ห้องกฎหมาย..."ชุมเสือบ้านคลอง" ...ท่านถาม เราตอบ

ผู้ดูแล: อ.ตั้ม

กฏการใช้บอร์ด
ชมรม ชุมเสือบ้านคลอง พิษณุโลก
ที่อยู่ แยกบ้านคลอง ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000
ผู้ดูแล อ.ทวีศักดิ์ ตันอร่าม โทร 081-887-4233
รูปประจำตัวสมาชิก
Tapok
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873177810
team: "เด็กโรงกลึง" พิษณุโลก
Bike: Trek 8900

Re: ห้องกฎหมาย..."ชุมเสือบ้านคลอง" ...ท่านถาม เราตอบ

โพสต์ โดย Tapok »

ขออณุญาตถามข้อกฎหมายหน่อยครับ เหตุเกิดทที่โต๊ะสนุ๊กเกอร์มีคนโดนต๋อยล้มหัวฟาดพื่นต้องไปผ่าตัดสมอง สาเหตุเกิดจากฝ่ายเจ็บเก็บเศษเหล็กเกิดเสียงดังสร้างความรำคาญให้กับคนที่เล่นสนุ๊กมีปากเสียงกันจนทำให้เกิดเรื่องดังกล่าว เหตุเกิดภายในรั้วบ้านของผู้เจ็บ มีพยานรู้เห็นในเหตุการ 4 คน อยากทราบว่าทางผู้เจ็บต้องการเรียกค่ารักษาและค่าเสียเวลาจะใด้ไหม? (ผู้เจ็บเป็นหัวหน้าครอบครัว) ขอความกรุนาขอบคุณครับ
"ตื่นแต่เช้ามาสับไก่ เพื่อเก็บตังค์ไว้ไปแข่งจักรยาน"
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815969502
team: ชุมเสือบ้านคลองพิษณุโลก
Bike: CANNONDALE F3 + groupset dura ace หมอบTIME RXRS VIP + ZIPP 404 + groupset sram red

Re: ห้องกฎหมาย..."ชุมเสือบ้านคลอง" ...ท่านถาม เราตอบ

โพสต์ โดย เสือเทพ »

Tapok เขียน:ขออณุญาตถามข้อกฎหมายหน่อยครับ เหตุเกิดทที่โต๊ะสนุ๊กเกอร์มีคนโดนต๋อยล้มหัวฟาดพื่นต้องไปผ่าตัดสมอง สาเหตุเกิดจากฝ่ายเจ็บเก็บเศษเหล็กเกิดเสียงดังสร้างความรำคาญให้กับคนที่เล่นสนุ๊กมีปากเสียงกันจนทำให้เกิดเรื่องดังกล่าว เหตุเกิดภายในรั้วบ้านของผู้เจ็บ มีพยานรู้เห็นในเหตุการ 4 คน อยากทราบว่าทางผู้เจ็บต้องการเรียกค่ารักษาและค่าเสียเวลาจะใด้ไหม? (ผู้เจ็บเป็นหัวหน้าครอบครัว) ขอความกรุนาขอบคุณครับ
.
.
.
ได้แน่นอนเลยครับ เป็นการทำร้ายร่างกายกันโดยที่ฝ่ายผู้บาดเจ็บมิได้ไปร่วมก่อเหตุทะเราะวิวาทด้วย ถ้าใช้เวลาทำการรักษาพยาบาลนานเกินกว่า 20 วันแล้วละก็
โดนข้อหาหนักเพิ่มขึ้นอีกเป็น เจตนาทำร้ายร่างกายจนบาดเจ็บสาห้ส โทษจะหนักขึ้นอีก ...ถ้าตามที่บอกต้องผ่าตัดสมอง อย่างไรก็น่าจะทำการรักษาเกินกว่า 20 วันอยู่แล้ว เบื้องต้นก็ให้ญาติของฝ่ายผู้บาดเจ็บไปแจ้งความร้องทุกข์ต่อพนักงานสอบสวนก่อนแล้วกันนะครับ
.
สำหรับเรื่องค่าเสียหายนั้น เราเรียกได้หมดเลยละครับ ทั้งค่ารักษา ค่าเสียเวลาที่ไม่สามารถจะทำการงานได้ในช่วงทำการรักษาจนกว่าจะหายเป็นปกติ รวมถึงค่าเสียหายอื่นอีกเช่นค่าเสื่อมสภาพร่างกายหรือที่ชาวบ้านชอบเรียกกันว่าเป็นค่าทำขวัญนั่นละ...ครับ :P

