ทำไมพี่ๆที่ปั่น "ฟิกเกียร์" ถึงไม่ชอบใส่หมวกกันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826746924
Bike: umf hardy4

Re: ทำไมพี่ๆที่ปั่น "ฟิกเกียร์" ถึงไม่ชอบใส่หมวกกันครับ

โพสต์ โดย JoeZircus »

เเล้วเเต่คนครับ ผมปั่นกึ่งๆเดริทก็ไม่ใส่ครับ เพราะไม่ได้ปั่นเร็วมากไม่ได้ออกถนนใหญ่ คิดว่าเราควบคุมได้ครับ เเต่ถ้าจะไปไกลๆคงหาหมวกเดริทมาใส่ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
nir009
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon # Speed falco 2014

Re: ทำไมพี่ๆที่ปั่น "ฟิกเกียร์" ถึงไม่ชอบใส่หมวกกันครับ

โพสต์ โดย nir009 »

ต้องลองไปถาม โดยตั้งกระทู้นี้อีกครั้งในบอร์ดฟิกซ์เกียร์ เพราะจะมีตัวจริงเสียงจริงมาตอบ
ส่วนบอร์ดนี้ ส่วนใหญ่เค้าจะใส่กัน
*** บางครั้งการตอบแทนพวกฟิกซ์เกียร์ อาจจะคนละมุมมองกัน
*** มีอยู่ช่วงนึงที่ฟิกซ์เกียร์ มีข้อสงสัยหลายประการที่ดูแล้วไม่ถูกใจชาวเสือทั้งหลาย แต่เกือบทุกคำตอบส่วนใหญ่จะเป็นคนอื่นที่มาตอบแทนพวกเค้า ทำให้พวกเค้าดู Hiper
*** ส่วนผมมองเค้าเป็นคนที่ขี่จักรยานกลุ่มหนึ่ง ใส่ไม่ใส่ ก็เรื่องของเค้า แต่ถ้าคนนั้นๆเป็นญาติ หรือเพื่อนผม ผมจะแนะนำให้เขาใส่
แอล เอ็ม เทน = ลีโอเนล เมสซี่
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878229217
team: กลุ่ม รวมมิตร
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

โพสต์ โดย โอ๊ตนนท์ »

ขึ้นอยู่ดุลยพินิจ ของแต่ล่ะบุคคลครับ... ถึงจะมีเพื่อนเตือน ด้วยความหวังดี...แต่ก็เป็นสิทธิ์ส่วนตัวว่าจะใส่หรือไม่ใสครับ..บางครั้งผมก็ไม่ใส่เหมือนกัน..ปั่นใกล้ๆจาก หน้า รพ พระนั่งเกล้าไปร้านแสงทอง..ใครๆอาจคิดว่า ทำไมไม่ใส่หล่ะ..น่าจะใส่นะ..ก็เลยตามอย่างที่บอก ขึ้นอยู่กับบุคคล... ส่วนการปั่นจักรยานไปกับกลุ่ม หรือไปทริป ที่มีถ่ายรูป..ผมก็พยายามที่จะใส่ เพื่อนเป็นตัวอย่างให้คนอื่นๆได้เห็น..บางครั้งผมพาลูกค้าไปเที่ยว ผมต้องบอกเพื่อนว่าเดี๋ยวก่อน ขอใส่หมวกก่อน เดี๋ยวไปโพสต์ลงเวป เพื่อนเห็นไม่ใส่แล้วจะไม่เหมาะ.. :lol: :lol:
........ไม่อ้อมค้อมครับ..ผมใส่ เวลาออกทริปไกลๆ เพื่อความสบายใจ และเป็นตัวอย่างให้คนเห็น..แต่บางครั้ง ผมไม่ใส่ เพราะผมไม่ได้ปั่นไกลๆ และคิดว่าผมปั่นระมัดระวังพอ ถึงแม้ว่าอุบัติเหตุอาจเกิดขึ้นได้ตลอด จากที่หลายๆกระทู้ เคยโพสต์ว่าปั่นไปซื้อของแป๊ปเดียว ไม่ได้ใส่หมวกแล้วเกิดอุบัติเหตุก็ตาม..แต่นั้นก็คือความคิดที่จะเสี่ยงของแต่ล่ะบุคคล....
...ในอนาคต ผมก็คงจะขี่ฟิ๊กซ์เหมือนกัน..แต่ผมคงปั่นเพราะสนุก แต่ไม่ใช่ตามแฟชั่น..ซึ่งแน่นอนว่าผมจะใส่หมวกปั่น และติดเบรคหน้า..(ไม่มีเบรคหน้าแล้วมันหวิวๆ ไม่กล้าปั่นเร็วมันระแวง)...
.....อย่างการรณรงค์ การใช้จักรยาน..ซึ่งเราเริ่มต้นการเชิญชวน ชาวบ้านมาปั่น..อันนั้นก็คงบังคับให้เขาเจียดตังค์มาซื้อหมวกกันน็อกได้ทุกคน..แต่อย่างน้อย..ก็ทำให้คนหันมสนใจ และปั่นจักรยาน ได้แล้วเช่นกัน.....
....หมวก ผมก็อยากให้ใส่กันทุกคน แต่ผมคงไม่ล้ำสิทธิส่วนบุคคลขนาดนั้น..อย่างน้องปาว..มีคนให้หมวก แต่ปาวก็ไม่ใส่ และผมก็พยายามชวนเขาแล้ว.แต่เขาก็รักษาคอนเซปเดิมแบบนั้น..
...แม้เพื่อนสนิทผม..ผมให้หมวกเขาไปใบนึง..เขาใส่แค่สองสามครั้ง ในวัน ที่ปั่นกับผมไปเที่ยวสงกรานต์..กับใช้บางครั้งเท่านั้น.... :geek: :geek:
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
nonomura
ขาประจำ
ขาประจำ
team: None
Bike: No brand

