บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - ถึงเวลาเปลี่ยนเฟืองหน้าจาก 2 ใบ เป็น 3 ใบ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
sek-8706
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK WAHOO 2013
ตำแหน่ง: ต.เมืองการุ้ง อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี

Re: บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - ว่าด้วยเรื่อง เทรนเนอร์ & ขึ้นเขาใหญ่ แป๊กๆ หน้า 22

โพสต์ โดย sek-8706 »

Monkey_Night_Rider เขียน:ซื้อจักรยานมา 4 เดือนแล้วครับ ผมเพิ่งซื้อไมล์มาติดได้เดือนกว่าครับเลยเพิ่งผ่าน 500 โล(บนไมล์) มาได้สักพักแล้วครับตอนนี้ระยะบนไมล์ 900 กว่าโลแล้วครับน้ำหนักตัวจาก 135 โล

ลดเหลือ 125 โล อันนี้เริ่มชั่งตอนติดไมล์แล้วนะครับก่อนหน้านี้เท่าไรไม่รู้ไม่กล้าชั่งครับ (กลัวทำกิโลพังครับ) วันธรรมดาออกแทบทุกวันครับ ตั้งแต่เลิกงาน 2 ทุ่มเป็นต้นไป ระยะทางต่อวัน

18-30 km แล้วแต่เพื่อนร่วมทางว่าฟิตกันมากน้อยขนาดไหน ทุกวันเสาร์นัดกันออกปั่นระยะทางระหว่าง 40-60 km ทุกเสาร์ ผมโชคดีครับที่มีเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ทำงานพากันมาปั่นด้วยกันกับผม

นึกว่าจะต้องขี่ไปกลับแค่ที่ทำงานกับที่พักถ้าเป็นงั้นคงไม่สนุกแน่ ตอนนี้ครอบครัวผมก็มีรถจักรยานครบทุกคนแล้วครับ ปั่นด้วยกันเยอะๆสนุกมากครับ รู้สึกว่าจักรยานมันเติมชีวิตผมให้เต็มจริงๆ

จากที่ไม่เคยออกกำลังกายเลยเป็น 10 ปี ทำงานนั่งโต๊ะใช้คอมจนปลายประสาทอักเสบเจ็บไปทั้งแขน กินยาก็แค่พอบรรเทา แต่ตอนนี้อาการเหล่านั้นหายไปหมดแล้วครับ หายใจหายคอคล่อง

จากที่เป็นคนนอนกรนตังมาก เวลาไปเที่ยวกับเพื่อนๆไม่มีใครกล้านอนด้วยเลย ตอนนี้เลิกกรนแล้วครับ ตั้งใจจะปั่นไปเรื่อยๆครับ เพื่อสุขภาพแข็งแรง และได้เที่ยวโดยไม่ต้องเสียค่าน้ำมันด้วย :lol:
ยินดีด้วยครับ :lol:
krissada
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ฅนชานเมือง
Bike: CAAD12
ติดต่อ:

Re: บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - ว่าด้วยเรื่อง เทรนเนอร์ & ขึ้นเขาใหญ่ แป๊กๆ หน้า 22

โพสต์ โดย krissada »

ช่วงแรกน้ำหนักจะลดเร็วมากครับ แต่ตอนนี้ผมไม่ได้มุ่งไปที่ประเด็นน้ำหนักมากเหมือนช่วงเริ่มต้น

แต่สิ่งหนึ่งที่เห็นได้ชัดเจนหลังจากปั่นได้สักพัก รู้สึกได้เลยว่าร่างกายแข็งแรงขึ้น ตอนนี้หลับสบายขึ้น

ไม่เหนื่อยง่ายเหมือนแต่ก่อน น้ำหนักก็ค่อยๆ ลง นอกจากนี้สิ่งสำคัญคือ ผมได้มิตรภาพจากเพื่อนๆ

(ลุง ป้า น้า อา ด้วย) นักปั่นที่รู้จักกันมากขึ้น เหมือนได้สังคมใหม่เพิ่ม เสาร์ อาทิตย์ไหน ติดงานไม่ได้ออกปั่น

รู้สึกเหมือนชีวิตขาดอะไรไปอย่างครับ ตอนนี้ผมสะสมไมล์ได้ประมาณ 3,500 กม. ครบหนึ่งปีวันนี้พอดี หวังว่า

ปีหน้าจะสะสมไมล์ได้มากกว่านี้
A mind forever voyaging through strange seas of thought, alone
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

หลังจากไม่ได้ปั่นจักรยานมา 3 เดือนกว่าๆ ได้ เพราะมัวแต่ไปทำสวน ให้เรียบร้อย ไม่รกหูรกตา ไม่ต้องกังวลสิงสาราสัตว์ในพงหญ้ารกๆ อีกต่อไป

เมื่อวันหยุดที่ผ่านมา คุณภรรยาและเพื่อนๆ ที่ทำงานจึงได้ชวนกันไปปั่นจักรยานดูไฟสวยๆ เฉลิมพระเกียรติฯ

