ล้มค่ะเจ็บไหล่บริเวณไหปลาร้าทำไงให้หายไวๆค่ะ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือสองแคว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-9488-099
team: อิสระ
Bike: giant xtc team

Re: ล้มค่ะเจ็บไหล่บริเวณไหปลาร้าทำไงให้หายไวๆค่ะ

โพสต์ โดย เสือสองแคว »

แนะนำให้ไปหาหมอที่รักษาเกี่ยวกับข้อกระดูก ผมเคยล้มแบบนี้แหละ ยกแขนไม่ขึ้นเลย หมอโรงพยาบาลแรกจับเอกซเรย์ อ่านฟิลล์แล้วบอกไม่เป็นอะไรปกติ บอกให้กลับบ้านได้ ผ่านมา 2-3 วันอาการไม่ดีขึ้นปวดมากเวลากลางคืน ไปหาหมอที่คลินิคที่รักษาโรคเกี่ยวกับข้อและกระดูก หมอเอกซเรย์ดูอีก ปรากฎว่ากระดูกต้นแขนร้าว ก็ได้ให้ยา+แคลเซียม และก็ให้พยายามหมุนข้อไหล่ วิธีบริหารก็คือ ยืนก้มให้แขนข้างที่เจ็บห้อยลงแล้วค่อย ๆ แกว่งเบา ๆ ให้เป็นวงกลม เพื่อป้องกันไหล่ติด กว่าจะกลับมาปั่นได้นี่อย่างน้อย 2-3 เดือนเลย ที่สำคัญคืออย่ารีบปั่นครับรอให้หายดีก่อน ขอให้หายเร็ว ๆ นะครับ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ล้มค่ะเจ็บไหล่บริเวณไหปลาร้าทำไงให้หายไวๆค่ะ

โพสต์ โดย Tdf »

ใส่ตัวพยุงแขนแขวนคอไว้ก่อนในช่วงนี้ด้วยครับ
rungt_p
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-613-6923
team: ยังไม่มีค่ะ
Bike: เสือหมอบ
ตำแหน่ง: บางใหญ่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย rungt_p »

ขอบคุณค่ะสำหรับทุกคำแนะนำเป็นประโยชน์มากค่ะ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย iN2 »

MUSCELL FX หลอด 40gm 600บาท หลอด 100gm 1300บาท ผมใช้ตัวนี้รุ่นพี่ให้มานวดตอนไปลงแทรคด้วยกันแล้วล้มหนักเหมือนกัน ลองหาข้อมูลจาก อากู๋ ดูนะครับ เห็นแกบอกว่าไม่มีขายทั่วไปเหมือนต้องสั่งจากตัวแทนขายตรง
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
gazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xx89894888x
team: Speed Limit AV25TH, Turtle Cycling Club TH
Bike: Canyon Ultimate
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงค์ 96/1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gazz »

หาหมอหลายๆ ท่านครับ อย่าหา รพ เดียว ปกติร่างกายจะรักษาตัวเองได้แล้ว
ถ้าตอนนี้ยังยกไม่ขึ้น ผมว่ามีกระดูกร้าวแล้วละ
จักรยานอะไร ปั่นไวๆ ก็เหนื่อยเหมือนกันหมด :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”