งบ ยี่สิบหมื่น ระหว่าง Rolloff vs Pinion drive เอาไงดี

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026726511
team: no
Bike: no

Re: งบ ยี่สิบหมื่น ระหว่าง Rolloff vs Pinion drive เอาไงดี

โพสต์ โดย zrider1 »

Piak JTP เขียน:ถ้าแบบนี้เฟรมต้องออกแบบส่วนกระโหลกมาเพื่อ Pinion โดยเฉพาะ คิดในแง่การตลาดแล้วคงจะทำเฟรมตาม order เท่านั้น

เพราะด้วยราคาขนาดนี้แล้วจะต่อ Touring คันละ 2 แสนกว่าถึงสามแสน น่าจะนับกันได้เลย แต่ถ้าคุณ Zrider 1 ที่หาข้อมูลขนาดนี้

มีงบมหาศาลผมก็เชียร์และอยากเห็นตัวจริงครับ ว่าแต่ในบ้านเรามีร้านไหนจะรับประกอบและเซอร์วิซได้ครับ
นั่นคือส่ิงที่ผมกลัว :o :o :o :o
ยินดีให้ลบ ถ้าเห็นว่า กระทู้ นี้ จะ ไร้ประโยชน์ ขอบคุณอย่างสูง ที่แบ่งปันพื้นที่นี้นะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

Re: งบ ยี่สิบหมื่น ระหว่าง Rolloff vs Pinion drive เอาไงดี

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ขออภัยครับ :mrgreen:
M&M เขียน:
zrider1 เขียน:คุณสมบัติแรกนะครับ ต้องเสียสติหน่อย ๆ หรือ เข้าข่ายวิกลจริต โดยต้องมีใบรับรองแพทย์มายืนยันว่า เข้าค่ายดังกล่าวอ่ะครับ จึงจะสามารถร่วมทริปได้ อ่ะครับ :D :D :D :D :D :D :D :D
Profile คุณ zrider1 ลงไว้ว่าไม่มีจักรยาน
แล้วจะเอาอะไรไปปั่นฮะ
โม้ลวงโลกป่าว :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย ไม่เฒ่าNominee เมื่อ 04 ก.ย. 2014, 12:04, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puipakkred »

zrider1 เขียน:
Piak JTP เขียน:ถ้าแบบนี้เฟรมต้องออกแบบส่วนกระโหลกมาเพื่อ Pinion โดยเฉพาะ คิดในแง่การตลาดแล้วคงจะทำเฟรมตาม order เท่านั้น

เพราะด้วยราคาขนาดนี้แล้วจะต่อ Touring คันละ 2 แสนกว่าถึงสามแสน น่าจะนับกันได้เลย แต่ถ้าคุณ Zrider 1 ที่หาข้อมูลขนาดนี้

มีงบมหาศาลผมก็เชียร์และอยากเห็นตัวจริงครับ ว่าแต่ในบ้านเรามีร้านไหนจะรับประกอบและเซอร์วิซได้ครับ
นั่นคือส่ิงที่ผมกลัว :o :o :o :o
คุณธานินทร์ร้านจักรยาน ฤ.ได้ข่าวกำลังทดสอบอยู่ครับ น่าจะเป็นตัวแทนจำหน่าย เอาเข้ามาเร็วๆนี้
ใส่ในฤ.รุ่นใหม่ด้วย
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

:P ดูกันเพลิน ๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกความเห็นของทุกท่านนะคับ แต่ผมจะขอตอบพีี่ที่ได้แนะนำเรื่องจักรยาน ฤ ว่ากำลังจะมีเข้ามาพร้อมกับเกียร์ pinion นี้

จากการที่ได้ศึกษาข้อมูลในเวปไซค์ของ pinion drive ในหมวดของ bicycle frame manufacturer partner ปรากฎว่า ส่วนใหญ่เป็นผู้ผลิตจากเยอรมันบ้าง สวิตเซอร์แลนด์บ้าง อังกฤษบ้าง ไม่เห็นมีระบุ จักรยาน ฤ อยู่ใน list ของเขาเลย

ที่นี้ถามว่าถ้าไม่มีการรับรองจาก pinion drive ว่า เฟรมจักรยาน ฤ อยู่ใน partner list ของเขา ผมจะเชืี่อได้อย่างไรว่าความปลอดภัยในการทนแรงบิดที่เกิด ณ จุดหมุนของเฟรมดังกล่าวจะรับได้หรือไม่ และ ผมไม่เชื่อว่านโยบาย pinion จะยอมขายแต่ชุดเกียร์นี้ไปให้ใครก็ได้ โดยที่ไม่ตรวจสอบคุณสมบัติของผู้ผลิตเฟรม เพราะมิฉะนั้นอันตรายที่เกิดขึ้นจะกระทบต่อชื่อเสียงของ pinion ในระยะยาว ซึ่งไม่เหมือนกับ rohllof เพราะมันสามารถติดตั้งกับเฟรมทั่วไปได้