โพสต์ โดย nonomura »

ไอ้เรื่องหมวกผมว่า หัวใครหัวมันครับ ว่ากันไม่ได้ แต่ผมกลับซีเรียสเรื่องเบรคมากกว่า เพราะหากเกิดเหตุฉุกเฉิน มีรถ คน หมา หรืออะำไรก็แล้วแต่ตัดหน้า
มีเบรคยังชลอรถได้ทัน แต่ไม่มีเบรค มันไม่ได้เจ็บคนเดียว คนอื่นมันเจ็บไปด้วย ผมว่าการที่รถมีเบรคมันเป็นการรับผิดชอบต่อเพื่อนร่วมถนนด้วย.
หากสนใจ เฟรม และ อะไหล่ วินเทจสภาพนางฟ้าหรือหาที่ื่อื่นไม่ได้
https://www.facebook.com/pages/Nik-Cust ... 273?ref=hl
RADAR_BIZON
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896807891
team: ปั่นกับกลุ่มบางมด และ KMUTT
Bike: แล้วแต่ผู้มีอุปการะคุณท่านใดจะให้ยืม ฮาๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย RADAR_BIZON »

nonomura เขียน:ไอ้เรื่องหมวกผมว่า หัวใครหัวมันครับ ว่ากันไม่ได้ แต่ผมกลับซีเรียสเรื่องเบรคมากกว่า เพราะหากเกิดเหตุฉุกเฉิน มีรถ คน หมา หรืออะำไรก็แล้วแต่ตัดหน้า
มีเบรคยังชลอรถได้ทัน แต่ไม่มีเบรค มันไม่ได้เจ็บคนเดียว คนอื่นมันเจ็บไปด้วย ผมว่าการที่รถมีเบรคมันเป็นการรับผิดชอบต่อเพื่อนร่วมถนนด้วย.

กด LIKE ให้พันครั้งเลยครับ หัวเค้าจะเป็นยังงัยก็ชั่งเค้าดีกว่า เดี๋ยวเค้าหาว่ายุ่งเรื่องเค้า เจ้าตัวเค้ายังไม่ห่วงตัวเองเลยครับ

แต่เรื่องเบรคนี่ซิ จะทำให้คนอื่นเดือดร้อน
ปั่น ปั่น ปั่น

รับโช้ค SID ยุบ 80 ปีเก่า ที่มีหลัก วีเบรค ซางยาว 8 นิ้วขึ้น สภาพโอเคหน่อยนะครับ ติดต่อทาง PM ได้เลย
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมว่าการติดเบรค จะช่วยให้เขา ได้สนุกกับาการปันซิ่งความเร็วสูงด้วยนะ น่าเสียดายที่เลือกไ่ม่ติดแล้วปั่นช้าๆแทน (หรือว่าระวังเรื่องเหงื่อไครด้วยจึงไม่ปั่นเร็วครับ?)

