เสือภูเก็ตชวนคุย/ออกทริปประจำเดือนพฤศจิกายน 2553

กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: ผู้ดูแลบอร์ดชมรมย่อย

กฏการใช้บอร์ด
กระดานนี้จะรวมกระทู้กลุ่มย่อยต่างๆ ใครไร้สังกัดหรือกลุ่มตั้งใหม่ สามารถตั้งกระทู้คุยได้ที่ห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้าวี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831805568
team: สัจธรรม สุราษฎร์ธานี
Bike: SCHWINN , MOSSO FUTURISM

Re: เสือภูเก็ตชวนคุย/ออกทริปประจำเดือนพฤศจิกายน 2553

โพสต์ โดย น้าวี »

Tong Hellbike เขียน:
น้าวี เขียน:
สอบผ่าน ขึ้นบัญชีไว้ กลัวโดดไปอยู่จังหวัดไกล ๆ
ได้ไปอยู่ ยะลา เบตง ปละโน่นแน่เลย

โกต๋อง สตูล พอ อย่างไกลแรง คิดถึงเติลลตายโย้ไกลพันนั้น
ฉีดสเปรอะไรไม่รู้ให้ ไม่ถึง นาที

เป็นกระป๋อง สีเหลือง ป่าว น้าวี
ฉีดแล้ว เย็นๆ ป่าวครับ
หรือ เหมือนห้องฟี๊ด ในตู้เย็น เย็น แบบไหนครับ
กระป๋องสีเหลือง ๆ ครับ ฉีดแล้วเย็นสบาย มีกลิ่นหอม น่าจะอย่างเดียวกับที่ฉีดให้นักบอล หายแล้วผมไม่ได้ขี่แบบหมดแรงนะ ผมอัดขึ้น เล่นรอบขาโชว์เลยนะไม่เจ็บเลย ขาเชียร์ผมเต็มที่เส้นชัย ฮากันตึม คนบ้านเราแพนิ ตอนนี้ยังเจ็บเนื่องจากตะคริวกินครับ :D :D
ผู้ที่รู้จักคำว่าแพ้ นั้นแหละคือ ผู้ชนะที่แท้จริง
น้าวี
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: SCHWINN , MOSSO FUTURISM

Re: เสือภูเก็ตชวนคุย/ออกทริปประจำเดือนพฤศจิกายน 2553

wat3355 เขียน:
โต้งหลังอนามัย เขียน:น่าสนแฮะสเปฉีดที่น้าวีว่าอ่ะ... :D
คล้ายๆที่ฉีดนักฟุตบอล รึป่าวครับ เคยเห็นแบบเย็น กับร้อน
ที่ฉีดให้แบบเย็น เขาเตรียมไว้ฉีดให้นักแข่งทีมเสือหมอบของเขาเพราะมีถ้วยพระราชทาน เพราะตรงจุดนี้เป็นโค้งสุดท้าย นักปั้นจะเป็นตะคริวตรงจุดนี้มากเนื่องจากทางเริ่มชันต้องกดหนักและขี่กันมานานแล้ว ผมเห็นเขาวิ่งตามนักกีฬาแล้วฉีดขา ใส่หน้าขาที่มีกางเกงนั้นแหละไม่ต้องดึงขึ้นแต่อย่างใด ป้องกันตะคริวจับ สุดยอดครับ เดี๋ยวผมถามเพื่อนผมที่เป็นหมอให้ แต่วันนั้นหมอเพื่อนผมก็เดี้ยงเหมือนกัน ลงเสือหมอบ อาจไม่รู้ก็ได้ :D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย น้าวี เมื่อ 30 พ.ย. 2010, 14:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ผู้ที่รู้จักคำว่าแพ้ นั้นแหละคือ ผู้ชนะที่แท้จริง
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

โพสต์ โดย Cycling B®y »

เรื่องฉีดยาชาแล้วเล่นต่อ..ต้องเป็นคนที่ร่างกายพร้อมและฟิตจริงๆครับ..แบบพวกนักบอล...

แต่ถ้าเราไม่ฟิต แล้วเป็นตะคิว เพราะสาเหตุร่างกายขาดน้ำ..แล้วฉีดยาชา อัดขี่ต่อไป..มันเสี่ยงมากครับ กล้ามเนื้ออาจอักเสพได้....

เหมือนนักฟุตบอลที่ฉีดยาชาแล้วลงเล่นเพราะต้องการช่วยทีม...ในที่สุดเสียงต่อการอักเสพของกล้ามเนื้อส่วนที่เป็นตะคิว..ต้องพักยาวเพราะเจ็บ...