ลองนึกภาพว่า ถ้าเฟรมมันขาดระหว่างรอยเชื่อมหรือแป้นที่รองรับมัน ร้าวแล้วชุดเกียรนี้หลุดออกจากตำแหน่ง มันจะเป็นอย่างไร

ผมจะยินดีมากหาก จักรยาน ฤ ได้เข้าไปอยู่ใน list ของ pinion และผมจะเป็นคนหนึ่งที่จะขอลองด้วย ซึ่งผมจะรอวันนั้นครับ
แต่วันนี้ผมยังไม่เชื่อครับ ซึ่งถ้าคุณธานินจะนำมาติดตั้งบนจักรยาน ฤ ในตอนนี้ ผมก้อยากจะทราบว่า pinion ทราบเรื่องนี้หรือไม่ ถ้าทาง pinion ไม่ทราบ ผมก็คงต้องขอสงวนสิทธ์ไปสอบถามที่ pinion เสียก่อนครับ เพื่อขอการรับรองว่า pinion ชุดที่ติดตั้งบนเฟรม ฤ เป็นชุดเกียร์ที่เป็น genuine part

อย่างไรก็ตามก็ขอเป็นกำลังใจให้ brand ไทย ได้รับการยอมรับ แต่ต้องมีมาตรฐานเดียวกัน
ยินดีให้ลบ ถ้าเห็นว่า กระทู้ นี้ จะ ไร้ประโยชน์ ขอบคุณอย่างสูง ที่แบ่งปันพื้นที่นี้นะครับ
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puipakkred »

zrider1 เขียน:ขอบคุณทุกความเห็นของทุกท่านนะคับ แต่ผมจะขอตอบพีี่ที่ได้แนะนำเรื่องจักรยาน ฤ ว่ากำลังจะมีเข้ามาพร้อมกับเกียร์ pinion นี้

จากการที่ได้ศึกษาข้อมูลในเวปไซค์ของ pinion drive ในหมวดของ bicycle frame manufacturer partner ปรากฎว่า ส่วนใหญ่เป็นผู้ผลิตจากเยอรมันบ้าง สวิตเซอร์แลนด์บ้าง อังกฤษบ้าง ไม่เห็นมีระบุ จักรยาน ฤ อยู่ใน list ของเขาเลย

ที่นี้ถามว่าถ้าไม่มีการรับรองจาก pinion drive ว่า เฟรมจักรยาน ฤ อยู่ใน partner list ของเขา ผมจะเชืี่อได้อย่างไรว่าความปลอดภัยในการทนแรงบิดที่เกิด ณ จุดหมุนของเฟรมดังกล่าวจะรับได้หรือไม่ และ ผมไม่เชื่อว่านโยบาย pinion จะยอมขายแต่ชุดเกียร์นี้ไปให้ใครก็ได้ โดยที่ไม่ตรวจสอบคุณสมบัติของผู้ผลิตเฟรม เพราะมิฉะนั้นอันตรายที่เกิดขึ้นจะกระทบต่อชื่อเสียงของ pinion ในระยะยาว ซึ่งไม่เหมือนกับ rohllof เพราะมันสามารถติดตั้งกับเฟรมทั่วไปได้

ลองนึกภาพว่า ถ้าเฟรมมันขาดระหว่างรอยเชื่อมหรือแป้นที่รองรับมัน ร้าวแล้วชุดเกียรนี้หลุดออกจากตำแหน่ง มันจะเป็นอย่างไร

ผมจะยินดีมากหาก จักรยาน ฤ ได้เข้าไปอยู่ใน list ของ pinion และผมจะเป็นคนหนึ่งที่จะขอลองด้วย ซึ่งผมจะรอวันนั้นครับ
แต่วันนี้ผมยังไม่เชื่อครับ ซึ่งถ้าคุณธานินจะนำมาติดตั้งบนจักรยาน ฤ ในตอนนี้ ผมก้อยากจะทราบว่า pinion ทราบเรื่องนี้หรือไม่ ถ้าทาง pinion ไม่ทราบ ผมก็คงต้องขอสงวนสิทธ์ไปสอบถามที่ pinion เสียก่อนครับ เพื่อขอการรับรองว่า pinion ชุดที่ติดตั้งบนเฟรม ฤ เป็นชุดเกียร์ที่เป็น genuine part

