คุยกันสนุกๆ : เมื่อเรี่ยวแรงเป็นอุปสรรค แต่อยากจะปั่นขึ้นดอยอินทนน์ จะโมดิฟายชุดขับเคลื่อนshimano อย่างไรดี ?

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: คุยกันสนุกๆ : เมื่อเรี่ยวแรงเป็นอุปสรรค แต่อยากจะปั่นขึ้นดอยอินทนน์ จะโมดิฟายชุดขับเคลื่อนshimano อย่างไรดี ?

โพสต์ โดย lucifer »

ตามสเปคมันไม่พอ แต่ดูเหมือนว่าเคยมีคนใช้ได้เช่นกัน ลองย้อนกลับไปอ่านดูหน่อยครับ

XT 9sp ตัวชาโดวก็น่าจะไต่ถึงเช่นกันครับ ตอนนี้มันเป็นอะไหล่เก่าไปแล้ว อาจจะหาไม่ง่ายเหมือนเมื่อ2ปีก่อน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Prapas_R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-899-2906 (+Whatsapp/Line)
team: สว่างแดนดิน จ.สกลนคร https://www.facebook.com/R.prapas www.Velopas.com
Bike: Vivelo EOS Giro'd Italia Edition | Fight for Pink
ตำแหน่ง: รุ่งอรุณค้าข้าว

Re: คุยกันสนุกๆ : เมื่อเรี่ยวแรงเป็นอุปสรรค แต่อยากจะปั่นขึ้นดอยอินทนน์ จะโมดิฟายชุดขับเคลื่อนshimano อย่างไรดี ?

โพสต์ โดย Prapas_R »

ขาตีนผีเดิมของ Campag จะดันเฟืองหลังใหญ่ของ Shimano ได้ที่กี่ฟัน ??? ครับ

ชักหวั่นๆ 29 เดิมของ แคมแปค อาจจะขึ้นไม่ไหว 555 :lol:
VeloPAS.com
ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
eakkasith
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0841278972
Bike: TREK MADONE 4.3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย eakkasith »

lucifer เขียน:ตามสเปคมันไม่พอ แต่ดูเหมือนว่าเคยมีคนใช้ได้เช่นกัน ลองย้อนกลับไปอ่านดูหน่อยครับ

XT 9sp ตัวชาโดวก็น่าจะไต่ถึงเช่นกันครับ ตอนนี้มันเป็นอะไหล่เก่าไปแล้ว อาจจะหาไม่ง่ายเหมือนเมื่อ2ปีก่อน
ตอนนี้ผมหาตีนผี shadow ขายาวได้แล้วครับ
รบกวนอีกคำถามครับ
-กระทู้ที่ผ่านมาไม่เห็นมีกระทู้ไหนพูดถึงดรอปเอาท์ที่ใช้กับตีนผี Deore RD-M592-SGS เลยหรือ สามารถใช้ร่วมกับดรอปเอาท์เดิมได้เลยครับ
ถ้าหากใช้ไม่ได้ต้องดูรายละเอียดอะไรบ้างครับ
-จักรยานที่ใช้คือ Trek Madone 4.3 2014 ตัวสีส้ม
-ชุดขับ 105 10 speed แต่จานหน้าเป็น Shimano compact ไม่ทราบรุ่น

ไม่ทราบจริงๆครับตอนนี้หาของไว้คิดว่าเดือนหน้าอาจจะได้ของครบ
ขอทราบอีกคำถามครับ
ผมเห็นเฟืองหลังที่ขายอยู่มี 10 speed 11-36T
กับ 12-36T ถ้านำมาใช้คือสามารถใช้ได้ทั้ง 2 แบบเลยไหมครับ
ขอบคุณ อ.Lu มากครับ
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nbt »

ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ Ultegra Di2-11sp. ใส่ตีนผีขายาว RD-6870-GS สำหรับอินทนนท์ ใส่เฟือง 32T ก็ยังไม่แน่ใจว่าพอหรือไม่ ;)

ถ้าจะเอาเฟือง XTR 11sp (11-40t) มาใส่แทน เฟืองใหญ่สุด 40T อาจจะขึ้นไม่ได้ไม่เป็นไร แต่อยากให้มันขึ้นถึงเฟืองสอง 35T ได้
ป๋าลู หรือมีใครเคยลองหรือยังครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

eakkasith เขียน:
lucifer เขียน:ตามสเปคมันไม่พอ แต่ดูเหมือนว่าเคยมีคนใช้ได้เช่นกัน ลองย้อนกลับไปอ่านดูหน่อยครับ

ตอนนี้ผมหาตีนผี shadow ขายาวได้แล้วครับ
รบกวนอีกคำถามครับ
-กระทู้ที่ผ่านมาไม่เห็นมีกระทู้ไหนพูดถึงดรอปเอาท์ที่ใช้กับตีนผี Deore RD-M592-SGS เลยหรือ สามารถใช้ร่วมกับดรอปเอาท์เดิมได้เลยครับ
ถ้าหากใช้ไม่ได้ต้องดูรายละเอียดอะไรบ้างครับ
-จักรยานที่ใช้คือ Trek Madone 4.3 2014 ตัวสีส้ม
-ชุดขับ 105 10 speed แต่จานหน้าเป็น Shimano compact ไม่ทราบรุ่น