ทางที่ดีควรดื่มน้ำให้พอเหมาะกับการออกกำลังกายจะดีกว่า..อย่าขาดน้ำ..หรือพึ่งยาชาฉีดไปตลอด...

อันนี้เพื่อนผมที่เป็นหมอบอกผมครับ..เพราะผมเคยมีปัญหาเรื่องตะคิวมาก่อน..

ดื่มน้ำให้ชุ่มก่อนแข่ง ร่างกายจะได้ไม่ขาดน้ำ..

รูปภาพ
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
น้าวี
ขาประจำ
ขาประจำ

Cycling B®y เขียน:เรื่องฉีดยาชาแล้วเล่นต่อ..ต้องเป็นคนที่ร่างกายพร้อมและฟิตจริงๆครับ..แบบพวกนักบอล...

ดื่มน้ำให้ชุ่มก่อนแข่ง ร่างกายจะได้ไม่ขาดน้ำ..

รูปภาพ
ให้ดื่มน้ำอย่างนี้อ๊ะนะ :lol: :lol: :lol: ต้องให้โกต๋องชิมก่อน ในฐานะผู้อาวุโส :lol: :lol: :lol:

น่าจะเป็นยาชา นะ หายแล้วยังเจ็บกล้ามเนื้ออยู่เลย ใช้ตอนโค้งสุดท้าย เรื่องกินน้ำผมกินเกือบ 10 ขวด เพราะกลุ่มนำมีน้ำตลอด ในกระป๋องไว้สำรอง 20 โลสุดท้าย เขาไม่ให้แล้ว น่าจะซ้อมน้อย ไม่เคยขี่ทางไกลหนัก ๆ อย่างนี้มาก่อน เปลี่ยนล้อ จานหน้า 48 ลอง นาทีนั้น แล้วแข่งเลย พอใจผลงานแล้วที่ไม่หลุดกลุ่ม เพราะตั้งเป้าขี่ให้จบแค่นั้นครับ

ปีก่อนผมยังหยอกระเบิดเลย ไงหมดแรงรึ ยืนหน้ามืดอยู่ เขาบอกว่าได้ขนมปังคู่เดียวหิวชิบเลยยย ไม่รู้ใครเรียก กรูไม่รู้เรื่องแล้ว ปีนี้ผมก็ไปหน้ามืดที่ ระเบิดยืนนั้นแหละ :lol: :lol: :lol:
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ
team: RAWAI Criterium Team. Phuket.

การดื่มน้ำที่ถูกต้องในการแข่งขัน... ไม่ใช่ดื่มมากๆตอนขณะขี่...แต่ให้ดื่มก่อนขี่ครับ..
ก่อนออกสตาทร์ 1 ชม.ให้จิบน้ำตลอด จิบน้ำจนร่างกายชุ่ม แต่ไม่ใช่กินเอาๆ จนอิ่มนะครับ..ให้จิบน้ำทีละนิดๆ...

การดื่มแบบนี้ทำให้ร่างกายชุ่มชื่น ไม่ขาดฉับพลันน้ำระหว่างขี่...เหมือนดื่มแบบกระหายระหว่างขี่..การดื่มระหว่างขี่เป็นการแก้กระหายน้ำ..แต่ร่างกายไม่ได้เอาน้ำเข้าไปทดแทนส่วนที่ขาดหายไปได้ในทันที...

การดื่มน้ำมากๆระหว่างขี่ เป็นอันตรายด้วยครับ...

มันต่างกันนะครับ...

ส่วนน้ำจาก ตูดลิง อย่าแย้งกัน...ค่อยๆแบ่งกันกิน...ตามอายุอาวุโส... :lol: :lol: :lol:
▄▀▄▀ รายงายสด ผลการแข่ง พร้อมวีดีโอ การแข่งจักรยานโปรทัวร์ https://www.facebook.com/groups/183810108467489/ ▄▀▄▀
__________________________________________________________________________________
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

สเปรย์ฉีดมีแบบร้อนกะเย็นครับ

มันไม่ได้มีตัวยาแผนปัจจุบันอะไรมากมาย (ไม่เหมือนพวกโวทาเรนที่มียาแก้ปวด) มีสารระเหยเร็วทำให้เย็นและร้อนและก็น้ำมันสมุนไพรพวกเมนทอล จริงๆ ก็คล้ายๆ เคาเตอร์เพนแหละ ฉีดให้ร้อนๆ เย็นๆ

