มือใหม่.. หัดใหม่..

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

Re: มือใหม่.. หัดใหม่..

โพสต์ โดย pain »

Thasdanai2001 เขียน:โหอ่านไปอ่านมาได้รู้ว่าน้านอกจากจะจีบลูกสาวเค้าติดยังมัดใจพ่อตาติดด้วย
:lol: แต่พ่อตาของน้าใจดีมากเลยครับความรู้แน่นดี :D :D :D :D
สวัสดีครับ คุณ Thasdanai2001
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

น้าเล่ารั่ยให้ฟังนิดน่ะ.. พ่อนะอดีต เป็นนักกีฬายิงปืน ครับ :cry:
ส่วน ผบ. น้านะ เวลาเราว่างๆ ก็ชอบเข้าสวนไปเยี่ยมพ่อ

แต่ ผบ. ก็จะหายไปในห้อง พร้อมออกมาด้วย สีดำๆอยู่ในมือ เปิดประตูเสร็จ
ผบ. ก็จะยืนในท่ามาตรฐาน เล็งไปที่ลูกมะม่วง ที่ห่างไปประมาณ 15-20 เมตร

เปรี้ยง.. ๆ ๆ :cry: โดน ครับ โดน...

ยิงโดนนะไม่แปลกหรอก สำหรับน้านะ แต่ ผบ. แก่เช็คตลอด ว่าเป้าเคลื่อนที่ไม่มีผลต่อความแม่นยำของแก่นะ
เพราะไอ้มะม่วง มันก็แกว่งของมันไปเรื่อย :roll:

แต่น้าก็บายใจนะ ว่าถ้าแก่จะเล็งอะไร คงไม่มีปัญหา น้าถือว่าน้าปลอดภัยนะ คงรู้ว่าอันไหนควรเอาไว้ไม่เอาไว้

อยู่กับ มือโปร ก็ดีงี้แระ ... อย่างมากก็พิการ :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย pain เมื่อ 06 มี.ค. 2014, 09:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Pain iS Mine..
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับ
คุณ Peter Pat
คุณ peep_bmw
คุณ pekk
คุณ bianchikuma

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ :D :D
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากที่ซ้อมอยู่หลายวันครับ
แล้วได้ โทร คุยกะพ่อ
พ่อบอกว่า ให้ลองทำ interval บ้าง

pain ก็ลองๆดูครับ ทำได้อยู่ สาม ครั้ง
แต่ด้วยสภาพร่างกายที่ไม่ค่อย fit
มันหายใจไม่ทันครับ กลัวมั่กๆครับ
ระยะที่กระชากออกไปได้อยู่เกือบ 400 เมตรครับ

จานหน้าจานใหญ่ เฟื่องหลังใบเล็ก สาม

กลัวจริงๆ ตั้งแต่นั้นก็ไม่กล้าอีกเลยครับ :? :oops:
ไฟล์แนบ
image.jpg (80.89 KiB) เข้าดูแล้ว 304 ครั้ง
Thasdanai2001
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851259479
team: ชวนชื่น สมุทรปราการ/SBScyclingTeam
Bike: Fuji sst 1.1 2013 ///////// ที่เคยใช้:merida race lite 900/merida kalahari six/bianchi impulso สีแดง

โพสต์ โดย Thasdanai2001 »

pain เขียน:
Thasdanai2001 เขียน:โหอ่านไปอ่านมาได้รู้ว่าน้านอกจากจะจีบลูกสาวเค้าติดยังมัดใจพ่อตาติดด้วย
:lol: แต่พ่อตาของน้าใจดีมากเลยครับความรู้แน่นดี :D :D :D :D
สวัสดีครับ คุณ Thasdanai2001
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

น้าเรารั่ยให้ฟังนิดน่ะ.. พ่อนะอดีต เป็นนักกีฬายิงปืน ครับ :cry:
ส่วน ผบ. น้านะ เวลาเราว่างๆ ก็ชอบเข้าสวนไปเยี่ยมพ่อ

แต่ ผบ. ก็จะหายไปในห้อง พร้อมออกมาด้วย สีดำๆอยู่ในมือ เปิดประตูเสร็จ
ผบ. ก็จะยืนในท่ามาตรฐาน เล็งไปที่ลูกมะม่วง ที่ห่างไปประมาณ 15-20 เมตร

เปรี้ยง.. ๆ ๆ :cry: โดน ครับ โดน...

