ปวดครับ!!!

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
rincon
สมาชิก
สมาชิก
team: ขาดเเนวร่วม (บินเดี่ยวหรือปั่นคนเดียวนั้นเเหละ)
Bike: merida TFS 500

ปวดครับ!!!

โพสต์ โดย rincon »

มีอาการปวดเขาจังเลยครับมือใหม่ใช้เกียรไม่หนักครับตอนเเรกไม่เป็นไรเเต่พอปั่นเพิ่มระยะทางรู้สึกปวดครับ ใครทราบปัญหาตอบที่นะครับ ขอขอบคุณครับเเละให้มีสุขภาพเเข็งเเรงนะครับคนที่ช่วยตอบครับ
franky
สมาชิก
สมาชิก
team: irpc bikeclub rayong
Bike: ROCKY MOUNTAIN BLIZZARD 2010,JAMIS QUEST Cro-mo 2010
ติดต่อ:

Re: ปวดครับ!!!

โพสต์ โดย franky »

ปวดตรงไหนของเข่าครับ ถ้าด้านบนถัดจากเข่าแสดงว่าอานต่ำไป แต่ถ้าปวดที่ตรงลูกสะบ้าเลยเนี่ย น่าจะปั่นมากไป หรืออาจเพราะน้ำในหัวเข่ายังแห้งอยู่ครับ ปั่นไปสักพักจะมีเมือกหรือน้ำมันหล่อลื่นของหัวเข่าถูกปั้มเข้าไปเองและจะหายปวดครับ(การออกกำลังแบบวงรอบที่สม่ำเสมอเช่นการปั่นจักรยานนี้ช่วยลดอาการเก๊าได้ครับ)
ผมรักในหลวงครับ
rincon
สมาชิก
สมาชิก
team: ขาดเเนวร่วม (บินเดี่ยวหรือปั่นคนเดียวนั้นเเหละ)

ปวดตรงหัวเข่าด้านในครับ(ลูกสะบ้าครับ)
รูปประจำตัวสมาชิก
บุโรทั่ง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย บุโรทั่ง »

คุณ Rincon ทำไม้เอกหล่น
อ่านแล้วจั๊กกะจี้

ถ้ามือใหม่เพิ่งเริ่มขี่ หรือมือเก่าขี่เพิ่มระยะทาง
เกียร์คิดว่าไม่หนัก แต่เมื่อขี่นาน
เข่าก็แสดงอาการชัดขึ้น
ถ้าเข่าปรกติ ขี่ต่อไปสักระยะ
กล้ามเนื้อยึดข้อเข่าแข็งแรงขึ้น
อาการก็จะทุเลาไปได้เอง

เกียร์ที่คิดว่าไม่หนัก อาจจะหนักกว่าที่คิด
เกียร์เบา ควงขาแล้วจะหวือ
เกียร์หนัก ต้องออกแรงกดบันได
ควงขาไม่ได้ตลอดวงรอบ
เกียร์เหมาะๆ จะหนืดๆ พอหน่วงๆ
ควงขาสบาย ได้แรงเสมอรอบวง

อานอาจจะต่ำไปอย่างคุณข้างบนเขาว่า
ลองปรับขึ้นทีละครึ่งเซนต์
หากออกรอบขี่ระยะทางเท่าเดิมอยู่เป็นประจำ
จะรู้สึกได้ง่ายว่าสูงเท่าไรจึงสบายหัวเข่าขึ้น
ตำแหน่งอานที่เหมาะ เข่าอาจไม่งออย่างในตำราเป๊ะๆ
ขาอาจจะตึงสักหน่อย หรือต้องเขย่งปั่นสักนิด
ต่างคนก็เหมาะต่างกันไป

ตำแหน่งการวางเท้าบนแป้นบันได
อุ้งเท้า ปุ่มเท้า ปลายเท้า ชี้เข้าชี้ออก
ก็ส่งผลให้ปวดเข่าได้เหมือนกัน

บางเรื่องอาจดูเป็นเรื่องเล็กน้อย
แต่เมื่อคิดว่าเราต้องทำท่ากริยานั้น
ซ้ำแล้วซ้ำอีก นานนับชั่วโมง
เรื่องเล็กๆ หลายๆ ครั้ง
รวมกันเข้าก็เป็นเรื่องใหญ่ได้เหมือนกันขอรับ

กระผมนึกออกเพียงเท่านี้
รอท่านข้างล่างมาสมทบอีกทีก็แล้วกัน
รถเบานั้นมายา รขาสิของจริง
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

ถ้าควงขา ของผมไม่ค่อยปวดเข่า
ถ้าควงคู่ขาเมื่อไหร่ ปวดทั้งเอวปวดทั้งเข่า :mrgreen:

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=53&t=86082
link ข้างบนก็เป็นปัญหาเรื่องเข่าเช่นกันครับ
ลองตามเข้าไปอ่านดูนะครับ เผื่อจะได้ข้อมูลมาปรับแก้ครับ
rincon
สมาชิก
สมาชิก

ต้องขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับขอให้มีสุขภาพเเข็งเเรงทุกวันนะครับ
คุณหลับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813984522
team: สวนลุม
Bike: SCOTT ขาวอวบ, หนูแดง Mono-Q, น้องเขียว KHS และ Trek เพื่อนรัก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คุณหลับ »

บุโรทั่ง เขียน:คุณ Rincon ทำไม้เอกหล่น
อ่านแล้วจั๊กกะจี้
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Sawasdee krub Everybody (-/\- )
http://www.baanflute.com
เสือเป็ด
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Cud29 Cycling Club
Bike: S Works New Tarmac
ตำแหน่ง: พระราม 3

โพสต์ โดย เสือเป็ด »

:lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”