ผมถามหมอกระดูกแล้วเค้าบอกมันไม่มียาชานะครับ หลักการคือใช้ความเย็นทำให้ชาและหายปวดได้แบบทันใจ การฉีดตะคริวหรืออาการปวดกล้ามเนื้อตอนเล่นกีฬาใช้สูตรเย็น คลายกล้ามเนื้อใช้สูตรร้อน ไม่น่ามีอันตรายใดๆ
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ

StoneRoses เขียน:สเปรย์ฉีดมีแบบร้อนกะเย็นครับ

มันไม่ได้มีตัวยาแผนปัจจุบันอะไรมากมาย (ไม่เหมือนพวกโวทาเรนที่มียาแก้ปวด) มีสารระเหยเร็วทำให้เย็นและร้อนและก็น้ำมันสมุนไพรพวกเมนทอล จริงๆ ก็คล้ายๆ เคาเตอร์เพนแหละ ฉีดให้ร้อนๆ เย็นๆ

ผมถามหมอกระดูกแล้วเค้าบอกมันไม่มียาชานะครับ หลักการคือใช้ความเย็นทำให้ชาและหายปวดได้แบบทันใจ การฉีดตะคริวหรืออาการปวดกล้ามเนื้อตอนเล่นกีฬาใช้สูตรเย็น คลายกล้ามเนื้อใช้สูตรร้อน ไม่น่ามีอันตรายใดๆ
ยามันไม่ได้มีอันตรายใดๆทั้งสิ้น ถูกครับ...แต่มันมีผลที่ ยาช่วยระงับอาการเจ็บ ทำให้เราเล่นได้ต่อไปเพราะไม่เจ็บ..ผลตามมาคือ กล้ามเนื้อส่วนที่เจ็บ โดนฉีดยาช่วยให้เราไม่เจ็บ..ทำให้กล้ามเนื้อที่เจ็บถูกใช้งานต่อไป..

ผลที่ได้รับคือพอยาหมดฤทธิ์ เราจะเจ็บกล้ามเนื้อส่วนนั้น..และอักเสพได้ในที่สุด...

ที่เขาเรียกฉีดสเปร์ยาชา เป็นคำเรียกติดปากครับ..

มันใช้ความเย็นช่วย..ไม่ได้มีตัวยาแบบยาชาที่ฉีดเป็นเข็มเข้าในร่างกาย.

ยาฉีดพวกนี้เป็นสเปร์ฉีดระงับอาการเจ็บใช้ฉุกเฉิน..ไม่ใช้ยารักษา..
แก้ไขล่าสุดโดย Cycling B®y เมื่อ 30 พ.ย. 2010, 15:40, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Tong Hellbike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081..ที่เหลือโทรมาถามนะ
team: Merida จับต่าว
Bike: Merida hrs 3000

โพสต์ โดย Tong Hellbike »

น้าวี เขียน:
กระป๋องสีเหลือง ๆ ครับ ฉีดแล้วเย็นสบาย มีกลิ่นหอม น่าจะอย่างเดียวกับที่ฉีดให้นักบอล หายแล้วผมไม่ได้ขี่แบบหมดแรงนะ ผมอัดขึ้น เล่นรอบขาโชว์เลยนะไม่เจ็บเลย ขาเชียร์ผมเต็มที่เส้นชัย ฮากันตึม คนบ้านเราแพนิ ตอนนี้ยังเจ็บเนื่องจากตะคริวกินครับ :D :D
ถ้าให้ทายนะ ผมว่า สเปร์ที่ฉีดกระป๋องเหลืองๆ คือ Perskindol ครับ
ใช้กับนักกีฬา เป็นยาบำบัดแบบ สปา เพราะส่วนผสมส่วนใหญ่ มาจาก ดอกไม้
อ่านสลากดูได้ครับ ทำให้ผ่อนคลายกล้ามเนื้อครับ ผมใช้อยู่ครับ
มีแบบสเปร์ฉีด และ แบบเจลนวดครับ น้าวี หาซื้อได้ตามร้านยาทั่วไป
นักกีฬา ภาคกลาง รู้จักกันดีครับ ลองไปถามร้านยาดูต๊ะ
แบบฉีด กระป๋องละ ประมาณ 190 กว่า ถึง 200 นิดๆ ครับ
แบบเจลนวด ก็ 200 นิดๆ ครับ ใช้ได้ดีครับ
...รถไม่แพง แรงหาม๊าย...
Tong Hellbike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081..ที่เหลือโทรมาถามนะ
team: Merida จับต่าว
Bike: Merida hrs 3000