ยิงโดนนะไม่แปลกหรอก สำหรับน้านะ แต่ ผบ. แก่เช็คตลอด ว่าเป้าเคลื่อนที่ไม่มีผลต่อความแม่นยำของแก่นะ
เพราะไอ้มะม่วง มันก็แกว่งของมันไปเรื่อย :roll:

แต่น้าก็บายใจนะ ว่าถ้าแก่จะเล็งอะไร คงไม่มีปัญหา น้าถือว่าน้าปลอดภัยนะ คงรู้ว่าอันไหนควรเอาไว้ไม่เอาไว้

อยู่กับ มือโปร ก็ดีงี้แระ ... อย่างมากก็พิการ :lol:
:o :shock: 55555
ใครบอกว่าขี่จักรยานแล้วเรียนต่ำลงผมขี่แล้วดีขึ้นนะ
อายุ 15 ทำอะไรผิดบอกได้ครับ
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

คราวนี้ก็ได้เวลาไปขึ้นเขากันครับ
เป็นอะไรที่หนุกมากครับ

หลังจากผ่านมาครึ่งทาง 40 โล ยังเหลืออีกประมาณ 40 โล
ผ่านมาหลายลูก หลายเนิน ... อืมม มาไกลเหมือนกันนะเรา :D
เอานะ.. สู้สู้

พ่อก็คอยถามตลอด เคร มั่ย ลูก
เคร.. ครับ พ่อ :)

แต่สิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นครับ.... :oops:
ในขณะที่ downhill ลงมาจากเขา ล้อหน้าก็ไปสะดุดก้อนหินครับ
pain ก็เริ่มเลียเบรคเรื่อยๆ ซ้ายขวา สลับกัน แต่ในขณะนั้น มันลึกลงไปเรื่อยๆครับ
ความเร็วก็เพิ่มขึ้นตลอด ขึ้นไปแตะเกือบๆ 60 ครับ

ครั้นจะเบรคทีเดียว ก็กลัวอันตราย ถ้าปล่อยยาวก็ไม่รู้จะสภาพอย่างไร

นาที... นั้น :?:
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

คราวนี้ อีกอืดใจ ล้อหลังก็ปัด คิดว่าวงล้อคงบิด แต่ไม่แน่ใจ :evil:

ตาก็เหลือบไปเห็นรั้วถนน ก็เลยคิดว่าทำยังไงให้เจ็บตัวน้อยที่สุดครับ
เพราะถ้าหักออกด้านขวา สงสัยรถที่สวนมาเอาไปกิน เลยเอารั้วด้านซ้ายนี่แระ

ตัดสินใจแล้วก็เลยหักซ้าย แถไปกับรั้วเป็นระยะทางเกือบ 10 เมตรครับ
พร้อมกับ ก้มตัว จับ drop เพื่อให้ตัวเองอยู่ในตำแหน่งใกล้พื้นมากท่ีสุดครับ

เตรียมตัวปลด ครีท แล้วดีดตัวออกมา

ด้านซ้ายของร่างกายก็ลงพื้น ไถไปตามแรงอีกประมาณ 10 เมตรครับ

หยุด.. นิ่ง

นั่งอยู่บนพื้นถนนครับ สิ่งที่แรกที่คิดก็คือ รีบจับหมวกกันน็อค ไม่หลุดครับ

โล่งอกไป เมื่อถอดหมวกออก ตกใจมากครับ :o
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หมวก.. ตั้งแต่ shield ไปจนถึงด้านซ้าย มี scratch เป็นรอยลึก
โอ้แม่เจ้า.. โชคดีชะมั่ด

แต่ยังไม่หมดครับ รู้สึกร่างกายซีกซ้ายเกิดอาการช้า ไม่มีความรู้สึกครับ :evil:
แขนซ้ายขยับดู ยกไม่ขึ้นครับ ในนาทีนั้นคิดว่าไหล่หลุดแน่นอนครับ

มีรถทีมงานวิ่งมาถึงภายใน 2 นาที ....

