้งกระทู้ไว้ด้วยก็จะสะดวกนะครับ
ลาภย่อมบำเรอเฉพาะบุคคลผู้มีความเพียร ใจเด็ดดุจสีหะ
ผู้มีใจต่ำมักกล่าวว่า.."แล้วแต่วาสนา"

-----------------------------------------
http://www.brfarm.multiply.com/
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

otoคุยกันเรื่องท่องเที่ยวจักรยานoto
เข้าไปตามลิ้งก์เลยนะครับพี่ ยินครับมีอะไรโทรคุยได้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=780

ขาประจำ
ขาประจำ

เพิ่งกลับจากสอยมาลัยมา แนะนำให้เตรียมน้ำไปเยอะๆนะครับ ไปสองคนกับยัยน้องซัดไปเสีย 5 ลิตร
ผมปั่น ทะลุไปเกินเขตห้ามเข้า ซึ่งเขาห้าม 4wd มากกว่า เพราะถนนเสียหายมาก
แต่คิดว่าถ้าปั่นจักรยาน เข้าไปได้ครับ (เพราะไปมาแล้ว หุหุ.....) ถึงลานจอด ฮ.(เลยอาคารแปดเหลี่ยมไป 3-4โล)
สองคนใช้เวลาไป 3.30 ชั่วโมง จากถนนดำระยะทาง 13 โล..............

หากขึ้นไปควรลงมาก่อนค่ำนะครับ :mrgreen:
รูปภาพ
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ว้าว ๆ ๆ น่าอิจฉามากครับ แต่ก็ยินดีด้วยที่ขึ้นไปถึง ไว้หาโอกาสไปอีกสักทีดีกว่า

พี่สก๊อตพอจะอธิบายประกอบแผนที่ได้ไหมว่าไปถึงไหนอย่างไรครับ เพราะพี่ที่ผมเจอที่ดอยเปเปอร์เขาเล่าว่าทางเข้าสอยมาลัยมันไม่ตันไปต่อได้ นึกภาพไม่ออกถ้าไม่มีแผนที่ครับ เอมีอาคารแปดเหลี่ยมด้วยเหรอคับ

และอย่างไร คือ "ขึ้นแล้วให้ลงก่อนค่ำครับ ถ้าเราจะค้างหมู่บ้าน หรือ กางเต้นท์กันริมถนนจะได้ไหม ครั้งก่อนที่พวกผมขึ้นดอยเปเปอร์ ก็เกือบจะเล็ง ๆ หาที่เหมาะ ๆ ข้างทางนอนแล้วเหมือนกัน คุยกันว่าจะนอนในหุบยุงเยอะ หรือ จะขึ้นไปนอนสูง ๆ เจอลมหนาว"

อย่างไรรบกวนมาเล่าให้ฟังอีกนะครับผม ขอบคุณมาก ๆ เลย :mrgreen:

ขาประจำ
ขาประจำ

ดอยสอยมาลัย แนะนำให้ไปปลายฝนต้นหนาว จะสวยมาก
หากต้องการไปค้าง รวมเส้นทางที่ต้องปั่นทั้งหมด 17 กิโลเมตร แต่เป็น 17 กิโลที่คุณ met จะจดจำไปนานครับ :mrgreen:

เริ่มจากบ้านตาก-ทางเข้าถนนดิน ราว 35 กิโล มันจะเริ่มขึ้นไปช่วงปลายๆ แนะนำให้ออกจากบ้านตากเช้าๆ เพื่อมาให้ถึงตรงนี้ก่อน 9.00 น.
จากจุดตรวจทางเข้า ลงชื่อลงทะเบียนให้เรียบร้อยก่อน ครับเผื่อมีอะไร เจ้าหน้าที่จะได้ขึ้นไปดูแลทัน

ยกแรกจากตรงนี้ 1กิโลทอง คุณจะเริ่มหายใจติดขัดเล็กน้อย หุหุ....ยกที่สองและยกที่สามจนคุณมาถึงด่านกั้นอีกด่าน
(ไม่มีเจ้าหน้าที่) .....รวม 5 กิโลเมตร ขาแรงตัวเปล่า เขาว่ามาด้วยเวลา ไม่เกินชั่วโมง