จริงๆก็วางแผนจะซื้อซักคันเหมือนกัน..แต่ยังไม่เข้าใจภาพรวมของ วิธีใช้รถฟิกเกียร์สักที ถามแล้วก็ไม่ค่อยมีชาวฟิกมาตอบส่วนใหญ่ชาวmtbจะตอบแทน
โดยเฉพาะเรื่องการจอด ผมเห็นคนปั่นฟิก แทบไม่ให้รถห่างกายเลย รถสวยเด่น ราคาแพง แต่ใหญ่โต จะจอดแบบไหน
แล้วก็ไม่บรรทุกอะไรเลยด้วย ทั้งอุปกรณ์ติดรถ หรือกระเป๋าติดตัว มีแต่จักรยานเปล่ากับเสื้อผ้าเปล่าแบบนั้น เป็นการปั่นเพื่อการณ์ใด ไม่ใช่ปั่นเพื่อไปทำงาน เรียน แวะซื้อของ แต่เป็นปั่นเล่นๆขำๆไปเจอเพื่อนฝูงเฉยๆหรือครับ
แล้วการไม่ใช้กระเป๋าไต้อานเก็บอุปกรณ์ซ่อมแซม กระดิ่ง ไฟ บังโคลน ขาตั้ง ปลอกแฮนด์ อะไรเลย มีปัจจัยมาจาก ต้องการลดน้ำหนักเพื่อให้เบรคง่าย หรือว่า เป็นค่านิยมเปลือยรถเพื่อความงามครับ?
ตกลงมันควรเป็นรถที่เน้นปั่นเล่นเอาสนุก มากกว่าปั่นเอาความเร็วกับระยะทางหรือครับ?
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875897608
team: ไปเรื่อยๆ
Bike: เมริด้า แลนด์เกียร์
ตำแหน่ง: ซ.อ่อนนุช 46
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอ๊ก »

เด็กราดรีขี่4300 เขียน:ยังไม่มีเด็กฟิกซ์เข้ามาตอบ เดี๋ยวมาดูใหม่ คนนอกก็เดาๆกันไป เดี๋ยวรอตัวจริงมาตอบดีกว่า :lol:
เด็กฟิกในนี้เค้าหนีหมดแล้ว เพราะเจอคำถามแบบนี้แหละ
จักรยานเหมือนกัน แต่ก็มีความหลากหลาย นานาจิตตัง นะ
ปั่นไกลแค่ตามองเห็น
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

มีรุ่นน้องปั่นฟิกเกียร์หลายคนอยู่ มันก็คือรถลู่ ที่พัฒนาต่อยอดในด้านความงดงาม เมื่อก่อนมีหนังฝรั่งเกี่ยวกับฟิกเกียร์ทั้งเรื่อง พระเอก(เควิน เบค่อน)แสดงนำ ในเมืองนอกเด็กส่งเอกสารจะใช้ฟิกเกียร์เป็นพาหนะคู่กาย เหตุผลว่ากันว่า เป็นรถที่เรียบง่าย อุปกรณ์น้อยชิ้น ดูแลรักษาง่าย ในบ้านเราเริ่มจากกลุ่มดาราวัยรุ่นนำมาเผยแพร่ ด้วยรูปร่างองค์ประกอบที่เรียบง่าย สวยงาม อินเทรนด์ จึงครองใจวันรุ่นทั่วโลกได้อย่างรวดเร็ว ....และก็วัยรุ่นนี้น่ะ เสื้อผ้า หน้า ผม ก็ต้องตรงคอนเซปของเขา....ส่วนจะให้เด็กๆวัยรุ่นมาแต่งตัว,ใส่หมวก,ห่อหุ้มร่างกายเหลือโผล่มาแต่ลูกตา หรือเสื้อผ้าสีสรรจี๊ดจ้าด รัดรูป ดูแล้วเหมือนขบวนการอุลตร้าแมนอย่างที่เราๆแต่งกันอยู่ เขาก็คงจะยังเขินๆอยู่.... :D อย่างไรก็ตามลองเข้าไปหาคำตอบเพิ่มเติมตามลิ้งค์ที่ลากมาได้เลยครับ