โพสต์ โดย Tong Hellbike »

ของนักบอล เท่าที่สังเกตุ ผมว่า เหมือนเป็นการบล๊อคความเจ็บปวดนะ
คงไม่ใช่ สเปร์ ที่ น้าวี ว่าหรอก คนละตัวกัน แบบนักบอล นั่นฉีดแล้วเย็น
เหมือนห้องฟื๊ดเลย เย็นมากกกก
...รถไม่แพง แรงหาม๊าย...
Cycling B®y
ขาประจำ
ขาประจำ

CS 5 ทำพิษ อีกแล้วววววว...PBC จะเสร็จไหมนี้...

ทำได้ 70% ขึ้น ERROR บอกให้ปิดโปรแกรม...ไม่ได้เซพไว้ด้วย..เซ็งเป็ดทั้งเล้าเลย...

:twisted: :twisted: :twisted:
น้าวี
ขาประจำ
ขาประจำ

Cycling B®y เขียน:การดื่มน้ำที่ถูกต้องในการแข่งขัน... ไม่ใช่ดื่มมากๆตอนขณะขี่...แต่ให้ดื่มก่อนขี่ครับ..
ก่อนออกสตาทร์ 1 ชม.ให้จิบน้ำตลอด จิบน้ำจนร่างกายชุ่ม แต่ไม่ใช่กินเอาๆ จนอิ่มนะครับ..ให้จิบน้ำทีละนิดๆ...

การดื่มแบบนี้ทำให้ร่างกายชุ่มชื่น ไม่ขาดฉับพลันน้ำระหว่างขี่...เหมือนดื่มแบบกระหายระหว่างขี่..การดื่มระหว่างขี่เป็นการแก้กระหายน้ำ..แต่ร่างกายไม่ได้เอาน้ำเข้าไปทดแทนส่วนที่ขาดหายไปได้ในทันที...

การดื่มน้ำมากๆระหว่างขี่ เป็นอันตรายด้วยครับ...

มันต่างกันนะครับ...

ส่วนน้ำจาก ตูดลิง อย่าแย้งกัน...ค่อยๆแบ่งกันกิน...ตามอายุอาวุโส... :lol: :lol: :lol:
น่าจะจริง เพราะผมกินน้ำมาก กินอิ่มเลย ไป กทม. จอดฉี่ตลอดทางเลยครับ
ได้ข้อมูลมากเลย จากการใช้สเปร์ ขอบคุณทุกข้อมูลครับ ไม่เป็นอันตราย แต่กล้าเนื้ออักเสบแทนนิ เจ็บจริง ๆ :D
StoneRoses
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8, Trek Speed Concept 9.9

โพสต์ โดย StoneRoses »

Tong Hellbike เขียน:ของนักบอล เท่าที่สังเกตุ ผมว่า เหมือนเป็นการบล๊อคความเจ็บปวดนะ
คงไม่ใช่ สเปร์ ที่ น้าวี ว่าหรอก คนละตัวกัน แบบนักบอล นั่นฉีดแล้วเย็น
เหมือนห้องฟื๊ดเลย เย็นมากกกก
ไอ้แบบที่เย็นจัดๆ นั่นไม่มียาครับ ฉีดเอาความเย็นล้วนๆ ฉีดเยอะๆ นี่ถึงขั้นมีละอองน้ำแข็งเกาะหัวฉีดเลย เย็นสะใจมากๆ
wat3355
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896508333
team: PHUKET BIKE
Bike: ยืมเพื่อนขี่
ตำแหน่ง: 112/34 กาแลกซี่ที่8 ดาวพีโตชุส

โพสต์ โดย wat3355 »

ต้องซื้อมาใช้ ไอ้แบบเย็นๆ ขี่เสือหมอบกลับมาบ้านไข่เกือบสุก ต้องฉีดช่วยสักหน่อย :lol:
อดีต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-5729205
team: นาคาไบท์ภูเก็ต,ไส้เดือนสปีด
Bike: Spe

โพสต์ โดย อดีต »

นอนแย้ววว :mrgreen:
อดีตเคยแรง
ร้านเล็กๆแต่บริการด้วยใจ
NAKA bikeshop
น้าวี
ขาประจำ
ขาประจำ

อดีต เขียน:นอนแย้ววว :mrgreen:
แต่ไม่หลับ :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ห้องรวมกระทู้กลุ่มย่อย”