ไม่ทราบจริงๆครับตอนนี้หาของไว้คิดว่าเดือนหน้าอาจจะได้ของครบ
ขอทราบอีกคำถามครับ
ผมเห็นเฟืองหลังที่ขายอยู่มี 10 speed 11-36T
กับ 12-36T ถ้านำมาใช้คือสามารถใช้ได้ทั้ง 2 แบบเลยไหมครับ
ขอบคุณ อ.Lu มากครับ
dropout ทั่วไปนี่แหละครับ ไม่ต้องพิเศษอะไรหรอก 11-36 กับ 12-36 ผมเชียร์ 12-36 มากกว่า เพราะตัดปัญหาเรื่องการเก็บโซ่ได้ดีกว่าอีกนิดหนึ่ง ไล่เกียร์ได้ละเอียดกว่าอีกนิดหนึ่ง แต่ใช้งานจริงๆแล้วไม่ต่างกันครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

nbt เขียน:ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ Ultegra Di2-11sp. ใส่ตีนผีขายาว RD-6870-GS สำหรับอินทนนท์ ใส่เฟือง 32T ก็ยังไม่แน่ใจว่าพอหรือไม่ ;)

ถ้าจะเอาเฟือง XTR 11sp (11-40t) มาใส่แทน เฟืองใหญ่สุด 40T อาจจะขึ้นไม่ได้ไม่เป็นไร แต่อยากให้มันขึ้นถึงเฟืองสอง 35T ได้
ป๋าลู หรือมีใครเคยลองหรือยังครับ
อ่านสเปคนี้มานานแล้วครับป๋าโน ยังไม่เคยเห็นเฟืองจริงๆซักที
ง่ายสุด คือ เอาตีนผี XTR พร้อมshifer แล้วใส่เป็นแฮนด์ตรงขึ้นไปเลยครับ :lol: :lol: :lol:

กพ.ที่จะถึงนี้เจอกันนะป๋าโน ผมว่าจะเอา 11-32T ไปครับ ปีที่แล้วเฟืองชุดนี้ก็ขึ้นทับเบิกมาแล้ว บดขึ้นไปซะตะคริวตอดเลย เกือบไม่รอดเหมือนกัน แต่ปีที่แล้วไม่ค่อยจะฟิตเท่าไหร่ ปีนี้เลยต้องเข้าถ้ำ กักตัวฝึกวิชากันอยู่ คิดว่าน่าจะทันใช้ตอนกพ.ปีหน้าพอดี ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เอาแค่ไม่จูงก็พอครับ หมดแรงก็ลงมายืนพักสัก 2 นาทีแล้วค่อยไปต่อก็ได้ครับ แก่ปูนนี้ ไม่คิดจะไปบู๊กับใครแล้ว :lol: :lol: :lol:

( เนินวัดใจ หรือ เนินวัดตัว เนินยาวราวๆ 300เมตร เนินแรกจากด่าน 1 จะเป็นตัวชี้ชะตาได้เลย เพราะถ้าผ่านเนินนี้ไม่ได้ รับประกันจูงยาว )
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

รูปภาพ

ใบนี้พอจะตอบโจทย์ได้มั้ยครับ ควรใช้กับตีนผีรุ่นไหน และมีขั้นตอนประกอบใช้งานอย่างไร พอจะหารีวิวเพื่อการศึกษามีบ้างมั้ยครับหรือท่านใดพอจะเจอผ่านตามาบ้าง :)
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เฟือง 42T ตีนผีขาบนยาวๆยุคนี้ คือ XTR 11sp แต่ไม่รู้ว่าคุยกับชพดตอร์เสือหมอบรู้เรื่องหรือเปล่านะ
decimalpk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย decimalpk »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ

ผมเพิ่งหัดปั่นอยู่ กำลังฝึกอยู่
อยากไปพิชิต ดอยอินทนน์ ซักครั้ง
Gump Ball
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0992472288
team: We - TEAM
Bike: Neo vintage Panasonic order shimano 105 5700

โพสต์ โดย Gump Ball »

ความรู้ดีๆครับ
ปั่นจักรยานไปทำงาน เร็วและประหยัดกว่านั่ง รถเมล์ รถตู้ ไปทำงานซะอีกนะ
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

บางทีเรามุ่งเน้นขยายเฟืองหลังกันมากเกินไป
ลองมองอีกมุมเอาจานหน้า MTB 38/24
หรือ 36/22 มาใส่จะง่ายและประหยัดงบกว่าไหม
เพราะใบ50 คงไม่ได้ใช้กันหรอก
TS57.3 CS35± AV28 LT240
prarit1234
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso/Giant ATX7 hybid 700c

โพสต์ โดย prarit1234 »

ของผมเตรียมเจ้าตัวนี้สำหรับอินทนน์ครับ
จานหน้า deore 44-32-22 หลัง tiagra 9 speed 12-27
ล้อ 700c23
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”