อยากทราบว่าการปั่นจักรยานช่วยรักษาหัวเข่าได้มั้ย

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือกินใบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0904324789
team: กาญจนบุรี เสือลูกรัง
Bike: trek 8500

Re: อยากทราบว่าการปั่นจักรยานช่วยรักษาหัวเข่าได้มั้ย

โพสต์ โดย เสือกินใบ »

ลองกินงาบดผสมจมูกข้าวรำข้าวลูกเดือย (ร้านที่ขายธัญพืช)จะทำให้กระดูกแข้งแรง งาจะทำให้ไขข้อลื่นในงาจะมีน้ำมันซึ่งเป็นแคลเซี่ยม
แม้นไม่มีเส้นทาง ก็จะไป
toon555
สมาชิก
สมาชิก
team: N/A
Bike: BMC TMR02 2015
ติดต่อ:

Re: อยากทราบว่าการปั่นจักรยานช่วยรักษาหัวเข่าได้มั้ย

โพสต์ โดย toon555 »

ไม่ใช่่ผู้เชี่ยวชาญอะไรครับ แค่เคยดูรายการหนึ่งชื่อ "อโรคยา..." อะไรซักอย่าง
เค้าเสนอเกี่ยวกับโรคข้อเข่าเสื่อม อาการเริ่มต้นคืออยู่ ๆ มักจะเจ็บหัวเข่าจี๊ด ๆ แบบไม่มีสาเหตุ
แต่ปล่อยไว้สักพักจะหายไปเอง หรือบางทีลุกยืนจะมีเสียงจากหัวเข่า ดังเหมือนกระดูกมันขบกันอยู่...

สาเหตุคือกระดูกอ่อนที่รองรับน้ำหนักระหว่างกระดูกช่วงต้นขากับหัวเข่า มันสึกหรอ บางลง
อาจจะเกิดจากการกดกระแทกจากการออกกำลังกายมาก หรือน้ำหนักตัวมาก หรืออายุมากขึ้น...

คนที่เป็นมาก ๆ อาจจะเจ็บมากจนยืนไม่ไหว วิธีรักษาคือเดี๋ยวนี้เค้ามีผ่าตัดเปลี่ยนกระดูกอ่อนตัวนั้นได้
แต่สำหรับคนที่เริ่มเป็น คุณหมอแนะำนำว่าให้หยุดกีฬาหนัก ๆ ที่ต้องใช้แรกกดกระแทกหัวเข่า แต่ให้
พยายามออกกำลังกายที่ช่วยเสริมกล้ามเนื้อต้นขาให้แข็งแรงมาขึ้น เพราะกล้ามเนื้อที่มากขึ้นจะช่วย
รองรับแรงกดจากน้ำหนักตัวได้ดี และหัวเข่าไม่ต้องรับแรงกดนั้นโดยตรงครับ...

การขี่จักรยาน (ที่ไม่หนักเกินไป) น่าจะช่วยคนที่เริ่มมีอาการได้นะครับ ;)
komsonso
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02-291-9120
Bike: Chevrolet, Gary Fisher, เฟสสัน

โพสต์ โดย komsonso »

ผมเคยปวดหลัง เข่ามาพอสมควรครับ
พอมาออกกำลังกายโดยการขี่จักรยาน
อาการดีขึ้นมากครับผม
แต่ผมเดินทางสายกลางครับ
ปั่นวันละประมาณ 1 ชั่วโมง
ระยะทางไม่มากเท่าไรครับ
ใช้การเดินบนเครื่องออกกำลังกายเสริม
ผลปรากฎว่า อาการปวดหลังดีขึ้น
อาการปวดเข่าดีขึ้นมากครับ
อาจเป็นเพราะกล้ามเนื้อที่ยึดหัวเข่า
แข็งแรงขึ้น รับน้ำหนักร่างกายได้ดีขึ้น
และเวลาย่อตัว เดิน สามารถพยุงขาให้ยืดหดได้อย่างมีแรง
ทำให้อาการปวดแทบจะสังเกตไม่ได้เลยครับผม
sudplard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897017731
team: EasyRiders
Bike: เมทาน่อลลลลล
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย sudplard »

ผมเคยปวดเข่า อยู่เหมือนกันครับ
แต่ไม่มาก หยุดพักซัก5-7วันก็หาย
แล้วกลับมาปั่นต่อ ได้ซัก80โล ก็กลับมาปวดอีก
เป็นงี้มาหลายครั้งมาก
เลยปั่นๆ ตอนนี้ไม่ปวดละครับ
veenono
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 776-9110
team: ฝ่ายข่าวชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย TCC.
Bike: รถถีบไทยใช้ใจขับเคลื่อน ใต้แสงเดือนและตะวัน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6#p3343446
ตำแหน่ง: 4/35ม.6ถ.เลียบคลองภาษีเจริญฝั่งใต้ แขวง/เขต หนองแขม กรุงเทพฯ10160

โพสต์ โดย veenono »

เอามาฝาก จขกท.ครับซึ่งมีอาการใกล้เคียงกันอ่านแล้วได้ประโยชน์มากๆครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=60&t=69613
พูดคุยทักทาย-แนะนำทาง facebookและอีกหลายๆกิจกรรมจาก veenono คลิ๊กเลย
ทริป" รักนี้ให้เธอ Tour of Myanmar Meakhong Challenge2013"
จงทำกรรมดี ละเว้นกรรมชั่ว เป็นผู้ให้จะได้ ลดความเห็นแก่ตัว
จักรยานก็เหมือนเม็ดข้าวเม็ดถั่วเม็ดงา ใครปลูกใครหว่านก็ดีมีประโยชน์ต่อสัตว์โลกทั้งนั้นทำไปเถอะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”