.
.
....แล้วคนถามไม่อยากป่วยมั่งเหรอคราฟฟฟฟ ตาป๊อก!!ย้ายร้านไปอยู่ไหนแล้วววววละ :P :P
ไฟล์แนบ
417212_6.jpg (24.61 KiB) เข้าดูแล้ว 460 ครั้ง
Tapok
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873177810
team: "เด็กโรงกลึง" พิษณุโลก
Bike: Trek 8900

โพสต์ โดย Tapok »

ต้องขอขอบคุณเสือพี่เทพอย่างสูง :) :) ส่วนร้านผมย้ายไปอยู่ที่ สท. นานแล้วครับถ้าว่างแวะไปอุดหนุนกันได้เลยพี่ร้านอยู่ข้างวัดราชธานีเป็นรถเข็นขายช่วงเช้า 05.00 - 10.00 น. ขายของเสร็จบางทีก็ปั่นไปไหว้หลวงพ่อใหญ่ที่ พล. เพราะช่วงบ่ายว่าง ถ้าไงไป พล. เมื่อไรเดี๋ยวแวะหาละกัน :lol: :lol:
"ตื่นแต่เช้ามาสับไก่ เพื่อเก็บตังค์ไว้ไปแข่งจักรยาน"
Kenc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810439038
team: PHL Airport
Bike: LA,GIANT,POLYGON, Bianchi,Trek, MASI
ตำแหน่ง: ต.บึงพระ อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000

โพสต์ โดย Kenc »

ขอถามข้อกฎหมายนิดหนึ่งครับ

กำลังจะรวมกลุ่มปั่นไปเที่ยวกันหลายวัน หลายร้อยกิโลเมตร มีฝรั่งด้วย ก็เลยอยากถามว่า "จักรยานทำ พรบ." ได้หรือไม่ครับ

คือว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา จะได้มีผู้รับผิดชอบจ่ายเงินให้ หรือว่ามีวิธีอื่นๆ ที่ดีกว่านี้

ประมาณว่า ถ้าขี่ไปแล้วโดนเฉี่ยวชน

หรือ ขี่ไปแล้วไปเฉี่ยวชน คนเดินถนน อะไรประมาณนี้ จะได้มีผู้รับผิดชอบความเสี่ยง

รบกวนด้วยนะครับ
:?:
@สรุปทริป Camping Bike ปั่นไป เที่ยวไป กินไป ค่ำไหน นอนนั่น
@ติดต่อ http://www.facebook.com/kitti.champasak
@เขาว่าปั่น เหมือนหยอดกระปุก ปั่นเท่าไร.... ก็ได้เท่านั้น!!!
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANNONDALE F3 + groupset dura ace หมอบTIME RXRS VIP + ZIPP 404 + groupset sram red

สวัสดีครับ...คุณkenc ;)
.
.
มีครับการประกันอย่างที่ต้องการ เรียกว่าประกันภัยหมู่ระหว่างการเดินทาง
ไปติดต่อกับบริษัทประกันดูนะครับ
.
.
ถ้าจำไม่ผิด...รายละเอียดเกี่ยวกับการประกันประเภทนี้จะต้องแจ้งชื่อนามสกุล
ที่อยู่ จำนวน ของผู้ที่จะทำการประกันภัย และแจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับระยะทาง
หรือเส้นทางที่จะเดินทางด้วยจากไหนถึงไหน ถ้าประกันภัยหมู่เบี้ยประกันภัยจะ
ไม่แพงเท่าไร
.
.
รายละเอียดต่างๆ ต้องสอบถามบริษัทประกันดูนะครับ :P
ไฟล์แนบ
38855_1454279888412_1575767169_1079183_1066524_n.jpg (57.85 KiB) เข้าดูแล้ว 409 ครั้ง
tow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 055246385
Bike: trek8500

โพสต์ โดย tow »