ปีที่แล้วผมก็ไปดูมา ครั้งนั้นปั่นกันสองคน ทริปสั้นๆ ดูอย่างเดียว ไม่ได้กิน ไม่ได้แวะพัก

แต่ทริปล่าสุด ออกปั่น 6 โมงเย็น กว่าจะกลับถึงที่จอดรถ แยกย้ายกันอีกที สี่ทุ่มกว่าๆ

พวกเราเริ่มจาก แยกประชานุกูล ทริปนี้มีนักปั่นหน้าใหม่ ไม่เคยปั่นเลยมาด้วย

จึงต้องวางแผน ไม่ขึ้นสะพานสูงใดๆ และเส้นทางต้องรถน้อยหน่อย ทั้งขบวนประกบด้วยคนปั่นมานาน นำทาง และคนปั่นมานานอีกคนปิดท้าย คอยทำหน้าที่กันรถ อีกที

เส้นทางที่เราไปคือ เส้นเลียบคลอง วิ่งยาวจนถึงวัง ตัดออกพระรูปทรงม้า

ทริปนี้สนุก เนื่องจากปั่นกันช้ามาก ประมาณ 17-20 กิโลเมตรต่อชั่วโมงเท่านั้น

และแวะทานกันเยอะทีเดียว แวะถ่ายภาพด้วย

ทำให้ไม่เหนื่อย

เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของใคร ที่ต้องการพาคนไม่เคยปั่นมาร่วมปั่น

จบทริปนี้ เราวางแผนทริปสองกันไว้ไป เอเชียทีก กันต่อในช่วงหยุดปีใหม่
ไฟล์แนบ
เริ่มต้นทริปมืดพอดี
เริ่มต้นทริปมืดพอดี
P1050297.JPG (62.05 KiB) เข้าดูแล้ว 348 ครั้ง
โดนตำรวจเร่งให้รีบปั่น เหนื่อยกันเป็นแถบ เนื่องจากมีขบวนเสด็จ
โดนตำรวจเร่งให้รีบปั่น เหนื่อยกันเป็นแถบ เนื่องจากมีขบวนเสด็จ
P1050303.JPG (90.95 KiB) เข้าดูแล้ว 348 ครั้ง
ถ่ายรูปคู่ไว้หน่อย
ถ่ายรูปคู่ไว้หน่อย
P1050330.JPG (80.8 KiB) เข้าดูแล้ว 348 ครั้ง
แวะพักที่สนามหลวง
แวะพักที่สนามหลวง
P1050377.JPG (76.24 KiB) เข้าดูแล้ว 348 ครั้ง
ถนนคนเดิน ฉลองรัตนโกสินทร์ 230 ปี
ถนนคนเดิน ฉลองรัตนโกสินทร์ 230 ปี
P1050399.JPG (77.03 KiB) เข้าดูแล้ว 348 ครั้ง
sek-8706
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK WAHOO 2013
ตำแหน่ง: ต.เมืองการุ้ง อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี

โพสต์ โดย sek-8706 »

ความสุขบนหลังอาน ล้มแล้วจ้า.............
Monkey_Night_Rider
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891635270
team: Monkey Night Rider
Bike: Fuji Nevada 1.0 2012

โพสต์ โดย Monkey_Night_Rider »

sek-8706 เขียน:ความสุขบนหลังอาน ล้มแล้วจ้า.............
ติดคลีทเหรอครับ ผมกำลังว่าจะลองดูเพิ่งได้รองเท้าลำลองแบบติดคลีทได้มา กะลังรวบรวมข้อมูลบันไดที่ใช้ง่ายๆอยู่ครับ
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

sek-8706 เขียน:ความสุขบนหลังอาน ล้มแล้วจ้า.............
ขึ้นครูครับ

ตั้งแต่ผมติดมา ก็ล้มไป 2 ครั้ง

555
cheetah 1986
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: GaRy FiSheR WahOo GeNeSIs 2.0 "ความภาคภูมิใจที่ได้ครอบครอง"
ตำแหน่ง: HATYAI SONGKHLA THAILAND

โพสต์ โดย cheetah 1986 »

ติดตามอ่านด้วยคนนะครับ ผมอ่านความคิดเห็นของคุณ breeze มาตั้งแต่ review merida matts 40 d แล้วล่ะครับ จนมาเจอ touring คันงามสีเขียวขึ้นเขาใหญ่ ปัจจุบันผมศึกษาเรื่อง จักรยานtouring และ จักรยาน cyclocross อยู่นะครับ ชอบประเภท ยาง700c x 35 up อ่ะครับ เสือหมอบ หรือทัวร์ริ่งทีขนาดยางต่ำกว่า 30 ไม่ค่อยชอบหรือสนใจเท่าไหร่นักถึงจะไม่เคยลองขี่เลยก็เถอะ
ปัจจุบันเพิ่งได้ giant cross 3000 mtn steel 17" ล้อหน้า-หลัง 700c x 35 มาใช้ เป็นการเริ่มต้นเรียนรู้ ค้นหาตัวตน คุ้นชินอุปกรณ์ และเส้นทางที่หมายจะมุ่งไป... ;) ก่อนจะเอาจริงเอาจัง หา c.x. แท้ๆสักคัน ไว้ใช้ น่ะครับ

