มือใหม่ขี่จักรยาน 30 กม. ไปทำงานใน กทม. ทุกวันเป็นไปไม่ได้หรอครับ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

Re: มือใหม่ขี่จักรยาน 30 กม. ไปทำงานใน กทม. ทุกวันเป็นไปไม่ได้หรอครับ?

โพสต์ โดย tamvader »

อย่าลืมเผื่องบทำประกันชีวิต พ่วงกับอุบัติเหตุแบบทดแทนรายได้เผื่อไว้ด้วยนะครับ
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

Re: มือใหม่ขี่จักรยาน 30 กม. ไปทำงานใน กทม. ทุกวันเป็นไปไม่ได้หรอครับ?

โพสต์ โดย aroma_GG »

แรกๆอาจไม่ถึงอย่างที่หลายคนว่า แต่สักพักก็ถึง ส่วนเวลาคงไม่ได้ต่างจากเดิมมาก(ในกรุงรถติดอีก) แต่ที่ได้มาแทนคือประหยัดค่ารถ ได้สุขภาพกาย และสุขภาพใจ (ใครนั้งรถเมล์เวลารถติดนานๆไม่หงุดเหงิดบาง เครียดครับ แต่จักรยานไปเรื่อยๆแบบผ่อนคลาย ไม่มีเครียด) พอไม่ต้องจ่ายค่ารถ ก็เอาเงินนั้นมากินของอร่อยที่ต้องการได้มากขึ้นอีก (แต่ก็ไปบวกค่าซ่อมบำรุงรถอีก แต่นานๆที) ถ้าที่ทำงานมีที่อาบน้ำ มีที่จอดดีๆ จัดเลยครับ ไม่ดีจริงทั่วโลกเค้าไม่ทำกัน(จริงมะครับ) สู้ๆครับ
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

โพสต์ โดย ทะเล »

รู้แต่ว่าถ้าชั่วโมงเร่งด่วนตอนเลิกงานจาก town in town กลับบ้านคลอง ๓ จักรยานน่าจะถึงก่อน ระยะทางที่ว่านั้นรถติดแบบนรกเลยหละครับ แนะนำให้ขีเลาะตามเส้นทางลัดไปเรื่อยๆ ผมว่าน่าจะขี่ได้นะไปกลับ 60 กม. แรกๆ อาจจะไม่ชิน แต่ซักพักผมว่าคุณมาถูกทางเลยหละ
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

แรกๆ อาจจะมีล้มลุกคลุกคลานบ้าง เหนื่อยบ้าง ท้อบ้าง
จงสู้ต่อไป เพราะวันข้างหน้าคุณจะก้าวเดินอย่างทรงพลัง
TS57.3 CS35± AV28 LT240
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ระวังเรื่อง กลิ่นเหงื่อหลังปั่นเสร็จ ครับ (ต้องทำงานต่อ)

ที่เหลือ ผมว่าอยู่ที่ใจ กับความปลอดภัยในการเดินทางครับ :mrgreen:
Sport Science 27' CPEC
hotmale
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865537119
Bike: specialized e5, meridaTFS300, specialized sl3

โพสต์ โดย hotmale »

ผมเคยใช้ปั่น ปั่นประมาณสี่โล ไปกลับ แปดโล ปั่่นประมาณปีนึง เลิกไปเพราะโดนมอเตอร์ไซค์ขับปาดหน้าเกือบทุกวัน รวมทั้งซอยเข้าหอพักแคบมากแต่รถบรรทุกวิ่งเข้าออกเยอะมาก กลัวจะเกิดอุบบัติเหตุก่อนเลยเลิกครับ
artistja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859921119
Bike: MERIDA S-PRESSO 100

โพสต์ โดย artistja »

ผมว่าพี่ทำได้เเน่นอน เอาใจช่วยคับ ผมก็ปั่นมาทำงานทุกวัน เเต่ระยะทางไม่ไกลเท่าพี่ จากเเรกปั่นฟิกมาทำงาน ไปกลับ 15 โล ปั่นมาได้เกือบปี ออฟฟิต ย้ายตึก ไกลกว่าเดิม ออกไปอีกเกือบ10โล ลองปั่นอาทิตย์เเรก ฟิกคงไม่ไหวหละ เก็บเงินอีกเเป๊บจัดทัวรืริ่งมาเลย ทุนเเรงเบาเเรงไปเยอะ มากเลยคับ ปั่นสนุกมาก เเรกๆอาจมีการตื่นเต้นนิดหน่อย อาทิตย์สองอาทิตย์เดียวก็ชินเองคับ ทุกวันนี้กะเวลาตัวเองได้ถูกว่าใช้เวลากี่นาทีถึงออฟฟิตไม่เคยสายเลยนอกจากตื่นสายสุดๆ อิอิ :D :D :D
thamtot
ขาประจำ
ขาประจำ
team: OSK110,ยืดเส้น, TOT
Bike: Cervelo S3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thamtot »

เป็นกำลังใจให้ครับ...