[youtube]HI9vckNrnt0&NR=1[/youtube]
[youtube]R61uJoSy3M0&feature=related[/youtube]
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

มันต้องเชือดไก่ให้ลิงดูครับ

เด็ก fixed ยังไม่มีเพื่อนตายจากการไม่ใส่หมวก

สำหรับผม มีแล้ว ก็เลยปฎิบัติ
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

ผมเคยเห็นฟิกซ์ใสหมวกเหมือนกันครับ
เคยเห็นในหนังสือ Racing Bicycle
ส่วนเบรคน่ะ ที่จริงออกถนนควรใส่ไว้เผื่อฉุกเฉิน
เห็นบางคนก็ใส่เบรคหน้า เวลาไฟแดงนี่เบรคก้นกระดกเลย
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mongoose tyax elite pro2005&2007,jamis draka xc pro,fishbone bigass,LA X-Limited,Stark str trial,Intense M1,Bromton
ตำแหน่ง: 117/56 ม 5 ซ ไพลินสนธิ ต บางกระสอ อ เมือง จ นนทบุรี 11000

:D :D ผมก็เคยเห็นใส่..มีน้องคนนึง ติดไฟแดงอยู่แถวๆ แยก พาหุรัต กำลังปั่นไปเส้นทางแยกเรือนจำ น้องเขาใส่หมวก 661 แอบชื่นชมอยู่ในใจ..
เอ้อ..ดีแหะ เพิ่งเคยเห็นชาวฟิ๊กซ์ใส่หมวก.... :D :D น้องเขาคงเพิ่งจะมาปั่น เพราะจากที่คุยเพิ่งจะซื้อรถมาขี่ได้ไม่นาน....มาเห็นผมยืนแทร็คแสตนรอไฟแดงเลยเขยิบเข้ามาถามว่า..เอ..พี่ ไม่ใช่ฟิ๊กซ์ก็แทรคแสตนได้ด้วยเหรอ?..รถพับด้วย... :lol: :lol: น้องเขาอัธยาศัยดี และเป็นมิตร พูดจาเรียบร้อยมากๆ...ยังจำคำที่เคยได้ยินมาจากเฟส ของร้านเอทไรด์เดอร์........เรามีแต่เพื่อนชาวจักรยาน ไม่ได้มีแต่พวก.... :D :D
กระทู้ทริปยาวๆที่สุดในชีวิตของผม..มาเดินทางไปพร้อมกับผมได้ที่กระทู้นี้..กด...ภาพประกอบหนังสือ ทิเบตสองขา จากแดนไทย สู่หลังคาโลก..
หยุดปั่นสักวัน ไปเที่ยวงานเทศกาลโยเกิร์ต บนหลังคาโลกกันเถอะ..กด..Shoton Festival เทศกาลโยเกิร์ต..
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เท่ห์มากครับ แทรกแสตนหน้าสี่แยก อยากทำได้บ้างจัง ถามหน่อยสิ ล้อสลิท1.35 มันทำแทรกแสตนได้หรือเปล่า
คือผมพยายามอยู่นาน แต่ล้อมันแข็งและแคบมาก เลยอยากจะโทษว่าล้อมันแทรกแสตนยาก มากกว่าฝีมือห่วย
หรือว่าผมห่วยจริงๆนั่นแหละ(ก็น่าจะห่วยอ่ะนะ)
อ่านความเห็นหลายๆท่าน ก็รู้สึกว่า บางทีเราอาจจะผิดจริงๆ ที่ไปตอกย้ำชาวฟิกเกียร์เรื่องนี้มากเกินไป จนเขาไม่อยากจะเสวนาด้วย
ต่างวาระต่างวัย จะไปยัดเยียดให้กันสุดท้ายก็มีแต่ปัญหานิ สิ่งยิดเหนี่ยวจิตใจไม่เหมือนกัน ดันกันไป ก็โกรธกันเปล่าๆ เหมือนเรื่องศาสนากับการเมือง
คราวหน้าคงเลี่ยงกระทู้แบบนี้ดีกว่า ชาวจักรยานรักการปั่นเหมือนกัน
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
judass
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860996323
team: party bike
Bike: miyata

