จานไข่ ที่มา คู่มือการใช้งาน และ ผลการทดสอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

iPower
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-0311474

Re: จานไข่ ที่มา คู่มือการใช้งาน และ ผลการทดสอบ

โพสต์ โดย iPower »

จานใบเล็กควรออกแบบให้มีแรงบิดดีไม่ต้องรอบสูงใช้ตอนขึ้นเขา แบบให้มุมกล้ามเนื้อมีแรงบิดมากที่สุด

อันนี้น่าจะเป็นจุดต่อไปที่ควรทำต่อให้เหนือกว่าของฝรั่ง ส่วนจานใบใหญ่ก็คงทำแบบที่ทดลองมาดีอยู่แล้ว

เอาเครื่องวัดวัตต์มาวัดจะทำให้เกิดการพิสูจน์ได้ว่ามันช่วยเรื่องแรงได้จริงมากน้อยขนาดไหนหรือมุมไหนต้องการปรับอีก คิดว่าคนในนี้หลายคนมีให้ยืม

ถ้าให้ดีทำเครื่องวัดวัตต์ติดไปในจานเลย ผมเคยคิดทำเล่นๆเหมือนกัน

หลักการไม่ยากอะไรแค่วัดการให้ตัวของจานหรือการยืดตัวของจาน โดยใช้ straight gate ที่ราคาไม่ได้แพงมากที่ทำงานทิ้งกันประจำ

ค่าที่ออกมาจะเป็นแรงดันไฟฟ้า ให้มาทำตารางว่าแรงดันเท่าไหร่ใช้แรงกี่นิวตันโดยการทดลองแล้วเก็บค่าในตาราง

แล้วเอาจำนวนรอบต่อนาทีออกมาคำนวนถ้าให้ดีรู้ตำแหน่งของขาจานด้วยจะได้รู้มุมที่มีแรงมากน้อยที่เฟืองไหนของจานไข่

ปัญหาที่ผมคิดแล้วยังไม่ได้ทำคือ

1 จานต้องหมุนพอวัดแรงดันได้แล้วจะส่งค่าออกมาได้ยังไง

2 ไฟจากถ่านจะอยู่ได้นานแค่ไหน

3 จะยึดถ่านกับวงจรส่งค่าออกมาจากจานยังไงในเมื่อมันหมุนออกหลุดออกมาได้ง่ายๆไม่ทนและไม่กันน้ำ

4 ตัวอ่านค่ามาแสดงผลอาจทำเองได้ด้วยแต่ไม่สวยและขนาดใหญ่กินแบต ไม่งั้นต้องทำตัวส่งที่ใช้ โปโตคอลเหมือนของในตลาด

ถ้าอ่านค่าแรงดันที่วัดการให้ตัวของจานที่เกิดจากแรงปั่นได้ทุกอย่างก็เอามาคำนวนได้เพราะพวกรอบเราก็วัดได้อยู่แล้วในไมล์วัดระยะและความเร็ว

เชื่อไหมพออ่านกระทู้นี้ไล่อ่านจากรถมินิเลย คิดว่าปัญหาต่างๆมันไม่ยากแล้วเหลือแต่จะนับหนึ่งเมื่อไหร่ คนที่คิดแล้วทำก็มีให้ดูแล้ว

เรื่องจานใข่ในส่วนของวัสดุก็ไม่อยากที่จะหาหรอกผมว่า คือคิดซะว่ามันก็ยากพอกันทั้งบริษัทใหญ่หรือฝรั่งเขาก็ต้องหา ถือว่ายิ่งยากยิ่งดี

เป็นจุดแข็งในการกันการ Copy ได้ด้วย
blacklids
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08006916ยี่สิบแปด
team: Perfect Park Suwannabhumi & Weekend Bike Club
Bike: อ้ายแดง=หมอบSpe รถแรงแซงหน้าเส้น อีเขียว=โครโมScott กาเมล่าบ้าพลัง
ตำแหน่ง: มัสยิดอั๊ตตั๊กวา มีนบุรี
ติดต่อ:

Re: จานไข่ ที่มา คู่มือการใช้งาน และ ผลการทดสอบ

โพสต์ โดย blacklids »

รอฟังผลด้วยคนฮะ น่าตาแปลกดีจัง
รูปประจำตัวสมาชิก
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

คนเยอะดี ชอบ
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
getpop
สมาชิก
สมาชิก
team: 85 Bike
Bike: LA 20 นิ้ว HELLO KITTY รุ่นปี 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย getpop »