หลังจากนั้นก็รีบไปโรงบาลครับ

เมื่อไปถึง.. สภาพที่เห็นครับ
ไฟล์แนบ
image.jpg (62.99 KiB) เข้าดูแล้ว 301 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย pain เมื่อ 05 มี.ค. 2014, 10:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หัวเข่า และ หัวไหล่ ตามสภาพเลยครับ
คุณหมอดูที่ไหล่ แล้วบอกว่า ไป x-ray ครับ

หลังจากรอผล มาปรากฎที่หน้าจอ จากห้อง x-ray
ภาพที่เห็น ไหล่ไม่หลุด ครับ แต่มันกว่าตรงที่ ไหปลาห้าด้านซ้ายหักครับ

หมอมี promotion ให้เลือกครับ... อิอิ :shock:

1. ไม่ต้องทำรั่ย ดามเอาไว้ สองเดือนกว่าๆ ติด ... แต่กระดูกจะไม่เรียบเสมอกัน จะนูนออกมา
2. ผ่า ใส่ locking plate เมื่อหายดีแล้ว ก็จะปกติ

pro แรก คงต้องหยุดงานหลายเดือน
pro สอง น่าจะ เคร

หมอครับ ขอปรึกษาผู้เชี่ยวชาญก่อนนะครับ
หมอ... ได้ ถ้าตัดสินใจแล้ว 5 โมงเย็นลงมือนะ เตรียมห้อง
ไฟล์แนบ
image.jpg (81.85 KiB) เข้าดูแล้ว 301 ครั้ง
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจาก ปรึกษาน้องสาว
น้องสาวก็เอาภาพ ไปยัง webboard ของพวกผู้เชี่ยวชาญ
discuss กันอยู่นานพอสมควร

บางคนก็บอกจาก ภาพ ดูเหมือนห่างมาก แต่จริงๆ เป็นลักษณะบวมของแผล
ระยะคงไม่ห่างขนาดนั้น บางคนก็บอกดามไว้น่าจะ เคร

บางคนก็บอกผ่า หลังจากฟังน้องสาวอยู่พักใหญ่

น้องสาวให้ comment แบบนี้ครับ ถ้าอยากกลับมาเหมือนเดิม ในสภาพที่กระดูกเรียบเสมอกัน
อาจจะคลำเห็น knot อยู่บ้างเมื่อแผลหายบวมแล้ว ก็ต้องผ่านะพี่ แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า เมื่อเปิดบาดแผลออก
ปลายประสาทบางส่วนอาจจะถูกทำลาย ผลของมันก็คือ ในระยะแรกจะเกิดอาการชา เป็นๆหายๆ

ที่บริเวณซีกซ้าย เส้นประสาทบริเวณ รอบๆแผลจะไม่มีความรู้สึกไปอยู่ หลายเดือน
จนกว่า ปลายประสาทต่างๆจะรักษาตัวเอง และกลับมาเชื่อมกันอีกครั้งหนึ่ง

ศัลย์แพทย์ที่ผ่า ควรเป็นมือดี เพื่อให้แผลออกมาดูสวยงาม ในกรณีที่พี่ serious

งั่ย... ดีว๋า... :?:

ผ่า .. ก็ ผ่า
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

เมื่อเวลาใกล้ 5 โมง พยาบาล 2 คนก็เตรียมการคนไข้
เปลี่ยนเสื้อผ้า ..

แต่เรื่องมันก็เกิดขึ้น... เสื้อที่ใส่ไม่มีปัญหา ตัดออกหมด
คราวนี้มาถึงกางเกงเจ้ากรรม มันแนบตัว ถอดไม่ออก เอางั่ยระทีนี้

พยาบาล 2 คน กะคนไข้ในห้องน้ำ

บทสนทนา...

พยาบาล..... คนไข้ค่ะ กางเกงถอดไม่ออกค่ะ
คนไข้........ ตัดออก เลยครับ
พยาบาล 1...แคว่ก แคว่ก....ไม่ได้ใส่กางเกงในเหรอค่ะ
พยาบาล 2...อมยิ้ม
คนไข้........ ไม่ได้ใส่ ครับ

หลังจากตัดกางเกงออกหมด เพื่อเปลี่ยนชุดของโรงบาล
พยาบาล 2 ..เออ.. คุณพี่ค่ะ อืมม .. หุ่นดีจัง :o
พยาบาล 1 ...ยิ้ม

คนไข้.........( คิดในใจ) ดีนะ เค้าไม่พูดถึง..หนอนน้อย :evil:
แก้ไขล่าสุดโดย pain เมื่อ 06 มี.ค. 2014, 09:40, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

5 โมงเย็น..
ห้องผ่าตัด..

