ถอดรหัส Campag 10 Speed

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
เพชร
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R5SL P3 DeRosa Corum Cannondale Slice

Re: ถอดรหัส Campag 10 Speed

โพสต์ โดย เพชร »

เพื่อความโปร่งใสว่าที่ทำออกมาไม่ได้หวังกำไร เพราะเดี๋ยวจะโดนครหานะครับ ต้นทุนการจ้างทำมีดังนี้ครับ

1) ค่าแผ่นสเตนเลส 0.45 มม แผ่นละ 1500 บาท
2) ค่าตัด Shim ละไม่เกิน 10 บาทขึ้นอยู่กับปริมาณ
3) ค่าปั่นจักรยานไปติดต่อและรับของ ฟรี

ถ้ามีผู้สั่งอย่างต่ำสัก 50 ชุด ก็จะเฉลี่ยค่าแผ่นสเตนเลสคนละ 30 บาท ค่าตัดอีกชุดละ 2x10 บาท รวมเป็น 50 บาทต่อชุดครับ ผมจะต้องไปเจรจากับโรงงานเขาอีกทีว่าจะตัดแค่ 100 วงได้ไหม

แบบที่สั่งตัดจะมีฟันล็อคกับโม่ 3 อัน จะได้ไม่ไปซ้ำกับ Spacer 7800 ที่มี 4 ฟัน

ขณะนี้มีผู้ลงชื่อแล้วดังนี้
1) Giro 1ชุด
2) golf_bangsaen 2ชุด
3) pANDATHLON 1ชุด
4)ไอ้หมูดำ 1ชุด
5)เสือเมืองลอง 1ชุด
6) ปูเป้ 2ชุด
7) Aoba 2ชุด
รวม Shimano 7 ชุด Sram 3 ชุด

ขออนุญาตรอให้มีผู้สั่งได้ถึง 50 ชุดก่อนนะครับ ถ้าไม่ถึงราคาเฉลี่ยต่อชุดอาจจะต้องเพิ่มขึ้นตามสัดส่วน ถือว่าเป็นงานลงขันไม่ใช่ซื้อขายนะครับ :)
เสือเมืองลอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081817xxxx
team: อิสระ
Bike: รถถีบเฒ่า

โพสต์ โดย เสือเมืองลอง »

แก้ไข เสือเมืองลอง ขอเพิ่ม เป็น 3 ชุด
สุขใดไม่เท่าเมื่อล้วงกระเป๋าเจอตังค์
Aoba
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: หาเอาเองนะจ๊ะ
team: UBRU team, Arnon Ubon Racing Team & Nhong Service Team
Bike: Bianchi 928 Carbon L & GIOS A90 Ultralite
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Aoba »

เพชร เขียน:เพื่อความโปร่งใสว่าที่ทำออกมาไม่ได้หวังกำไร เพราะเดี๋ยวจะโดนครหานะครับ ต้นทุนการจ้างทำมีดังนี้ครับ

1) ค่าแผ่นสเตนเลส 0.45 มม แผ่นละ 1500 บาท
2) ค่าตัด Shim ละไม่เกิน 10 บาทขึ้นอยู่กับปริมาณ
3) ค่าปั่นจักรยานไปติดต่อและรับของ ฟรี

ถ้ามีผู้สั่งอย่างต่ำสัก 50 ชุด ก็จะเฉลี่ยค่าแผ่นสเตนเลสคนละ 30 บาท ค่าตัดอีกชุดละ 2x10 บาท รวมเป็น 50 บาทต่อชุดครับ ผมจะต้องไปเจรจากับโรงงานเขาอีกทีว่าจะตัดแค่ 100 วงได้ไหม