ผมก็ปั่นจักรยานไป-กลับบ้านมาเกือบ 2 ปีแล้วครับ..จากแยกรัชดาห้วยขวาง ไป แจ้งวัฒนะ..ไป-กลับก็ราว 30 กิโลเหมือนกัน

แรกๆก็คล้ายกันครับ...แฟนที่บ้าน เพื่อนบ้าน เพื่อนฝูง เพื่อนที่ทำงานก็เตือน บ้างก็ล้อ บ้างก็ขู่
แต่ก็เก็บเอาไว้บอกตัวเองดีกว่าครับว่า เรานี่ยังมีคนเป็นห่วงอยู่นะ

ทุกวันนี้...หลายท่านที่เคยหัวเราะ ล้อเลียน ต่างก็เริ่มสนใจกับจักรยานซะแระ
แถมบางวัน ปั่นจักรยานจากที่บ้านตัวเองมาทำงานซะอีก

การปั่นจักรยานมาทำงานอาจเป็นสิ่งแปลกและไม่น่าเชื่อสำหรับคนกรุงเทพฯหลายๆคนครับ..
ดังนั้น พวกเราคงจะต้องเป็นตัวอย่างให้เค้าดูครับ
ว่ามันไม่ได้ยาก และลำบากอะไรเลย
ยิ่งถ้าที่ทำงานสนับสนุนห้องอาบน้ำ และที่จอดจักรยาน ชีวิตจะง่ายขึ้นเยอะเลย

ผมยอมรับครับว่า อุบัติเหตุอาจเกิดขึ้นได้จากการขี่จักรยาน...
แต่ถึงไม่ขี่จักรยานอุบัติเหตุก็เกิดได้อยู่วันยังค่ำ
จักรยานเป็นเพียงหนึ่งในหลายๆสาเหตุของการเกิดอุบัติเหตุเท่านั้น..
แต่ผลดีของมันกลับมีมากมายเหลือเกินครับ
:D :D :D

แต่เวลาปั่นจักรยาน..ผมจัดเต็มแฮะ..เสื้อผ้าหมวกฯลฯ
ไม่รู้สิ..ผมอาจจะรู้สึกไปเองก็ได้..
เพราะมันสะดุดตาคนบนท้องถนน ให้ระวังว่ามีคนปั่นจักรยานอยู่นะ
ตามรูปด้านล่างเลยครับ...น้องที่ออฟฟิตเจอผมตรงสี่แยกพอดี
:lol: :lol: :lol:
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย thamtot เมื่อ 14 ม.ค. 2013, 15:21, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ชีิวิตจะเส็งเคร็ง...ถ้าเอ็ง "หลงตัวเอง"
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

โพสต์ โดย dinsodum »

อยู่ที่ใจครับ ถ้าใจเราทำได้ กายก็ต้องได้
เอาใจช่วยครับ ทุกวันนี้ผมก็ปั่นจักรยาน ไปทำงานเหมือนกัน
อาทิตย์ล่ะ 2 วันเป็นอย่างต่ำครับ ระยะทาง ไป-กลับ ก็ ราว ๆ 50 โล ครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
tanayodw
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: ทุ่งบางกะปิ

โพสต์ โดย tanayodw »