---คงต้อง แค่นี้ก่อน---

แล้วผมค่อยเข้ามาเล่าสู่กันฟัง เพราะเพิ่งปั่นได้ไม่ถึง 100 ก.ม. เลยอ่ะครับ :oops: :mrgreen:
"มีศรัทธา มีพลัง"
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ

ข่าวร้าย

บริษัท จัดกีฬาสี ลงเล่นไม่เจียมตัว

ข้อเท้าขวาพลิกอย่างแรง

ถึงขั้น ห้ามเล่นกีฬา อย่างน้อยๆ 4-6 เดือน

ไม่รู้ว่าจักรยานเข้าข่ายไหม ลืมถาม เซ็ง
ไฟล์แนบ
2012-12-11 11.02.05.jpg
2012-12-11 11.02.05.jpg (43.91 KiB) เข้าดูแล้ว 319 ครั้ง
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย aroma_GG »

breeze เขียน:ข่าวร้าย

บริษัท จัดกีฬาสี ลงเล่นไม่เจียมตัว

ถึงขั้น ห้ามเล่นกีฬา อย่างน้อยๆ 4-6 เดือน

ไม่รู้ว่าจักรยานเข้าข่ายไหม ลืมถาม เซ็ง
แสดงว่าหนักมาก พักนานเหมือนนักฟุตบอลเลย ขอให้หายเร็วๆนะครับ
Monkey_Night_Rider
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891635270
team: Monkey Night Rider
Bike: Fuji Nevada 1.0 2012

โพสต์ โดย Monkey_Night_Rider »

ผมว่าทนคิดถึงการปั่นสักพักดีกว่าครับ ให้ฟื้นตัวดีๆก่อนแล้วค่อยปั่นดีกว่าเดี๋ยวจะบาดเจ็บเรื้อรังนะครับ ขอให้หายไวๆนะครับพี่ :P
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย poonchompoo »

ขอให้พี่breezeหายไวๆครับ
พรุ่งนี้ผมก็เล่นกีฬาสีเหมือนกัน ตอนแรกว่าจะปั่นไปเข้างาน แต่คงไม่ได้เพราะต้องรีบไปตั้งแต่ตี5เพื่อเตรียมงาน
ถึงไม่ได้ขี่จักรยานหรือเล่นกีฬาผมว่าพี่breezeก็มีอะไรทำอยู่แล้ว
บางครั้งการได้หยุดนิ่งก็อาจทำให้เราได้มีเวลาคิดอะไรมากขึ้นเพื่อเตรียมไว้ถึงคราวที่เราขยับได้
ชีวิตต้องซู่...
cheetah 1986
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GaRy FiSheR WahOo GeNeSIs 2.0 "ความภาคภูมิใจที่ได้ครอบครอง"
ตำแหน่ง: HATYAI SONGKHLA THAILAND

โพสต์ โดย cheetah 1986 »

[quote="breeze"]ข่าวร้าย

ขอให้หายโดยไวนะครับ
ช่วงนี้ถ้ามีความคิดจะปล่อย cyclocrossไปให้คนอื่นใช้บ้าง :P แจ้งไปทาง p.m.นะครับ สนใจอยู่
(ขออภัยนะครับ ผมลืมsize ของคุณ breeze ผมสูง 172 cm.ครับ) ;)
"มีศรัทธา มีพลัง"
klazzix
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: O 8 8 - O 9 9 - 4 3 5 9
team: R.11 Bike
Bike: เทรค มาโดน สอง เทรคแฟคโตรี่ เรซซิ่ง / ไจแอนท์ เอสเคฟ ซิตี้

โพสต์ โดย klazzix »

ปักใว้อ่านต่อ
นั่งดูหนัง อาร์ ไป วัน วัน
chproject
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon P8 , Giant TCR1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chproject »

เจ้าของกระทุ้หายไปน๊านนานเลยยย
ลงพุง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 2 ล้อพาเพลิน Krabi MTB 2012
Bike: เทรก4400, Jamis Aurora, Java Siluro, Trek Emonda ALR5

โพสต์ โดย ลงพุง »

สวัสดีครับเข้ามาอ่านกระทู้อยู่บ่อย ตอนนี้ปั่นไป ครบ 1 พันโล แล้วครับ ในช่วงตั้งแต่ปีใหม่มา
ส่วนใหญ่ปั่นเองกับพี่ๆอีก 2 - 3 คน ปั่นไม่เร็ว แต่เน้นตอนเช้า ช่วงตี 5 และได้เข้าร่วมกิจกรรมปั่น
หลายๆกิจกรรมครับ ซื้อจักรยานมา 3 ปีกว่า แต่จะมาปั่นจริงจังก็ปีนี้แหละครับ รู้สึกว่าร่างกายแข็งแรงขึ้น
ไม่ค่อยเหนื่อยง่าย เดิมนำหนัก 96 ตอนนี้อยู่ที่ 85 - 86 ครับ ร่วมแลกเปลี่ยนประสบการณ์ด้วยครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”