อย่างไรก็ตามก็ขอเป็นกำลังใจให้ brand ไทย ได้รับการยอมรับ แต่ต้องมีมาตรฐานเดียวกัน
ได้เห็นในเฟส Rit Bicycle เมื่อวานนี้เองครับ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... 606&type=1
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
sumisa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0869565277
Bike: Bruno

โพสต์ โดย sumisa »

ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้รถซักที คันก่อนก็ตั้งงบไว้แสนก็ยังไม่ได้เห็นรถเลย
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ

การที่ profile ผม ระบุว่าไม่มีจักรยาน นั่นไม่ได้หมายความว่าในความจริงของความเป็นคนจริงไม่มีจักรยาน ผมมีเพียงแต่ตัวจักรยานที่มันไม่ใช่จักรยานที่มีคุณสมบัติตรงกับหัวข้อของห้องนี้ แต่อยากให้ดูข้อมูลของกะทู้ว่าเป็นอย่างไร ซึ่งผมกล้าจริงทุกเรื่อง ถ้าทุกคนอยากเจอ ตัวเป็น ๆ นัดมาได้เลย ซึ่งครั้งหนึ่งผมเคยได้พยายามขอร้องคุณรถทัวร์เจ้าของกะทู้ งบร้อยพัน ว่าโทรมาคุย ให้เบอร์โทรก็แล้ว ขอชวนเป็นเพื่อนก็แล้ว ก็หายเงียบไป แถมความคิดเห็นต่างๆ ในกะทู้นั้นก็ถูกลบ จึงเป็นทีมาของ signature ข้างล่างของผม ที่นี่ถ้าใครสงสัยมีปัญหาที่คิดว่า ผมเป็นหน้าม้า เอางี้ไม้หล่ะ คุณนัดมาเลยผมไปพบคุณได้ทุกที่ทุกเวลา

ใครก็ตามที่คิดว่าผมมาป่วนช่วยไม่ได้ ถ้าการป่วนนั้นเกิดไปสะกิดต่อมไม่พอใจ จนกระทำให้มีสารคัดหลั่งของความโมโหอยู่บ้าง แต่ถ้ามองให้ดี ๆ มันคือเรื่องราวที่เกิดขึ้นจริงบนโลกใบนี้นะครับ

ผมบ่องตรงๆ ให้เลยนะ รถผมน่าจะพร้อมขี่ในเดือน 11 เมื่อเสร็จแล้วจะถ่ายรูปให้ดูพร้อมระบุเบอร์ตัวถัง เบอร์ serial ของ gear box =ชุดนี้ด้วยเพื่อให้ยืนยันกับ pinion ว่า เป็นของผมหรือไม่

สุดท้ายนี้ ผมขอยีนยันว่าเป็นเพื่อนกับคุณรถทัวร์ซึ่งมีตัวตนนะครับ แต่คุณรถทัวร์เพื่อนผมนั้นไม่แน่ :lol: :lol: :lol: :lol:

เข้าใจตรงกันนะ มีรัยถามต่อได้นะ ยินดีๆๆๆๆ เสมอ ผมชอบให้มีการคุ้ย แคะ แกะ เกา ครับ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ

และเมื่อกะทู้นี้ บัดนี้สถานะการชักนำให้เป็นแบบนี้ ผมก้อยากจะบอกไว้ว่า ก่อนหน้านี้ได้เคยมีการพูดคุยเรื่องการใช้เกียร์ดุมโดยโจมตีการใช้เกียร์ดุมอย่างหนัก พูดง่าย ๆ ก็คือการใช้เกียร์ระบบปิดนี้ไม่ดีสู้เกียร์ตีนผีไม่ได้ ในวันนั้น เปรียบเหมือนเกียร์ระบบปิดนี้แทบจะเป็นขี้เลย แล้ววันนี้ไอ้คนที่ว่าเกียร์ขี้ ๆนี้ ดันกำลังจะมากินขี้นี้เอง

ใครทราบและกล้าพอ ช่วย link เรื่องราวนี้มาให้ดู เพื่อให้ตาสว่างหน่อยจิ
ขาประจำ
ขาประจำ

zrider1 เขียน:

ทำไม่ไม่โทรสายตรงถึงคุณธานินทร์เลยครับ สะดวกกว่าเยอะ แต่เท่าที่อ่านกระทู้เก่าๆ คุณ"zrider1"โจมตีจักรยาน"ฤ"ไว้เยอะ ทั้งที่เฟรมรถตัวนี้ ทำมาจากโรงงานไต้หวันที่ใหญ่มาก ผลิตรเฟรมให้ยี่ห้อดังๆมากมาย

zrider1 เขียน: ผมบ่องตรงๆ ให้เลยนะ รถผมน่าจะพร้อมขี่ในเดือน 11 เมื่อเสร็จแล้วจะถ่ายรูปให้ดูพร้อมระบุเบอร์ตัวถัง เบอร์ serial ของ gear box =ชุดนี้ด้วยเพื่อให้ยืนยันกับ pinion ว่า เป็นของผมหรือไม่