ผมมือใหม่เหมือนกันครับในการปั่นไปทำงาน (พึ่งเข้าอาทิตย์ที่สองเอง) วันเสาร์ซ้อมขับหาเส้นทาง เบาๆ วันจันทร์ ซัดเลยครับ (เล่นของเหนื่อยเลยครับ เสือภูเขาโช้คหน้าหลัง แทบเดี้ยง) ถึงพฤหัส พัก... จนถึงอาทิตย์ กล้ามเนื้อขาล้าเหมือนกัน จันทร์ต่อมาเล่น ไฮบริดเลย เบา พริ้วเลย เหนื่อยน้อยกว่ากันครึ่งต่อครึ่ง กล้ามเนื้อเริ่มดีขึ้นบ้างแต่ก็ไม่หักโหม (ผมห่วงเรื่องสุขภาพยามชราครับ เห็นคนรอบข้างล้มหายตายจาก ส่วนมากก็เรื่อง ...สุขภาพ... เลยหันมาขี่จักรยานแทนการขับรถไปทำงาน) เอาใจช่วยครับ
SME น้อยๆ ของครอบครัว กด Like เบาๆ
http://www.facebook.com/SewingQuilt
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

30 กม. ค่อนข้างไกลไปสักหน่อยสำหรับมือใหม่ครับ แต่ถ้าวางแผนการเดินทางดีๆ คิดปัญหาทั้งแง่บวก แง่ลบ ไม่ตั้งความหวังมาก "มีความเป็นไปได้" ครับ

เรื่องแรก "ระยะทาง" 30 กม.สำหรับมือใหม่ที่หากปั่นฯ 30 กม.ได้จริงก็อาจจะต้องเผื่อเวลาเดินทาง 2 ถึง 2 ชั่วโมงครึ่งครับ เพราะความเร็วเฉลี่ยระยะแรกๆ อาจจะอยู่ที่ราวๆ 15 กม./ชม. หรือต่ำกว่า แรกปั่นฯ อาจจะต้องวางแผนเรื่องจุดพักกลางทางที่ไม่เปลี่ยว ไม่อันตราย เพราะปั่นฯ ช่วงแรกๆ แรงอาจจะตกหรือเหนื่อยที่ระยะเวลาใกล้ 1 ชั่วโมงหากปั่นฯ ต่อเนื่องรวดเดียวอาจจะไม่ใหวครับ แต่พอปั่นฯ บ่อยๆ ชำนาญแล้ว 30 กม. อาจจะ "นิดเดียว" เพื่อนผมท่านหนึ่งปั่นฯ จากบางกะปิไปทำงานจุฬาฯ ทุกวันระยะทางไป-กลับก็ราวๆ 70 กม.ครับ

เรื่องที่สองคืออุปสรรคระหว่างทางเข่นแยกหรือจุดตัดระหว่างถนนแต่ละเส้นที่สำหรับ "มือใหม่" แล้วไม่ง่ายเหมือนการขับรถยนต์ครับ ก็ต้องมาทำการบ้านสำหรับสถานการณ์ที่ไม่เหมือนกันแต่ละจุดว่าจะปั่นฯ ข้ามแบบเดียวกับรถยนต์หรือเข็นข้ามทางม้าลายแทน

เรื่องที่ 3 คืออุปสรรคเรื่องสภาวะอากาศที่หน้าฝนมักเป็นอุปสรรคต่อการปั่นฯ ไปทำงานหรืออาจทำให้การเดินทางล่าช้าลงไปอีก ก้ต้องเตรียมตัวแก้ปัญหาไว้ด้วย แต่หากคุณเริ่มต้นในฤดูนี้ก็อาจถือว่าเป็นโชคดีที่ได้เจอปัญหาและอุปสรรคไปทีละอย่างไม่ได้มาพร้อมกันรวดเดียวอย่างฤดูฝนครับ

วางแผนเส้นทางดีๆ มีความเป็นไปได้ครับ

เท่าที่มองเห็นภาพอย่างคร่าวๆ ตัวเลือกหนึ่งคือเข้าทางสายใหม ต่อด้วยเส้นวัชรพล จุดยากคือช่วงข้ามทางด่วนและห้าแยกวัชรพล ถ้ามาออกได้ถึงเลียบทางด่วนรามอินทรา-เอกมัย ก็มีตัวเลือกหลายตัวเลยครับคือปั่นฯ ตรงไปถึงทาวน์อินทาวน์(บนถนนหรือใช้เส้นทางจักรยาน) หรือใช้เส้นทางสุคนธสวัสดิ์ผ่านเขตลาดพร้าว (ลาดพร้าว 71) ต่อไปแยกเหม่งจ๋าย

ลองดูครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

จัดเลยครับ เห็นยอดรถคันแรกของ กทม ตั้งสองแสนสี่ อนาคตรถติดบรรลัยแน่ครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

จักรยาน มันทำงานด้วยการ ถีบให้ไหล แล้วเติมแรงเข้าไปเรื่อยๆไ่ม่ให้มันหยุดไหลครับ
คุณจะไปไกลแค่ไหน หรือจะให้ตัวเอง เหลือแรง มากน้อยแค่ไหน ก็ทำได้
ปัญหาจริงๆของการปั่นทางไกลคือ เวลา มากกว่าครับ
ถ้าคุณปั่นช้า คุณไปทำงานไม่ทันแน่ๆ แต่ถ้าปั่นเร็ว ร่างกายและทักษะพร้อมแค่ไหน...