แบบที่สั่งตัดจะมีฟันล็อคกับโม่ 3 อัน จะได้ไม่ไปซ้ำกับ Spacer 7800 ที่มี 4 ฟัน

ขออนุญาตรอให้มีผู้สั่งได้ถึง 50 ชุดก่อนนะครับ ถ้าไม่ถึงราคาเฉลี่ยต่อชุดอาจจะต้องเพิ่มขึ้นตามสัดส่วน ถือว่าเป็นงานลงขันไม่ใช่ซื้อขายนะครับ :)
ชุดที่ใช้กับ sram และ shimano นี่ไม่เหมือนกันหรือครับ :?:
เห็นมี 2 แบบ
ถึงสูงศักดิ์ อัครฐาน สักปานไหน
ถึงวิไล เลิศฟ้า สง่าศรี
ถึงเก่งกาจ ฉลาดกล้า ปัญญาดี
ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน
...........................................
พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้าพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๕
ปูเป้
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -----------
team: -----------
Bike: -----------
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปูเป้ »

Aoba เขียน:
เพชร เขียน:เพื่อความโปร่งใสว่าที่ทำออกมาไม่ได้หวังกำไร เพราะเดี๋ยวจะโดนครหานะครับ ต้นทุนการจ้างทำมีดังนี้ครับ

ชุดที่ใช้กับ sram และ shimano นี่ไม่เหมือนกันหรือครับ :?:
เห็นมี 2 แบบ

สวัสดีครับ วันอาทิตย์อย่าไปเร็วเด้อ มันเหนื่อย :D
ตื่นเช้าได้ปั่นหลาย ตื่นสายได้ปั่นน้อย

https://www.facebook.com/bikeandrunthailand/
oui9521
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Bianchi 1885

โพสต์ โดย oui9521 »

ตามอ่าน มาหลาย กะทู ได้ความรู้มากเลยครับ
เอา ด้วยครับ 1 ชุด
เพชร
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R5SL P3 DeRosa Corum Cannondale Slice

วันนี้คุณ kk เอาล้อ DuraAce มาให้ลอง เลยปรับเส้นผ่าศูนย์กลางและขอบนอก Shim และเพิ่มเขี้ยวให้สามารถใช้ได้ทั้งเฟือง Sram/Shimano แล้วครับ ตกลง Shim จะมีแบบเดียวแล้วครับ

สรุปยอดล่าสุด
5)เสือเมืองลอง 3ชุด
8) oui9521 1 ชุด
9) kk 3 ชุด
รวม 16 ชุด
เพชร
ขาประจำ
ขาประจำ

Democrazy เขียน:คุณเพชรรู้จักเจ้าตัวนี้ไหมครับ shiftmate

มันจะมี 2 ลูกรอกเรียงคู่กัน อันนึงใหญ่อันนึงเล็ก ร้อยผ่านอันใหญ่ไปอันเล็กเพื่อเปลี่ยนอัตราการดึงสลิงจากแคมแป๊กไปชิมาโน่หรือร้อยผ่านอันเล็กไปอันใหญ่เพื่อเปลี่ยนอัตราการดึงสลิงจากชิมาโน่ไปแคมแป๊ก จะใช้ได้ดีหรือเปล่าต้องลองดู แต่ที่แน่ๆของคุณเพชรนี่ถูกกว่ากันเยอะเลย :lol:
ถ้ารู้จักก่อนหน้านี้สงสัยไม่หาทางทำ Shim ออกมาใช้เป็นแน่ :shock:
Sara
สมาชิก
สมาชิก
team: ทั่วไปเรื่อย ๆ
Bike: Cannodale M800 / Tarmac Pro/ Dahon P8

โพสต์ โดย Sara »

ส่วนการแปลงเฟือง Campag มาใช้กับมือเกียร์ Shimano/Sram ใช้วิธี Shim ไม่ได้ ต้องตัดแหวนใหม่ 5 อัน

ผมของให้คุณเพชรช่วยสั่งให้ผม 1 ชุดครับ (แปลงเฟือง Campaq มาใช้กับเกียร์ Shimano ครับ)
พร้อมให้โอนเงินก็แจ้งด้วยนะครับ...พร้อมทุกเมื่อ...อย่าลืม + ค่าส่งด้วยครับ
kk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814287206
team: -
Bike: salsa

โพสต์ โดย kk »