สุดท้ายนี้ ผมขอยีนยันว่าเป็นเพื่อนกับคุณรถทัวร์ซึ่งมีตัวตนนะครับ แต่คุณรถทัวร์เพื่อนผมนั้นไม่แน่ :lol: :lol: :lol: :lol:
เมื่อกำลังประกอบรถ กระทู้นี้เพื่อรถคันที่สองหรือครับ? หรือว่าตั้งกระทู้มาเพื่อโอ้อวด?
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมว่าคุณน่าจะสับสนอะไรบางอย่างแล้วหล่ะ คุณลองไปอ่านกระทู้ทั้งหมดของผม ช่วยระบุมาเลยว่ากระทู้ไหนที่ผมโจมตี จักรยาน ฤ ผู้อ่านทั่วไปจะได้เข้าใจ อย่ามากล่าวลอย ๆ ส่วนคุณจะคิดว่าจะโอ้อวด แสดงว่าถ้าการมาปรึกษาเรื่องของเล่นจักรยานเมื่อมันมีราคาสูงในท้องตลาดนั้น คือการโอ้อวด แสดงว่าในเวปนี้คงไม่ใช่ผมคนแรกหล่ะที่โอ้อวด

เอางี้ม่ะ ไอ้คุณไม่เฒ่า nomimee ถ้าคุณคิดว่าคุณมีตัวตนพอ ไม่ใช่จิดวิญญานบนคีย์บอร์ดเหมือนรถทัวร์ คุณ PM มาเลย แล้วให้เบอร์โทรมือถือใน PM มาด้วยแล้วกัน

เพราะว่าผมว่าคุณกำลังทำให้กะทู้นี้ ผิดประเด็นนะ อย่ามาเป็นหน้าม้าให้ใครเหมือนรถทัวร์อีกหล่ะ

เบื่อจริง ๆ
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมมิได้ปัญหาใดกับคุณธานินทร์เลย เพียงเพราะมีกะทู้ที่กล่าวถึงว่าคุณธานิน เจ้าของ ฤ จะทำ pinion ผมก้แสดงความเห็นตามที่อธิบายไป ก็ไม่เห็นว่าเป็นการโจมตีแต่อย่างใด

ที่นี่เมื่อมีการพาดพิงถึง จักรยาน ฤ ถามว่า ผมไม่รู้จักโรงงานไต้หวันที่ผลิตให้คุณธานิน หรอก และไม่อยากรู้จักด้วย มันจะใหญ่แค่ไหนก็ช่างมัน แต่รถที่เขาผลิตให้คุณธานิน แล้วเอามาขายเมืองไทย ถามว่า ถ้าเขาไม่สามารถสร้างความน่าเชื่อถือให้ผมเชื่อได้ โดยผมให้เหตุผลที่ผมไม่เชื่อว่ามันจะตอบสนองความต้องการของผม

โดยใช้เหตุผลส่วนตัวนี่มันถือว่าเป็นการโจมตีหร๋อ

:o :o :o :o
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ

ตกลงกะทู้นี้ กำลังจะกลายเป็นกะทู้ตรวจสอบ จขกท แล้วหล่ะ มั่ว จริง ๆ
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ

เอาหล่ะ รบกวนกระดานมามากแล้ว จากนี้ผมอยากให้ถ้าใครมีปัญหาเรื่องส่วนตัวกับ จขกท PM มาเลย ที่เหลือ ขอให้เป็นกะทู้แห่งข้อมูลของ ข้อดีข้อด้อย ของทั้งสองแบรนด์นะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

zrider1 เขียน: เอางี้ม่ะ ไอ้คุณไม่เฒ่า nomimee ถ้าคุณคิดว่าคุณมีตัวตนพอ ไม่ใช่จิดวิญญานบนคีย์บอร์ดเหมือนรถทัวร์ คุณ PM มาเลย

เบื่อจริง ๆ
เอ้าอย่างนี้ไม้ละ พรุ่งนี้เสาร์เช้า7โมง คุณ"zrider1"ไปเจอผมตัวเป็นๆได้เลยที่ค่ายมวยแฟร์เท็กซ์บางพลี เอาปากคุณไปด้วย ถ้า่ไม่ไป ก็ถือว่าปากสาก ไม่ต้องPMครับ ใจกล้าให้เหมือนปากหน่อย ไปไม่ถูก หรือหลงทาง โทร 086-776-0488
ไฟล์แนบ
ทางไปแฟร์เท็กซ์.jpg (145.64 KiB) เข้าดูแล้ว 641 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”