ผมเริ่มปั่นจักรยานวันแรก ไปได้แค่4กิโล หมดแรงเดินลากจักรยานครับ ส่วนหนึ่งเพราะจักรยานคันแรกผมไม่ดี หยุดถีบมันก็หยุดไหล เพราะเป็นมือสองเก่าๆ+ไร้ความรู้เรืื่องผ้าเบรคสีล้อโดยสิ้นเชิง
ด้วยความอาย หยุดไปสองวันเอาใหม่ โดนรถใหญ่ไล่กลางทางเพราะเก้งๆกังๆ ใจเสียหยุดไปสัปดาห์เอาใหม่
นานพอสมควร สำหรับการเริ่มต้นด้วยตัวคนเดียว ถ้ามีรุ่นพี่ปั่นก่อนหน้าให้คำแนะนำปั่นด้วยกันจะพัฒนาได้เร็วกว่ากันเยอะเลย
ปัญหาอื่นๆที่จะตามมากอีก ก็เจ็บก้นแบบช้ำใน ปวดหลัง ปวดเข่าปวดเอ็น ระบบหายใจไม่แข็งแรงพอ หัวใจไม่แข็งแรงพอ หมา ยางแบน แว้น รถใหญ่นิสัยเสีย สารพัดอย่ายที่เราจะต้องผ่านมันไป

มือใหม่ ที่เน้นถนนใหญ่ และเส้นทางยาวเวลาจำกัด คงหนีไม่พ้น เสือภูเขาน่ะครับ
แต่ก่อนลงถนนจริง ควรทำการบ้านให้ดีเสียก่อน เวลาจะใช้เส้นทางไหน อะไรยังไง
ชีวิตมีชีวิตเดียวครับ อย่าไปมัวลังเล คิดจะทำอะไรลงมือทำเลย การปั่นจักรยานมีแต่ได้ไม่มีอะไรให้เสียครับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
thirtyfiveapm
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thirtyfiveapm »

ผมเห็นว่าการปั่นใน กทม ช่วงเร่งด่วน(เช้า - เย็น)เป็นอะไรที่อันตรายครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งมือใหม่..

ด้วยระยะทาง 30 กม.ถึงท่านไม่เกิดอุบัติเหตุ อากาศที่ท่านสูดดมเข้าไป อย่าลืมว่ายิ่งเหนื่อยยิ่งสูดเยอะนะครับ

ผมว่าไม่ค่อยจะดีต่อสุขภาพ ผมแนะนำว่าลองหามอไซมือสองขี่ไปทำงานก่อน เพื่อใช้ฝึกทักษะในการขับขี่

แล้วค่อยซื้อจักรยานปั่นไปทำงานวันที่เหมาะ ๆ จะดีกว่านะครับ :mrgreen:
Chalong
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chalong »

เมื่อวันอาทิตย์ได้มีโอกาสออกทริปกับผู้หญิงตัวเล็กๆที่ขี่มาจากบ้านที่ Town in Town ไปจุดนัด 35 กิโล
ไปออกทริปอีก 94 กิโล เสร็จก็ขี่กลับบ้านอีก 35 กิโล
แน่นอนว่าปั่นใหม่ๆเธอคงทำแบบนี้ไม่ได้ แต่ไม่มีอะไรที่ยากเกินความพยายาม
คุณอายุยังน้อย ปั่นเที่ยวละ 30 กิโลทำได้แน่นอน
ขอยืนยันและให้กำลังใจว่าคุณคิดถูกแล้วครับ ที่หันมาปั่นจักรยาน
ขี่ในเมืองใช้ single speed ก็เหมาะ ราคาจะถูกและบำรุงรักษาง่ายกว่าพวกมีเกียร์
จักรยานราคาแพงไม่ได้ทำให้เราเป็น "นักปั่น"เราแค่เป็นเจ้าของจักรยานราคาแพงเท่านั้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”