เพิ่งมีเวลาพิมพ์ครับ วันนี้ไปหาพี่เพชรมา ทำการตัดต่อพันธุกรรม
สมานฉันท์ระหว่างค่ายสำเร็จ และแล้วล้อดูราเอชก็สถิตลงกับตีนผี
แคมแปกแบบเนียนไม่ต้องจูนเลยซักคลิก ด้วยกึ๋นของพี่เพชรล้วนๆเจ๋งมักๆครับ
เรียกว่าพี่เพชร lord of the ring ครับเจ้าวงแหวนแค่สองวงที่คิดออกมาทำให้ทุกอย่างลงตัว
ก็ทำให้ผมมีโอกาสได้ใช้ความลื่นปื้ดดและราคาดีอย่างล้อของชิมาโน่ กับชุดแคมแปกที่มีอยู่
ขอขอบคุณพี่เพชรมากๆๆใว้ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ :)
ส่วนตัวผมว่าล้อที่มีโม่แคมแปกนั้นตัวเลือกน้อย แล้วล้อแคมแปกก็ราคาสูง บางทีล้อดีๆลื่นๆก็มักจะมีแต่
โม่ชิมาโน่ ถ้าเราใช้ชุดแคมแปกก็มีทางเลือกน้อย สังเกตดูชาวแคมแปกก็ต้องยอมจ่ายกับล้อแคมแปกกันทั้งนั้น
ผมว่า วงแหวนของพี่เพชรช่วยให้ประหยัดขึ้นได้เยอะ เราจะช้อนล้อมือ 2 อะไรก็ได้โม่ชิมาโน่ก็ได้
เราก็ใช้ได้ :P เดี๋ยวจะเอาไปลองจริงแล้วจะมารายงานภาคสนามอีกครั้งครับ
Democrazy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846605533
team: Cycle Square Rama 3
Bike: Bianchi Oltre XR2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Democrazy »

ชอบฉายาที่พี่ kk ตั้งให้คุณเพชรครับ lord of the rings :lol:
เพชร เขียน:
Democrazy เขียน:คุณเพชรรู้จักเจ้าตัวนี้ไหมครับ shiftmate

มันจะมี 2 ลูกรอกเรียงคู่กัน อันนึงใหญ่อันนึงเล็ก ร้อยผ่านอันใหญ่ไปอันเล็กเพื่อเปลี่ยนอัตราการดึงสลิงจากแคมแป๊กไปชิมาโน่หรือร้อยผ่านอันเล็กไปอันใหญ่เพื่อเปลี่ยนอัตราการดึงสลิงจากชิมาโน่ไปแคมแป๊ก จะใช้ได้ดีหรือเปล่าต้องลองดู แต่ที่แน่ๆของคุณเพชรนี่ถูกกว่ากันเยอะเลย :lol:
ถ้ารู้จักก่อนหน้านี้สงสัยไม่หาทางทำ Shim ออกมาใช้เป็นแน่ :shock:
ได้ทำออกมาดีแล้วครับพี่ น่าภูมิใจออก ได้แบ่งปันให้เพื่อนฝูงใช้ด้วย อีกอย่างไอ้ที่ผมจะสั่งมามันเกือบสองพันแน่ะ ของพี่แค่ห้าสิบบาท :lol:
"เทคนิคการปั่นเสือหมอบ"
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=129&t=6760

"Prowut Bike Fitting"
https://www.facebook.com/prowut.bikefitting

"Power tends to corrupt and Absolute Power corrupts absolutely". Lord Acton
PP Cycling
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854883595
team: Rayong Cycling Club
Bike: Trek 1.7, Bianchi C2C Infinito, Orbea Lanza 09

โพสต์ โดย PP Cycling »

สุดยอดครับ นับถือคุณเพชรจริงๆ
ถ้ามีโอกาสพบกันต้องขอคาราวะงามๆ เลื่อมใส เลื่อมใส
เพชร
ขาประจำ
ขาประจำ