ปักด้วยคน :lol:
---ปั่นมันๆ ในกทม. ก้เป็นไปได้นะครับ---
http://www.facebook.com/AsiatiqueBikeClub
PuNkLo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PuNkLo »

มุมของขาจานกับส่วนกว้างของวงรีทั้งหลายๆแบบ มีมุมที่ใก้เคียงกันไหมครับ

ถ้าไม่เท่ากัน จะส่งผลกับการออกแรงที่ไม่เท่ากันไหม
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

มาต่อกันๆๆ
อาจขาดช่วงบ้างนะครับ ช่วงนี้งานหลวงค่อนข้างรัดตัว... :cry:

หลายๆคำถามที่ถามมา จะค่อยๆทยอยตอบไปเรื่อยๆครับ

บางคำถามก็มีคำตอบที่ชัดเจนอยู่แล้ว ตอบได้เลย
บางคำถาม ที่เป็นทฤษดีอยู่ ผมเองก็ยังไม่ชัดเจน
ต้องรอการพิสูจณ์ ขอเชิณมาร่วมกันพิสูจณ์ครับ เพราะความรู้ผมก็จำกัดอยู่แค่ในวงที่เคยทำเท่านั้นครับ...
เห็นว่าความรู้ส่วนไหน เครื่องมือตัวไดใช้งานกับงานนี้ได้ดี เหมาะแก่การใช้ทดลอง ก็ขอรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
;)
ความรู้ ยิ่งนำมารวมกัน ยิ่งพัฒนาได้เร็วครับผม.....
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

เหยื่อรายล่าสุด สดๆ เลือดซิบๆ
เสือปัง ณ.หมอบบางแสน
ส่งใบไปให้ระยะนึงแล้ว แต่ติดปัญหา กะน้อง เร้ด
เลยเพิ่งมาโดนไปเมื่อคืนนี้เอง น้องเร้ดทำซะเกร็งไปหมด กลัวมีรอยอะ..... :oops:
เช้านี้ฝนตกเลยยังไม่ได้ลอง.... :( ... ขอเอารูปสดๆมาให้ชมกันก่อน
แต่เมื่อคืน ขอให้เอามินิไปปั่นเพื่อเช็กรู กลับมาบอกว่า
ของเดิมมันไม่ค่อยรู้สึก แต่ไอ้นี่มัน....แปลกๆงะ.... :lol: :lol: :lol:

ดูทรงแล้ว จัดรูกลางไปให้ก่อน เพราะท่าปั่นและขนาดท่อนขา น่าจะลงที่รูนี้ได้พอดีจ้า
แต่พอใช้สักระยะก็ต้องลองปรับดูนะ มากลางวันก็จะดี ใช้เครื่องจักรได้ จะได้ไม่เมื่อยอะ...555
ไฟล์แนบ
IMG_1528-1.jpg (30.22 KiB) เข้าดูแล้ว 1496 ครั้ง
IMG_1506-1.jpg (24.23 KiB) เข้าดูแล้ว 1496 ครั้ง
111-1.jpg (24.29 KiB) เข้าดูแล้ว 1496 ครั้ง
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
CAVOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-684-9900
team: N/A
Bike: Cervelo P2, Giant Anthem X
ตำแหน่ง: บางแสน ชลบุรี + รัชโยธิน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย CAVOK »

ตามมาติดตามที่นี่ด้วยคนครับ

เสาร์ไหนอยู่บางแสน คงได้ยลโฉมของจริง ;)
"Everyone dies, but not everyone LIVES"

ขายครับ ชุดล้อเสือหมอบ Token T50SL เบาหวิว พร้อมยาง TUFO S33Pro/Special อุปกรณ์ครบ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1174026
Hutซอย9ชลบุรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0830071526 hut_racing@hotmail.
team: ปั่นสนุกสนานรวยเรซซิ่ง..บ้านสวนชลบุรี คิรีteam"The group created yourself."
Bike: ิBINCHI..
ตำแหน่ง: ชลบุรี ซอย9บ้านสวน

โพสต์ โดย Hutซอย9ชลบุรี »