จากด่านกั้นตรงนี้ ไป จะหอบน้อยลง หุหุ.....ระยะทาง 5กิโล ถึงศาลาแปดเหลี่ยม ตรงนี้มีห้องน้ำ และน้ำ เป็นเขตสุดท้ายที่ห้ามผ่านเข้าไป
(ในความเห็น คงกันเฉพาะ รถ4wd เพราะต่อไป ทางจะแย่มาก และอันตรายสำหรับ มือใหม่ๆ ) ส่วนใหญ่คนจะกางเต้นท์ที่นี่ครับ

แต่แนะนำให้ ไปต่อ อีก 7 กิโล ทางเริ่มลงสุดๆแล้วขึ้นอีกเลกน้อย สุดทาง เป็นหน่วยย่อย สอยมาลัย มีที่พัก แต่น้ำอาจจะขาดแคลนบ้างครับ

ขอให้โชคดีในการเดินทางครับ หากจะมา และมีอะไรพอรับใช้ อย่าเกรงใจครับ ผมพอมีพี่ๆน้องๆแถวนั้นพอดี :lol:
รูปภาพ
met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คิดถึงทริปสุดโหดทริปหนึ่ง คงได้กลับไปอีกครั้ง "ดอยเปเปอร์"
หวังว่าครั้งนี้จะไม่ต้องอาศัย 4WD เลยแม้แต่กม.เดียว :mrgreen:

พี่วันชัย พี่ตึ๋ง ว่าไง รอสักปีแล้วรีเทิร์นดีไหม เปลี่ยนเส้นทางหน่อยให้ชื่อว่า
"ทริป ตาก-สอยมาลัย-ดอยเปเปอร์-อมก๋อย-ม่อนจอง-แม่ปิง-อินทนนท์" ท่าจะโหดมันส์ฮาดี :o

แต่ตอนนี้อยากไปแชงกรีล่า เต๋อชิง ซะแล้วสิ :mrgreen:

met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เส้นทางใหม่ (อย่างน้อยก็สำหรับจักรยาน) เข้าจากสอยมาลัยทะลุหินลาดนาไฮ ถึงบ.แม่ตื่น (อมก๋อย)

ขออนุญาต&ขอบคุณเจ้าของลิ้งก์และรูปครับ
http://www.weekendhobby.com/board/endur ... p?ID=18233
ไฟล์แนบ
สอยมาลัย-หินลาดนาไฮ-บ.แม่ตื่น(อมก๋อย)
สอยมาลัย-หินลาดนาไฮ-บ.แม่ตื่น(อมก๋อย)
.jpg (50.65 KiB) เข้าดูแล้ว 742 ครั้ง

met
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

http://www.weekendhobby.com/offroad/tri ... 019393.JPG

ขออนุญาตยืมลิ้งกรูป โดยลุงหินและกลุ่มออฟโร้ดเมืองตาก
ถ้าผิดพลาดก้าวล่วงอย่างไรขออภัยครับ ผมขอลงเป็นลิ้งก์อย่างน้อยก็แสดงเครดิตให้เจ้าของและ
ความเกรงใจด้วย

เส้นทางที่สนใจพี่ตึ๋ง พี่วันชัยว่าอย่างไร เส้นที่ผมสนใจ คือ เข้าจากทางหลวง 1175(สายบ้านตาก-แม่ระมาด)
จากทล.1175-ดอยสอยมาลัย-ห้วยริน-สันป่าป๋วย-หินลาดนาไฮ-บ.แม่ตื่น (อมก๋อย)

วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

อยาก แต่เศษฐกิจไม่แค่ดี รอช่วงปลายปีก่อนดีใหมครับ ตอนนี้ขายหมอบกินหมดแล้ว
แต่เห็นว่าจะมีหัวหินไตรกีฬา เลยกำลังดิ้นรน(หาที่ตาย)อยู่ เฮ้อ เหนื่อย กับชีวิต
ตอบกลับ

กลับไปยัง “พูดคุยสอบถามเรื่องเส้นทางปั่น สถานที่ต่างๆทั่วไทย”