โพสต์ โดย judass »

ขอตอบในฐานะ ที่มีเพื่อนบ้าฟิกเกียร์ทั้งกลุ่มนะครับ
คือ เรื่อง เบครเนี่ย มันอยู่ที่ ความ มั่นใจส่วนตัว
คือ 1.สคิส คล่องหรือยัง ( สคิส คือการเบรคโดย ฝืนบันไดจานหน้าให้หยุดหมุน )
2.ความตัดสินใจ เวลาลงพื้นที่ ว่าคุ้นเคยมั๊ย ไกล หรือ ใกล้ มั๊ย
3.ไม่รู้ไม่ชี้ ตามเพื่อนตามกระแส
4.ไม่มีเงิน
5.อาย
คนที่ติด ผมว่า บางทีเค้าอาจเก่งในการใช้ ทริคสคิสหรือ วิธีต่างๆก้อได้ แต่ที่ติดเน้นไปในเรื่องความปลอดภัยให้มากขึ้น
รวม ถึง เหตุการ์ณ เฉพาะหน้า และความสบายในการปั่น ขี่
ส่วนคนที่ไม่ติด เค้าอาจจะ ชิน คุ้นเคยพื่นที่ หรือ ตามกระแสนินยม ว่า ติดแล้ว มันไม่ใช่ฟิกเกียร์ ของแท้มันต้องไม่ติด
หรือ เหตุผล คือ เค้าชำนาญในการ ใช้ วิธีเบรค ชะลอความเร็ว แบบฟิกเกียร์ (สคิส)
ของยังงี้มันไม่เรื่องปัญหา ก้อคงพูดหรือสร้างทัศนะคติ ให้เหมือนกันยากครับ ส่วนเรื่อง หมวก ชุด อุปกรณ์เซฟตี้
ผมว่า เป็นเรื่องที่ อธิบายยากครับ มันอยู่ที่ บุคคลเลยครับ อายก้อมี คิดว่าไม่แนวก้อมี จนก้อมี
ถ้าความเห็นของผม ไม่ถูกต้องหรือ ไม่ตรงที่รู้กัน
ผมก้อต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ นะครับ (คิดว่าแค่เป็นมุมมองของคนๆนึงนะครับ)
ใช้ชีวิตให้ช้าลง เราจะเห็นรายละเอียดในชีวิตมากขึ้น
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ

umbabab เขียน:เท่ห์มากครับ แทรกแสตนหน้าสี่แยก อยากทำได้บ้างจัง ถามหน่อยสิ ล้อสลิท1.35 มันทำแทรกแสตนได้หรือเปล่า
คือผมพยายามอยู่นาน แต่ล้อมันแข็งและแคบมาก เลยอยากจะโทษว่าล้อมันแทรกแสตนยาก มากกว่าฝีมือห่วย
หรือว่าผมห่วยจริงๆนั่นแหละ(ก็น่าจะห่วยอ่ะนะ)
อ่านความเห็นหลายๆท่าน ก็รู้สึกว่า บางทีเราอาจจะผิดจริงๆ ที่ไปตอกย้ำชาวฟิกเกียร์เรื่องนี้มากเกินไป จนเขาไม่อยากจะเสวนาด้วย
ต่างวาระต่างวัย จะไปยัดเยียดให้กันสุดท้ายก็มีแต่ปัญหานิ สิ่งยิดเหนี่ยวจิตใจไม่เหมือนกัน ดันกันไป ก็โกรธกันเปล่าๆ เหมือนเรื่องศาสนากับการเมือง
คราวหน้าคงเลี่ยงกระทู้แบบนี้ดีกว่า ชาวจักรยานรักการปั่นเหมือนกัน
:D :D ชาวฟิ๊ก..ก็มีสองล้อ ใช้แรงปั่นครับ...หัวของผมถือว่าชาวฟิ๊กซ์ก็คือชาวจักรยานเช่นกัน...ในอนาคต ผมก็อาจจะปั่นฟิ๊กซ์ด้วยก็ได้..ตอนนี้รอเก็บเงินก่อน....
.......ยางอะไรก็แทรคแสตนได้ครับ..มันอยู่ที่ ทริค และเทคนิค..รถแม่บ้าน รถเด็กเล่น รถส่งน้ำแข็งผมก็แทรคแสตนได้หมด..ของผมขออย่างเดียวคือเบรคต้องนิ่ง..เกียร์ไม่หนักหรือเบาเกินไป...แล้วค่อยจับจุดเอาครับ....
......อย่างไร ทักษะต่างๆไม่ได้มา เหมือนเข้าไปซื้อของในเซเว่นครับ ยังไงก็ต้องฝึก....เรื่องยาง มันเป็นเพียงแค่องค์ประกอบส่วนหนึ่งของรถ..ถ้าผมโดนเปลี่ยนขนาดยางรถแล้วทำแทรคแสตน..ก็ทำได้..แต่ขอเรียนรู้จุดสมดุลย์ของยางเส้นนั้นก่อน...ยางเล็กหน้าจะไวกว่ายางใหญ่ ยางใหญ่ ถ้ายางหน้าลมน้อยก็จะรู้สึกหนืด..ความรู้สึกผม ลมยิ่งแข็งพอดี..จะทรงตัวได้ง่ายกว่าลมอ่อน.....
.......สำหรับผมฝึกพยายามฝึกแทรคแสตนมา ตั้งแต่สมัยปั่นไปทำงานมาบุญครอง..จากนนท์ เจอไฟแดงบ่อยๆ บางครั้งไฟแดงมันไม่นานลงรถปุ๊ปไฟเขียวแล้ว ต้องมาขึ้นจักรยานใหม่..ตั้งแต่นั้นผมพยายามจอดนิ่งๆ เริ่มจากนั่งแทรคแสตน ทำแบบนั้นทุกวันเลยจับสมดุลย์ได้หน่ะครับ.. :P :P
......คุณ บอย พระรามแปดที่เล่นไทล์ เคยพูดไว้ว่า...การเล่นจักรยาน เราอย่าไปโทษรถ ต้องโทษคน..ผมเคยเอารถไทล์ผมให้บอยขี่ บอยก็ยังขี่ได้..แต่ผมกลับเล่นแบบบอยไม่ได้..มันเลยเตือนผมให้ไปฝึกเยอะๆหน่อยนะ... :lol: :lol:
......แทรคแสตน การฝึกพื้นฐานตามความรู้สึกผมนะครับ..หางทางลาดขึ้นนิดหน่อย...จากนั้นปั่นช้าๆเข้าหาเนินแล้วค่อยช้าจนหยุดโดยแฮนด์หันไปทางด้านซ้าย(ผมถนัดด้านนี้ แต่ควรฝึกทำทั้ง)สองด้านเท้าที่เหยียบบันได ควรขนาดกับพื้น ออกแรงกดนิดเดียวเพื่อดันไม่ให้รถมันไหลกลับ แรกๆอาจใช้เบรคช่วยหน่อยนึงพยายามปล่อยให้รถถอยหลังหน่อยนึงแต่เรารั้งบันได้เอาไว้แล้วก็ถีบมันดันข้างหน้าหน่อยนึงเพื่อการทรงตัว..ตรงช่วงนี้เราจะเริ่มฝึกจับการทรงตัวและความสมดุลย์ของเรา..ยังไงครั้งแรก รถต้องขยับไปข้างหน้าหลังแบบนี้เพื่อทรงตัวครับ...
....ที่ให้ต้องปั่นไปบนทางลาดก็เพื่อ ง่ายต่อการดึงรถถอยหลังกลับ เพราะทางเรียบ เราต้องกระตุกรถกลับเอง มันจะยากกว่าหน่อยนึง..พอสามารถยืนบนทางลาดชันได้แล้ว...ก็มาฝึกทางราบ ซึ่งต้องใช้เบรคช่วยหน่อยนึงในการทรงตัว..กระตุกให้มันถอยหลัง ถีบให้มันเดินหน้า..แต่ยังไงเท้าเราต้องให้บันไดพยายามขนาดกับพื้นตลอด....
.....อ่า...มาอธิบายแบบนี้คงไม่เห็นภาพ...ลองค้นหาในยูทูปตามนี้ครับ.....Track Stand Ryan Reech พิมพ์ตามนี้ในยูทูป จะมีวีดีโอสอนครับ.. :D :D ผมก็อปลิงค์มาไม่ได้เพราะอยู่จีน จีนมันบล็อกยูทูป... :lol: :lol: ขอให้สนุกกับการปั่นครับ.. ;) ;)
โอ๊ตนนท์
ขาประจำ
ขาประจำ