ขอรบกวนถามปัญหาที่ดินหน่อยครับ พี่เทพ เทพแห่งกฏหมาย ผังเมืองใหม่ของพิษโลกออกมาแล้วเมื่อกันยา 53 นี้เอง ถนนสายพิษโลก-โขทัย ถ้าจะสร้างอาคารต้องถอยเข้าไป 10 เมตร ที่ผมยาว 16 เมตร ถ้าถอยจะเหลือแค่ 6 เมตร คงจะสร้างอะไรไม่ได้นอกจากตั้งแผงลอยหรือรถเข็นขายก๋วยเตี๋ยว ถ้าผมจะสร้างอาคารพาณิชย์เต็มพื้นที่ 16 เมตร ถ้ามีปัญหาทางกฏหมาย จนถึงที่สุดแล้วผมจะสู้ได้ไหมครับ (ปัญหานี้คงจะโดนกันทั่วเมือง อยู่ที่ทำเลแต่ละที่ว่าจะถอยมากหรือน้อยเท่านั้น)
Kenc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA,GIANT,POLYGON, Bianchi,Trek, MASI
ตำแหน่ง: ต.บึงพระ อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000

เสือเทพ เขียน:สวัสดีครับ...คุณkenc ;)
.
.
มีครับการประกันอย่างที่ต้องการ เรียกว่าประกันภัยหมู่ระหว่างการเดินทาง
ไปติดต่อกับบริษัทประกันดูนะครับ
.
.
ถ้าจำไม่ผิด...รายละเอียดเกี่ยวกับการประกันประเภทนี้จะต้องแจ้งชื่อนามสกุล
ที่อยู่ จำนวน ของผู้ที่จะทำการประกันภัย และแจ้งรายละเอียดเกี่ยวกับระยะทาง
หรือเส้นทางที่จะเดินทางด้วยจากไหนถึงไหน ถ้าประกันภัยหมู่เบี้ยประกันภัยจะ
ไม่แพงเท่าไร
.
.
รายละเอียดต่างๆ ต้องสอบถามบริษัทประกันดูนะครับ :P
สวัสดีครับ พื่เสือเทพ

ขอบคุณมากครับ ที่กรุณามาให้ความรู้ คือพอดีนึกถึงเรื่อง พรบ. ของมอเตอร์ไซค์ กับความรับผิดชอบเมื่อเกิดอุบัติเหตุ นะครับ ก็เลยนึกแบบจักรยานให้เป็นมอเตอร์ไซค์ ไม่รู้ทางกฏหมายเขาว่าไง

ยกตัวอย่าง
1. มอเตอร์ไซค์ ไม่มี พรบ. ขับไปเฉี่ยวชน คนเดินถนน จับได้ในที่เกิดเหตุ เจ้าของทะเบียนมอเตอร์ไซค์ ต้องรับผิดขอบ จ่ายเงินเอาประกันของ พรบ. (พรบ. มาไล่เบี้ยกับเจ้าของทีหลัง)
2. มอเตอร์ไซค์ มี พรบ. ขับไปเฉี่ยวชน คนเดินถนน จับได้ในที่เกิดเหตุ เจ้าของทะเบียนมอเตอร์ไซค์ ไม่ต้องรับผิดขอบ จ่ายเงินเอาประกันของ พรบ. (พรบ. จ่าย)
3. มอเตอร์ไซค์ มี พรบ. ขับไปล้มเอง บาดเจ็บ พรบ. จ่ายเงินเอาประกัน
4. มอเตอร์ไซค์ ไม่มี พรบ. ขับไปล้มเอง บาดเจ็บ พรบ. ไม่จ่ายเงินเอาประกัน แต่ถ้าไปร้องที่ สำนักงานเพื่อขอค่าช่วยเหลือเบืองต้น ก็จะได้ตามสิทธิ์ แต่ พรบ. ก็ไปไล่เบี้ยเอากับเจ้าของทะเบียน อีกที
5. สรุป ถ้าไม่ทำ พรบ. เจ้าของรถต้องเสี่ยงรับผิดชอบ 15,000.- บาท เบื้องต้น ไปโรงพยาบาล เป็นราชการก็เบิกไม่ได้ครับ เงินส่วนนี้
ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่