สวัสดีคับเด่วมารายงาน
เราก็แค่เด็กสร้างภาพ ขาไม่แรงก็ ปั่นแค่ขำๆๆ แคมีแรงปั่นซื้อเหล้า แต่ไม่ยอมถอยน๊ะ555
>ทีมบ้านสวน เด็กชลบุรีตามหา» คำว่า"หมด" สะกดยังไง นายฮัท คุง«<(0830071526)
เสือหมอบเมืองชล»»คิรีนครชลบุรี .
คติเล็กๆ.ข้าเป็นคนหนึ่ง ที่แพ้ได้ แต่ไม่ยอมแพ้.จะสู้จนกว่าจะสำเร็จ.ไม่สำเร็จไม่เลิก.อีกกี่หน กี่ครั้ง ก็ต้องสุดกำลัง.ทุกครั้งที่ทำ ต้องดีที่สุด.ทุกครั้งที่ทำ ต้องสุดชีวิต
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

น้องหนึ่ง เขียน:ตามมาอ่านครับ

ขอบคุณที่ติดตามมาโดยตลอดครับ
kobfujar เขียน:ขอติดตามตอนต่อไปด้วยคนครับ...อยากรู้ๆๆๆๆ... :) :D
มีหลายตอนมากครับ อย่าเพิ่งเบื่อซะก่อนละ
นักปั่นน่องเล็ก เขียน:มาดูด้วยคน วันนี้ไปปั่นกะเสือวุธมา :P
พี่วุธโทรมาหาแล้วครับ บอกเจอของเบา เอาไม่ลงเลยอะ...555
Cycling B®y เขียน:รออ่านครับ.
ครับผม อาจขาดช่วงบ้างตาม Work load นะครับ แต่จะพยายามรวบให้จบภายใน 1 เดือน
แมวทอง เขียน:ชอบครับ :D ทำเป็นใบอลูไปเลย :D :D โดนๆๆๆๆ 8-) แจ่ม
หาที่ทำอลูราคาถูกยังไม่ได้ครับ
และที่สำคัญ อลู 7075 โลละ 400 เหล็กอัลลอยพิเศษ โลละ 100 เหล็กที่ใช้ทำอยู่ โลละ 40 ครับ..555…
น้าแมว ผมอยากจะขอยืมรูปบางรูปของน้าแมวตอนเทสการควงขามาใช้ ได้ไหมครับ
Machonut เขียน:หน้าตาน่ากลัว ชื่อรุ่นพรีเดเตอร์ ท่าจะเหมาะ
ให้ดูน่ากลัวๆเข้าไว้ ขู่ไว้ก่อนครับ
เจ้าตัวนี้เขามีชื่อไทยอยู่ Outlaw หรือ นายสุดติ่ง
กะ Optimus หรือ นายพอเพียง ครับ
Redrum เขียน:แปลกดีครับอยากรบกวนขอทราบแนวคิดในการทำรูปแบบนี้ด้วยครับ
พยายามคิดๆ ว่ามันดียังไง ก็ยังงงๆ อยู่ครับ
มันทำมาเพื่อช่วยเรื่องประสิทธิภาพการส่งกำลังครับ
แต่ผลที่ได้กลับแถมการลด Dead spot Effect ไปด้วยครับ
คำแปลกๆพวกนี้จะค่อยๆลงให้ครับ
tabongza เขียน:ขอรอฟังผลด้วยคนครับ แต่หน้าตาหน้ากลัวอ่ะ :shock:
ตัวจริงจะหล่อกว่านี้ครับ ตอนนีแหลมเป็นทุเรียนไปก่อนเด้อ
kamolwat_t เขียน:มีโปรไฟล์หลายแบบด้วย รอฟังผลครับ
มี 2 แบบครับ เพื่อพิสูจณ์เรื่องของ Kinematics และ Sensitive of Dead Spot Effect…จ้า
