กระดูกก้นกบหัก ปั่นนานๆแล้วปวดก้นกบมั่กๆ จะทำไงดีคะ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

Re: กระดูกก้นกบหัก ปั่นนานๆแล้วปวดก้นกบมั่กๆ จะทำไงดีคะ

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=11&t=29592
ลองดูเพิ่มนะครับเห็นในนี้ก็มี.....
thongkwaw family
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gary Fisher WAHOO2009, TrekWSD4500

Re: กระดูกก้นกบหัก ปั่นนานๆแล้วปวดก้นกบมั่กๆ จะทำไงดีคะ

โพสต์ โดย thongkwaw family »

เดี๋ยวถ้าซื้อมาแล้วเป็นยังไง จะมาเล่าให้ฟังนะคะ
ดิฉันเองก็อยู่เชียงใหม่น่ะค่ะ คิดว่าเดี๋ยวเก็บตังหน่อยละจะโทรไปสั่งซื้อตามเบอร์โทรที่คุณ merf ให้มาค่ะ
ส่วนการปรับเบาะตามที่คุณต้นณรงค์ให้คำแนะนำมา ดิฉันลองเอาไปปรับแล้ว ปรับให้เบาะเลื่อนไปข้างหลังอีกหน่อย ก้นไม่ไหลมาข้างหน้าเท่าแต่ก่อน แต่ก็มีไหลบ้างนิดหน่อยค่ะ ก็ไม่ได้เป็นปัญหาเท่าแต่ก่อน
ไม่ทราบว่าทำไมเหมือนกัน เดี๋ยวจะลองปรับอีกหน่อย ไม่ทราบว่ารถสั้นไปรึเปล่า และต้องเปลี่ยน stem รึเปล่าน่ะค่ะ
ขอบคุณทุกท่านนะคะ สำหรับความช่วยเหลือค่ะ ทุกๆท่านน่ารักมากเลยค่ะ :D
handyman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866760906
team: ชมรมจักรยานเทศบาลเมืองบ้านบึง
Bike: น้องมิ / น้องซัน / น้องออ /น้องไจ
ตำแหน่ง: ชลบุรี

โพสต์ โดย handyman »

แฟนขี่อยู่เหมือนกัน เมื่อวานก็เจ็บจนก้นกบถลอกเลยสาเหตุเพราะรถผมให้คนอื่นยืมเลยเอาของแฟนไปใช้ ผมไปเปลี่ยนเบาะปรับหลักอานให้สูงขึ้น พอไปเอารถกลับมาไม่ได้เปลี่ยนเบาะคืนให้ได้เรื่องเลย เท่าที่ผมสังเกตุนะ(เพราะลองทั้งสองคัน เป็นแบบฮาร์ดเทลและฟูลซัส)ของผมที่เป็นฟูลซัสจะซับแรงได้ดีกว่า เวลาข้ามเนินแทบไม่ต้องลุกจากเบาะเลย ส่วนของแฟนเป็นฮาร์ดเทลจะกระแทกเวลาตกหลุมหรือขึ้นเนิน แต่พอเปลี่ยนเบาะกลับไปใช้ของเดิม (vello plush) แฟนบอกไม่เจ็บแล้วเพราะมันจะนิ่มกว่า ถ้าให้ผมแนะนำนะน่าจะทำหลายๆอย่าง ถ้าใจรักจริงๆ
1.เปลี่ยนเบาะเป็นแบบเบาะผู้หญิง (ลองกดดูที่เบาะเลือกเอาความนิ่ม) ขนาดที่รองก้นจะใหญ่กว่าของผู้ชาย
2.อันนี้หนักหน่อย เปลี่ยนเฟรมเป็นแบบฟูลซัส(โช้ค หน้า-หลัง) ช่วยลดการกระแทกได้เยอะ
3.หลักอานคาร์บอน อันนี้ผมก็ไม่เคยใช้นะ แต่ได้ยินมาว่าจะซับแรงได้
ปล. ผมใช้ santacruz superlight แฟนใช้ khs. softtail ครับ ทางที่ขี่ประจำส่วนใหญ่จะเป็นทางขึ้นเนินขรุขระ ทางทราย ต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆครับ
รักบ้านบึง
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gary Fisher WAHOO2009, TrekWSD4500

อยากได้ full suspension เหมือนกันค่ะ ตอนนี้ปั่น hardtail ติดใจมากๆ ถึงจะยังเจ็บก้นกบก็ปั่นวันละไม่ต่ำกว่า 30 โลค่ะ มันสนุกดี
แต่ full sus มันแพงชะมัดเลย ถ้ามีซักคันคงภูมิใจกับมันน่าดู แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าใช้จะยังเจ็บก้นกบอยู่รึเปล่า
คิดว่าจะเก็บตังซัก 4 ปีแล้วจะซื้อ ไม่รู้จะสำเร็จรึเปล่า น่ะค่ะ
แต่ได้ยินมาว่า ใช้ full sus แล้วรถมันหนักเกินไป เสียกำลังในตอนปั่น เพราะแรงปั่นจะไปลงที่ชอคหลัง ไม่เหมากับทางเรียบ จริงรึเปล่าคะ
แต่ในความคิดของดิฉัน ถึงจะยังไงก็ยังอยากได้อยู่ดี มันท่าจะนิ่มน่าดูนะคะ ถ้ามีตังค์ ไม่พลาดแน่ค่ะ
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

รูปภาพ

FS ดีๆ ไม่กินแรงปั่นหรอกมากมายหรอกครับ ที่บอกว่าแรงไปลงที่ช็อคหลังนั้น
มันก็แล้วแต่รถน่ะครับ แต่ถ้ายี่ห้อดีๆแล้ว มันมีระบบจุดหมุน ที่สลับซับซ้อน ครับ
บางยี่ห้อ ก็สามารถปรับช๊อคแข็งอ่อน หรือล็อกได้ บางรุ่นก็เป็นออโต้ด้วยนะครับ

แต่ราคาเฟรม FS ที่บอกว่าป้องกันการกินแรงนั้นค่อนข้างจะดุเดือดอยู่ครับ
สมาชิก
สมาชิก

ถ้ามันมีระบบอย่างที่คุณ merf บอกก็ดีเลยนะคะ ตอนนี้อยากได้ trek fuelEX full suspension อยู่ค่ะ
ก็อย่างว่า ของดีๆคนจนอย่างดิฉันคงไม่ได้มาง่ายๆ ต้องเก็บตังค์หน่อย แต่ตอนอยากได้นี่ กิเลสมันพลุ่งพล่านเสียจริง ยิ่งช่วงหลังไปร้านจักรยานบ่อยเห็นโน่นเห็นนี่อดซื้อไม่ได้
และตอนนี้ก็มีปัญหาค่ะ คือว่าตอนนี้ใจไม่ค่อยอยู่กับการกับงาน มันไปลงเจ้าจักรยานคันน้อยหมดเลย
แต่ก่อนเห็นคนมีกก็นึกอิจฉาอยากได้ลูกกับเขาสักคน ตอนนี้เห็นใครมีลูกก็นึกในใจว่าเราช่างโชคดีที่ไม่มีลูกให้คอยเป็นห่วง ไม่งั้นอดปั่นจักรยานแน่ๆ
เฮ้อ..นี่เราเป็นอะไรไปนี่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”