เฟรมเสือภูเขาจะทำซิงเกอร์สปริทได้มั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อาโหน่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095-1985359
team: เสือขอนแก่น-เสือพุงพลุ้ย
Bike: ไจแอน XTC
ตำแหน่ง: ศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมภาคที่5จ.ขอนแก่น

เฟรมเสือภูเขาจะทำซิงเกอร์สปริทได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย อาโหน่ง »

ท่านใดเคยทำขอรายละเอียดด้วยครับ ขอเป็นล้อเดิม26นิ้ว ดุมหลัง36ซี่ใช้รุ่นไหนครับแบบถุกสุดๆน๊ะครับ
ปั่นเสือสองล้อเพื่อสูขภาพและมิตรภาพในกลุ่มเพื่อนๆชาวเสือครับผม
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

Re: เฟรมเสือภูเขาจะทำซิงเกอร์สปริทได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

อาโหน่ง เขียน:ท่านใดเคยทำขอรายละเอียดด้วยครับ ขอเป็นล้อเดิม26นิ้ว ดุมหลัง36ซี่ใช้รุ่นไหนครับแบบถุกสุดๆน๊ะครับ
มันมี Single Speed Kit ขายครับในชุดจะ เฟือง แหวน ฝาปิด และบางที่จะมี ขาดันโซ่ (คล้ายๆตีนผี) มาให้ด้วยครับขึ้นอยู่กับยี่ห้อนั้นๆ
รูปภาพ
รูปภาพ
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
สาธิต อดเหลี่ยม
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ARAYA Muddy Fox MF26EXO-K

Re: เฟรมเสือภูเขาจะทำซิงเกอร์สปริทได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย สาธิต อดเหลี่ยม »

ผมใช้รถเก่าญี่ปุ่นถอดสับจาน+ตีนผีออก ถ้าขาจานเป็นแบบถอดใบออกได้ก็ถอดใบที่ไม่ใช้ออกแต่ถ้าเป็นแบบยึดติดก็เลือกจานที่ต้องการใช้

แล้วตัดโซ่ให้พอดีกับจานและเฟืองที่ต้องการจะใช้ ถ้าชิพเตอร์แบบแยกก็ถอดออกแต่ถ้าเป็นแบบติดกันก็ถอดสายเกียร์ออกรึไม่ก็ม้วนสายเก็บ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

dropout ของเสือภูเขามันไม่เหมือนกับ รถ fixed ดังนั้นควรหลีกเลี่ยงการใช้ระบบปลดเร็วสำหรับล้อหลัง เพราะระบบปลดเร็วไม่สามารถยึดล้อหลังได้แน่นหนาพอ แล้วหันมาใช้แบบขันน๊อตแทนครับ จากนั้นก็ดูว่าได้แนวโซ่ไหม อาจจะต้องเปลี่ยนขนาดของกระโหลก ใครที่มีดุมสำหนับหลายๆเฟืองก็ยังสามารถนำมาใช้ได้ โดยถอดเฟืองที่ไม่ได้ใช้ออกแล้วใส่ spacer แทนที่เฟือง

ท่อน้ำ PVC ก็สามารถใช้แทน spacer ได้ดี อาจใช้สรเข้มพ่นทับเพื่ออำพรางสีท่อ PVC
Auddy23
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-5639986 / 064-3532604
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ จังหวัดหนองคาย
Bike: Litespeed Tricycle Mini 2003

โพสต์ โดย Auddy23 »

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รวมรถ : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=49907
Line ID : auddybike23
ที่อยู่ : กีรติ เลืองยวี 587 ถ.ประจักษ์ อ.เมือง จ.หนองคาย 43000
Bank : ไทยพาณิชย์ / สาขาหนองคาย / 624-247-1851 / กีรติ เลืองยวี
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

Frame Nishiki from 80's made of Chromoly.
ใช้สีกระป๋องพ่น นึกไม่ออกว่าจะพ่นสีไรดี แต่พอนึกขึ้นได้ว่าเคยมีจักรยานสีเหลือง รู้สึกดูสนใส เลยลงมือพ่อน

ก่อนใส่โซ่ก็ลุ้นว่า แนวโซ่จะไม่บิดมาก ก็ไม่มีปัญหา
dropout ไม่ค่อยเป็นใจตอนใส่โซ่ เลยเสียเวลาหา chain tensioner ปรากฏว่า ตัวกเเกียร์ดุมมันติด chain tensioner ต้องหาหัวน็อตที่บางลง เมื่อหาไม่ได้ก็ต้องใช้น๊อตที่มีขนาดเกลียวเท่ากันมาเลือยให้ได้ความยาวที่เท่ากับน๊อตตัวเดิม แล้วตะไบหัวน็อตให้บางลงอีก เมื่อใส่ตัวกดเกียร์เข้าไปก็พอดีติด chain tensioner แบบ micromillimetre :D
จะใส่ shifter ของ Sturmey Archer แทน มือบิด ก็รู้สึกว่า มันมีขนาดหัวของสายเกียร์แป ลก แป ลก เลยใช้มือบิดตามเดิม
คราวนี้ใส่ บังโคลนหลังแบบก้านเดียวไม่ได้ เลยต้องย้ายบังโคลนมาใส่อีกข้างหนึ่งแล้วดัดแหปลงขาเอา บังโคลนตัวนี้เมื่อย้ายไปด้านซ้ายแล้วมันจะกลับหัว น้ำจะพุ่งใส่ตัวแทนที่จะพุ่งไปด้านหลัง เลยต้องแปลงขาให้มันถูกทิศทาง กว่าจะจบ

เฟรมตัวนี้เคยใช้กับขาจาน 170 พอมาได้ขาจานสั้นลงทำให้เตี้ยลงมาก หลักอานยาวไม่พอ คงต้องหาหลักอานอันใหม่ที่ยาวกว่านี้เล็กน้อย......โมกันแหลกไปเลยกว่าขะลงตัว แต่ก็ชอบที่ได้เลือกเองทุกชิ้นครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

และท้ายที่สุด
Prosit
รูปภาพ
gawain
สมาชิก
สมาชิก
Bike: De Bernardi

โพสต์ โดย gawain »

สวยเลยครับ :) พึ่งรู้จากกระทู้นี้ว่า เสือภูเขาก็ทำ single speed ได้ด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”