คนไข้ เครนะค่ะ หมอประจำห้องเข้ามา อืมม คนไข้ค่ะ เซ็นเอกสาร
อนุญาตผ่าตัด คือขอแจ้งให้ทราบว่า ค่าความเสี่ยงในการผ่าตัดไห ของคนไข้
อยู่ที่ 5 % ค่ะ รอสักครู่นะค่ะ คุณหมอกะลังแต่งตัวอยู่ค่ะ

เครครับ ... หลังจากนั้น ไม่ถึง สิบนาทีก็ไม่รู้สึกตัวอีกเลยครับ :cry:

ในห้อง.. ที่มีแต่ความมึด เมื่อรู้สึกตัวอีกที ตกใจครับ ห้องมึดสนิท เริ่มขยับแขนด้านซ้าย
แขนขยับไม่ได้ครับ แน่นไปหมด โอ้... นี่แขนเรา ไม่ ไม่จริงงงงงงง :o

เปลือกตาปิดลง.. อย่างช้าๆๆ เพราะฤทธิ์ยา 8-)
pain
ขาประจำ
ขาประจำ

คืนนั้น.. ผมนอนร้องไห้ อยู่ทั้งคืน ครับ

โหยยย.. ไม่ใช่ ครับ ไม่ใช่ ตื่นขึ้นมากลางดึก ครับ
แขนก็ยังคงขยับไม่ได้ ตกใจ ... ค่อยๆ ลืมตา แล้วมองไปรอบๆครับ

อืมม.. หมอ ล็อคแขนด้วยผ้า เอาไว้ครับ พร้อมห่มผ้าห่มหนาๆอีกผืน..อิอิ
มิน่า .. ขยับไม่ได้ :D

เช้าวันต่อมา... คุณพ่อมาเยี่ยมครับ

ก็คุยกันเรื่อยเปื่อยครับ แต่ก่อนกลับ คุณพ่อบอกว่า..

เราควบคุมทุกอย่างได้ แต่เราต้องเตือนตัวเองเสมอว่า บางอย่างเช่น
ก้อนหิน เบรคแตก ยางรั่ว คราบน้ำมันบนถนน คนข้ามถนน เราไม่สามารถควบคุมได้
ควรอยู่กะสติเสมอนะลูก ครั้งนี้เป็นบทเรียนราคาแพง หวังว่าคงใช้มันให้คุ้มนะ :)

ครับ .. พ่อ :roll:

ตอนนี้ ก็กายภาพบำบัดครับ เพื่อป้องกันอาการพังพึด สู้สู้ ครับ

ตอนนี้ก็กลายเป็น new robot โดยสมบูรณ์ จากภาพด้านล่างครับ

ขอให้ทุกคน.. มีสติ นะครับ ในการขี่จักรยาน
สนุกกับมันครับ

pain ก็แอบไปปั่นมาได้ 4 วันแล้วครับ ออกแต่เช้า แต่วันที่สอง ขาเข้าบ้าน ผบ. ยืนอยู่หน้าประตูบ้าน....อิอิ :lol:
ไฟล์แนบ
image.jpg (46.17 KiB) เข้าดูแล้ว 288 ครั้ง
benpariwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized Tarmac comp 2012

โพสต์ โดย benpariwat »

เล่าเรื่องได้สนุกน่าติดตามมากครับผม

ผมก็เพิ่งโดนเด็กแว๊นซัดล้อหน้ามา พักอยู่พอดี
เดี๋ยวคงต้องไป endurance ใหม่ครับ
chokrayongmtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863495319
team: NK MTB
Bike: TREK8500

โพสต์ โดย chokrayongmtb »

:P ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปและหายกลับมาปั่นจักรยานเหมือนเดิมนะครับ :P
นักรบต้องมีริ้วรอยบาดแผล
arshura
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arshura »

หนุกดี :lol: :lol:
"วัยเด็ก มีเวลา มีแรง ไม่มีเงิน"
"วัยทำงาน มีแรง มีเงิน ไม่มีเวลา"
"วัยชรา มีเวลา มีเงิน ไม่มีแรง"

แลนซ์ อาร์มสตรอง ไม่ได้กล่าวไว้ ..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”