ยุ่น เขียน:รถที่ นำมาทดสอบ ไม่ซ้ำกันซัก ยี่ห้อ เลยนะ :P
รอติดตามชมครับ ลุ้นว่าจะมีใบสำหรับเสือภูเขาไหม อิอิ :mrgreen:
มีครับ...4รู BCD 104...44 ฟัน กำลังทดลองอยู่เช่นกัน แต่ยังมีนายแบบคันเดียวครับ
iPower เขียน:จานใบเล็กควรออกแบบให้มีแรงบิดดีไม่ต้องรอบสูงใช้ตอนขึ้นเขา แบบให้มุมกล้ามเนื้อมีแรงบิดมากที่สุดอันนี้น่าจะเป็นจุดต่อไปที่ควรทำต่อให้เหนือกว่าของฝรั่ง ส่วนจานใบใหญ่ก็คงทำแบบที่ทดลองมาดีอยู่แล้วเอาเครื่องวัดวัตต์มาวัดจะทำให้เกิดการพิสูจน์ได้ว่ามันช่วยเรื่องแรงได้จริงมากน้อยขนาดไหนหรือมุมไหนต้องการปรับอีก คิดว่าคนในนี้หลายคนมีให้ยืมถ้าให้ดีทำเครื่องวัดวัตต์ติดไปในจานเลย ผมเคยคิดทำเล่นๆเหมือนกัน
คิดอยู่เช่นกันครับ
เรื่อง power meter ในท้องตลาด การลงทุนสูงเกินงบที่พอจะจัดหาได้ครับ ถ้าผู้ใดมีและพร้อมจะทดสอบให้ ก็จะจัดส่งใบไปให้ทดสอบครับผม
ส่วนขาจาน Power meter DIY เป็นโปรเจ็กถัดไปที่ออกแบบขั้นต้นไว้สัก 50 % แล้วครับ…ถ้าท่านไดถนัดด้านนี้ ขอเชิณมาร่วมพัฒนาร่วมกันครับผม... Concept มีดังนี้...
กะจะใช้ตาชั่งน้ำหนักดิจิตัลจีน 299 บาท แกะ load cell ออกมา4ตัว ติดกะขาจานเสือภูเขา ทำตัวส่งสัญญานจากตัวมันออกมาอยู่ในรูปสัญญาณแม่เหล็ก หรือ สัญญานแสง เพื่อให้ไมล์ในท้องตลาดที่คำนวนวัตจากระยะทาง อ่าน ได้ง่ายๆ โดยแทนที่จะใช้ระยะทางจากล้อมาคำนวน ก็ให้ใช้ Pause ที่ได้ มาคำนวนแทน อาจจะไม่แม่นเท่าของในตลาด แต่ก็คงไม่ขี้เหร่นักหรอกน่า …
PuNkLo เขียน:มุมของขาจานกับส่วนกว้างของวงรีทั้งหลายๆแบบ มีมุมที่ใก้เคียงกันไหมครับ
ถ้าไม่เท่ากัน จะส่งผลกับการออกแรงที่ไม่เท่ากันไหม
จะลงข้อมูลด้านเทคนิคต่อไปครับ แล้วจะเข้าใจได้ไม่ยากครับผม
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ใส่แล้ว....เปลี่ยนเกียร์เป็นไงบ้างครับ.......เนียนไหม..... ถ้าเปลี่ยนเกียร์ไม่มีปัญหา ค่อยไปรายงานการใช้งานจริง..... รอฟังเหมือนกันครับ
By_PoM
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย By_PoM »