judass เขียน:ขอตอบในฐานะ ที่มีเพื่อนบ้าฟิกเกียร์ทั้งกลุ่มนะครับ
คือ เรื่อง เบครเนี่ย มันอยู่ที่ ความ มั่นใจส่วนตัว
คือ 1.สคิส คล่องหรือยัง ( สคิส คือการเบรคโดย ฝืนบันไดจานหน้าให้หยุดหมุน )
2.ความตัดสินใจ เวลาลงพื้นที่ ว่าคุ้นเคยมั๊ย ไกล หรือ ใกล้ มั๊ย
3.ไม่รู้ไม่ชี้ ตามเพื่อนตามกระแส
4.ไม่มีเงิน
5.อาย
คนที่ติด ผมว่า บางทีเค้าอาจเก่งในการใช้ ทริคสคิสหรือ วิธีต่างๆก้อได้ แต่ที่ติดเน้นไปในเรื่องความปลอดภัยให้มากขึ้น
รวม ถึง เหตุการ์ณ เฉพาะหน้า และความสบายในการปั่น ขี่
ส่วนคนที่ไม่ติด เค้าอาจจะ ชิน คุ้นเคยพื่นที่ หรือ ตามกระแสนินยม ว่า ติดแล้ว มันไม่ใช่ฟิกเกียร์ ของแท้มันต้องไม่ติด
หรือ เหตุผล คือ เค้าชำนาญในการ ใช้ วิธีเบรค ชะลอความเร็ว แบบฟิกเกียร์ (สคิส)
ของยังงี้มันไม่เรื่องปัญหา ก้อคงพูดหรือสร้างทัศนะคติ ให้เหมือนกันยากครับ ส่วนเรื่อง หมวก ชุด อุปกรณ์เซฟตี้
ผมว่า เป็นเรื่องที่ อธิบายยากครับ มันอยู่ที่ บุคคลเลยครับ อายก้อมี คิดว่าไม่แนวก้อมี จนก้อมี
ถ้าความเห็นของผม ไม่ถูกต้องหรือ ไม่ตรงที่รู้กัน
ผมก้อต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ นะครับ (คิดว่าแค่เป็นมุมมองของคนๆนึงนะครับ)
:D :D :D สามารถแสดงความเห็นได้ครับ..ถือว่ามาแชร์ความคิดเห็นกัน..ดีแล้วครับ...ผมก็คิดว่ายังไงก็ขึ้นแต่ความคิดส่วนบุคคล..
ถ้าให้ยกตัวอย่าง นึกถึงบีเอ็มเอ๊กซ์ไหมครับ??...อย่างเล่นแฟลขแลนด์ ท่าอันตราย อัตราเสี่ยงอุบัติเหตุก็มี..แต่ก็ไม่ค่อยใส่หมวก... :D ...สำหรับผมมาเริ่มใส่หมวก
..ก็ตอนเริ่มปั่นจักรยานมาทำงานได้สักพัก...และได้เข้ากับกลุ่มทริปจักรยาน..เลยทำให้ผมติดนิสัยการใส่หมวกอยู่ตลอด..ให้ย้อนไปวัยเด็ก..ก่อนหน้านั้น ผมก็ซนมากๆชอบเล่นจักรยาน ทำท่าผาดโผนเหมือนกัน ก็ไม่ได้ใส่หมวก.. :lol: :lol:
..หรือจะยกตัวอย่างการแข่งจักรยานทางไกลตูเดอะฟร้องค์..มีบางครั้งที่เห็นนักแข่ง ใส่แต่หมวกแก๊ปปั่นก็มี.??.. :o :o ที่ความเร็วเกินห้าสิบ....จริงๆผมก็สงสัยว่า ทำไมการแข่งจักรยานความเร็วสูงขนาดนั้นเขาถึงไม่ใส่หมวกกันน็อกในบางครั้ง?? :roll: :roll:
..ความเสี่ยง ก็คงต้องขึ้นอยู่่กับวิจารณญาณ ของแต่ล่ะบุคคลครับ.. :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”