แล้วสมมุติเป็น จักรยานละครับ ไม่มี พรบ. เขาจะคิดอย่างไร หรือต้องไปคุยกับคู่กรณีเอง ว่าจ่ายน้อยจ่ายมาก ตรงนี้แหละครับ ที่อยากจะปรึกษา เพราะว่าถ้าเป็น ฝรั่งต่างชาติ เขาจะกังวลเรื่องนี้มาก สรุปคือเขาอยากให้มีผู้รับผิดชอบแทน ไม่ต้องไปเถียงกับคุ่กรณีเอง

หรือตามกฏหมายแล้ว จักรยาน ไม่ถือว่าเป็นรถ (หรือพาหนะ) ตามที่ พรบ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ บัญญัติไว้
หรือในข้อกฏหมายอื่นๆ จักรยาน ถือว่าเป็นรถ หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Kenc เมื่อ 14 ธ.ค. 2010, 23:09, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
@สรุปทริป Camping Bike ปั่นไป เที่ยวไป กินไป ค่ำไหน นอนนั่น
@ติดต่อ http://www.facebook.com/kitti.champasak
@เขาว่าปั่น เหมือนหยอดกระปุก ปั่นเท่าไร.... ก็ได้เท่านั้น!!!
Kenc
ขาประจำ
ขาประจำ

tow เขียน:ขอรบกวนถามปัญหาที่ดินหน่อยครับ พี่เทพ เทพแห่งกฏหมาย ผังเมืองใหม่ของพิษโลกออกมาแล้วเมื่อกันยา 53 นี้เอง ถนนสายพิษโลก-โขทัย ถ้าจะสร้างอาคารต้องถอยเข้าไป 10 เมตร ที่ผมยาว 16 เมตร ถ้าถอยจะเหลือแค่ 6 เมตร คงจะสร้างอะไรไม่ได้นอกจากตั้งแผงลอยหรือรถเข็นขายก๋วยเตี๋ยว ถ้าผมจะสร้างอาคารพาณิชย์เต็มพื้นที่ 16 เมตร ถ้ามีปัญหาทางกฏหมาย จนถึงที่สุดแล้วผมจะสู้ได้ไหมครับ (ปัญหานี้คงจะโดนกันทั่วเมือง อยู่ที่ทำเลแต่ละที่ว่าจะถอยมากหรือน้อยเท่านั้น)
สวัสดีครับ เสือtow

ผังเมืองใหม่พิษณุโลก เราจะไปดูได้ที่ไหนครับ
tow
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมสอบถามจากเจ้าหน้าที่กองช่างเทศบาลครับ แต่ผังเมืองมันมีอายุ 5 ปีครับหมดแล้วต่อใหม่ ทำใหม่ครับ เพราะเ...ไม่มีเงินค่างบเวนคืนที่ดินครับ
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ

tow เขียน:ขอรบกวนถามปัญหาที่ดินหน่อยครับ พี่เทพ เทพแห่งกฏหมาย ผังเมืองใหม่ของพิษโลกออกมาแล้วเมื่อกันยา 53 นี้เอง ถนนสายพิษโลก-โขทัย ถ้าจะสร้างอาคารต้องถอยเข้าไป 10 เมตร ที่ผมยาว 16 เมตร ถ้าถอยจะเหลือแค่ 6 เมตร คงจะสร้างอะไรไม่ได้นอกจากตั้งแผงลอยหรือรถเข็นขายก๋วยเตี๋ยว ถ้าผมจะสร้างอาคารพาณิชย์เต็มพื้นที่ 16 เมตร ถ้ามีปัญหาทางกฏหมาย จนถึงที่สุดแล้วผมจะสู้ได้ไหมครับ (ปัญหานี้คงจะโดนกันทั่วเมือง อยู่ที่ทำเลแต่ละที่ว่าจะถอยมากหรือน้อยเท่านั้น)
.
.
สวัสดีครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาได้เข้าบอร์ดเลย ยุ่งทั้งงานคดีและพ่อป่วยอยู่ต่างจังหวัด
ต้องวิ่งไปวิ่งมา ไม่มีเวลาได้ปั่นแต่ก็เหนื่อยเหมือนปั่นจักรยานเลย... :lol:

.
.
ปัญหาของเสือtow นะครับ
ถ้าเรารู้ว่าจะมีการเวณคืนที่ดินแล้ว เราไปสร้างสิ่งก่อสร้างขึ้น จะดูเป็นว่าเรามีเจตนาไม่สุจริต
คงจะต่อสู้กับทางราชการเพื่อจะขอค่าสิ่งก่อสร้างเพิ่มคงจะยากหน่อย...มันต้องดูถึงเจตนา
ในการสร้างด้วยว่าเรารู้หรือเปล่า ...ผมแนะนำว่าอย่าเพิ่งไปสร้างดีกว่า เป็นคดีความกันมัน
ไม่สนุกหรอก

แต่ถ้ารอดูแล้วไม่มีการจะเวณคืน เนื่องจากทางราชการไม่มีงบตัวนี้เพื่อจะมาจ่ายให้กับเจ้าของ
ที่ดินแล้วละก็ เราค่อยสร้างตอนนั้นก็ได้ครับ...แต่ผมว่าเส้นนี้สร้างแน่นอนเลย เพราะเป็นเส้น
หลักของสี่แยกอินโดจีนที่จะไปเชื่อมถึงพม่า หรือว่าไงครับเสือtow :)
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีครับ พื่เสือเทพ

ขอบคุณมากครับ ที่กรุณามาให้ความรู้ คือพอดีนึกถึงเรื่อง พรบ. ของมอเตอร์ไซค์ กับความรับผิดชอบเมื่อเกิดอุบัติเหตุ นะครับ ก็เลยนึกแบบจักรยานให้เป็นมอเตอร์ไซค์ ไม่รู้ทางกฏหมายเขาว่าไง

ยกตัวอย่าง
1. มอเตอร์ไซค์ ไม่มี พรบ. ขับไปเฉี่ยวชน คนเดินถนน จับได้ในที่เกิดเหตุ เจ้าของทะเบียนมอเตอร์ไซค์ ต้องรับผิดขอบ จ่ายเงินเอาประกันของ พรบ. (พรบ. มาไล่เบี้ยกับเจ้าของทีหลัง)
2. มอเตอร์ไซค์ มี พรบ. ขับไปเฉี่ยวชน คนเดินถนน จับได้ในที่เกิดเหตุ เจ้าของทะเบียนมอเตอร์ไซค์ ไม่ต้องรับผิดขอบ จ่ายเงินเอาประกันของ พรบ. (พรบ. จ่าย)
3. มอเตอร์ไซค์ มี พรบ. ขับไปล้มเอง บาดเจ็บ พรบ. จ่ายเงินเอาประกัน
4. มอเตอร์ไซค์ ไม่มี พรบ. ขับไปล้มเอง บาดเจ็บ พรบ. ไม่จ่ายเงินเอาประกัน แต่ถ้าไปร้องที่ สำนักงานเพื่อขอค่าช่วยเหลือเบืองต้น ก็จะได้ตามสิทธิ์ แต่ พรบ. ก็ไปไล่เบี้ยเอากับเจ้าของทะเบียน อีกที
5. สรุป ถ้าไม่ทำ พรบ. เจ้าของรถต้องเสี่ยงรับผิดชอบ 15,000.- บาท เบื้องต้น ไปโรงพยาบาล เป็นราชการก็เบิกไม่ได้ครับ เงินส่วนนี้
ไม่ทราบผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่

แล้วสมมุติเป็น จักรยานละครับ ไม่มี พรบ. เขาจะคิดอย่างไร หรือต้องไปคุยกับคู่กรณีเอง ว่าจ่ายน้อยจ่ายมาก ตรงนี้แหละครับ ที่อยากจะปรึกษา เพราะว่าถ้าเป็น ฝรั่งต่างชาติ เขาจะกังวลเรื่องนี้มาก สรุปคือเขาอยากให้มีผู้รับผิดชอบแทน ไม่ต้องไปเถียงกับคุ่กรณีเอง

หรือตามกฏหมายแล้ว จักรยาน ไม่ถือว่าเป็นรถ (หรือพาหนะ) ตามที่ พรบ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ บัญญัติไว้
หรือในข้อกฏหมายอื่นๆ จักรยาน ถือว่าเป็นรถ หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับ[/quote]
.
.
.
สวัสดีครับ....