เป็นความคิดสร้างสรรค์ที่ดีมากๆครับ
รอฟังรีวิวต่อไปครับ :D
TinKl2+
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0แปด6-เก้า7สี่-11สอง4
Bike: Bianchi, Colnago, Surly, Specialized, Pinarello, Trek, จระเข้
ตำแหน่ง: Klongluang Phathumthani

โพสต์ โดย TinKl2+ »

เยี่ยมครับ.. น่าลองมาก :D
"ตราบใดที่เส้นทางยังมี ผู้ไปถึงย่อมมี... "

"เมื่อสิ่งนี้มี สิ่งนี้ย่อมมี
เพราะการเกิดขึ้นแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงเกิดขึ้น
เมื่อสิ่งนี้ไม่มี สิ่งนี้ย่อมไม่มี
เพราะการดับไปแห่งสิ่งนี้ สิ่งนี้จึงดับไป..."
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

บทนำ
การจัดทำบทความนี้ เกิดขึ้นจากความต้องการพัฒนารถจักรยานมินิล้อ 20 นิ้ว เพื่อให้สามารถใช้เข้ากลุ่มเพื่อออกกำลังกายร่วมกับเสือหมอบ และเสือภูเขาได้ แต่เนื่องจากข้อจำกัดด้านอุปกรณ์ในการปรับปรุงสมรรถณะที่มีในท้องตลาด ส่วนมากจะเน้นไปที่การลดแรงเสียดทานหรือลดแรงต้าน ซึ่งมีราคาสูงเมื่อเทียบกับราคารถ จึงทำให้ผู้เขียน เริ่มมองการพัฒนาสมรรถณะในด้านประสิทธิภาพในการส่งกำลังแทน ซึ่งในท้องตลาด มีอุปกรณ์ในด้านนี้อยู่บ้าง แต่ราคายังสูงอยู่เนื่องจากเป็นเทคโนโลยีที่ยังใหม่
ผู้เขียนจึงเริ่มศึกษาเกี่ยวกับการส่งกำลังจากร่างกาย มาสู่จักรยาน อย่างจริงจัง ทั้งทางด้าน Dynamic Model ของจักรยาน ประสิทธิภาพในการส่งผ่านกำลังของอุปกรณ์ต่างๆ รวมถึงความสามารถในการส่งกำลังจากกล้ามเนื้อมัดต่างๆ สู้แรงขับเคลื่อนของจักรยาน โดยผู้เขียนพบว่า การใช้กล้ามเนื่อมัดใหญ่ ในการขับเคลื่อนจักรยาน ถูกจำกัดด้วยกลไก และ Geometry ของบันได ขาจาน และ จานกลม รวมถึง ท่าในการปั่นของผู้ปั่น ซึ่งถ้าสามารถปรับเปลี่ยน กลไก และ Geometry ใหม่ ทำให้กล้ามเนื้อมัดใหญ่ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ และสามารถส่งกำลังที่ได้มากขึ้นนี้ไปเป็นแรงขับเคลื่อนได้ จะสามารถทำให้ประสิทธิภาพของการปั่นดีขึ้นอย่างชัดเจน และยังลดความเครียดของกล้ามเนื้อมัดเล็กได้อีกด้วย ซึ่งผลจากการทำดังกล่าว จะสามารถพัฒนาสมรรถณะ ในด้านประสิทธิภาพในการส่งกำลังได้ตรงตามเป้าหมายที่ได้วางไว้
การทดสอบ และ เอกสารฉบับนี้ จัดทำขึ้นด้วยทุนของผู้เขียนเอง และ ได้รับความร่วมมือจาก พี่ น้อง ผองเพื่อน นักทดสอบในกลุ่มตัวอย่าง ที่เสียสละเวลาในการทดสอบโดยใช้อุปกรณ์ของตนเอง และ ช่วยทำการ Comment ในจุดต่างๆ และได้รับความเอื้อเพื้อช่องทางในการเผยแพ่ข้อมูล และ ข้อมูลเทคนิกในเชิงลึก จาก Thaimtb.com และสมาชิกอีกหลายๆท่าน ที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ในการออกแบบ ซึ่งผู้เขียนต้องขอขอบคุณในความช่วยเหลือเป็นอย่างสูง เพื่อให้การพัฒนาสมรรถณะในด้านประสิทธิภาพในการส่งกำลังโดยใบจานไข่ เกิดความสมบูรณ์และตอบสนองผู้ใช้ได้ในวงกว้าง และพร้อมจัดจำหน่ายในราคาสมเหตุสมผลต่อไปในอนาคต.
โดยเอกสารนี้แบ่งเป็น 5 ส่วนคือ
1.การปั่นจักรยานในเชิงกลศาสตร์ประยุกต์
2.จานไข่ การออกแบบ และการใช้งานทางทฤษดี
3.การนำทฤษดีมาประยุกต์กับการใช้งานจริง
4.ผลการทดสอบจากกลุ่มตัวอย่าง
5.สรุปผลการใช้งานและข้อเสนอแนะ

บอกแล้ว ว่า ยาวววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ดูแล้ว เขียนเป็นตัวหนังสืออย่างเดียวมันจะน่าเบื่อและง่วงนอน
ในกระทู้นี้จึงจะ ย่อ ตัด หั่น และ สร้างภาพ มาลงให้เข้าใจง่าย
และ พยายามจะไม่ใช้ภาษาต่างดาวมาปนสักเท่าไหร่ครับ
โดยทั้งหมด เขียนมาจากความเข้าใจของผมเอง ถ้าเห็นว่าไม่ครบถ้วน หรือ ไม่ถูกต้อง รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
ส่วนที่เป็นตำรา ผมก็จะเขียนต่อไป ใครอยากอ่าน เสร็จแล้วก็จะลงเป็นลิ้งไว้ให้
ปลายเดือนนี้จะสรุป ประมาณเดือนหน้าคงเสร็จสมบูรณ์ครับ

ขออภัย ถ้าการจั่วหัว ทำให้ ง่วง.....55555.... :lol: :lol: :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย zzzz เมื่อ 03 ก.ค. 2012, 11:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”