เพชร เขียน:วันนี้คุณ kk เอาล้อ DuraAce มาให้ลอง เลยปรับเส้นผ่าศูนย์กลางและขอบนอก Shim และเพิ่มเขี้ยวให้สามารถใช้ได้ทั้งเฟือง Sram/Shimano แล้วครับ ตกลง Shim จะมีแบบเดียวแล้วครับ
ต้องขอแก้ไขหน่อย เมื่อคืนไปนอนคิดดูแล้ว แหวนรอง Sram เล็กกว่าของ Shimano ถ้าทำ Shim แต่ไซด์ Shimano แล้วเอารอง Sram แหวนของ Sram จะวางบนเขี้ยวและหมิ่นบนตัว Shim สั่งตัดให้พอดีของใครของมันดีกว่าครับ ตกลงขนาดของ Shim จะเป็นดังนี้ครับ

Shim Shimano ขนาด 40-37 มม ส่วน Shim Sram จะเป็นขนาด 38-35 มม

สรุปยอดล่าสุด
1) Giro SH=1
2) golf_bangsaen SH=1 SR=1
3) pANDATHLON SH=1
4)ไอ้หมูดำ SH=1
5)เสือเมืองลอง SH=3
6) ปูเป้ SH=1 SR=1
7) Aoba SH=2
8) oui9521 SH=1
9) kk SH=3
รวม SH=14 ชุด SR=2 ชุด
เพชร
ขาประจำ
ขาประจำ

Democrazy เขียน:หา lock ring ที่มีเกลียวมากขึ้นมาใส่ก็ดีนะครับพี่เพชรจะได้ปลอดภัย
ของ chris king ก็ไม่เลว หรูดี :lol:

http://chrisking.com/parts/lockrings
ข้อมูลทางเทคนิคเพิ่มเติมครับ

1) ล้อ DuraAce บางรุ่น (เช่นรุ่นที่คุณ kk เอามาให้ผมใส่ Shim) เขี้ยวโม่จะสูงออกมามากกว่าล้อรุ่นอื่นๆ (วัดเส้นผ่าศูนย์กลางได้ 37 มม) จะใส่เฟือง Sram ไม่ได้ เพราะเฟืองและวงแหวน Sram เล็กกว่า (35 มม)

2) เฟืองขนาด 12T ของ Shimano บางรุ่นจะให้ Lock ring เกลียวสั้น เมื่อใส่ Shim แล้วทำให้ขัน Lockring ได้เพียง 1 เกลียว ทำให้รู้สึกหนาว แต่คุณ kk บอกว่ายังอุ่น(ใจ) ทางแก้ในเบื้องต้น ผมเอา Lock ring ของ Sram 11T มาขันแทน ขอบ Lock ring จะพอดีกับร่องบ่าเฟือง 12T ของ Shimano พอดี ทางแก้ระยะยาวตามที่คุณ Democracy แนะนำครับ
เพชร
ขาประจำ
ขาประจำ

Sara เขียน:ส่วนการแปลงเฟือง Campag มาใช้กับมือเกียร์ Shimano/Sram ใช้วิธี Shim ไม่ได้ ต้องตัดแหวนใหม่ 5 อัน

ผมของให้คุณเพชรช่วยสั่งให้ผม 1 ชุดครับ (แปลงเฟือง Campaq มาใช้กับเกียร์ Shimano ครับ)
พร้อมให้โอนเงินก็แจ้งด้วยนะครับ...พร้อมทุกเมื่อ...อย่าลืม + ค่าส่งด้วยครับ
ปัญหาอยู่ที่ต้องซื้อแผ่นสเตนแลสความหนาพอดีแหวนตัวใหม่มาตัดอีก 1 แผ่นครับ ขอชื่อสัก 20 ชุดได้ไหมครับ แล้วจะไปเจรจากับเจ้าของโรงงานให้ว่าสั่งทีละ 100 วงจะตัดให้ไหม ใครต้องการแหวนแปลง Campag มาใช้กับมือเกียร์ Shimano/Sram ช่วยบอกด้วยครับ ประเดิมคณุ Sara แล้วกัน

1) Sara CA=1

สรุป 1 ชุด
sapONE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909898539
team: KRS
Bike: Specialized

โพสต์ โดย sapONE »

สุดยอดครับพี่เพชร ผมเอาด้วยครับ SH=1 ชุด
เผื่ออนาคตอาจได้ใช้ :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”