จักรยานก็ถือว่าเป็นยานพาหนะเหมือนกันครับ จริงๆแล้วใบขับขี่รถจักรยานก็มีนะครับ
แต่ทำไมไม่เห็นมีการรณรงค์ให้ทำกันก็ไม่รู้ หรือว่ายกเลิกกันไปแล้ว :P

เนื่องจากจักรยานไม่มีทะเบียนมังครับจึงไม่สามารถจะทำพรบ.ได้ แต่ก็ต้องอาศัยกฎหมาย
พรบ.จราจรเอาละครับถ้าเกิดเหตุ ต้องดูความประมาทของคู่กรณีเอาว่าใครเป็นฝ่ายประมาท
หรือไม่ก็ต้องทำประกันภัยส่วนตัวไว้ต่างหากเองครับ

เกี่ยวกับพรบ.รถจักรยานยนต์ในกรณีที่ไม่ได้ทำพรบ.ไว้แล้วไปเกิดเหตุชนตามที่ถามมานั้น
ทางสำนักงานช่วยเหลือฯไม่รับผิดชอบให้ครับ ก็ต้องไปดำเนินคดีกันตามกฎหมายเอาเอง แต่
โทษการปรับรถที่ไม่ได้ทำพรบ.จะสูงมากครับ ปรับเป็นหมื่น ซึ่งนอกจากจะต้องเสียค่าเสียหาย
ให้กับคู่กรณีแล้วยังจะต้องเสียค่าปรับสูงอีกต่างหาก
.
.
เคยมีกรณีแบบนี้เยอะครับ แต่ส่วนมากจะจบได้เพราะเจ้าของรถกลัวค่าปรับที่สูงมาก แต่ก็ต้องมี
การขู่กันบ้างเป็นธรรมดาครับว่า ถ้าไม่จ่ายค่าเสียแล้วละก็จะแจ้งเอาเรื่องรถไม่ได้ต่อพรบ.ส่วนมาก
ก็จะจบกันด้วยดีคือเจ้าของรถยอมจ่าย...ไม่งั้นโดน 2เด้ง!! ;)
Kenc
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ :D
tow
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับพี่เทพที่ช่วยให้คำแนะนำที่ดี เพราะวันนี้ผมตกลงจ้างเค้ามาตอกเสาเข็ม แต่ปั้นจั่นมาอย่างเดียวเสาเข็มยังไม่มาผมจึงรีบโทรไประงับทันก็จ่ายค่าขนของค่าเสียเวลาไป 4,000 บาท ครับ ก็ขอเตือนทุกท่านที่กำลังจะทำอะไรที่มีกฏหมายเข้ามาเกี่ยวข้องต้องหาที่ปรึกษาทางด้านกฏหมายให้ดีอย่าไปเชื่อคนที่ชอบยุให้ทำผิดกฏระเบียบ มิเช่นนั้น ท่านจะเสียทั้งเงิน ทั้งเวลาและประสาทเสีย
เสือสองแคว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-9488-099
team: อิสระ
Bike: giant xtc team

โพสต์ โดย เสือสองแคว »

สวัสดีครับ วันนี้มีปัญหาเกี่ยวกับปัญหาที่ดินมาสอบถามหน่อยครับ พอดีที่ดินเป็น นส.3ก (อ่ำดำ อ่ำแดง) หรือว่าโฉนดทับตราจอง ถ้ามีความต้องการจะออกโฉนด ต้องทำอย่างไรบ้าง และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร (รวมค่าทนาย)ระยะเวลาในการดำเนินการ มีปัญยุ่งยากมากหรือเปล่าครับ
เสือเทพ
ขาประจำ
ขาประจำ

เปิดเข้ามาเจอพอดีเลย...จะเข้ามาบอกว่าช่วงนี้มีภาระกิจเพียบ!เลย ทั้งงานคดี
และงานส่วนตัว ล่าสุดคดีของรองผู้กำกับนครไทย ที่ถูกจับเรื่องคดีไม้เมื่อเร็วๆนี้ที่มี
ข่าวฮือฮาทั่วประเทศก็เข้ามาอีก .......ช่วงนี้ใครมีปัญหาอะไรก็ลงถามไว้ได้เลย
เดี๋ยวจะให้ทนายความที่สนง.ตอบแทนให้ถ้าผมไม่ว่างนะคราฟฟฟฟ... :P

.
.
ประเด็นที่เสือสองแควถามมา เป็นคดีที่ค่อนข้างจะเยอะครับในจ.พิษณุโลก ที่ดินประเภท
นี้จะมีอยู่ไม่กี่จังหวัดเท่านั้น จะมีเฉพาะจังหวัดที่เคยเป็นเมืองสำคัญๆในอดีตทางประวัติศาสตร์
เพราะที่ดินประเภทนี้จะจัดให้เฉพาะเจ้าขุนมูลนายในสมัยก่อนๆ ที่ทำความดีความชอบแล้วจะ
ได้รับรางวัลเป็นที่ดินจำนวนเท่าโน้นเท่านี้ไร่ แต่ต่อมาภายหลังตายลงไปก็ยังมีชื่อเป็นเจ้าของ
กรรมสิทธิ์ในที่ดินอยู่...เรียกว่าเป็นที่ดินในนามของอ่ำแดง อ่ำดำ...คำว่าอ่ำก็หมายถึงนายนั่นเอง... :P
.
.
ที่ดินประเทภนี้จะมีเฉพาะโฉนดหรือโฉนดตราจองเท่านั้นครับ ไม่มีเป็นน.ส.3 หรือน.ส.3 ก.ตามที่ถาม
คดีประเทภนี้เรียกว่าคดีขอแสดงกรรมสิทธิ์ในที่ดิน
.
เริ่มแรก...ก่อนที่จะร้องขอออกเป็นโฉนดใหม่ได้นะครับ ผู้ร้องจะต้องอยู่อาศัยหรือทำประโยชน์ในที่ดินแปลงนี้
มาก่อนอย่างต่อเนื่องไม่น้อยกว่า 10 ปี
.
และสอง...จะต้องเป็นการอยู่อาศัยหรือครอบครองทำประโยชน์มาโดยสงบ เปิดเผยแสดงความเป็นเจ้าของมาโดยตลอด
ไม่มีผู้ใดเคยโต้แย้งหรือคัดค้านในการอยู่อาศัยหรือทำประโยชน์ของเรา
.
ถ้าเข้า 2 ประเด็นนี้ ก็ร้องขอออกโฉนดได้ครับ
.
.
.
การร้องในคดีขอแสดงกรรมสิทธิ์นี้ ต้องให้ทนายความทำให้ครับเพราะขั้นตอนมีเยอะมากตั้งแต่
...การทำคำร้องให้เข้ากับข้อกฎหมายดังกล่าวเสนอศาล
...ทำเรื่องขอประกาศให้ผู้ที่เกี่ยวข้องทราบทางหนังสือพิมพ์เป็นเวลา 1 เดือน
...ส่งหมายประกาศให้ทายาทผู้มีชื่อในโฉนดเดิมทราบ
...ทำแผนที่การครอบครองโดยสังเขปส่งศาล
...แจ้งส่งหมายให้เจ้าพนักงานที่ดินไปทำการรังวัดแนวเขตที่ดินที่เราครอบครอง
...นำพยานที่อยู่ในที่ดินข้างเคียงกับที่ดินของเราทั้ง 4 ทิศ และผู้ปกครองท้องที่เข้าสืบพยานต่อหน้าศาล
...จนได้คำสั่งศาลแล้ว ถึงจะนำไปออกโฉนดใหม่ได้

.
.
ค่าใช้จ่ายในการทำคดีอย่างนี้อยู่ที่ทนายความแต่ละคนครับว่าจะเรียกเท่าไร สำหรับที่สนง.ของผม
จะเรียกค่าใช่จ่ายทั้งหมดในการขอออกโฉนดจนเสร็จคดีรวมทั้งค่าทนายความอยู่ประมาณ 1 หมื่น
ถึง 2 หมื่นบาท...แล้วแต่ความยากง่ายในการที่จะขอออกโฉนดในแต่ละแปลงครับ... :P

.
.
...ช่วงนี้งานยุ่งครับ ได้แต่นอนกอดจักรยานอย่างเนี๊ยยยย!! :P
ไฟล์แนบ
cream22.jpg (74.74 KiB) เข้าดูแล้ว 476 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชุมเสือบ้านคลองพิษณุโลก”